หน้า : 1  พิมพ์หน้านี้ - แอ๊ด คาราบาว แจกทอง 100 บาทแหกตาประชาชน

เว็บบอร์ด webboard บอร์ด forum ฟอรั่ม กระดานข่าว กระดานสนทนา สนทนา กระทู้ ความคิดเห็น

หมวดหมู่ => เพลงและดนตรี => ข้อความที่เริ่มโดย: nokkyracermaniac ที่ 2 ม.ค. 14, 17:09 น

แอ๊ด คาราบาว แจกทอง 100 บาทแหกตาประชาชน

เริ่มกระทู้โดย: nokkyracermaniac ที่ 2 ม.ค. 14, 17:09 น
ใครหว่า ร้องเพลงเพื่อชีวิต ด่านายทุน ยืนข้างประชาชนรากหญ้าจนๆ
มาวันนี้ พอเป็นนายทุนซะเอง หางก็โผล่

อันเนื่องมาจากขูดฝาล่าทองที่คาราบาวแดงเล่นคำกำกวม เจตนาให้คนเข้าใจว่า ทอง 100 บาท คือทองหนัก 100 บาท ปรากฏว่าพอมีคนไปรับจริง กลับเป็นทองคำมูลค่าเทียบเท่าเงินสด 100 บาท

จะมาทับถมว่า คนไทยอ่านหนังสือน้อย คืออย่าลืมว่า ลูกค้าบาวแดง ก็คือคนใช้แรงงาน ชาวบ้านลูกจ้างทั่วไป คนรายได้น้อย รวมถึงคนมีความรู้น้อย

บาวแดงก็ยังทำกับเขาแบบนี้

กลัวไม่รวยพออีกหรือ จะสะสมไก่ชนหลักแสนไว้อีกกี่ตัวถึงจะพอใจฮึ แอ๊ด?

เริ่มกระทู้โดย: 187245935129166361133็น ที่ 3 ม.ค. 14, 02:11 น
คือ ไม่ได้มาแก้ตัวหรือมาเห็นด้วยอะไรนะครับ เพียงแต่ผมอยากจะบอกว่า "นี้คือการทำการตลาดรูปแบบใหม่ ที่เป็นรูปที่น่ารังเกียจ" มีหลายสินค้าครับที่ใช้ลูกเล่นนี้ อย่างเช่น "เที่ยวญี่ปุ่นรับเงิน 1ล้านเยน" คนไม่รู้ก็คิดว่า 1ล้าน(เยน) ต้องเยอะแน่ๆ แต่ความจริงมันแค่ 3แสนเองครับ มีเยอะครับเทคนิคการตลาดแบบนี้ ใช้บ่อยๆ ก็พวกแจกทองนี้แหละ เพราะความไม่รู้ของคน ที่คิดว่า ทอง 100 บาทคือ ทอง 1บาท=หมื่นกว่าๆ ดังนั้น ทอง 100 บาทก็ต้องเป็นล้าน นี้แหละครับ เทคนิคการตลาดประเภทดูถูกความรู้คนไทย q*027

เริ่มกระทู้โดย: ไหนละ ที่ 3 ม.ค. 14, 02:25 น
คำไหนที่บ่งบอกว่า ทองน้ำหนัก 100 บาท ช่วยชี้แนะด้วย จขกท

เริ่มกระทู้โดย: WwW ที่ 3 ม.ค. 14, 06:35 น
เขาใช้คำว่ามูลค่ามันก็ถูกต้องแล้ว หลอกลวงตรงไหน

เริ่มกระทู้โดย: non31 ที่ 3 ม.ค. 14, 06:46 น
มันเป็นแค่เทคนิคการขาย  อย่าไปคิดมาก  ขอชมเชยทั้ง  คุณแอ็ด  และ จขกท  ที่นำมาเผยแพร่ จะได้  สอนคนไทยให้ให้ฉลาดขึ้นครับ
อ่านอย่างเดียว  ไม่พอต้องคิดวิเคราะห์  ด้วย

เริ่มกระทู้โดย: หีก ที่ 3 ม.ค. 14, 08:15 น
ผมอ่านนะเข้าใจทุกอย่าง แต่ถ้าใช้คำว่า...ทองคำมูลค่า 100 บาท ก็ต้องจ่ายเป็นทองคำที่มีมูล่า100บาท ไม่ใช่จ่ายเป็นเงิน100บาท

เริ่มกระทู้โดย: เงิบแดก ที่ 3 ม.ค. 14, 08:58 น
ผมว่าข้อมูลเค้าชัดเจนนะครับ

ทองมูลค่า 100 บาท

และมันก็ไม่ใช่รางวัลใหญ่

เพราะรางวัลใหญ่คือทองมูลค่า 1,000,000 บาท ซึ่งก็มีบอกเอาไว้ชัดเจนเช่นกัน

ผมว่าอย่าคิดแทนผู้ใช้แรงงานหรือคนมีความรู้น้อยเลยครับ เค้าอาจจะเข้าใจชัดเจนกว่าคุณก็ได้ที่มีความสามารถในการใช้อินเตอร์เน็ตได้ แต่อ่านภาษาไทยไม่เข้าใจเอง

เริ่มกระทู้โดย: ป่าน ที่ 3 ม.ค. 14, 08:58 น
q*0694

เริ่มกระทู้โดย: คนไม่เคยเห็น ที่ 3 ม.ค. 14, 09:03 น
แล้วคุณทองที่มีมูลค่า 100 บาทนี่มันหน้าตาเป็นยังงัย ประมาณทองคำเปลวมั๊ยเนี่ยะ q*031 ถ้าไปร้านขายทองบอกขอซื้อทอง 100 บาท จะได้มาเป็นยังงัยนะ q*078

เริ่มกระทู้โดย: ตามนี้นะ ที่ 3 ม.ค. 14, 09:59 น
คือตามกฏหมายเค้าห้ามแจกเงินครับ ลองไปศึกษาเพิ่มเติมดูครับ
โออิชิ / อิชิตัน ถึงแจกทองแสนบ้าง ล้านบ้าง ไอโฟนบ้าง
ส่วนที่แจกเงินไปเที่ยวนั้นทำได้คับ

เริ่มกระทู้โดย: 0-0 ที่ 3 ม.ค. 14, 10:11 น
เออว่ะ ขนาดเราก็จบสูงพอควรนะ อ่านแว๊บแรก ก็คิดว่าเป็นทองร้อยบาท(หมายถึงน้ำหนัก) แต่ก็ไม่เคยกินหรอกนะ สงสารพวกที่ซื้อกิน จะคิดเหมือนเรามั้ย ได้ทอง 100 บาท q*069 q*069

เริ่มกระทู้โดย: เกิดขึ้นใกล้ตัว ที่ 3 ม.ค. 14, 10:20 น
เรื่องจริงเลยค่ะ ไม่รู้ว่าพวกดิฉันโง่หรืออะไร แต่มีคนในหมู่บ้านเปิดได้เป็นรูปทองคำแท่ง และเขียนไว้ว่า 100 บาท คนแก่ตกอกตกใจใหญ่เลยค่ะ ดีใจกันมาก วันนั้นเลยเรียกลูกเรียกหลาน มาฉลองกัน เสร็จโทรฯไปที่ประชาสัมพันธ์เขาบอก ได้ แค่เงิน 100 บาท เลยถามไปว่าอ่าวแล้วทำไมถึงมีรูปทองคำเป็นแท่ง แล้วเขียน 100 บาท รู้ไหมเขาตอบมาว่าไง เขาบอกว่า "เพื่อความสวยงาม" !!! คนฟังอึ้งค่ะ ดีนะที่ป้าเขาไม่ได้ปิดซอยเลี้ยง โต๊ะจีน 100 โต๊ะ ไม่งั้นจากที่จะเป็นเศรษฐี กลายเป็นติดหนี้ค่าฉลอง ด้วยการเข้าใจผิด จริงๆ

เริ่มกระทู้โดย: vpol ที่ 3 ม.ค. 14, 11:40 น
 ถ้าดูตามโปรสเตอร์ที่มาให้ดู มันก็ไม่มีอะไรหรอกครับ เพราะคุณจะได้เห็นว่ามีคูปองหลายแบบ ไล่ตั้งแต่ 100,1000เรื่อย คือคุณจะได้เห็นข้อมูลครบ ทำให้คุณตีความไม่ผิด  แต่คุณลองนึกดูนะครับ ถ้าเกิดไม่ได้เห็นโปรสเตอร์แผ่นนี้ แล้วได้คูปอง ทองคำ 100บาท มาดูอย่างเดียว คนที่เค้าไม่คิดเยอะก็ดีใจซิครับ แล้วยิ่งไม่เช็คข้อมูลยิ่งไปใหญ่ อย่างนี้ไม่หลอกก็เหมือนหลอกละครับ สงสารคนต่างจังหวัด อย่างไงผมก็ว่าควรแก้ไขครับ

เริ่มกระทู้โดย: ไม่รู้ซิครับ ที่ 3 ม.ค. 14, 11:59 น
ก็ไม่มีอะไรหรอกคับ เจ้าหน้าที่การตลาดมาสร้างกระแส เรียกความสนใจให้กับโปรโมรชั่นผลิตภัณฑ์ โดยมาเจาะกลุ่มเป้าหมายระดับกลาง ซึ่งสื่อทางอินเตอร์เน๊ตเป็นสื่อหลักที่เข้าถึงกลุ่มนี้ได้เร็วที่สุด และการกระตุ้นด้วยข้อความเชิงลบก็จะทำให้เกิดการจดจำได้นานกว่าและเร็วกว่าข้อความเชิงบวก ยิ่งถ้าเกิดการ copy ไปแชร์ใน facebook ยิ่งเข้าทางเลยนะ เพราะโปรโมรชั่นนี้สำหรับการซื้อยกแพคคนที่จะซื้อยกแพคคงเป็นกลุ่มร้านค้าเป็นหลัก เพราะคนใช้แรงงานจริงๆซื้อปลีกมากกว่า

เริ่มกระทู้โดย: เนียน ที่ 3 ม.ค. 14, 13:55 น
เค้าโคสะนาชัดเจนนัะทองคำมูลค่า100บาทไม่ใช่ทองคำหนัก100บาทและข้อสำคัญเค้าก็มีรางวัลทองคำมูลค่าล้านบาทด้วยสรุปมีรางวัลเล็กถีงรางวัลใหญ่ แค่บาวแดงขวดละ10บาทจะเอาทองหนักล้านบาทแฮ้ดคงไม่ต้องขายแล้วมั้ง คิดให้มันสมเหตุสมผลดิ อ่านไม่เข้าใจเองแล้วหาว่าเขาหลอกลวงปกติไม่ชอบแอ้ดหรอกแต่ชอบความมีเหตุผล ที่บ้านเมืองยุ่งๆก็ตัวนี้หล่ะ

เริ่มกระทู้โดย: ตนบ้านนอก ที่ 3 ม.ค. 14, 14:01 น
คุณแอ๊ด คุณก๊วก แหกตาประชาชน

เริ่มกระทู้โดย: เฮฮา ที่ 3 ม.ค. 14, 14:31 น
เข้าใจว่าคาราบาวแดง ไม่ใช่ของคุณแอ๊ดแล้วนะครับ เค้าขายไปแล้ว

เริ่มกระทู้โดย: มูลค่า ที่ 3 ม.ค. 14, 19:56 น
ผมอ่านนะเข้าใจทุกอย่าง แต่ถ้าใช้คำว่า...ทองคำมูลค่า 100 บาท ก็ต้องจ่ายเป็นทองคำที่มีมูล่า100บาท ไม่ใช่จ่ายเป็นเงิน100บาท
ขอโทษนะค่ะเท่าที่ดิฉันอ่านคำว่า มูลค่ามัน ตีความหมายคือราคาเค้าเขียนเอาไว้ว่าทองคำมูลค่า100 บาท นั้นความหมายมันก้อชัดอยู่แล้วเนี้ยว่า ทองคำราคา 100 บาท แต่ถ้าเค้าเขียนบอกว่าทองคำ100 บาทนั่นสิ หมายถึงทองคำที่มีน้ำหนักตามมาตราวัดทองคำจำนวน 100 บาทนั่นราคาเงินก้อราวๆ ล้านกว่าบาทค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: ขอด้วย ที่ 3 ม.ค. 14, 20:05 น
งั้นขอรับเป็นทองมูลค่า 100 บาทแทน เงิน 100 บาทละกัน q*070

เริ่มกระทู้โดย: กำกวม ที่ 10 ม.ค. 14, 22:13 น
ได้เปิดเจอจะไปเอาดีป่าว

เริ่มกระทู้โดย: การตลาด ที่ 23 ม.ค. 14, 22:58 น
น้าของผมก็พึ่งเปิดเจอวันนี้ครับ คนต่างจังหวัดแถวบ้านผมก็เข้าใจว่าเป็นทองคำ 100 บาท แต่พอโทรไปถามบ. พึ่งจะรู้ความจริง งั้นช่วยเอาเป็นทองคำมูลค่า 100 บาท แทนเงินสด 100 บาท ให้บาทให้ผมแล้วกัน พวกโลกสวยน่ะ ถ้าบ้านไม่เจอกับตัวเองยังคงเป็นพวกโลกสวยอยู่แหละครับ เฟล บ. นี้

เริ่มกระทู้โดย: พิว ที่ 27 ม.ค. 14, 15:04 น
ที่หลังก็เขียนว่าได้รับเงิน100บาทสิวะ คุณพวกเห็นแก่ตัว

เริ่มกระทู้โดย: ออน ที่ 17 มี.ค. 14, 18:45 น
เค้าทำตามกดหมายนะ

เริ่มกระทู้โดย: แอด บาว ที่ 6 ส.ค. 14, 03:31 น
ทำไม q*031 ต้องใช้ภาษา ที่ชาวบ้านเข้าใจผิดด้วยนะ q*078