หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เที่ยวย่านวัฒนธรรมเกาหลี อินซาดง (Insa-dong)  (อ่าน 368 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 12 ก.พ. 16, 11:23 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

วันหยุดที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปเดินเล่นชิลล์ๆ สถานที่ท่องเที่ยวยอดฮิตสำหรับนักท่องเที่ยวไทยเรา นั่นคือ อินซาดงค่ะ เป็นย่านรวมงานศิลปะและสินค้าพื้นเมืองของคนเกาหลีใต้ ในวันเสาร์อาทิตย์ที่นี่จะถูกปิดเป็นถนนคนเดิน เหมาะสำหรับนักท่องเที่ยวมาเดินเล่น ถ่ายรูปภาพ เลือกซื้อของที่ระลึก ทานอาหารท้องถิ่น หรืออาจจะนั่งจิบกาแฟ
นอกจากนี้ที่นี่ยังมีหอศิลป์และแกลอรี่ของบรรดาศิลปินทั้งหลายมาแสดงโชว์ผลงานตัวเองให้เราได้เลือกซื้อเลือกชมกันค่ะ สินค้าส่วนใหญ่จะเป็น หน้ากากอันดง ภาพวาด โปสการ์ด ไม้แกะสลัก และของกิ๊ปชอปต่างๆ เหมาะสำหรับนักท่องเที่ยวที่อยากสัมผัสวัฒนธรรมเกาหลีและชมงานศิลปะค่ะ

การเดินทาง รถไฟฟ้าใต้ดินสาย 3 สถานี anguk ทางออก 6 ค่ะ

เดินออกมาก็เจอสองหนุ่มขายเกาลัด น่าจะเป็นพี่น้องกันนะคะ หน้าตาเหมือนกันมาก

เราไปเดินวันปีใหม่เกาหลีที่ผ่านมา คนไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ค่ะ เพราะเป็นวันหยุดยาว วันปีใหม่ที่นี่คนเกาหลีส่วนมากกลับไปเยี่ยมบ้านและพักอยู่กับครอบครัว

ร้านขายรูปภาพและพัดต่างๆ

ร้านนี้ขายของของที่ระลีกเป็นพวกรูปปั้นต่างๆ ปล.เจ้าของร้านน่ารักมาก เห็นเราถ่ายรูปไกลๆ ก็อุตส่าห์โพสต์ท่าให้ด้วย 555
ปรกติร้านค้าบางร้านที่นี่เขาห้ามถ่ายรูปนะคะ ต้องดูดีๆค่ะ

ร้านนี้ขายของที่ระลีกทุกประเภท คนเยอะมากกก

ถาดนี้เป็นอาหารของราชา ไปเจอเขาจัดแสดงโชว์ไว้พอดี

น่าทานมั้ยคะ

มาเดินดูร้านขายของที่ระลีกกันต่อคะ

ที่นี่บางทีก็มีศิลปินมาเล่นดนตรีเปิดหมวกกัน ถ้าเพื่อนมีความสามารถอะไรก็สามารถมาแสดงที่นี่ได้นะคะ ได้โชว์ความสามารถและถ้าคนที่ได้ฟังชอบก็จะอาจจะได้ทิปค่ะ

ในตรอกซอกซอยก็มีร้านอาหารพื้นเมืองให้เลือกเยอะมากเลยค่ะ

ร้านนี้ขายพวกเครื่องปั้้น เครื่องครัว ต่างๆ

ตุ๊กตาน่ารักมาก

ร้านนี้เราไม่รู้ว่าเขาไม่ให้ถ่ายรูป โดนเจ้าของร้านตีมือเลยค่ะ แล้วก็พูดเป็นภาษาเกาหลีแต่ว่าเราไม่เข้าใจ ได้แต่ขอโทษแล้วก็รีบเดินออกมา

ร้านขายพวกกุญแจ

ร้านไอติมสัญชาติตุรกีค่ะ

ร้านขายหน้ากากอันดง

มีเกมส์ให้เด็กๆเล่นฟรีค่ะ

กระเป๋าใส่ของต่างๆ

ร้านกาแฟค่ะ

ขนมท้องถิ่นของเกาหลีค่ะ

เดินเหนี่อยแล้วเราก็มานั่งชิลล์ๆ จิบเบียร์ค่ะ กลับแกล้มเลือกเป็นไก่ทอด เมนูไก่ทอดที่เกาหลีขึ้นชื่อมากเลยนะคะ ส่วนมากคนเกาหลีจะกินไก่ทอดกับเบียร์

ลองมาเดินเที่ยวกันนะคะ จะได้เห็นศิลปะวัฒนธรรมเกาหลีที่ยังคงไว้ได้สวยงามค่ะ
[/center]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.พ. 16, 09:39 น โดย monkeytravel » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:  เที่ยวย่านวัฒนธรรมเกาหลี อินซาดง  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม