หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: “ผมร่วง” ปัญหาใหญ่ ถ้าไม่รีบแก้ถึงอาจกับเสีย self กันเลยทีเดียว  (อ่าน 103 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 31 มี.ค. 15, 13:48 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เส้นผม ถือได้ว่าเป็นอีกองค์ประกอบที่สำคัญต่อรูปลักษณ์ภายนอก รวมถึงมีประโยชน์ต่อร่างกายอย่างยิ่ง ที่จะช่วยในการปกคลุมหนังศรีษะให้ปลอดภัยจากมลภาวะต่างๆ อีกทั้งเส้นผมยังมีอิทธิพลต่อรูปหน้าของเราด้วย เพราะการทำทรงผมที่ดูดี ย่อมทำให้ใบหน้าของเราดูมีเสน่ห์ขึ้นมาได้อย่างไม่น่าเชื่อ

แต่ก็คงจะมีบ่อยครั้งโดยเฉพาะในหมู่สาวๆ ที่มักจะเข้าร้านเสริมสวยไปยืดผมตรง ดัดผม รวมถึงการทำสีผม แม้ว่าจะทำให้เรามีความมั่นใจและดูดีขึ้นมาได้ก็จริง แต่มักจะส่งผลเสียระยะยาวต่อสุขภาพของเส้นผมเรา และอาจส่งผลร้ายที่ทำให้สาวๆบางคน มีปัญหา “ผมร่วง” ได้

ซึ่งเป็นปัญหาที่ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นกับตัวเองเลยจริงๆ แม้ว่าเส้นผมของคนเราจะมีวงจรการงอกใหม่และผลัดผมเก่าออกเวียนกันในทุกๆ 2 เดือน แต่มันก็คงจะไม่ทันใจและดูเหมือนว่าปัญหานี้ต้องได้รับการแก้ไขอย่างเร่งด่วน โดยเฉพาะสาวๆที่รักความสวยความงาม ถือได้ว่าเป็นเรื่องที่ยอมกันไม่ได้เลยทีเดียว

ถึงแม้ว่าสาเหตุส่วนหนึ่งมาจากพติกรรมของเรา ที่ชอบทำร้ายเส้นผมด้วยสารเคมี แต่ก็มีอีกหลายสาเหตุเช่นกัน ที่เราอาจจะนึกไม่ถึงนั่นก็คือ การทานอาหารที่มีรสเปรี้ยวจัดหรือเผ็ดจัด รวมถึง การสูบบุหรี่ ที่ส่งผลไม่ดีต่อสุขภาพเลย ซึ่งจะส่งผลให้ผมร่วงได้เชียวนะ

ทั้งนี้ความผิดปกติจากภายในร่างกายอย่างเช่น ความผิดปกติของต่อมไทรอยด์ พันธุกรรมที่มีมาจากบรรพบุรุษ รวมถึงความเครียดต่างๆ ล้วนแล้วแต่ส่งผลให้เกิดปัญหาผมร่วงได้ทั้งสิ้น

ดังนั้นเพื่อไม่ให้ปัญหาลุกลาม จนทำให้คุณหมดความมั่นใจจึงควรที่จะหาทางป้องกันและรักษาโดยด่วน ซึ่งเราก็มีเคล็ดลับดีๆที่จะมาบอกคุณดังนี้

1. งดเหล้าและบุหรี่

เป็นที่รู้กันว่าสิ่งอบายมุขพวกนี้ไม่ทำให้เกิดผลดีต่อร่างกายเลย ยิ่งบริโภคเท่าไหร่ยิ่งเกิดผลเสียและลุกลามกลายเป็นโรคต่างๆได้เรื่อยๆ ดังนั้นแล้ว ลด ละ เลิกจะดีกว่า

2. หลีกเลี่ยงความเครียด

แม้ว่าการใช้ชีวิตในปัจจุบันนี้จะมีเรื่องให้กังวลมากมาย แต่ก็ไม่ควรที่จะเก็บมาเครียดให้มากนัก อาจหาวิธีการผ่อนคลายความเครียดด้วยงานอดิเรกต่างๆก็ได้

4. หลีกเลี่ยงการใช้สารเคมีกับผม

ข้อนี้สาวๆหลายคนอาจจะต้องดกันไปสักพักนึง เพื่อให้เส้นผมได้พักผ่อนและระหว่างนี้ควรที่จะบำรุงผมด้วยทรีทเมนท์ให้มาก เพื่อเส้นผมที่สุขภาพดีดังเดิม

5. พบแพทย์

หากคุณมีปัญหาผมร่วงที่ยากจะเกินเยียวยา การพบแพทย์จึงเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด เพราะนั่นอาจจะเกิดความผิดปกติกับร่างกายคุณซะแล้วสิ และหากปล่อยไว้อาจเกิดศรีษะล้าน ทำให้ภาพลักษณ์ดูแย่ก็เป็นได้

ที่มา ... healthydeejung.com

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:  ผมร่วง 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม