หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เรื่องเกิดขึ้นบนเรือคลองแสนแสบ ทำผมร้องไห้  (อ่าน 33362 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 31 มี.ค. 15, 17:41 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เรื่องเกิดขึ้นเมื่อเช้าบนเรือคลองแสนแสบ กับความรักที่แม่มีต่อลูก ทำเอาผมร้องไห้

เมื่อเช้า ผมก็ขึ้นเรือคลองแสนแสบไปทำงานตามปกติครับ พอขึ้นไปนั่งได้ซักพัก ผู้หญิงที่นั่งข้างๆผม ก็ชุลมุนหาของอะไรซักอย่างในกระเป๋าแกครับ แกใส่ชุดข้าราชการสีกากี ในกระเป๋ามีกระดาษเต็มครับ อายุก็กลางคนค่อนไปทางปลาย (น่าจะ30ปลายๆครับ) สิ่งที่แกหา เป็นเหมือนคอร์สเรียนภาษาญี่ปุ่น แกก็หยิบโทรศัพท์ขึ้นมาโทรไปถามรายละเอียด พร้อมกับราคา (ผมนั่งข้างแกเลยได้ยินครบทุกอย่าง บวกกับแกพูดเสียงดังมากๆ)

ตอนแรก...ผมก็คิดว่าแกจะเรียนเอง จับใจความได้คร่าวๆ ว่าค่าคอร์ส ประมาณ 7,600 (ถ้าผมได้ยินไม่ผิด) พอแกถามรายละเอียดเสร็จ แกก็โทรหาลูกแกทันทีครับ ประมาณว่า แม่ยอม เรียนนะ แม่อยากให้เรียน จะขึ้นม.4แล้ว เราไม่ได้เรียนวิทย์-คณิต เราต้องเรียนภาษานะลูก เหมือนปลายสายเองก็สงสัยว่าแม่เอาตังมาจากไหนครับ แกก็พูดอีกว่า แม่หามาได้แล้วกัน จะเอาทองไปขาย ตอนนี้ทองลงแต่แม๋ก็ยอม แค่ตอนนี้ ผมก็ร็สึกได้ถึงว่า ความรักของแม่ที่มีต่อลูก มันมีค่ามากเหลือเกิน แต่เรื่องไม่จบแบบแฮปปี้ครับ

เหมือนปลายสายจะขอแม่นั่งแท็กซี่ไปเรียน อารมณ์แบบไม่ชอบขึ้นรถเมล์ ร้อน แกก็พยายามกล่อมครับ บอกถ้านั่งรถแท็กซี่ ไปกลับก็ 400 จากบ้าน นั่งปอ.ได้มั้ยลูก แอร์เย็นเจี๊ยบ ไม่งั้นแม่ไม่มีตังค์กินข้าว หรือจะนั่ง BTS ไม่ร้อนด้วยนะลูก ช่วยกันได้มั้ย แม่ก็หาอยู่คนเดียว เห็นใจแม่เุถอะนะ นั่งปอ. ไม่ร้อนหรอก เหมือนปลายสายจะไม่พอใจมาก ตัดสายแม่ทิ้ง แกก็พยายามโททรกลับไปครับ แต่ไม่ติด ผมนี่สงสารแกจับใจ แต่ถึงตอนที่ผมต้องถึงกับน้ำตาไหลออกมาเลยคือ แกโทรหาแม่ของแกครับ ...ถามว่า แม่...เป็นยังไงบ้าง เดี๋ยวซื้อถุงเท้าไปฝากนะแม่...ผมนี่ถึงกับแอบน้ำตาไหลเลย...

ผมไม่ได้มีเจตนาไปยุ่งเรื่องอะไรของเค้านะครับ แต่คือผมนั่งติดแกเลย เลยได้ยินหมด ฟังแล้วก็รู้สึกอยากให้ทุกคนรักแม่มากๆ อยากให้เด็กคนนั้นมาเห็นแม่ของเค้าตอนที่นั่งกุมหัวกดโทรศัพท์หาลูก อยากให้เค้ามาเห็นแม่ที่นั่งง่วนอยู่กับการหาเบอร์ชัวที่เก็บมายับๆ อยากให้ลูกได้เรียนพิเศษ เปิดเทอมจะได้เรียนทันคนอื่นเค้าครับ

ที่มา จากกระทู้คุณ สมาชิกหมายเลข 1493700 http://pantip.com/topic/33441729
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 1 เม.ย. 15, 00:58 น »

บางครั้งต้องใจแข็ง ให้เด็กลำบากบ้าง
ลำบากตอนนี้ สอนให้รู้จักอดทน
จะได้ทำงานอดทน ขยัน
ไม่ใช่โตมาแบบเหยียบชี้ไก่ไม่ฝ่อ อะไรๆๆก็ขอเงินพ่อแม่
โตจนสุนัขเสียก้นไม่ถึงยังขอเงินแม่เลย
เรื่องจริง
ผัวเมียจบ ป โท อเมริกา ทั้งสองคน กลับมาเมืองไทยมีลูกคน
ผัวทำงาน แต่บอกเมียไม่ต้องทำงานหรือเมียทำงานแบบไม่อดทน ก็ไม้รู้ แต่ให้เลี้ยงลูกแทน อยากได้บ้านราคา5ล้าน จะกู้แบงก์ แบงก์ไม่ผ่าน
ขอพ่อแม่ 5ล้านซื้อบ้าน
ทุกเดือนจะส่งค่าเลี้ยงดูพ่อแม่ 10,000บ/เดือน=120,000บ/ปี=1.2ล้านบาท/10ปี=4.8ล้านบาท/40ปี
ลูกชายอายุ36 พ่อแม่อายุ63 +40=103ปี ในช่วงนี้เกิดมาแค่หาเงินซื้อข้าวผัดห่อละ30บ ให้พ่อแม่กิน ด้วยเงินตนเองยังไม่ได้เลยครับ เพราะเงินที่ค้างบุญคุณค่าบ้านยังทดแทนไม่หมดเลย
ปล ที่ให้เดือนละ10,000 ผมว่ายังไม่เคยให้เลย
ลูกอย่างนี้เกิดมาเสียชาติเกิด
อย่างให้เด็กสบายไป ถ้าเขาอยากได้อะไรต้องให้ทำงานบ้างครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
^^Little_Lady^^
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 1 เม.ย. 15, 10:31 น »

คุณพี่คนนั้น..เป็นทั้งแม่ที่ดี และลูกที่ดีเลยนะคะ น่าชื่นชมจริง ๆ ค่ะ
Tags:
Guest
เด็กสมัยนี้
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 1 เม.ย. 15, 15:54 น »

เรามีเพื่อนเป็นคนจีน เขาบอกเราว่า คนแก่ที่ประเทศเขาจะพูดว่า "การมีลูก มีทั้งส่วนดีและส่วนไม่ดี"

ลูกบางคนเกิดมาเพื่อช่วยพ่อแม่ ทำให้พ่อแม่ไม่ลำบากใจ พอลูกโตขึ้น รู้จักหาเงินเลี้ยงพ่อแม่ ทั้งพ่อแม่ก็ไม่ลำบากทั้งใจและกาย ถือว่าเป็นประเสริฐ จะทำอะไรก็มีแต่โชคที่ดีๆ

ลูกบางคนเกิดมาเพื่อล้างผลาญ ไม่ว่าพ่อแม่จะรวยหรือจะจน ลูกคนนี้ ผลาญทุกอย่าง พอโตขึ้น ก็สร้างแต่เรื่อง เดือดร้อนทั้งกายและใจให้พ่อแม่
ให้ลูกทำงานดีแค่ไหน มันก็ผลาญเงินมันเอง พ่อแม่ต้องคอยช่วยมันอีก

Tags:
Guest
ออั้ม
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 1 เม.ย. 15, 16:33 น »

การเลี้ยงดู คุณปลูกฝังให้เค้ายังไงก็ำด้ยังงั้น

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 1 เม.ย. 15, 18:20 น »

สังคัมไทยเวลานี้ เด็กเลวแบบนี้เกลื่อนประเทศแล้วครับ เอาแต่ใจ อยากได้ทุกอย่าง วัตถุนิยมตามตะวันตก ไม่เคยคิดถึงหัวอกพ่อแม่ มีเยอะจริงๆ ครับ อยู่รอบตัวเราเลย q*027 เอาขึ้ยัดปากให้มันตายไปยังดีกว่า

Tags:
Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 1 เม.ย. 15, 22:32 น »

เทวดาของแม่

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม