หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34  พิมพ์หน้านี้ - ๘๔ ปีแห่งความเรืองรองของกรุงรัตนโกสินทร์ และเพิ่ม script สำหรับ IE 10 – 11 ค่ะ

เว็บบอร์ด webboard บอร์ด forum ฟอรั่ม กระดานข่าว กระดานสนทนา สนทนา กระทู้ ความคิดเห็น

หมวดหมู่ => ร่วมเทิดไท้องค์ราชันย์ => ข้อความที่เริ่มโดย: magnum357 ที่ 7 ธ.ค. 11, 06:03 น

๘๔ ปีแห่งความเรืองรองของกรุงรัตนโกสินทร์

เริ่มกระทู้โดย: magnum357 ที่ 7 ธ.ค. 11, 06:03 น
การแสดงภาพยนตร์พาโนรามาสื่อผสมเฉลิมพระเกียรติชุด "๘๔ ปีแห่งความเรืองรองของกรุงรัตนโกสินทร์"

ภาพยนตร์พาโนรามาสื่อผสมเฉลิมพระเกียรติ "๘๔ ปีแห่งความเรืองรองของกรุงรัตนโกสินทร์" ครั้งแรกของประเทศไทย
ในการใช้เทคนิคฉายภาพบนกำแพงสามมิติ พร้อมการแสดงประกอบตลอดแนวกำแพงพระบรมมหาราชวัง ความยาว ๒๐๐ เมตร ด้านถนนหน้าพระลาน
นำเสนอเรื่องราวกรุงรัตนโกสินทร์ แผ่นดินทองใต้ร่มพระบรมโพธิสมภารแห่งพระบาทสมเด็จพร­ะเจ้าอยู่หัวฯ
ในส่วนที่นำเสนอเกี่ยวกับภาพจิตรกรรมฝาผนังเรื่องรามเกียรติ์ ที่วัดพระศรีรัตนศาสดารามนั้น จะมีการแสดงโขนประกอบด้วย
ภาพยนตร์ชุดนี้ความยาวประมาณ ๒๐ นาที

๘๔ ปีแห่งความเรืองรองฯ [HD]

BbBhRQfEyD8

เริ่มกระทู้โดย: magnum357 ที่ 7 ธ.ค. 11, 06:14 น
ยิ่งใหญ่อลังการ ตื่นตาตื่นใจ สวยงามมาก เป็นบุญตาที่ได้เห็น   q*000

Uploaded by HappyOFF100 ขอบคุณ เจ้าของคลิปด้วยครับ

เริ่มกระทู้โดย: Great* ที่ 7 ธ.ค. 11, 22:59 น
เป็น 84 ปีแห่งความรุ่งโรจน์ โชติช่วงชัชวาล ยิ่งใหญ่อลังการจริงๆ ขอบคุณมากๆค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: mai_new2011 ที่ 7 ธ.ค. 11, 23:08 น
ขอบคุณมากๆนะคะ กำลังอยากดูอยู่เลย   q*054

เริ่มกระทู้โดย: neptune1234 ที่ 7 ธ.ค. 11, 23:30 น
ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

84 ปีจะมีแค่ครั้งดียว เป็นปีที่ยิ่งใหญ่ที่สุด นับว่าเป็นบุญตาที่ได้เห็นจริงๆ

ขอบคุณค่ะสำหรับคลิป

เริ่มกระทู้โดย: paraffinlamp ที่ 8 ธ.ค. 11, 00:44 น
ขอพ่อหลวงทรงพระเจริญค่ะ

ขอบคุณนะคะ สวยงามน่าประทับใจมาก

เริ่มกระทู้โดย: ชาวไทย ที่ 8 ธ.ค. 11, 23:13 น
ไม่รู้อีกกี่ปีถึงจะมีแบบนี้อีก ยิ่งใหญ่อลังการสมคำล่ำลือจริงๆค่ะ ขอบคุณนะคะที่อุตส่าห์ลงคลิปให้ดู

เริ่มกระทู้โดย: mindmelody19 ที่ 8 ธ.ค. 11, 23:27 น
ขอพ่อหลวงทรงพระเจริญค่ะ
ขอบคุณนะคะ

เริ่มกระทู้โดย: dangerous_sos ที่ 9 ธ.ค. 11, 01:06 น
เป็นบุญตาที่ได้เห็น เป็นบุญบารมีที่ได้เกิดบนผืนแผ่นดินไทย แผ่นดินของพ่อผู้ประเสริฐที่สุด
ยากจะหาพระมหากษัตริย์องค์ไหนเสมอเหมือน ชาวไทยอยู่อย่างร่มเย็นเป็นสุขได้ด้วยพระบารมีของพระองค์
พระมหากษัตริย์ผู้ยิ่งใหญ่ ลูกขอจงรักภักดีต่อพระองค์ตราบจนชีวิตหาไม่
ขอพ่อหลวงทรงพระเจริญ ทรงเป็นร่มโพธิ์ร่มไทรแก่ปวงประชาตลอดชั่วกาลนานเทอญ  

เริ่มกระทู้โดย: bossbest01 ที่ 10 ธ.ค. 11, 02:06 น
ขอพ่อหลวงทรงพระเจริญยิ่งยืนนานครับ
โชคดีเหลือเกินที่ได้เกิดบนผืนแผ่นดินไทย ซึ่งมีพ่อหลวงเป็นประมุข
ลูกจะขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไปครับ รักพ่อหลวงยิ่งชีวิต

เริ่มกระทู้โดย: mercydevil ที่ 12 ธ.ค. 11, 01:29 น
เป็นเพราะพระบุญญาบารมีของพ่อหลวง ที่ทำให้ผืนแผ่นดินไทยยังคงความเป็นไทย และยืนหยัดมาได้จนถึงทุกวันนี้

ขอพ่อหลวงทรงพระเจริญ ลูกจะขอเทิดทูน และถวายความจงรักภักดีต่อพ่อหลวง ตราบจนชีวิตจะหาไม่เช่นกันครับ  

(http://glitter.kapook.com/files/glitter/photo/original/5/6351.gif) (http://glitter.kapook.com/category.php?category_id=3&sid=8abef4f6c239e058e614a9c1b75c4039)

เริ่มกระทู้โดย: aumpawa48 ที่ 12 ธ.ค. 11, 01:33 น
เสียดายที่ไม่ได้มาดูที่วัดพระแก้ว เพราะอยู่ต่างจังหวัด ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับคลิป
ยิ่งใหญ่อลังการ สวยงามตระการตาจริงๆ   q*000

เริ่มกระทู้โดย: นครสวรรค์ ที่ 14 ธ.ค. 11, 01:37 น
ไม่ได้มาดูเหมือนกัน ยังนึกเสียดายที่ไม่ได้ดู ขอบคุณนะคะ

เริ่มกระทู้โดย: admire999 ที่ 15 ธ.ค. 11, 01:00 น
ขอพ่อหลวงทรงพระเจริญ ทรงเป็นมิ่งขวัญของปวงชนชาวไทยตราบชั่วนิรันดร์กาลเทอญ

ขอบคุณสำหรับคลิปด้วยนะครับพี่ตุ้ย

เริ่มกระทู้โดย: ชาวไทย ที่ 17 ธ.ค. 11, 10:53 น
ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

ขอบคุณมากๆค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: satith8481 ที่ 24 ม.ค. 12, 07:40 น
ฉันก็เป็นคนหนึ่งที่ประทับใจในหลวงของฉัน ด้วยเหตุที่พระองค์ทรงไว้ซึ่งพระราชจริยวัตรอันงดงามด้วยทศพิธราชธรรม ด้วยเหตุนี้จึงทำให้ฉันประทับใจในหลวงของฉันอย่างมิรู้จักเสื่อมคลาย

เริ่มกระทู้โดย: satith8481 ที่ 31 ม.ค. 12, 06:32 น
“ถ้าประชาชนไม่ทิ้งข้าพเจ้าแล้ว ข้าพเจ้าจะละทิ้งประชาชนได้อย่างไร”  สายใยความผูกพันระหว่างพระเจ้าอยู่หัว และพสกนิกรของพระองค์นั้นยั่งยืนนาน เห็นได้จากการที่พระองค์มิเคยได้ลดละความพยายามที่จะพัฒนาคุณภาพชีวิตของพสกนิกรชาวไทยเลย

