หน้า : 1  พิมพ์หน้านี้ - ช่วยแนะนำทริปทำบุญ ไหว้พระ เดินเล่นชิลล์ๆ เช้าไปเย็นกลับ ให้หน่อยค่ะ

เว็บบอร์ด webboard บอร์ด forum ฟอรั่ม กระดานข่าว กระดานสนทนา สนทนา กระทู้ ความคิดเห็น

หมวดหมู่ => ท่องเที่ยวทั่วไทย => ข้อความที่เริ่มโดย: Lunanary ที่ 14 พ.ย. 16, 16:38 น

ช่วยแนะนำทริปทำบุญ ไหว้พระ เดินเล่นชิลล์ๆ เช้าไปเย็นกลับ ให้หน่อยค่ะ

กระทู้: ช่วยแนะนำทริปทำบุญ ไหว้พระ เดินเล่นชิลล์ๆ เช้าไปเย็นกลับ ให้หน่อยค่ะ
เริ่มกระทู้โดย: Lunanary ที่ 14 พ.ย. 16, 16:38 น
อยากไปทำบุญไหว้พระ ที่ต่างจังหวัดค่ะ ไหว้พระเสร็จก็เดินเล่นถ่ายรูปชิลล์ๆ
แต่ต้องไปแบบเช้าไปเย็นกลับ เพราะจะพาครอบครัวไปด้วย ลูกก็เปิดเทอมแล้ว
สามีก็ติดงาน เลยไม่มีเวลาว่างเป็นช่วงยาวๆ ช่วยแนะนำทริปให้หน่อยค่ะ

กระทู้: ช่วยแนะนำทริปทำบุญ ไหว้พระ เดินเล่นชิลล์ๆ เช้าไปเย็นกลับ ให้หน่อยค่ะ
เริ่มกระทู้โดย: Bowiebever ที่ 21 พ.ย. 16, 21:30 น
ไปเช้ากลับเย็นถ้าใกล้ๆก็แถว อยุธยา สมุทรสาคร นครปฐม  เลือกไปได้ตามสะดวกเลยค่ะ
แต่ช่วงหน้าหนาวอันที่จริง ไปเที่ยวไกลหน่อยแถวภาคเหนือ ไปรับลมเย็นๆได้ก็ดีนะคะ

เริ่มกระทู้โดย: annieye ที่ 24 พ.ย. 16, 18:51 น
เคยต้องไปทำงานที่จังหวัดน่านตอนต้นปีที่ผ่านมา จองตั๋วเครื่องบินไปไฟท์ตอนเช้าสุด และจองตั๋วกลับเที่ยวดึก (ไปแบบวันเดียวกลับ)
ไปถึงน่านตั้งแต่เช้า พอสายๆก็เสร็จงานแล้ว ยังมีเวลาไหว้พระ และเที่ยวได้อีกทั้งวัน ตอนนั้นจำได้ว่า
ตั้งใจไปไหว้พระธาตุแช่แห้ง อยากไปไหว้ตั้งนานแล้ว  เพราะแม่เราเกิดปีกระต่าย เราก็เลยมาไหว้ขอพร
ให้ท่านแข็งแรง และก็ถือโอกาสทำบุญไปด้วย จะได้เจริญก้าวหน้า

ไหว้พระเสร็จยังมีเวลา กลับมาเดินเล่นถ่ายรูปในเมืองอีกตั้งหลายชั่วโมง
ถ้าจองตั๋วเครื่องบินล่วงหน้าหน่อยก็ราคาไม่แพงนะ เราว่าลองมาเที่ยวที่น่านก็ได้ค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: INTIRA ที่ 24 พ.ย. 16, 23:39 น
แนะนำว่าถ้ายังไม่ค่อยมีเวลาก็พักผ่อนอยู่บ้านก่อนก็ได้ 
ถ้าเป็นเราจะรอลางานได้ยาวๆค่อยออกไปเที่ยวต่างจังหวัดทีเดียว
เพราะถ้าไปแค่วันเดียวอาจจะต้องรีบๆ เดี๋ยวจะเที่ยวไม่สนุกเปล่าๆ
แต่เรื่องการเที่ยว แต่ละคนก็ชอบไม่เหมือนกัน ถ้าอยากไปจริงๆก็ไปได้ค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: BLURING ที่ 25 พ.ย. 16, 13:30 น
ไปต่างจังหวัดแบบ one day trip สมัยนี้มีตัวเลือกเยอะขึ้นนะ สมัยก่อนก็คงไปได้แค่ใกล้ๆ
แต่สมัยนี้มีสนามบินแทบจะทุกจังหวัด แล้วค่าตั๋วแบบ low cost บางทีถ้ามีโปรโมชั่นนี่ก็ถูกกว่าค่ารถอีก
อยากจะไปจังหวัดไกลๆก็ไปแบบวันเดียวได้ทั้งนั้นนะ แต่ก็ควรต้องวางแผนดีๆก่อนว่าไปถึงแล้วจะไปที่ไหนบ้าง

เริ่มกระทู้โดย: รัตติกาล ที่ 25 พ.ย. 16, 16:43 น
เราคิดถึงวัดไรขิง แล้วเลยไปตลาดดอนหวาย
หรือไม่ก็วัดหลวงพ่อโสธร แล้วไปต่อตลาด 100 ปี
หรือ อยุธยา ก็มีที่ให้เที่ยวเยอะนะ
แต่ไม่รู้จะเบื่อแล้วรึเปล่า เพราะอยู่ใกล้ๆนี่เอง
คงเคยไปมาหมดแล้วมั้งคะ

เริ่มกระทู้โดย: yordkon ที่ 25 พ.ย. 16, 22:26 น
ถ้ามีเวลาน้อยก็ต้องทำการบ้านเยอะหน่อยครับ ควรรู้วิธีการเดินทางและสถานที่ ที่แน่นอน
เพราะไม่อย่างนั้นเดี๋ยวจะกลายเป็นหลงทาง หรือ บางทีก็ไปไม่ทันเวลาปิด แบบนี้จะแย่ครับ
การวางแผนการเที่ยวเป็นสิ่งที่สำคัญนะครับ ว่าอะไรก่อนอะไรหลัง แล้วจะได้เที่ยวได้สนุกครับ

เริ่มกระทู้โดย: beauty_ur ที่ 26 พ.ย. 16, 00:15 น
ลองถามคนในครอบครัวดูสิคะ ว่าเค้าอยากไปไหนกันเป็นพิเศษไหม
ให้เลือกมาคนละที่แล้วค่อยตัดสินใจอีกทีก็ได้ค่ะ จะได้มีตัวเลือกน้อยลง

เริ่มกระทู้โดย: aomnam ที่ 26 พ.ย. 16, 10:44 น
เคยต้องไปทำงานที่จังหวัดน่านตอนต้นปีที่ผ่านมา จองตั๋วเครื่องบินไปไฟท์ตอนเช้าสุด และจองตั๋วกลับเที่ยวดึก (ไปแบบวันเดียวกลับ)
ไปถึงน่านตั้งแต่เช้า พอสายๆก็เสร็จงานแล้ว ยังมีเวลาไหว้พระ และเที่ยวได้อีกทั้งวัน ตอนนั้นจำได้ว่า
ตั้งใจไปไหว้พระธาตุแช่แห้ง อยากไปไหว้ตั้งนานแล้ว  เพราะแม่เราเกิดปีกระต่าย เราก็เลยมาไหว้ขอพร
ให้ท่านแข็งแรง และก็ถือโอกาสทำบุญไปด้วย จะได้เจริญก้าวหน้า

ไหว้พระเสร็จยังมีเวลา กลับมาเดินเล่นถ่ายรูปในเมืองอีกตั้งหลายชั่วโมง
ถ้าจองตั๋วเครื่องบินล่วงหน้าหน่อยก็ราคาไม่แพงนะ เราว่าลองมาเที่ยวที่น่านก็ได้ค่ะ

เราก็เกิดปีกระต่ายเหมือนกัน อันที่จริงรู้มานานแล้วว่าควรต้องไปไหว้ที่พระธาตุแช่แห้ง
ยังไม่มีโอกาสจะไปซักที แต่นี่ปีหน้ารู้สึกว่าจะชงด้วย สงสัยต้องหาเวลาไปไหว้บ้างแล้วค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: vave vawe ที่ 26 พ.ย. 16, 19:06 น
มีคนรีวิว การเที่ยววันเดียวไว้เยอะเลย
ลองหาดูจากกลุ่มบล็อคเกอร์ หรือเพจเที่ยวก็ได้นะ
แต่ก็เข้าใจว่าข้อมูลเยอะเกิน มีหลายตัวเลือกคงจะตัดสินใจยากอยู่ดีเนอะ