หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: 3ปี22ซม.จากเด็กอ้วนการเป็นวัยรุ่นสุง187(มีรูป)พร้อมวิธีเพิ่มความสูง!  (อ่าน 1080 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 14 เม.ย. 15, 21:39 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

สวัสดีครับ ผมชื่อมอสนะครับ ตอนนี้กำลังจะขึ้นศึกษาต่อชั้นม.4 ตอนนี้สูง187 ซมครับ
โดยทุกๆครั้งที่รู้จักใคร พอเขาเจอตัวจริงก็จะถูกทักอยู่เสมอว่า สูงมาก สุงไปไหน บลาๆ
แล้วก็มีหลายคนถามว่าทำอย่างไรให้สุงครับ เพราะเมื่อก่อนผมก็เป็นแค่เด็กตัวอ้วนๆกลมๆตัวตันๆคนนึง เลยอยากจะมาแนะนำแนวทางตอนที่ผมเพิ่มความสูงตอนผมอยู่ม.ต้นครับหวังว่าคงเป็ฯประโยชน์แก่ทุกคนที่มาอ่านนะครับ

ต้องขอเกริ่นก่อนละกันครับตอนเด็กๆผมเป็นเด็กที่มีภาวะน้ำตาลในเลือดค่อนข้างสุงครับ ตอนที่แม่ผมท้องผมมีน้ำตาลในเลือดสูง ทำให้ตอนเด็กๆผมค่อนข้างอ้วนแล้วถูกเรียกว่า"ไออ้วนบ่อยๆครับ" ตอนนั้นแม่ห้ามกินน้ำโค้กด้วย TT น้ำตาจะไหลครับ5555

แล้วจุดพลิกผันของชีวิตคือ ผมจบป.6แล้วต้องไปย้ายไปเรียนต่อมัธยมที่ต่างจังหวัดครับ พอมาที่นี้ เด็กที่นี่สูงกันมาก ม.1 180 ก็มี จากเมื่อก่อนผมสุงที่สุดในห้องพอมาที่นี่ก็อยู่ในระดับทั่วไปเลยครับ

จนกระทั่งวันนึงครับพี่สาวผมชวนผมไปเล่นฟิตเน็ตที่คอนโดแห่งนึง เพราะว่าพี่สาวแกต้องการจะลดความอ้วนครับ555555 พี่แกจ่ายให้ครึ่งนึงผมเลยลองไปดู ตอนนั้นผมสูง165 เอว36ครับ

แล้วตอนนี้ละครับก็เริ่มฟิตเน็ตจริงจังครับ แล้วทีฟิตเน็ตมีพี่ที่เป็นเทรนเนอร์ประจำแกเอ็นดูผมครับ เลยสอนท่าต่างๆให้ผมและผมเริ่มว่ายน้ำจริงแบบจริงจังวันนึง 500 เมตร (สระ25เมตร ไป-กลับ10รอบ) ละก็โดเชือกควบคู่ไปประมาณ2-3เดือนครับ แล้วก็ไม่ได้เล่นต่อ

พอกำลังจะจบม.1เอวก็ลดลงมาเหลือ33ครับ แล้วอยู่ดีๆพอไปวัดความสุงอีกที 172 แล้ว !
0___0  ตกใจเลยครับ ญาติเริ่มทักว่าผอมลงด้วย สุงขึ้นด้วยเริ่มมีกำลังใจครับ

หลังจากนั้นปิดเทอมผมก็ไปเล่นบาสกับเพื่อนๆครับ ตอนนั้นห้องผมฮิตเล่นบาสมากไปเล่นที่โรงยิมทุกวันเลยวันนึงประมาณ3ชั่วโมง เอือดกลับบ้านเลยครับ55

แล้วพอขึ้นม.2 ผมย้ายบ้านครับ ย้ายไปอยุ่กับป้าซึ่งป้าผมค่อนข้างเฮลตี้เลยบังคับผมนอนเร็วครับ แกจะตัด wifi ตอน3ทุ่มครึ่ง ทำให้4ทุ่มผมก็หลับแล้ว แล้วแกจะซื้อนมตุนไว้ในตุ้เย้น เป็นนมเมจิขวด2ลิตรครับ ผมกิน2วัน ก็เอาง่ายๆกว่ากินนมวันละลิตรนั่นเอง55555

ช่วงม.2นี่แหละครับเป็นช่วงที่ผมยืดเร็วมาก ผมเล่นบาสที่โรงเรียน ละก้เสาร์-อาทิตย์จะว่ายน้ำ ละก็กินนมวันละลิตรด้วย จบม.2 ผมสูง 182ครับ5555+ ตอนนั้นตั้งใจว่าอยากซัก185 พอแล้ว

พอขึ้นม.3 ก็เรียนหนักขึ้นมากครับ ทำให้ไม่มีเวลาไปฟิตเน็ตเลยทำให้ได้แค่ซิตอัพกับวิดพื้นอยุ่ที่้บ้าน ละก็เล่นบาสในโรงเรียนตอนจันทร์-ศุกร์ครับ ความสูงก็ไม่ได้ขึ้นเลยยังตันอยู่ที่182ครับ เลยเริ่มฮึดที่จะกลับมาออกกำลังกายต่อครับกลับมาเล่นบาสจริงจัง ผมเล่นบาสจนตัวเริ่มก้างครับ สุง185 หนัก 63 จนแม่ทักว่าผอมไป เลยกลับมาเล่นฟิตเน็ตอีกครั้งเหมือนตอนม.1 แต่คราวนี้เล่นเพื่อเพิ่มกล้ามเนื้อครับ กินเยอะมากๆจนน้ำหนักขึ้นมาเป็น72 ค่อยมีดูมีเนื้อขึ้นมาหน่อย 55555

ตอนนี้จบม.3แล้วครับสูง187 เซนติเมตรแล้ว TT เกินที่ตั้งไว้2ซม. เลยตั้งไว้ว่าจะสูงซัก190ครับ5555 ไม่รุ้จะถึงมั๊ย กำลังพยายามครับ

เอาละครับเรื่องราวความสูงของผมก็จบลงแล้ว ผมจะสรุปแนวทางคล่าวๆให้ฟังสำหรับคนที่อยากสุงแล้วน้ำหนักลดนะครับ

1. อย่านอนดึกครับ ประมาณ4ทุ่มถึงเที่ยงคืนควรนอนหลับให้ได้ อย่าให้เกินเที่ยงคืนครับ
2.กินโปรตีนให้เยอะๆครับโปรตีนช่วยในการเพิ่มความสูงนะครับ อย่ากินแต่พวกแคลเซียมอย่างเดียว เน้นพวกนมกับไข่ก็ช่วยได้ครับ
3.ออกกำลังกายประเภทที่ร่างกายได้ยืดครับ เช่นว่ายน้ำ กับเล่นบาส ช่วยได้เยอะครับหรือโดดเชือกก็ได้ครับ
4.ไม่ต้องกลัวว่าเข้าฟิตเน็ตแล้วไม่สุงครับ จากรูปผมเข้าตั้งแต่ม.1 ผมก็ยังสุงแถมสูงเยอะด้วยเป็นความเชื่อผิดๆครับ
5.มีความสุขกับการกินครับ ไม่ต้องกังวลมากว่าต้องคลีน ต้องไม่มีไขมัน อะไรก็กินได้ครับแต่ขอให้กินอย่างฉลาด ในปริมาณที่เหมาะสม และที่สำคัญ กาแฟกับชา ไม่ได้ทำให้ไม่สูงนะครับผมติดกาแฟตั้งแต่ป.4 ก็ยังสุงขึ้นเรื่อยๆไม่ต้องกลัวครับ

หวังว่ากระทุ้นี้คงจะเป็นแนวทางให้เพื่อนๆทุกคนที่อยากเพิ่มความสูงได้ลองไปปรับใช้ดูนะครับ ถ้าสงสัยอะไร เกี่ยวกับที่ผมเขียนไว้ก็คอมเมนต์ได้ครับ จะมาตอบเรื่อยๆ ขอบคุณมากครับ

สมัยป.6เทอม2ครับ กลมกลิ้งเลย555+ หนัก80 สุง165

สมัยตอนเข้าค่ายลูกเสือครับ เห็นเหนียงชัดเจนมาก -w-

สมัยตอนม.1เทอม2ครับ ก่อนเริ่มออกกำลังกายแบบจริงจัง

บรรยากาศฟิตเน็ตที่เคยเล่นครับ เดือนนึงไม่แพง ประมาณ1250 บาท รวมสระว่ายน้ำ ห้องอาบน้ำ ซ่าวน่าด้วย

ก่อนจบม.1ครับ สูง172 หนักน่าจะ70 เอว33ครับตอนนั้น

สมัยเริ่มเล่นบาสครับ ตอนปิดเทอมขึ้นม.2 ก็ยังอวบๆอยู่ดี55555555 สังเกตุคนที่ใส่แว่นทางขวาสุดให้ดีๆนะครับ

ก่อนขึ้นม.3 สมัยเล่นบาสหนักมากๆครับ ตัวแห้งไปเลย ดูเก้งก้างมากๆ5555สูง185หนัก63

ม.3เทอม2ครับ เริ่มมีเนื้อขึ้นมานิดนึง555 กินเยอะมากครับกว่าจะขึ้น ถ่ายรูปลงหนังสือรุ่น ลองสังเกตุดูดีๆนะครับ ผมสุงกว่าเพื่อนผมที่ใส่แว่นทางขวาแล้ว ตอนนั้น185ครับ แต่หนัก72

เทียบม.1 กับม.3ครับ 555555
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม