หน้า : 1  พิมพ์หน้านี้ - ระบบ e20 สามารถเปลี่ยนไปใช้ e85 ได้มั้ยครับ

เว็บบอร์ด webboard บอร์ด forum ฟอรั่ม กระดานข่าว กระดานสนทนา สนทนา กระทู้ ความคิดเห็น

หมวดหมู่ => คนรักรถ => ข้อความที่เริ่มโดย: akkaradejaon ที่ 24 ธ.ค. 12, 18:06 น

ระบบ e20 สามารถเปลี่ยนไปใช้ e85 ได้มั้ยครับ

เริ่มกระทู้โดย: akkaradejaon ที่ 24 ธ.ค. 12, 18:06 น
มีทางไหนมั้ย เห็นว่าเปลี่ยนกล่องอะไรสักอย่างราคา 7 พันกว่าบาท แล้วเติม e85 ได้ แล้วเครื่องมันจะพังมั้ยครับ

เริ่มกระทู้โดย: apiwatarsean ที่ 24 ธ.ค. 12, 18:12 น
"สามารถโมกล่องได้ครับ ตอนนี้มีขายกันบ้างแล้ว

แต่ต้องเปลี่ยนทางเดินท่อทางน้ำมันและซีลต่างๆน่ะครับ"

เริ่มกระทู้โดย: jintaweefern ที่ 24 ธ.ค. 12, 18:49 น
จริงหรอคะ น่าเสียดายนะคะ น่าจะทำได้ เพราะอะไรพอจะทราบมั้ยคะ

เริ่มกระทู้โดย: pansak04 ที่ 24 ธ.ค. 12, 19:18 น
รถที่จะใช้ E20 ได้ต้องเป็นรถที่ออกแบบมาเฉพาะ โดยมีการพัฒนาอุปกรณ์บางอย่างในระบบน้ำมันเชื้อเพลิงให้เหมาะสมกับ Gasohol E20 ซึ่งรถยนต์ในปัจจุบันที่ใช้ Gasohol E10 จึงยังไม่สามารถใช้งาน Gasohol E20 ได้ทันที เนื่องจาก Gasohol E20 มีการกัดกร่อนที่สูงกว่าทำให้อุปกรณ์บางชิ้นส่วน อาทิเช่น ท่อทางเดินน้ำมัน ปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิง ชุดหัวฉีดน้ำมัน ถังน้ำมันเชื้อเพลิง รวมถึงซีลยางต่างๆ ในระบบน้ำมันเชื้อเพลิง ไม่สามารถทนต่อการกัดกร่อนได้ ในอนาคตหากรถรุ่นเก่าต้องการเปลี่ยนจาก Gasohol E10 เป็น Gasohol E20 จะต้องทำการเปลี่ยนอุปกรณ์บางชิ้นส่วน (แล้วแต่ผู้ผลิต) เพื่อสามารถใช้งานได้  e85 น่าจะคล้ายๆกรณีเดียวกันกับอันนี้นะครับ

เริ่มกระทู้โดย: kanyarattoon ที่ 24 ธ.ค. 12, 19:44 น
ผมเพิ่งติดมา กล่อง kit E85 ราคา 7,900฿ ครับ เติมไปได้สองถังแล้ววิ่งสบายๆครับ ส่วนเรื่องท่อยาง หรืออื่นๆ รอพังแล้วค่อยเปลี่ยนครับ

เริ่มกระทู้โดย: ideklew ที่ 24 ธ.ค. 12, 19:47 น
สรุปว่าแค่ติดเจ้ากล่องที่ว่าก็เปลี่ยนมาเติม e85 ได้แล้วใช่มั้ย ดูแล้วก็น่าจะคุ้มอยู่

เริ่มกระทู้โดย: pearpoor ที่ 24 ธ.ค. 12, 20:40 น
จะว่าไป e20 กะ e85 ราคาก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ ถ้าเปลี่ยนเจ้ากล่องที่ว่ามันจะคุ้มรึเปล่าไม่รู้ นานไปอาจเครื่องสึกกร่อนได้นะครับ

เริ่มกระทู้โดย: indyeef ที่ 24 ธ.ค. 12, 21:16 น
"ตามความคิดผมนะครับ คือ ใช้ไปเหอะครับ

ไม่พังง่ายๆหรอกครับ 5 ปีก็ขายรถกันแล้ว

เปลี่ยนแต่กล่องพอ สักพักค่อยเปลี่ยนท่อยางทีหลังก็ได้

ถ้าขับบ่อยๆผมว่าคุ้มนะ แต่ถ้าไม่ค่อยได้ขับอย่าเปลี่ยนเลย"

เริ่มกระทู้โดย: Oum oum ที่ 3 ม.ค. 13, 23:19 น
รบกวนขอความรู้ค่ะ เอารถNissan sunny Neo อายุกว่า10ขวบประสบการณ์การวิ่งกว่า300,000กม. ไปติดมาแล้วค่ะใช้ดีไม่มีปัญหาช่วงแรก1,000กว่ากม. เติมหัวเชื้อhp+เกือบทุกครั้งที่จะเติมน้ำมันe85 ช่วงแรกใช้น้ำมันเกือบหมดถังค่อยเติมเพราะอยากรู้ระยะการวิ่ง พอเอารถไปเปลี่ยนท่อน้ำมันแต่ช่างไม่เปลี่ยนกรองเบนซินให้นะเพราะบอกว่าเพิ่งเปลี่ยนใหม่มาได้2-3เดือนเอง(ช่างประจำ) กลับมาเธอก็เปลี่ยนไป วิ่งอืดที่สำคัญสั่นเป็นเจ้าเข้าเบาแล้วเหมือนจะดับเลยเอากลับไปปรึกษาร้านที่ติดชุดe85kitเค้าก็พยายามหาสาเหตุสุดท้ายต้องถอดออกคืนเงินมา เศร้าอ่ะ จริงๆเล่ามาเหมือนไม่ดีนะแต่ส่วนตัวก็ยังอยากใช้e85ต่อ เพราะตอนแรกวิ่งดีประหยัดสุดๆเลย(ได้ช่วยใช้พลังงานทางเลือกด้วย) รบกวนผู้รู้ทั้งหลายช่วยด้วยค่ะยังรักe85ค่ะแต่ตอนนี้เราไปด้วยกันไม่ได้ ทำไงดีคะขอบคุณล่วงหน้านะคะ

เริ่มกระทู้โดย: awas_2002 ที่ 4 ม.ค. 13, 13:54 น
จูนกล่อง เปลี่ยนสายน้ำมันเชื้อเพลงให้รองรับ E85 ได้ก็พอครับ

เริ่มกระทู้โดย: manaschaiyasan@yahoo.com ที่ 13 ม.ค. 13, 20:51 น
เปลียน มอเตอร์เดินเบานำ้มันเชื้อเพลิง  แวคคัมแฟสเชอร์เอาอยู่

q*062