เริ่มกระทู้โดย: 31 ที่ 4 ก.พ. 12, 14:09 น
ขอบคุณครับ... และขอพระองค์ทรงพระเจริญ

เริ่มกระทู้โดย: proundnapa ที่ 13 ก.พ. 12, 19:32 น
ขอบคุณมากที่สุดเลยค่ะ   q*021

เริ่มกระทู้โดย: wonderful18 ที่ 19 ก.พ. 12, 23:10 น
ขอบคุณนะคะ

เริ่มกระทู้โดย: sevenrainbow ที่ 20 ก.พ. 12, 00:03 น
 q*014  ยังไม่เคยดูเลย ขอบคุณมากๆค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: tippimol011 ที่ 3 มี.ค. 12, 15:38 น
ขอบคุณมากๆนะคะ  q*021

หนูก็ยังไม่มีโอกาสได้ดูเลย   q*014

เริ่มกระทู้โดย: ฝสส.มทบ.23 ที่ 13 มี.ค. 12, 14:53 น
ลูกจะขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไปครับ รักพ่อหลวงยิ่งชีวิต

เริ่มกระทู้โดย: ยศมน ที่ 23 มี.ค. 12, 12:39 น
ภาพวาดฝีพระหัตถ์
จิตรกรรมเป็นศิลปะแขนงหนึ่ง ที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวสนพระราชหฤทัย มาตั้งแต่เมื่อครั้งยังทรงพระเยาว์ โดยทรงเริ่มศึกษาวิธีวาด และฝึกเขียนภาพด้วยพระองค์เอง หากแต่งานจิตรกรรมของพระองค์ได้เริ่มต้นอย่างจริงจัง เมื่อประมาณ พ.ศ.2502 ภายหลังที่เสด็จขึ้นครองราชย์สมบัติ ทรงใช้เวลาว่างจากพระราชภารกิจมาทรงเขียนภาพ ซึ่งโดยมากจะเป็นพระสาทิสลักษณ์ของสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ และสมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอทุกพระองค์
และเมื่อคราวสมโภชกรุงรัตนโกสินทร์ครบ 200 ปี กรมศิลปากรได้รับพระราชทานพระบรมราชานุญาติ ให้จัดนิทรรศการจิตกรรมฝีพระหัตถ์ ณ พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ หอศิลป์ เพื่อให้ประชาชนได้เข้าชมผลงานจิตรกรรมฝีพระหัตถ์ในพระองค์
หากแต่พระราชภารกิจเพื่อช่วยเหลือราษฎรที่ประสบปัญหาด้านต่างๆ ทำให้ต้องทรงอุทิศเวลาส่วนใหญ่ เพื่อแก้ไขความเดือดร้อนของราษฎร จึงไม่ทรงมีเวลาสร้างสรรค์ผลงานด้านจิตรกรรม แต่ถึงกระนั้นก็ทรงมีภาพจิตรกรรมฝีพระหัตถ์ที่เผยแพร่ไปแล้วถึง 47 ภาพ และที่ยังไม่เคยเผยแพร่อีกกว่า 60 ภาพ นับได้ว่าทรงเป็นพระมหากษัตริย์ที่ทรงมีความสามารถ และเชี่ยวชาญในด้านจิตรกรรมอย่างแท้จริง
กกร.กร.ทบ.

เริ่มกระทู้โดย: Kaguna ที่ 25 มี.ค. 12, 03:22 น
I might be beating a dead horse, but thank you for piostng this!

เริ่มกระทู้โดย: alwaysssss ที่ 6 เม.ย. 12, 01:30 น
ขอบคุณมากค่ะ ดูแล้วตื้นตันใจ   q*083

เริ่มกระทู้โดย: คนไทยคนหนึ่ง ที่ 4 พ.ค. 12, 23:47 น
 q*062  ยิ่งใหญ่อลังการจริงๆ ขอบคุณครับ

เริ่มกระทู้โดย: รักในหลวง ที่ 5 พ.ค. 12, 23:13 น
ไม่มีพระมหากษัตริย์พระองค์ไหนในโลก ยิ่งใหญ่เหมือนพระมหากษัตริย์ของไทยพระองค์นี้อีกแล้ว

เริ่มกระทู้โดย: นิสิต ม.เกษตร ที่ 8 พ.ค. 12, 01:02 น
เสียดายที่ไม่ได้ไปดู ขอบคุณมากค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: ขอบคุณ ที่ 12 พ.ค. 12, 21:48 น
ขอบคุณนะคะ อยู่ต่างจว.ไม่มีโอกาสได้มาดู

เริ่มกระทู้โดย: kesinee7013 ที่ 21 พ.ค. 12, 11:12 น
ดูแล้วตื้นตันใจมากค่ะ
จะขอทำความดีเพื่อในหลวง
และตอบแทนแผ่นดินเกิด
ขอในหลวงทรงพระเจริญ

เริ่มกระทู้โดย: hafiak ที่ 10 ส.ค. 12, 22:05 น
เป็นพระมหากรุณาธิคุณเป็นล้นพ้น ภูมิใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย มีพระมหากษัตริย์ที่ยิ่งใหญ่ดั่งพ่อหลวงของเรา

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน ทรงเป็นมิ่งขวัญของปวงชนชาวไทยตราบชั่วกาลนาน

เริ่มกระทู้โดย: hafiak ที่ 10 ส.ค. 12, 22:10 น
ขอบคุณมากๆนะคะ

เริ่มกระทู้โดย: นศท.ภรต วรวิสุทธินันท์ ที่ 29 ส.ค. 12, 19:55 น
ทรงพระเจริญ

เริ่มกระทู้โดย: Melvina ที่ 10 ก.ย. 12, 23:50 น
I thank you humbly for sharing your widosm JJWY

เริ่มกระทู้โดย: Kaylin ที่ 11 ก.ย. 12, 07:02 น
That's not even 10 miunets well spent!

เริ่มกระทู้โดย: bird_eod ที่ 14 ก.ย. 12, 07:51 น
ขอพ่อหลวงทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

เริ่มกระทู้โดย: bird_eod ที่ 23 ต.ค. 12, 13:50 น
ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
พัน.สพ.กระสุน ๒๔ บชร.๔

เริ่มกระทู้โดย: frequencyss ที่ 13 พ.ย. 12, 02:17 น
 q*062  ขอบคุณครับ เป็นภาพที่หาชมได้ยากมาก เป็นบุญตาที่ได้เห็น

เริ่มกระทู้โดย: frequencyss ที่ 13 พ.ย. 12, 02:20 น
ไม่ทราบว่าวันเฉลิมพระชนม์พรรษาครบ 85 พรรษาในปีนี้ จะมีอะไรที่ยิ่งใหญ่แบบนี้ให้เราได้ดูหรือเปล่านะครับ

เริ่มกระทู้โดย: kkeeratii ที่ 22 พ.ย. 12, 07:20 น
ปีนี้น่าจะจัดงานที่ยิ่งใหญ่อีกครั้งนะครับ ขอบคุณมากครับสำหรับคลิป

เริ่มกระทู้โดย: kesinee7013 ที่ 11 ธ.ค. 12, 10:30 น
ปีนี่น่าจะจัดเฉลิมพระเกียรติยิ่งใหญ่อีกนะคะ
"ถ้าทุกคนสนใจในความรักประเทศชาติ รักษาความดีเอาไว้ ไม่ต้องไปตามอย่างในสิ่งที่เราเห็นว่าไม่น่าที่จะเจริญ ไม่น่าจะพัฒนา เราต้องรักษาแนวทางความคิดตามที่เรามีอยู่ แม้จะเป็นสิ่งที่ตกทอดมาแต่โบราณกาลจากปู่ย่าตายายของเรา แต่เป็นระเบียบการหรือเป็นวิธีการที่ดี จะไม่ล้าสมัย "
(ในพิธีพระราชทานปริญญาบัตรของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย 10 กรกฎาคม 2513)

เริ่มกระทู้โดย: bird_eod ที่ 12 ธ.ค. 12, 20:18 น
เรารักในหลวง ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
---พัน.สพ.กระสุน ๒๔ บชร.๔---

เริ่มกระทู้โดย: r88ict ที่ 26 ธ.ค. 12, 16:32 น
ในหลวงทรงเป็นพ่อของแผ่นดิน

เริ่มกระทู้โดย: chirstbrowne ที่ 16 ก.พ. 13, 14:19 น
ความรู้สึกของข้าพเจ้าที่มีต่อในหลวง
ตั้งแต่ข้าพเจ้าเกิดมาก็ได้รู้จักบุคคลหนึ่งซึ่งสามารถเห็นได้ทั่วไปตามบ้าน ทีวี สื่อต่างๆ ในวัยเด็กนั้นข้าพเจ้าได้สงสัยอย่างมากว่าบุคคลผู้นั้นคือใครทำไมทุกคนถึงเคารพและกราบไหว้ จนเมื่อข้าพเจ้าได้เติบโตขึ้น ได้เรียนรู้เรื่องราวต่างๆ ของบุคคลนี้บุคคลผู้ซึงทรงงานเพื่อประชาชน ทำทุกอย่างเพื่อประชาชนไม่ว่าจายกลำบาก ใกล้ ไกลเพียงใด ท่านมิเคยย่อท้อ ท่านทรงงานทรงทุ่มเทพระวรกาย และ ทรงสละเวลาทั้งหมดของท่านเพื่อประชาชนของท่าน        ท่านคนนั้นคือ       ในหลวง
หากจะใหข้าพเจ้ากล่าวความในใจของข้าพเจ้าที่มีต่อในหลวงแล้วคงจะกล่าวออกมาได้มากมายไม่จบไม่สิ้น เพราะในหลวงนั้นท่านทรงเป็นผู้นำในทุกๆศาสตร์ ผู้เป็นผู้บุกเบิกในเรื่องราวต่างๆมากมายที่พวกนั้นไม่เคยใส่ใจไม่เยเห็นความสำคัญ ข้าพเจ้านั้นคิดว่าในหลวงคือประมุขของประเทศที่เป็นที่สุดของประมุขในทุกประเทศเพราะประโยชน์จากสิ่งต่างๆ ที่ท่านได้ทรงสร้างและบุกเบิกไว้นั้นทำให้ประชาชนของท่านในวันนี้ได้รับประโยชน์ต่างๆมากมาย ข้าพเจ้าก็เป็นหนุ่งในประชาชนของในหลวงที่ได้รับประโยชน์และความสุขที่ได้อยู่บนผืนแผ่นดินไทย และแต่ในปัจจุบันบ้านเมืองต่างๆนั้นวุ่นวาย คนแตกความสามัคคีกัน พวกเรามัวแต่ห่วงตัวเอง เห็นแต่ผลประโยชน์ของตัวเองเป็นสำคัญ จนลืมหูลืมตาทำทุกอย่างเพื่อให้ได้มาเพื่อผลประโยชน์ส่วนตน จนลืมไปแล้วว่ามีคนคนนึงซึ่งทำทุกอย่างเพื่อประชาชน แม้ตัวท่านทรงพระประชวรก็มิได้หยุดที่จะทรงงาน แต่พวกเรานั้นกับเอาแต่กอบโกยจนลืมไปว่า เราอยู่ได้ทุกวันนี้เพราะใคร มีกินมีใช้ มีงานทำมีแผ่นดินอยู่เพราะใครและทำไมพวกเราไม่ตอบแทนท่านบ้าง
วันนี้เรายังมีแผ่นดินอยู่ มีคนคนนึงที่ยังทำทุกอย่างเพื่อพวกเราอยู่ ฉะนั้นจงทำดีเพื่อในหลวงเป็นคนดีของสังคม สามัคคีและเห็นส่วนรวมเป็นสำคัญ