หน้า : 1  พิมพ์หน้านี้ - คุณแม่หลังคลอดทำหมันแล้ว ทานยาคุมได้หรือไม่?

เว็บบอร์ด webboard บอร์ด forum ฟอรั่ม กระดานข่าว กระดานสนทนา สนทนา กระทู้ ความคิดเห็น

หมวดหมู่ => ผู้หญิงชวนคุย => ข้อความที่เริ่มโดย: kimnada ที่ 9 มิ.ย. 21, 16:55 น

คุณแม่หลังคลอดทำหมันแล้ว ทานยาคุมได้หรือไม่?

เริ่มกระทู้โดย: kimnada ที่ 9 มิ.ย. 21, 16:55 น
เราทำหมันแล้วค่ะหลังคลอด แต่สามีไม่กล้ามีอะไรด้วยเพราะไม่มั่นใจ  กลัวว่าจะท้อง กลัวไม่ชัวร์ และสำหรับเราเราว่าอ้วนค่ะ เพราะเราไม่เคยหนักเกิน 58 ตอนนี้จะ70แล้ว เรื่องกินกินปกติค่ะ เย็นกินบ้างไม่กินบ้างแต่ไหนแต่ไร ก็ไม่เคยเกินกว่านี้ ลงยากด้วยค่ะ ไม่รู้ว่าเกี่ยวไหม ประจำเดือนมาน้อย แต่มาเร็วกว่าปกติ ถ้าทานยาคุมได้ มีตัวไหนไม่ทำให้อ้วนมากไปกว่านี้ไหมคะ

เริ่มกระทู้โดย: noinoy854 ที่ 10 มิ.ย. 21, 21:31 น
ต้องไปปรึกษาเภสัชที่ร้านเพราะมีหลายยี่ห้อบางยี่ห้อมีฮอโมนบางยี่ห้อไม่มีและไม่ใช่ว่าทุกคนจะกินแล้วถูกกับยาทั้งหมดต้องไปคุยกับเภสัชดีกว่าจ้า

เริ่มกระทู้โดย: bunggiez ที่ 10 มิ.ย. 21, 21:41 น
ได้จ๊ะทานได้นะ เราก็ทานแต่ขอถามค่ะคลอดน้องได้กี่เดือนแล้วคะ

เริ่มกระทู้โดย: kimnada ที่ 11 มิ.ย. 21, 22:17 น
ได้จ๊ะทานได้นะ เราก็ทานแต่ขอถามค่ะคลอดน้องได้กี่เดือนแล้วคะ

จะ 8 เดือนแล้วค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: bunggiez ที่ 11 มิ.ย. 21, 23:18 น
สามารถทานได้นะคะ แต่ต้องหลัง 6 เดือนค่ะ แต่เราทานเพราะแพ้ยาคุมนะ และกลัวอ้วน เภสัชกรจ่าย มินิดอซ มาให้จ้า

เริ่มกระทู้โดย: mamoi_nami ที่ 11 มิ.ย. 21, 23:21 น
กินได้ดิ มีอะไรตรงไหนกินไม่ได้คะ พี่เป็นเหมือนน้องเลยค่ะหลังคลอด ทำหมันเหมือนกันพี่กิน มินิดอซ นะกินให้สามีสบายใจ แต่ผลลัพธ์คือผิวพี่ใสขึ้นค่ะ ไม่บวมด้วยนะ