หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ...ไม่เข้าใจ...  (อ่าน 1349 ครั้ง)
Guest
k542
เรทกระทู้
« เมื่อ: 30 ม.ค. 15, 11:31 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

q*031 ...ทำไมต้องบวช...เขาบวชทำไม...?! q*032

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 ม.ค. 15, 21:39 น »

บวชอะไรเหรอครับคุณคิม
บวชฟักทอง หรือกล้วยบวชชี
ที่เขาบวชกัน ก็คงเพราะว่ามันอร่อยมั๊งครับ
ผมยังชอบเลย อร่วยมวก หอม หวาน กลิ่นกระทิ
ยิ่งใส่ใบเตยด้วยแร้ว กลิ่นหอมใบเตย อย่าบอกใครเชียว
....ตอบตามประสาคนอารมณ์ดี อย่างถือสา....เด้อ...555

หากวันใดผมพอครอบครัวไปเที่ยวที่โน่น
จะพาครอบครัวไปกินข้าวด้วยสักมื้อนะครับ
หวังเป็นอย่างยิ่งว่า คงไม่เช็คบิลกันนะครับ 555
ถ้าเช็คบิล ก็ไม่ว่ากันนะครับ แต่รบกวนไปเก็บตังที่ตาแมนฯ ที่บางกะปินะครับ
ถ้าบางกะปิไม่มีคนอยู่ แสดงว่าเจ้าตัวไปกรีดแขน....เอ๊ย...กรีดยางที่นครฯ นะครับ เหอๆๆๆ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 30 ม.ค. 15, 22:04 น »

ตอบแบบแสดงความคิดเห็น...

.....นับแต่ระบบสุริยะจักรวาลได้กำเนิดมา เมื่อหลายล้านล้านล้านปี
สมัยโน้นนักวิทยาศาสตร์บอกว่า ยังไม่มีสิ่งมีชีวิตนะ ผมก็เห็นด้วยตามนั้น
เพราะสมัยโน้น ผมอยู่แถวย่านบางเขน ผมก็ไม่เห็นมีสิ่งมีชีวิตเหมือนกัน !!!

พอเวลาผ่านไปหลายล้านล้านปี ก็เริ่มมีสิ่งมีชีวิตบังเกิดขึ้นมา เกิดขึ้นมาเรื่อยๆ
รวมถึงสิ่งมีชีวิตสิ่งหนึ่ง ที่เรียกว่ามนุษย์ (เออ นั่นสิ ใครเป็นคนตั้งชื่อให้เนี่ยะ...)
ด้วยเหตุที่ว่า มนุษย์มีสมอง พอมีสมองมันก็เลยมีความคิด คิดไปเรื่อยๆ
คิดเยอะแยะมากมาย ความคิดอีกอย่างหนึ่งคือคิดลัทธินั้น ลัทธินี้
คิดความเชื่ออย่างนั้น ความเชื่ออย่างนี้ มากมายไปหมดร้อยแปดพันเก้า
การบวชมันก็เป็นความคิดอีกลัทธิหนึ่ง หรือที่เรียกว่าศาสนาหนึ่ง

มีคนบอกว่า (คนที่บอก ผมจำชื่อไม่ได้แระ)
มีคนบอกว่า มนุษย์เป็นสัตว์โลกที่ขี้กลัว กลัวโน่น กลัวนี่ ไม่มีที่พึ่งทางใจ
ก็เลยติดลัทธิขึ้นมา คิดความเชื่อขึ้นมา คิดศาสนาขึ้นมา เพื่อเป็นที่พึ่งทางใจ ใจจะได้สงบ จะได้สบายใจ ว่าได้ทำตามความเชื่อแล้ว

ลัทธิหรือศาสนา ก็มีหลายอย่าง หลายความเชื่อ หลายอย่างก็เชื่อตรงกัน
หรือคล้ายๆ กัน บางเรื่องก็เชื่อไม่ตรงกัน เช่น ตาแมนฯ นี่ชอบเชื่อเขาไปหมด
เชื่อไปทั้งบาง ทั้งย่านบางกะปินั่นแนะ ไม่เชื่อลองไปถามแม่ค้าดู
พนันกันก็ได้ ล้านนึงเอาบาทเดียว เหอๆ
แต่ผมไม่เชื่อ ผมไม่เชื่อใครเด็ดขาด ผมจ่ายสด แบบว่ามีตังๆ 55

เหมือนพี่เสกนะแหละ ใครหลายคนกล่าวหาว่าพี่เสกติดยาเสพติด
ผมนี่เถียงคอเป็นเอ็นเลยว่าไม่จิ๊งไม่จิง พี่เสกไม่เคยติดยาเสพติด
พี่เสกของผมจ่ายสดตลอด....

หวังเป็นอย่างยิ่งว่า คำตอบในครั้งนี้ จะทำให้คุณคิม มีความกระจ่าง
แบบงงยิ่งขึ้นนะครับ.....อิิอิ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 30 ม.ค. 15, 22:13 น »

เพื่อนผมอยู่ลิกเตนสไตน์ ว่าจะไปนอนที่บ้านเขาสักคืนสองคืน ถ้าได้ไปนะ เหอๆ
ตาแมนฯ ไปด้วยคงสนุุกมันส์ เพราะเพื่อนผมคนนี้เหลืองแปร๊ด 555
สำหรับเพื่อนๆเรา แตกต่างแต่ไม่แตกแยก ยังไงก็เป็นเพื่อนรัก

สมาชิกเก่าๆ หายหน้าหายตากันไปหมด
ใครอยู่ มาคุยไลน์กันหน่อยมะ
id line ของผมคือ.....เอ๊ะ บอกดีป่าว...
เดี๋ยวมาแฮ็กเอาข้อมูลควมลับ ไม่ลับ เหอๆ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 30 ม.ค. 15, 22:34 น »

ถ้าจะให้เดา ผมว่า "บวชแก้บน" คงจะได้ดังใจอะไรสักอย่าง ที่พากันคาดหวัง หรือได้บนบานกันไว้ อย่าไปให้ความสนใจพวก "บอนไซ-ไม้กระถาง" เลยครับคุณหนูคิม พวกนี้ก็เป็นได้แค่ "สิ่งมีชีวิตบางชนิดที่เจริญเติบโตได้ในพื้นที่จำกัด"

Tags:
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 31 ม.ค. 15, 11:45 น »

บวชอะไรเหรอครับคุณคิม
บวชฟักทอง หรือกล้วยบวชชี
ที่เขาบวชกัน ก็คงเพราะว่ามันอร่อยมั๊งครับ
ผมยังชอบเลย อร่วยมวก หอม หวาน กลิ่นกระทิ
ยิ่งใส่ใบเตยด้วยแร้ว กลิ่นหอมใบเตย อย่าบอกใครเชียว
....ตอบตามประสาคนอารมณ์ดี อย่างถือสา....เด้อ...555

หากวันใดผมพอครอบครัวไปเที่ยวที่โน่น
จะพาครอบครัวไปกินข้าวด้วยสักมื้อนะครับ
หวังเป็นอย่างยิ่งว่า คงไม่เช็คบิลกันนะครับ 555
ถ้าเช็คบิล ก็ไม่ว่ากันนะครับ แต่รบกวนไปเก็บตังที่ตาแมนฯ ที่บางกะปินะครับ
ถ้าบางกะปิไม่มีคนอยู่ แสดงว่าเจ้าตัวไปกรีดแขน....เอ๊ย...กรีดยางที่นครฯ นะครับ เหอๆๆๆ

สวัสดีค่ะคุณkainuy...สบายดีนะคะ...

ขนมไทยน่าทานทุกอย่างรวมสลิ่มด้วย...หอมและหวานอร่อยค่ะ... q*062

....

มานะคะ...ยินดีต้อนรับ...รับรองจะพาไปทานอาหารอร่อยๆ...สัญญาจะไม่เช็คบิล...

แต่จะส่งบิลไปเก็บที่คุณmanjumboแทนตามที่แนะนำค่ะ...ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ... q*073

Tags:
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 31 ม.ค. 15, 11:50 น »

ตอบแบบแสดงความคิดเห็น...

.....นับแต่ระบบสุริยะจักรวาลได้กำเนิดมา เมื่อหลายล้านล้านล้านปี
สมัยโน้นนักวิทยาศาสตร์บอกว่า ยังไม่มีสิ่งมีชีวิตนะ ผมก็เห็นด้วยตามนั้น
เพราะสมัยโน้น ผมอยู่แถวย่านบางเขน ผมก็ไม่เห็นมีสิ่งมีชีวิตเหมือนกัน !!!

พอเวลาผ่านไปหลายล้านล้านปี ก็เริ่มมีสิ่งมีชีวิตบังเกิดขึ้นมา เกิดขึ้นมาเรื่อยๆ
รวมถึงสิ่งมีชีวิตสิ่งหนึ่ง ที่เรียกว่ามนุษย์ (เออ นั่นสิ ใครเป็นคนตั้งชื่อให้เนี่ยะ...)
ด้วยเหตุที่ว่า มนุษย์มีสมอง พอมีสมองมันก็เลยมีความคิด คิดไปเรื่อยๆ
คิดเยอะแยะมากมาย ความคิดอีกอย่างหนึ่งคือคิดลัทธินั้น ลัทธินี้
คิดความเชื่ออย่างนั้น ความเชื่ออย่างนี้ มากมายไปหมดร้อยแปดพันเก้า
การบวชมันก็เป็นความคิดอีกลัทธิหนึ่ง หรือที่เรียกว่าศาสนาหนึ่ง

มีคนบอกว่า (คนที่บอก ผมจำชื่อไม่ได้แระ)
มีคนบอกว่า มนุษย์เป็นสัตว์โลกที่ขี้กลัว กลัวโน่น กลัวนี่ ไม่มีที่พึ่งทางใจ
ก็เลยติดลัทธิขึ้นมา คิดความเชื่อขึ้นมา คิดศาสนาขึ้นมา เพื่อเป็นที่พึ่งทางใจ ใจจะได้สงบ จะได้สบายใจ ว่าได้ทำตามความเชื่อแล้ว

ลัทธิหรือศาสนา ก็มีหลายอย่าง หลายความเชื่อ หลายอย่างก็เชื่อตรงกัน
หรือคล้ายๆ กัน บางเรื่องก็เชื่อไม่ตรงกัน เช่น ตาแมนฯ นี่ชอบเชื่อเขาไปหมด
เชื่อไปทั้งบาง ทั้งย่านบางกะปินั่นแนะ ไม่เชื่อลองไปถามแม่ค้าดู
พนันกันก็ได้ ล้านนึงเอาบาทเดียว เหอๆ
แต่ผมไม่เชื่อ ผมไม่เชื่อใครเด็ดขาด ผมจ่ายสด แบบว่ามีตังๆ 55

เหมือนพี่เสกนะแหละ ใครหลายคนกล่าวหาว่าพี่เสกติดยาเสพติด
ผมนี่เถียงคอเป็นเอ็นเลยว่าไม่จิ๊งไม่จิง พี่เสกไม่เคยติดยาเสพติด
พี่เสกของผมจ่ายสดตลอด....

หวังเป็นอย่างยิ่งว่า คำตอบในครั้งนี้ จะทำให้คุณคิม มีความกระจ่าง
แบบงงยิ่งขึ้นนะครับ.....อิิอิ

q*062 ขอบคุณค่ะคุณkainuy...โหหห อธิบายละเอียดขนาดนี้...คิมเข้าใจและตาสว่างแล้วค่ะ...คริๆ... q*073

Tags:
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 31 ม.ค. 15, 11:57 น »

เพื่อนผมอยู่ลิกเตนสไตน์ ว่าจะไปนอนที่บ้านเขาสักคืนสองคืน ถ้าได้ไปนะ เหอๆ
ตาแมนฯ ไปด้วยคงสนุุกมันส์ เพราะเพื่อนผมคนนี้เหลืองแปร๊ด 555
สำหรับเพื่อนๆเรา แตกต่างแต่ไม่แตกแยก ยังไงก็เป็นเพื่อนรัก

สมาชิกเก่าๆ หายหน้าหายตากันไปหมด
ใครอยู่ มาคุยไลน์กันหน่อยมะ
id line ของผมคือ.....เอ๊ะ บอกดีป่าว...
เดี๋ยวมาแฮ็กเอาข้อมูลควมลับ ไม่ลับ เหอๆ

q*071 ดีค่ะคุณkainuy...เที่ยวบ้างเป็นการพาครอบครัวพักผ่อน...

ชวนคุณแมนไปด้วยนะ...เพื่อนคือมิตร...ที่มีมิตรภาพต่อกันเสมอ...เห็นต่างแต่ไม่แตกแยก...

สมาชิกเก่าๆคิมเชื่อว่าเข้าบอร์ดนะ...แต่มาอ่านเฉยๆ... q*064

ขอบคุณค่ะ...

Tags:
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 31 ม.ค. 15, 12:07 น »

ถ้าจะให้เดา ผมว่า "บวชแก้บน" คงจะได้ดังใจอะไรสักอย่าง ที่พากันคาดหวัง หรือได้บนบานกันไว้ อย่าไปให้ความสนใจพวก "บอนไซ-ไม้กระถาง" เลยครับคุณหนูคิม พวกนี้ก็เป็นได้แค่ "สิ่งมีชีวิตบางชนิดที่เจริญเติบโตได้ในพื้นที่จำกัด"

q*064 สวัสดีค่ะคุณmahaesakdi...สบายดีนะคะ...

...บวชแก้บน...อ้อ คิมเข้าใจละค่ะ...

แต่ขออนุญาตถามต่อนิดนึงนะคะว่า...บวชแก้บนนี่...เหมือนกับติดสินบนหรือเปล่าคะ...

คิมขอขอบคุณมากที่ชี้แนะ...ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลง...หิมะตกหนักดูแลสุขภาพด้วยนะคะ... q*062

Tags:
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 31 ม.ค. 15, 12:11 น »

q*062 สภาพดินฟ้าอากาศช่วงเวลานี้ไม่ค่อยดี...ขอทุกท่านดูแลสุขภาพกันด้วยนะคะ... q*064

Tags:
Guest
รู้นะคิดอะไรอยู่
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 31 ม.ค. 15, 16:10 น »

อย่าเชื่อ อะไร เพราะ -เดา (คิดเอาเอง) เพราะ ใช้ คติของตัวเอง
คิด หรือวิเคราะห์ มี Bias

- เชื่อต่อๆ กันมา
- ตำรา
- ฯลฯ

เชื่อแบบนี้ จึงทะเลาะกัน ต่อสู้กัน งมงาย บางครั้งตายไปแล้ว ยังไม่รู้เลยว่าตายเพราะอะไร และ เพื่อใคร

ทุกศาสนา มีการบวช หรือ ถือบวช ทุกศาสนา สอนให้พ้นทุกข์ ได้รับความสุข

ถึงกระนั้น ก็ไม่ควรเชื่อว่าเขาบวชเพราะต้องการพ้นทุกข์

"ทำไมต้องบวช" เราพอหาคำตอบได้(หาเอง จากการ อ่าน ฟัง ถาม คิด ลองปฎิบัติ จากผู้รู้ )

"เขาบวชทำไม" คงหาเหตุผลไม่ได้ ถึงแม้จะถามจากเขาเอง ก็ยังเชื่อไม่ได้ เพราะบางคนเป็นคนที่เชื่อไม่ได้ หรือบางคนยังไม่รู้เลยว่าตัวเองทำๆไม ทำเพื่ออะไร

ดังนั้น เมื่อ ได้ยิน ก็ให้รู้ว่าสักแต่ได้ยิน ไม่เอามาคิดต่อ ไม่มีประโยชน์ต่อเราเลย เอามาคิดโดยไม่รู้จริง จะเป็นการเพ้อเจ้อ คิดเองเออเอง ทำให้เกิดอารมภ์ โลภะ โทสะ โมหะ เราเป็นผู้ได้รับความเดือดร้อนเองทั้งสิ้น "เขาบวชทำไม" มันนอนอยู่ในวัดสบายใจ ส่วนเราไม่สบายใจ

ส่วนผม คิดทางบวก ทำใจให้มี พรหมวิหาร สี่
เมตตา, กรุณา, มุทิตา,อุเบกขา
คิดเสียว่า เขาบวช(พระ) ก็ดีต่อเขาเอง เขาอาจจะสำรวมมากขึ้น ทั้ง กาย วาจา ใจ ดีกว่าเขาไม่บวช หากเขาบวชแล้วยังผิดศีล ก็ต้องทำใจ อุเบกขา ถือว่าเป็นกรรมของเขาเอง
Tags:
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 31 ม.ค. 15, 18:43 น »

อย่าเชื่อ อะไร เพราะ -เดา (คิดเอาเอง) เพราะ ใช้ คติของตัวเอง
คิด หรือวิเคราะห์ มี Bias

- เชื่อต่อๆ กันมา
- ตำรา
- ฯลฯ

เชื่อแบบนี้ จึงทะเลาะกัน ต่อสู้กัน งมงาย บางครั้งตายไปแล้ว ยังไม่รู้เลยว่าตายเพราะอะไร และ เพื่อใคร

ทุกศาสนา มีการบวช หรือ ถือบวช ทุกศาสนา สอนให้พ้นทุกข์ ได้รับความสุข

ถึงกระนั้น ก็ไม่ควรเชื่อว่าเขาบวชเพราะต้องการพ้นทุกข์

"ทำไมต้องบวช" เราพอหาคำตอบได้(หาเอง จากการ อ่าน ฟัง ถาม คิด ลองปฎิบัติ จากผู้รู้ )

"เขาบวชทำไม" คงหาเหตุผลไม่ได้ ถึงแม้จะถามจากเขาเอง ก็ยังเชื่อไม่ได้ เพราะบางคนเป็นคนที่เชื่อไม่ได้ หรือบางคนยังไม่รู้เลยว่าตัวเองทำๆไม ทำเพื่ออะไร

ดังนั้น เมื่อ ได้ยิน ก็ให้รู้ว่าสักแต่ได้ยิน ไม่เอามาคิดต่อ ไม่มีประโยชน์ต่อเราเลย เอามาคิดโดยไม่รู้จริง จะเป็นการเพ้อเจ้อ คิดเองเออเอง ทำให้เกิดอารมภ์ โลภะ โทสะ โมหะ เราเป็นผู้ได้รับความเดือดร้อนเองทั้งสิ้น "เขาบวชทำไม" มันนอนอยู่ในวัดสบายใจ ส่วนเราไม่สบายใจ

ส่วนผม คิดทางบวก ทำใจให้มี พรหมวิหาร สี่
เมตตา, กรุณา, มุทิตา,อุเบกขา
คิดเสียว่า เขาบวช(พระ) ก็ดีต่อเขาเอง เขาอาจจะสำรวมมากขึ้น ทั้ง กาย วาจา ใจ ดีกว่าเขาไม่บวช หากเขาบวชแล้วยังผิดศีล ก็ต้องทำใจ อุเบกขา ถือว่าเป็นกรรมของเขาเอง

q*006 คุณรู้นะคิดอะไรอยู่ สวัสดีค่ะ...สบายดีนะคะ...

รู้สึกดีใจและเป็นเกียรติที่คุณกรุณาเข้ามาพูดคุยด้วย...

น้อมรับคำชี้แนะทั้งหมดพร้อมคำอธิบายอย่างปลื้มใจ และรู้สึกขอบคุณเป็นอย่างยิ่งในความกรุณานี้...

ขอบคุณอีกครั้ง...คิม q*062q*071

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 31 ม.ค. 15, 19:38 น »

โลกนี้มีหลายศาสนา หลายลัทธิ
แต่ละศาสนา แต่ละลัทธิ ก็จะมีพิธีต่าง มีความเชื่อต่างๆ ของตนเอง

บางคนก็บอกว่า ตนเองเป็นคนไม่มีศาสนา ไม่มีลัทธิ เป็นคนธรรมดา
เขาบอกว่าเขาแยกแยะออกว่าอะไรควรทำ อะไรไม่ควรทำ
ดำรงตนอยู่ในความสงบ ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน

ยกตัวอย่าง
การแต่งงาน ศาสนาต่างๆ ลัทธิต่างๆ ก็จะมีพิธีของตนเอง
คนไม่มีศาสนา เขาก็มีวิธีการของเขา โดยไม่ต้องใช้พิธีของศาสนาต่างๆ หรือลัทธิต่างๆ

การทำบุญขึ้นบ้านใหม่ ศาสนาต่างๆ ลัทธิต่างๆ ก็จะมีพิธีของตนเอง
คนไม่มีศาสนา เขาก็มีวิธีการของเขา โดยไม่ต้องใช้พิธีของศาสนาต่างๆ หรือลัทธิต่างๆ

ถือว่าเป็นสิทธิเสรีภาพส่วนบุคคลของแต่ละคนครับ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 31 ม.ค. 15, 19:41 น »

เรื่องการแก้บน นี่ ผมก็ทำอยู่ทุกวันนะครับ
โดยเฉพาะเวลาอาบน้ำ ก็จะมีทั้งแก้บน และแก้ล่างครับ coco

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 2 ก.พ. 15, 21:14 น »

สวัสดีครับคุณ คิม(คนสวย)นานๆเข้ามาที..

อย่าไปหลงคารมไข่นุ้ยมัน....มันหลอกพาเข้าป่าเข้ารก หาทางออกไมเจอ..
คุณคิม ถามเรื่อง "บวช" หมายถึง บวชพระ แต่มันตอบ เรื่อง"บวด" บวดกล้วย ที่เรียกว่ากล้วยบวดชี....

เด๋ยวจะโทรหา เด๋อ ดอกสะเดา ไปรับตัวไปเล่นตลกช่องฉี่

Tags:
Guest
อย่าเป็นโมฆะบุรุษ
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 3 ก.พ. 15, 20:01 น »

อยากถาม คนตั้งกระทู้ ว่า ตั้งทำไม

1.อยากรู้คำตอบ เพื่อเกิดประโยชน์กับตนเองและผู้อื่น
หรือ 2.อยากถามไป อย่างงั้นหล่ะ ตอบงัย ก็ช่าง คำตอบ

ถ้าเป็น เหตุผลแรก ขอตอบว่า เพื่อ ดำเนิน มรรคทั้ง8 ได้สะดวก อย่างเต็มที่
มรรคทั้ง8 เป็น ทางเดิน สู่ จุดหมาย คือ พระนิพพาน(ดับทุกข์สิ้นเชิง)

ถ้าเป็น อย่างหลัง ที่ตอบมา ก็เปลือง น้ำลาย ไปงั้นหล่ะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 3 ก.พ. 15, 20:35 น »

น้องไข่น้อยของผม มัน ตลกแป๊กทั้งปี...เหมือนคนเมาพิมพ์
ตลกแป๊กเป็นยังไง?....ถ้าเป็นร้านอาหารที่เรียกว่าตลกคาเฟ่ คือตลกคนฟังไม่ได้ ไร้สาระ ไม่ได้เรื่องได้ราว....ลูกค้าเดินออกกลับบ้านทุกโต๊ะ...ประมาณนั่น

แต่สาวๆบางคนก็ชอบคนอย่างนี้นะ...ลางเนื้อชอบลางยา555++

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 4 ก.พ. 15, 15:08 น »

จริงหรือคุณแมน....

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม