หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: สาเหตุผมร่วง ผมบางในผู้หญิง อย่าปล่อยให้หัวล้านจนเสีย Self!  (อ่าน 592 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 7 พ.ค. 15, 21:12 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

สาเหตุผมร่วง ผมบางในผู้หญิง อย่าปล่อยให้หัวล้านจนเสีย Self!

1. ผมร่วงจากการจัดแต่งทรงผมหรือทำ Treatmentผมที่รุนแรงเกินไป

ไม่ว่าจะเป็นการหวีผมแรงๆ สระผม ขยี้ผมแรงๆ ดึงยางรัดผมออกอย่างรุนแรงหรือแม้แต่การถักเปียที่แน่นเกินไป ก็สามารถทำให้ผมร่วงเยอะมากผิดปกติ นอกจากนี้การใช้สารเคมีเพื่อทำ Treatment เช่น ครีมย้อมเปลี่ยนสีผม, ยากัดสีผม, ยายืดผม ที่มีความเข้มข้นของสารเคมีมากก็เป็นอีกสิ่งหนึ่งที่ต้องควรระวังในการใช้ เพราะนอกจากจะทำให้หนังศรีษะอักเสบแล้วยังอาจทำให้เกิดแผลบริเวณรากผมอีกด้วย ทำให้รากผมอ่อนแอ ผมร่วง และผมบาง ในบางรายอาจไม่มีผมงอกขึ้นใหม่เลยในบริเวณนั้นทำให้เป็นจุดที่ ผมร่วง ถาวรหรือหัว ล้าน นั่นเอง

2. ผมร่วง ผมบาง หัวล้านจากกรรมพันธุ์

ผมร่วงและหัวล้านจากกรรมพันธุ์แม้ว่าจะพบมากในผู้ชาย แต่ผู้หญิงก็สามารถเป็นหัวล้านได้เช่นกัน ผมร่วงเยอะผิดปกติในผู้หญิงเกิดจากฮอร์โมนเพศชายเทสโทสเตอโรน (ซึ่งพบทั้งในผู้ชายและผู้หญิง) เปลี่ยนไปเป็นฮอร์โมน ดีเอชที (DHT – dihydrotestosterone) ที่เป็นสาเหตุหลักของผมร่วง ผมบาง ในภาวะปกติผู้หญิงจะมีปริมาณฮอร์โมน DHT เพียงเล็กน้อย แม้ผมจะร่วงแต่ก็ร่วงไม่เกิน 15 เส้นในภาวะปกติ แต่เมื่อใดที่ฮอร์โมนเพศหญิงลดลง เช่น ช่วงหมดประจำเดือน ฮอร์โมนเทสโทสเตอโรน และ DHT ก็จะเด่นขึ้นแซงหน้าฮอร์โมนผู้หญิง ทำให้เกิดผมร่วงเยอะมากเกินภาวะปกติได้

4.การตั้งครรภ์

ช่วงนี้ผู้หญิงต้องการสารอาหารเพื่อลูกน้อยและบำรุงร่างกายอย่างสูง นอกจากนี้ผู้หญิงช่วงนี้ยังมีฮอร์โมนแปรปรวนอีกด้วยซึ่งเป็นเหตุให้ ผมร่วงเยอะมาก ผิดปกติ ผู้หญิงส่วนมากมักมีอาการผมร่วงหลังคลอด บางครั้งอาจจะไม่พบทันทีหลังคลอด แต่อาจทิ้งระยะไป 3 เดือนหลังคลอดก็ได้

5. ขาดสารอาหารเนื่องจากการลดน้ำหนัก

ในปัจจุบัน เชื่อว่าผู้หญิงทุกคนล้วนอยากหุ่นดี ก็เลยหาทุกวิถีทางในการลดน้ำหนัก และตัวเลือกที่มักทำกันคือการอดอาหาร การอดอาหารเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำ แต่การเลือกทานอาหารต่างหากเป็นสิ่งที่ควรทำเวลาจะลดน้ำหนัก เช่น ลดแป้ง ลดคาร์โบไฮเดรต ไม่ทานของจุกจิก ไม่ทานอาหารตอนกลางคืนเป็นต้น การอดอาหารทำให้รากผมได้รับสารอาหาร, วิตามิน, และแร่ธาตุไม่เพียงพอ ทำให้รากผมหยุดการเจริญเติบโต และฝ่อไปได้ ซึ่งเป็นสาเหตุหนึ่งของ ผมร่วงในผู้หญิง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 พ.ค. 15, 21:29 น โดย dangerlife » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:  ยาปลูกผม รักษาผมร่วง วิธีแก้ผมร่วง หัวล้าน ผมบาง ผมร่วงเยอะมาก Minoxidil Finaste 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม