หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: รีวิว ร้านปิ้งย่าง พัลแซก ซัมกยอบซัล (팔색삼겹살)  (อ่าน 168 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 23 พ.ค. 16, 11:14 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เรื่องเมนูปิ้งย่างนี่ต้องยกให้เกาหลีเลยนะคะ เป็นเมนูยอดฮิตติดลมบนจริงๆ ไม่ว่ามองไปทางไหนก็มีร้านปิ้งย่างเต็มไปหมด ส่วนแอดมินไปลองมาหลายร้านมาก มีทั้งถูกปาก อร่อย จนกลายมาเป็นร้านประจำและร้านที่ไปแค่ครั้งเดียวจบขาดกันก็เยอะ เมื่อวานมีโอกาสได้ไปลองร้านปิ้งย่างชื่อดังที่ผ่านการออกทีวีหลายรายการ ร้านพัลแซก ซัมกยอบซัล (팔색삼겹살) หรือ หมู่ย่าง 8 สี ย่านชินชน ร้านนี้ที่ใครมาต่างก็แนะนำ เมนูหมูที่นี่เราสามารถสั่งแบบแยกเฉพาะหรือแบบเซ็ตก็ได้ค่ะ แต่แอดมินไปครั้งแรกไม่รู้จะสั่งแยกอันไหนเพราะไม่รู้ว่าเนื้อหมักอะไรอร่อย เลยสั่งแบบเซ็ต คือเนื้อหมูหมัก 8 สี เมนูเด็ดของร้านค่ะ เนื้อหมูที่นำมาใช้ในร้านนี้เป็นเนื้อหมูท้องถิ่นนำมาหมักด้วยซอสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น ขิง, ไวน์, โสม, ใบสน, สมุนไพร, ซอสถั่วเหลือง, ซอสพริก, กระเทียม ย่างแล้วก็ทานคู่กับซอสแดงและผักสดค่ะ
หน้าร้านค่ะ ร้านตั้งอยู่ชั้นใต้ดินทางเข้าจะเป็นทางเล็กๆ เดินลงไป (ตอนไปเป็นกลางคืนเกือบๆ สี่ทุ่มแล้วค่ะรูปที่ถ่ายมาเลยไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ )

ร้านใหญ่มีที่นั่งเยอะตอนที่ไปถึงมีลูกค้าประมาณ 4-5 โต๊ะ เพราะเป็นช่วงดึกแล้ว ภายในร้านสะอาดค่ะ พนักงานก็บริการดีขาดเหลืออะไรก็ขอได้รวดเร็วทันใจไม่วีนไม่เหวี่ยงค่ะ

ได้ที่นั่งปุ๊ปพนักงานก็เอาเมนูมาให้ค่ะ มีทั้งเมนูภาษาเกาหลีและภาษาอังกฤษ

ปุ่มเรียกพนักงานขาดเหลืออะไรก็กดปุ่มนี้ได้เลยค่ะ (อันนี้ชอบมากๆ เพราะไม่ต้องตะโกนเรียกพนักงาน อยากให้ร้านอาหารที่ไทยเอาไปใช้บ้าง หรือมีอยู่แล้ว...แต่ส่วนตัวเคยไปทานร้านที่ไทยยังไม่เคยเจอเลยค่ะ)

หมูหมักแบบเป็นเซ็ตมาพร้อมผักและเครื่องเคียงและซุปหนึ่งหม้อใหญ่

ใครที่กลัวเสื้อผ้าเปื้อนที่นี่มีผ้ากันเปื้อนให้ค่ะ

ถาดใส่ผักใหญ่อลังการเว่อร์วังมากคะ มีผักที่ใช้ห่อหลายอย่างเลย และที่สำคัญมีเห็ดด้วย

ผักที่แปรรูปมาแบบสลัด และน้ำจิ้ม

ผักที่นี่หากต้องการเพิ่ม สามารถเดินไปเติมได้เองเลยนะคะ และน้ำเปล่าก็เป็นแบบบริการตัวเองค่ะ

ซุปซีฟู้ดค่ะแถมมาพร้อมกับเซ็ตหมู (สามารถเลือกได้นะคะว่าจะเอาซุปอะไรมีให้เลือก 3 อย่างค่ะ)

หน้าตาของหมูหมักทั้ง 8 ชนิดค่ะ ตอนแรกแอดมินไม่รู้ว่าหมูย่างที่นี่ต้องกินแบบเรียงตามชนิด พอหมูมาปุ๊ปด้วยความเคยชินก็จัดการคีบใส่ถาดย่างอย่างไวเลย พนักงานรีบวิ่งมาบอกไม่ต้องทำเพราะเป็นหน้าทีของเค้า ส่วนเราลูกค้ารอกินอย่างเดียวค่ะ พนักงานจัดการย่างและหั่นเป็นชิ้นๆ ให้พร้อมทานเลย

หมูสุกได้ที่แล้วก็นำมาจิ้มกับน้ำจิ้มแดงและห่อกับผัก, กิมจิ, กะเทียม (ตามชอบ) ทานค่ะ

ใครที่ชอบเผ็ดๆ ก็ตามด้วยพริกสดแบบนี้ค่ะ (ความเผ็ดระดับปานกลาง)

ร้านนี้ประทับใจในบริการมากค่ะพนักงานหน้าตายิ้มแย้มสดใสบริการดี หมูหมักก็อร่อยหลายอย่างสมคำร่ำลือมาก ส่วนซุปแอดมินว่ามันจืดไปหน่อยเพราะส่วนตัวเป็นคนชอบกินรสจัด ใครมีโอกาสผ่านมาทางนี้ก็ลองไปชิมกันนะคะ ร้านอาหารคุณภาพราคาโอเคค่ะ
ที่อยู่ B1F, Meehwa Building, 18 Baekbebom-ro, Mapo-gu, Seoul
เปิดให้บริการทุกวัน เวลา 11.00-23.00 น.
สำรองที่นั่ง +82-2-719-4848
http://www.palsaik.com/
การเดินทาง รถไฟใต้ดินสาย 2 สถานี Sinchon ทางออก 6 ข้ามทางไปอีกฝั่ง ร้านจะอยู่ตรงตึกที่มีโชว์รูม Kia Motors ชั้นใต้ดินค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 23 พ.ค. 16, 15:55 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

q*062q*062q*062q*062

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:  ร้านอาหารเกาหลี  โซล 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม