หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: รีวิวเที่ยวจตุรัสกวางฮวามุน  (อ่าน 268 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 1 เม.ย. 16, 15:09 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

จตุรัสกวางฮวามุนถือเป็นสถานที่ท่องเที่ยวอันดับต้นๆ ของกรุงโซลเลยค่ะ เปิดให้ประชาชนได้เข้าชมครั้งแรกเมื่อวันที่ 1 สิงหาคม 2009 ตั้งอยู่ใจกลางถนน Sejong-ro ซึ่งบริเวณจตุรัสจะประกอบไปด้วย อนุเสาวรีย์ของพระมหากษัตริย์เซจงและอนุเสาวรีย์ของนายพลYi Sun-Shin ค่ะ

รีวิวนี้เราเดินทางมาโดยรถไฟใต้ดินสาย 5 นะคะ ออกทางออก 9 ค่ะ

เจอทางออกแล้วก็ขึ้นบันไดเลื่อนเลยค่ะ แล้วเลี้ยวขวาก็จะออกไปเจอจตุรัสกวางฮวามุนคะ

เดินออกมาจากรถไฟใต้ดินแล้วก็จะเจอบรรยากาศแบบนี้ค่ะ มีรูปปั้นพระมหากษัตริย์เซจงตั้งตระหง่านอยู่ พระมหากษัตริย์เซจงนั้นถือได้ว่าเป็นพระมหากษัตริย์ที่เป็นที่เคารพรักของประชาชนชาวเกาหลีมากค่ะ เพราะเป็นผู้ประดิษฐ์ตัวอักษรฮันกึล อักษรเกาหลีที่ใช้ในปัจจุบันนี้ค่ะ

พระราชประวัติของพระมหากษัตริย์เซจง ทรงประสูตรเมื่อวันที่ 10 เมษายน 1397 - 17 เมษายน 1450 (ตามปฏิทินจันทรคติ) ที่โซล Joonsubang Hanyang บริเวณใกล้เคียงกับพระราชวังคยองบ็อกกุงและตลาดทงจิน ครองราชย์ตั้งแต่ สิงหาคม 1418 - กุมภาพันธ์ 1450 เป็นเวลา 31 ปี 6 เดือนค่ะ พระมหากษัตริย์เซจงทรงเป็นพระโอรสในพระมหากษัตริย์แทจอนและพระมารดาวงยอง นอกจากพระองค์ได้ทรงเป็นผู้คิดค้นตัวอักษรฮันกึลแล้วพระองค์ยังได้เป็นผู้มีส่วนร่วมในการพัฒนาวิทยาศาสตร์, เพลง, เทคโนโลยีและการขยายดินแดนค่ะ

บริเวณด้านหน้าอนุเสาวรีย์ก็จะมีสิ่งประดิษฐ์สามอย่าง ทั้งมาตรวัดน้ำฝน, นาฬิกาน้ำ, นาฬิกาแดด, และลูกโลกจำลองท้องฟ้าสำหรับศึกษาดวงดาวด้วยค่ะ โดยพระมหากษัตริย์เซจงทรงรับสั่งให้นักนักปราชญ์จางยองชิลเป็นผู้ประดิษฐ์และพระองค์ทรงเป็นผู้พระราชทานทรัพย์ค่ะ

นักท่องเที่ยวเยอะมากค่ะ

ที่จตุรัสนี้ยังเป็นที่ตั้งของโรงละครเซจง เป็นโรงละครที่ใหญ่ที่สุดในประเทศด้วยค่ะ สร้างขึ้นเมื่อปี 19778

อนุเสาวรีย์ของนายพล Yi Sun-Shin ค่ะ

นายพลYi Sun-shin เป็นแม่ทัพเรือในสมัยราชวงศ์โซชอนค่ะ นายพล Yi Sun-shin ได้นำกองทัพเรือเกาหลีเข้าต่อสู้จากการรุกรานเของกองทัพเรือญึ่ปุ่นและสามารถเอาชนะกองทัพญี่ปุ่นได้ในขณะที่ฝ่ายกองทัพเกาหลีมีกองกำลังน้อยกว่า และนอกจากนี้นายพลยับเป็นผู้ประดิษฐ์เรือรบหุ้มเกราะโลหะลำแรกของโลกอีกด้วยค่ะ นายพล Yi Sunshin เป็นผู้นำทัพที่มีความกล้าหาญมากและเสียชีวิตในระหว่างสงครามจากการถูกยิงด้วยกระสุนปืนไฟ 1 นัด ในวันที่ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2141 ค่ะ และได้รับการยกย่องรวมถึงได้รับพระราชทานยศหลายตำแหน่งค่ะ

วิวด้านหลังอนุเสาวรีย์จะเห็นเป็นพระราชวังคยองบ็อกกุงและภูเขาพุคกักซาน

ทางด้านหลังของอนุเสาวรีพระมหากษัตริย์เซจงเป็นทางเดินลงไปชมพิพิธภัณฑ์ที่บอกเล่าเรื่องราวและความเป็นมาของพระมหากษัตริย์เซจงและตัวอักษรฮันกึลค่ะ

เวลาเปิดให้เข้าชมก็ตามนี้เลยค่ะ 10.00-20.00 ปิดวันจันทร์ ฟรีค่าเข้าชม

ภายในพิพิธภัณฑ์ประกอบด้วย ร้านขายของที่ระลึก, สิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ, ศูนย์ข้อมูล MP3 Audio Guide ซี่งมีทั้งภาษา เกาหลี, จีน, อังกฤษ, และสเปนค่ะ

เดินลงบันไดไปก็จะเจอทางเข้าแบบนี้ค่ะ

วันที่เราไปเที่ยวไม่แน่ใจว่าเป็นวันสำคัญอะไรของเกาหลีหรือเปล่า แต่มีคนแต่งชุดฮันบกเยอะมาก ไม่ว่าจะเป็นวัยรุ่นวัยผู้ใหญ่สวยๆ ทั้งนั้นเลยค่ะ

ภายในพิพิธภัณฑ์มีกระดาษและพู่กันให้เราลองเขียนอักษรฮันกึลเป็นชื่อเราด้วยนะคะ โดยเจ้าหน้าที่ที่นั้นจะคอยช่วยสะกดให้ค่ะ ไม่มีค่าบริการ (เจ้าหน้าที่บริการดีมากๆ ค่ะ)

พู่กันกับหมึก

เจ้าหน้าที่จะนำกระดาษเปล่ามาให้แบบนี้ค่ะ

นอกจากมีที่ให้ฝึกเขียนตัวอักษรฮันกึลแล้วที่นี่ยังมีโรงหนัง 4 มิติด้วยค่ะ สามารถเข้าชมได้ฟรี ใช้เวลาประมาณ 8 นาที ฉายเกี่ยวกับเรื่องราวการรบของนายพล Yi Sun-shin ค่ะ วันที่เราไปไม่มีคนเลยค่ะเลยได้เข้าดูคนเดียว แอบหลอนเหมือนกันค่ะ

เจ้าหน้าที่จะให้แว่นมาหนึ่งอัน

เก้าอีสีแดงแรงฤทธิ์ ในระหว่างชมภาพยนตร์เก้าอี้ตัวนี้ก็จะโยกไปมาให้ลุ้นระทึกกันตลอดค่ะ บางทีก็มีพ่นน้ำ เป่าลมออกมาด้วย

จากจตุรัสกวางฮวามุนเพื่อนๆ สามารถเดินไปเที่ยวยังคลองชองคเยชอนหรือพระราชวังคยองบกกุงได้ค่ะ อยู่ในบริเวณใกล้ๆ กันในระยะเดินถึงค่ะ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:  โซล  ประเทศเกาหลีใต้ 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม