หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: อ้าว แอดมินเพจดราม่า ลาออกจากการเป็นหมอแล้ว  (อ่าน 31887 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 18 มี.ค. 16, 16:29 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

มีชาวเน็ตคนนึงโพสต์ข้อความถึงอดีตหมอท่านนึงที่รพ.เกาะลันตา ว่าเสียดายที่หมอคนนี้ย้ายไป...

"ผมเพิ่งได้ข่าวเมื่อไม่กี่วันมานี้เองน่ะครับ.....ว่า คุณหมออ้วนๆ ที่โรงพยาบาลเกาะลันตา ไม่แน่ใจ ว่าย้าย หรือ ลาออกนะครับ. แต่ที่แน่ๆ เราคนลันตา ต้องเสียคุณหมอดีๆ ไปอีกแล้วน่ะครับ. คุณหมอท่านนี้ ท่านเป็นคุณหมอที่ ดีมากครับ ดีจน ผมว่า จะหาคุณหมอดีแบบนี้ได้ยากน่ะครับ......ท่านเป็นคนที่ เอาใจใส่ผู้ป่วย ไม่เคยต้องให้ผู้ป่วยคอยนาน ไม่เคยพูดจาไม่ดีกับญาติผู้ป่วย ทำหน้าที่ได้อย่างไม่เลือกชนชั้น. วรรณะ

ซึ่งผู้ชายคนนี้ เป็นส่วนตัวเขาเองก็ไม่เคยรู้จักผม และ ผมก็รู้จักคุณหมอท่านนี้เพียงเพราะว่าท่านเป็นหมอ. และ เป็นเพียงท่านเดียวมั้งครับ ที่ผมสามารถเรียกท่านว่าคุณหมอได้อย่างเต็มปากเต็มคำ
ทำไมคุณหมอดีๆ ถึงมาอยู่ลันตาได้ไม่นานอ่ะ
ท่าน จ่าพิชิต ขจัดพาลชน"

หลังจากนั้น คุณหมอท่านนั้น หรือที่ชาวเน็ตรู้จักในนาม จ่าพิชิต แอดมินเพจ Drama-addict ก็ได้บอกว่า...

ขออภัยพ่อแม่พี่น้องชาวเกาะลันตา จริงๆผมก็ไม่อยากลาออกมาหรอก
แต่สถานการณ์แ ม่ งบีบบังคับผมเหลือเกิน

ผมทำงานจนไม่มีเวลาพักผ่อน ไม่มีเวลาออกกำลังกาย
จนผมเป็นเบาหวาน น้ำตาลสูง 500 กว่า
เยี่ยวมา มดไต่ขึ้นโถฉี่รัวๆเลย

เริ่มแสดงอาการช่วงก่อนปีใหม่ น้ำหนักเริ่มลง มึนบ่อยมาก
ช่วงธันวา มีวันนึงผมตรวจคนไข้ที่ รพ คนเดียว (มีหมอสามคน ***เหมือนอยู่ รพ นี้คนเดียว ) แล้วผมมึนมาก ไปตรวจเลือด น้ำตาลในเลือดสูง 500

หน้าผมถอดสีเลย รีบเจาะเลือดตรวจไต กินยาเบาหวาน ออกกำลังกายรัวๆ

เพราะถ้าผมไม่รีบทำ ผมตายคาโรงพยาบาลแน่นอน

แต่เชื่อไหมว่า น้ำตาลในเลือดขนาดนั้น ผมก็ยังต้องทำงานตรวจคนไข้ต่อไป ทั้งๆที่ในหัวผมมึนงงจากอาการของน้ำตาลในเลือดจนคิดอะไรไม่ออกแล้ว

อันนี้แ ม่ งเ-ี้ยยิ่งกว่าสมัยผมแขนหัก แล้วต้องรักษาคนไข้ทั้งที่แขนเหลือข้างเดียวอีกนะ

หลังจากนั้นผมขอลาพักผ่อน เพื่อรักษาตัว 1 เดือน
ปรากฏว่า ผอ ไม่ให้ลาพัก เจรจาไปมา บอกจะให้ผมลา 2 สัปดาห์ไปพักผ่อน
แล้วค่อยกลับมาทำงานต่อ ผมก็เออๆ ก็พอได้วะ แต่พอเขาเอาตารางเวรมาให้

สองสัปดาห์ที่เหลือ แ ม่ งจัดเวรให้ผมอยู่เวร 9 วัน ใน 14 วัน
จะฆ่ากันให้ตายเลยหรือ ผมเลยบอกว่าไม่ไหวจริงๆ ร่างกายผมมันเข้าเวรแบบนั้นไม่ได้ ต้องพักแล้ว ขอพักหน่อยเถอะ ขอน้องหมอที่ รพ กระบี่มาช่วยอยู่เวรทำงานแทนผมก่อนเถอะ

แ ม่ งอ้างว่าไม่มีหมอมาช่วย หาคนไม่ได้ ตัดพ้อว่าให้ผมอย่าเห็นแก่ตัว ให้เห็นใจหมอคนอื่นมั่ง

วันนั้นผมเขียนใบลาออกเลยครับ
ขออภัยแทนชาวเกาะลันตาด้วย ผมรักคนไข้ที่เกาะนี้นะ ทำงานรับใช้พ่อแม่พี่น้องมาเกือบสิบปีแล้ว แต่ถ้าจะให้ผมตายด้วยโรคนี้คา รพ ผมไม่เอาด้วยหรอก

แล้วแ ม่ งพอผมลาออกปุ๊บ แ ม่ งหาน้องหมอที่ กระบี่ มาช่วยงานได้ทันทีเลย
(แล้วที่อ้างกับguนั่นมันเ-ี้ยอะไรวะ)
จริงๆยังมีเรื่องอยากแฉอีกเยอะ แต่แค่นี้ละกัน แค่คิด แ ม่ ง ก็หงุดหงิดละ

ที่พูดไปเป็นเรื่องจริงทุกคำ สามารถสอบถาม จนท ที่ รพ เกาะลันตาได้
ซึ่งเรื่องพวกนี้ สสจ แ ม่ งไม่รู้หรอก มันเคยถามเจ้าหน้าที่ในเกาะซะที่ไหนว่า***บริหารงานใน รพ กันยังไง ห่-า วันๆฟังแต่ขี้ปากคนบางคน เคยมาถามความเห็น จนท ใน เกาะซะที่ไหน

ตอนนี้กลับมาอยู่บ้าน เขียนหนังสือ ออกกำลังกาย พักผ่อนนอนหลับ
น้ำตาลในเลือดผมจาก 500 ลงมาเหลือร้อยเดียวแล้วครับ เย้
และจะถอนยา เลิกกินยาเบาหวาน มาคุมอาหารอย่างเดียวในอีกไม่นาน
ตอนนี้กำลังเขียนหนังสือเรื่องการดูแลตัวเองของคนเป็นเบาหวานด้วยนะครับ

ปลายปีน่าจะวางแผง อย่าลืมอุดหนุนกันด้วยนะคนับ อิอิอิ

....................

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มี.ค. 16, 16:43 น โดย kanjananeena » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
Guest
สีรุ้ง
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 19 มี.ค. 16, 12:42 น »

สังคมสมัยนี้คนดีอยู่ยาก เป็นเกือบถูกที่ ถ้ามีผู่้บริหารที่ยุติธรรม มีความสามารถ คนดีก็จะอยู่ได้

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ัya
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 19 มี.ค. 16, 16:22 น »

q*062 ถูกต้องล่ะค่ะ ก่อนดูแลผู้ป่วยเราต้องดูแลตัวเองด้วย สู้ๆๆๆค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
กำลังใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 19 มี.ค. 16, 18:35 น »

เป็นกำลังใจให้ คนดี ต้องมีที่อยู่ค่ะ สู้ ๆ

Tags:
Guest
แม่แก้ว
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 20 มี.ค. 16, 11:30 น »

เป็นกำลังใจค่ะ q*062

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม