หน้า : 1  พิมพ์หน้านี้ - แบบนี่แหละ วิธีการข้ามถนนแบบเมืองไทย..โอนลี่

เว็บบอร์ด webboard บอร์ด forum ฟอรั่ม กระดานข่าว กระดานสนทนา สนทนา กระทู้ ความคิดเห็น

หมวดหมู่ => ห้องข่าว => ข้อความที่เริ่มโดย: hihoohappy ที่ 12 ก.ค. 15, 17:16 น

แบบนี่แหละ วิธีการข้ามถนนแบบเมืองไทย..โอนลี่

เริ่มกระทู้โดย: hihoohappy ที่ 12 ก.ค. 15, 17:16 น
ความปลอดภัยอยู่ไหน..? การข้ามถนนในกรุงเทพฯ เป็นอะไรที่ท้าทายมากๆ คงจะต้องรอให้เป็นข่าวใหญ่อีกครั้ง ถึงจะมีการตื่นตัว ปฏิรูปการข้ามถนนอีกครั้ง ดูได้จากคลิปการข้ามถนน..ตรงทางม้าลาย มีสัญญาณไฟให้ข้าม เมื่อคุณกดไปแล้ว ไฟแดงให้หยุด 15 วินาที เพื่อให้คุณข้าม แต่สิ่งที่คิดกับสิ่งที่เกิดขึ้นจริง..ช่างแตกต่าง ยังไงก็ระมัดระวังทุกครั้งนะคะ

คลิกที่รูปภาพเพื่อดูวิดีโอประกอบ....

(http://pe2.isanook.com/ns/0/ud/365/1828470/7426.jpg) (https://twitter.com/Pacharapapon/status/620062263307730944)

เริ่มกระทู้โดย: natalet ที่ 13 ก.ค. 15, 08:55 น
ถามว่าเราเบื่อกันมั้ย กับคนไทยไม่มีวินัยกฎจราจร วันก่อนผมก็เพิ่งได้ยินเพื่อนผมบ่นปนด่าจราจรตั้งด่านตรวจให้รถวิ่งทางเดียว ทำให้รถเสียเวลา ถ้าเอาเรื่องจริงมากางกัน ไม่มโน ไม่โลกสวยนะครับ ด้านนึงคนไทยเบื่อการกระทำของตัวเอง แต่อ ีกด้านก็ไม่อยากทำตามกฎที่เคร่งครัดจริงๆ นักหรอก ลองนึกดูว่าถ้าวันนี้ คุณยินดีให้ตำรวจเขียนใบสั่งแม้การกระทำผิดเล็กน้อย คุณจะทำเหรอ มีแต่ด่า แถมเดี๋ยวนี้ชอบแชร์คลิปจราจรจับ พยายามจะเอาผิดจราจรเค้าอ ีก วันนี้จราจรหน่วยงานจริงก็ทำงานลำบาก จะเข้าไปเข้มงวดนักก็กลัวโดน พวกขับรถวิ่งตามอำเพอใจเลยมีเยอะ ผมก็ยังถามย้ำคำเดิมๆ วันนี้คุณไม่เห็นใครทำผิดกฎจราจรในเมืองไทย มันนับเป็นเรื่องแปลกไปแล้ว q*072

เริ่มกระทู้โดย: กำไล ที่ 13 ก.ค. 15, 09:42 น
กฎระเบียบทั้งหลายทั้งปวง ไม่ได้มีไว้ใช้กับ "คนไทย"

เริ่มกระทู้โดย: 4711 ที่ 13 ก.ค. 15, 10:28 น
จะเอาอะไรกับกฎระเบียบของคนในชาติ รวมทั้งกฎหมายไทย  ถามจริงๆๆมีใครกลัวกันมั่ง  แถมผู้ที่มีหน้าที่ดูแลบังคับใช้ก็ยัง   ขี้เกียจสันหลังยาวกันทั้งนั้น   งานไม่อยากทำและอยากได้เงินเดือนแยะๆๆ+โบนัด มากๆๆ   เพราะนี่คือสันดานข้าราชการไทย  บางส่วน  เน้นว่าบางส่วนนะ(ส่วนใหญ่ด้วย) coco  อ้อกฎหมายใหม่ที่เอาผิดข้าราชการกรณี้คอรับชั่น รับสินบน ให้ประหารชีวิต แล้วพวกข้าราชการในประเทศละหรือยกเว้น  ในประเทศ  (แค่สร้างภาพให้ต่างชาติดูเท่านั้นเอง) q*013 q*080

เริ่มกระทู้โดย: saygood20 ที่ 13 ก.ค. 15, 12:57 น
อย่างนี้เห็นใจคนข้ามถนนครับ คนขับรถช่วยมีน้ำใจหยุดด้วยคับ
แต่ตอนจะหยุดดูกระจกหลังว่ารถหลังมาแรงไหม ระวังหยุดแล้วรถหลังชนท้ายนะครับ
แต่ของผมที่พบ หยุดรอให้ครับ แต่คนข้ามค่อยๆๆเดินคุยโทรศัพท์ กดลายคุย เดินทอดน่อง ใส่หูฟังเพลงเดินไปดีดนิ้วไปอย่างช้าๆๆ ยังกับทางม้าลายเป็นเวทีบ้านบิดามัน ไม่กระตือรือล้นที่จะข้าม มีเยอะครับ
ชอฝากเหมือนกันไม่คลิปคับ แต่เห็นได้ทั่วไป ไม่ยาก q*071 q*072

เริ่มกระทู้โดย: มาดู ที่ 13 ก.ค. 15, 19:27 น
ผมไม่เห็นตอนกดไฟว่ากดจังหวะรถเยอะหรือเปล่า บางทีกดไฟเขียวก็ต้องดูจังหวะด้วย ถ้ารถเยอะ วิ่งมาเร็ว แล้วอยู่ๆไปกดไฟให้รถหยุดเลย บางทีรถก็หยุดไม่ทันเหมือนกัน

เริ่มกระทู้โดย: เบื่อ ที่ 13 ก.ค. 15, 20:37 น
แล้ัวเบื่อกันมั้ย พวกข้ามทีละตัว2ตัวกดกันติดๆ รถราติดกันวินาสสันตะโลบางคนให้ลุกมากดเล่นซะงั้นเด่วแดงเดียวแดงกรรมเวรแบบนี้จะจอดเหรอจะวิ่งขี้นไปทับหัวมันบนฟุตบาทละ  อย่าโลกสวยนักเลยพวกงี่เงาก้อเยอะเวลากดไฟข้ามถนน พอๆกะพวกกดลิฟรอกันนั่นแหละ

เริ่มกระทู้โดย: คิดบวก ที่ 17 ส.ค. 15, 16:19 น
มัน แปลกดีนะ มีกฏระเบียบ แต่ไม่คิดจะใช้กันแบบนี้ มันขึ้นกับนิสัยส่วนตัวเลยไม่มีระบียบวินัย