หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: การนับศักดิ์ในหมากรุกไทย คุณรู้จักหรือไม่ ??  (อ่าน 398 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 21 เม.ย. 15, 15:24 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

การแข่งขันกีฬาพื้นบ้านเพื่อสร้างความสามัคคีปรองดอง ฯ ในจังหวัดสมุทรปราการ"ครั้งที่ 2 นี้

มีการแข่งขันหมากรุกไทย ซึ่งถือเป็นไฮไลท์ของกีฬาพื้นบ้านทั้งหมด เนื่องจากมีผู้ให้ความสนใจ

กีฬาประเภทนี้อย่างล้นหลาม จึงอยากนำเสนอเกี่ยวกับการนับศักดิ์ของหมากรุกไทยเพื่อง่ายต่อ

การเข้าใจขณะรับชม การนับศักดิ์ สามารถแบ่งได้เป็น 2 แบบ คือ การนับศักดิ์กระดาน และ

การนับศักดิ์หมาก
การนับศักดิ์ หรือบางครั้งเรียกว่า การนับเพื่อขอเสมอ เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในช่วง

ปลายกระดาน มีเฉพาะในหมากรุกไทยเท่านั้น โดยเมื่อมีการนับจนครบตามเงื่อนไข จะถือว่าทั้ง

สองฝ่ายเสมอกัน ไม่มีการแพ้-ชนะเกิดขึ้น

การนับศักดิ์ จะนับโดยฝ่ายที่เป็นรองฝ่ายเดียวเท่านั้น โดยนับในขณะที่ตนเป็นฝ่ายเดินหมาก

หากลืมนับในตาใด ให้ถือว่าเป็นความผิดของฝ่ายเป็นรอง ดังนั้นเมื่อถึงตาถัดไปหรือเมื่อนึกได้

ให้นับเลขต่อจากที่นับตัวสุดท้าย ห้ามมิให้มีการนับข้ามเด็ดขาด และการนับศักดิ์ยังช่วยเพิ่ม

ความสนุกให้กับการแข่งขัน คือ เมื่อการแข่งขันดำเนินมาจนถึงช่วงปลายกระดาน แต่ยังไม่มีที

ท่าว่าจะจบลง หากปล่อยไว้ก็จะใช้เวลามากและน่าเบื่อ เมื่อมีการนับศักดิ์จะทำให้การแข่งขัน

ไม่ยืดเยื้อ และยังช่วยให้ทั้งสองฝ่ายตั้งใจเดินหมากมากขึ้น เพราะฝ่ายเป็นต่อต้องการที่จะชนะ

แต่หากคิดไม่รอบคอบ โดนนับจนครบ แทนที่ตัวเองจะชนะกลับกลายเป็นได้แค่เสมอ ในขณะ

เดียวกัน ฝ่ายเป็นรอง ถ้าปล่อยให้เล่นยืดเยื้อไม่สิ้นสุด ย่อมมีโอกาสแพ้สูง แต่เมื่อมีการนับศักดิ์

ทำให้ฝ่ายเป็นรองเห็นจุดหมายที่จะเสมอ ทำให้ต้องคิดให้รอบคอบเพื่อที่จะได้ไม่ต้องแพ้ใน

กระดานนั้น ๆ

นี่ก็คือสเน่ห์ของหมากรุกไทย กีฬาอีกหนึ่งประเภทที่อยู่ในความสนใจตลอดกาล
ติดต่อสอบถามได้ที่ 09-1872-4107
สนับสนุนโดยองค์การบริหารส่วนจังหวัดสมุทรปราการและสมาคมกีฬาจังหวัดสมุทรปราการ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Guest
ผักบุ้งไต่ราว
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 24 เม.ย. 15, 20:08 น »

ขออภัยท่านผู้รู้ครับผมอ่าน แล้วยังไม่เข้าใจครับว่า

นับ ศักดิ์หมาก และนับศักดิ์ กระดาน ต่างกันอย่างไร เริ่มตอนไหน อย่างไร

ขอคำแนะนำด้วย เป็นการขอบคุณอย่างสูงครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 2 ต.ค. 15, 18:31 น »

ขออภัยท่านผู้รู้ครับผมอ่าน แล้วยังไม่เข้าใจครับว่า

นับ ศักดิ์หมาก และนับศักดิ์ กระดาน ต่างกันอย่างไร เริ่มตอนไหน อย่างไร

ขอคำแนะนำด้วย เป็นการขอบคุณอย่างสูงครับ

เรียนคุณผักบุ้งไต่ราวค่ะ มีท่านผู้รู้ชื่อคุณ xyzzyx ได้เขียนไว้พร้อมมีตัวอย่างด้วย เราเลยนำมาฝากให้คุณผักบุ้งไต่ราวลองอ่านดูนะคะ

การนับศักดิ์หมาก
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=panee&month=30-04-2009&group=21&gblog=1

การนับศักดิ์กระดาน
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=panee&month=30-04-2009&group=20&gblog=1

เครดิตเป้ฯของผู้เขียนนะคะ
Tags:  สมาคมกีฬาจังหวัดสมุทรปราการ กีฬาพื้นบ้าน5 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม