หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ปั๊มน้ำแบบกึ่งอัตโนมัติกับอัตโนมัติต่างกันยังไงบ้าง แบบไหนน่าจะดีกว่ากันคะ  (อ่าน 224 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 15 ก.พ. 17, 21:39 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

กำลังจะซื้อเครื่องปั๊มน้ำใหม่ ตอนนี้ใช้แบบกึ่งอัตโนมัติมาได้ 8 ปีแล้ว ไม่เคยมีปัญหาเท่าไหร่ ทีนี้อยากรู้ว่าเครื่องปั๊มน้ำแบบกึ่งอัตโนมัติกับอัตโนมัติแบบไหนน่าจะดีกว่ากัน แล้วมีแนะนำรุ่นไหนมั้ยคะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
Buatengtung
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 ก.พ. 17, 22:05 น »

ถ้าเปลี่ยนใหม่เดี๋ยวนี้แนะนำเป็นแบบอัติโนมัติไปเลยคับ ไม่ต้องมานั่งเปิดๆปิดๆ ด้วย แล้วเดี๋ยวนี้เรื่องสงเรื่องเสียงอะไรก็เงียบขึ้นมากว่าเดิมอีก แรงดันน้ำจะนิ่งและคงที่กว่า ที่สำคัญคือประหยัดกว่านะ แนะนำพวกของญี่ปุ่นอ่ะคับ hitachiก็ดีนะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
SAAGSEEG
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 15 ก.พ. 17, 23:15 น »

ไม่ต้องเลือกแล้วคับ เดินไปหาเครื่องปั้มน้ำแบบอัตโนมัติเลย เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่เค้าก็ติดแบบอัตโนมัติกันหมด มีตัวเลือกให้เยอะคับสมัยนี้ เลือกกำลังวัตต์ให้เหมาะสมก็พอ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 16 ก.พ. 17, 16:18 น »

ผมต้องถามคุณกลับด้วยครับว่า บ้านคุณกี่ชั้น และใช้งานน้ำเยอะไหมภายในบ้าน แต่ถ้าบ้าน 2-3 ชั้นผมแนะนำ Grundfos นี่น่าจะจบนะครับ แล้วเอาตัวใหม่อย่าง SCALA2 ไปเลยครับ ราคาอาจจะสูงกว่าเจ้าอื่นนิดหน่อย แต่ผมว่ามันเงียบดี แถมเป็นปั๊มน้ำเพิ่มแรงดันอัตโนมัติพร้อมอินเวอร์เตอร์ในตัวมันจะช่วยให้น้ำแรงสม่ำเสมอทุกจุดในบ้านคุณคับ

แต่ตัวนี้ เหมาะสำหรับติดตั้งในที่พักอาศัยที่มีขนาดไม่เกิน 3 ชั้นและจุดใช้งาน 8 จุด นะครับ ลองดูเพราะที่บ้านใช้อยู่ มันโอเคมาก ไม่ต้องบำรุงรักษาเยอะ รับประกัน 5 ปี จบๆไปเลยครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 17 ก.พ. 17, 20:37 น »

q*062q*062

ที่ออฟฟิศก็ใช้ Grundfos ค่ะ แต่ไม่ได้เป็นรุ่นใหม่นะ แต่ขอบอกอีกเสียงว่า มันอึดดีมากๆ ขนาดเราอยู่มา 5 ปี ที่ทำงาน ยังไม่มีเสียเลย ตัวปั๊มอยู่นานกว่าเราอีก ยอมใจค่ะ ไม่เคยพัง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 18 ก.พ. 17, 03:25 น »

แบบอัตโนมัติดูแลง่ายกว่าค่ะ ราคาไม่แพงมากด้วยสมัยนี้ แต่เลือกของแบรนด์ญี่ปุ่นไว้ก็ดีค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 18 ก.พ. 17, 03:32 น »

แต่ละรุ่นเค้าจะมีข้อดีข้อเสียไม่เหมือนกันนะครับ อยู่ที่ขนาดของบ้านและยี่ห้อด้วย ถ้าเลือกไม่ถูกจิงๆ ก็แนะนำให้ดูแถบๆฮิตาชิ มิตซูไว้ แต่แนะนำเป็นแบบอัตโนมัตินะครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 18 ก.พ. 17, 03:39 น »

เชียร์แบบปั้มแรงดันคงที่ค่า เพราะเปิดพร้อมกันหลายๆจุดจะมีแรงดันน้ำเท่ากันไม่ว่าก๊อกอยู่หน้าหรือหลัง ฮิตาชิที่บ้านเราใช้ก็หลักการนี้ค่า ส่วนตัวไม่ชอบแบบถังแรงดันอากาศเพราะจะเจอปัญหาเรื่องสนิมบ่อย ยกเว้นว่าถ้ากำลังวัตต์เท่ากันแล้วใช้เป็นStandless ก็แนะนำว่าเป็นแบบถังแรงดันอากาศค่ะ

Tags:  เครื่องปั๊มน้ำ บ้าน 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม