หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ใครบอกว่าเรื่องวางแผนภษีเป็นเรื่องยาก ลองมาอ่าน..  (อ่าน 303 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 21 ธ.ค. 15, 17:51 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ตอนแรกเราก็รู้สึกว่าเป็นเรื่องยากนะเนี่ย แต่ได้อ่านจาก กระทู้ นี้แล้ว ทำให้เก็ตขึ้นเยอะ
แอบชื่นชมเจ้าของกระทู้นี้นะเนี่ย ปกติเราไม่เคยทำเองเหมือนกัน ว่าจะลองทำตามดูบ้างแล้ว

เราเริ่มต้นจากอ่านข้อมูลจากที่ต่างๆ พอจะเข้าใจได้ว่า
นอกจากจะต้องคำนวณภาษีแล้ว ยังจะต้องคำนวณเกี่ยวกับเรื่องลดหย่อนภาษีด้วย

ซึ่งในตอนนั้นเราเองก็สับสน แบบ LTF / RMF คือจำเป็นไหม ต้องทำหรือเปล่า แล้วเงินเดือนอย่างเรามันควรซื้อไหม
โทรศัพท์ไปปรึกษาเพื่อนก็อธิบายได้ไม่ค่อยเก็ต เพราะกำลังยุ่งอยู่ จนนางไล่ให้ไปลองทำเอง
ไปคำนวณจากตามแอพลิเคชั่นในมือถือเอาก็ได้ ถ้าสงสัยค่อยโทรศัพท์มาถามเพิ่ม

ก็เลยลองทำตามเอาวะ ลองดู กดเสิร์ช Tax ใน iStore ขึ้น iTaxPro อันนี้อันแรก ก็เลยเลือกดาวน์โหลดตัวนี้

เข้ามาหน้าแรกเป็นแบบนี้

กรอกรายละเอียดตามที่เขามีให้กรอก..กว่าจะเสร็จ เอกสารล้านแปดด้านการเงินกองเต็มพื้น เพื่อใส่ข้อมูลตามที่ต้องกรอก (เงินเดือน เงินฝิ่น ค่าประกันสังคม ฯลฯ) เป็นความทุลักทุเลนิดหน่อย เพราะต้องใช้โทรศัพท์อีกเครื่องเพื่อโทรเช็คกับเพื่อนว่าคุณที่กรอกเนี่ยเราเข้าใจถูกไหม
(ถ้าพี่คนทำแอพเข้ามาอ่าน หนูอยากให้มีคำอธิบายที่เก็ตกว่านี้อีกนิดนึง เพราะคิดว่าปีหน้าอาจจะมีลืมต้องถามเพื่อนอีกแน่นอน OTL)

ประมวลผลมาแล้ววววววว่า... ต้องเสียภาษีเพิ่ม!!

เขาบอกเราสามารถลดหย่อนภาษีได้อีก..
เพื่อนบอกว่าการลดหย่อนภาษีก็เหมือนเราซื้อของSale ได้ทั้งของ ได้ทั้งตังคืน
(ของ = LTF/RMF ) ในฐานะเป็นชะนีบ้าของSale ก็จัดไป!! วางแผนลดภาษีโลด

ขึ้นมาหน้านี้...ถ้าเราลองทำตามที่เขาวางแผนก็จะ ลดค่าภาษีไปตั้ง 3 พันกว่าบาทเลยนะเนี่ย

แต่พอกด วางแผน Auto มันมีให้เลือกอีกว่า ต้องการลดแบบไหนมีให้เลือก 3 แบบ เราเลยเลือกที่ความคุ้มค่า 10 เพราะอ่านจากเว็บไซต์ของแอพ เขาเปรียบเทียบเกี่ยวกับค่าตอบแทนมาให้แล้ว

หน้าของการซื้อกองทุนก็มีการบอกถึงจำนวนเงินที่ต้องจ่าย แล้วก็มีการแนะนำพอร์ตการลงทุนให้
เราเลือกพอร์ตความเสี่ยงปานกลาง ผลตอบแทนอยู่ที่ 9.6% แล้วเขาจะส่งอีเมล์คำแนะนำมาให้

ได้เมล์มาเป็นแบบนี้ค่ะ

เราก็เลยว่าจะเลือกตามที่เขาแนะนำเลย เพราะเราอ่านรายละเอียด Fact Sheet ที่เขาแนบมาด้วยแล้ว
พร้อมกับปรึกษาเพื่อนไปด้วย เพื่อนก็อธิบายให้เข้าใจอย่างใจเย็นอยู่ค่ะ เลยพอจะเข้าใจบ้าง

จบแล้วค่ะกับการคำนวณและวางแผนเรื่องภาษี ดูเหมือนง่ายเลยเนอะ แต่จริงใช้เวลาหลายชั่วโมงอยู่เหมือนกันค่ะ
เพราะต้องทำความเข้าใจ กับภาษาเข้าใจยากของเอกสาร

ใครว่าเรื่องภาษีนี่ง่ายแอบขอเถียง ถ้าไม่มีแอพลิเคชั่นที่คำนวณให้เสร็จสรรพก็คงยังจะมึนไปอีกนาน

ใครที่มีความรู้อยากแนะนำเกี่ยวกับเรื่องภาษี มาเปิดความรู้ให้กับมือใหม่อย่างเรา
(และเพื่อนๆอีกหลายคนที่ยังต้องคำนวณภาษี) กันได้นะคะ

เราเชื่อว่าหลายคนอยากรู้ ก่อนจะต้องทำให้เสร็จก่อนสิ้นเดือนนี้กันค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ ^^

-----------------------------------------------------

เอามาฝากกัน ลองมาทำกันดู เราลองทำตามแล้ว ง่ายกว่าที่คิดเลยล่ะ :)

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม