หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: อยากถามนักชิมว่า "อาหารที่ว่าอร่อย ใช้หลักอะไรตัดสิน"  (อ่าน 1439 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 28 ส.ค. 14, 21:34 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

* อร่อย ด้วยผงปรุงรส...ผงชูรสแปลงร่าง
* อร่อย ด้วยรสชาดจากธรรมชาติ
* อร่อย แบบตายผ่อนส่ง
* อร่อย แบบดีต่อสุขภาพ
* รสชาดจัดจ้าน แต่ทำลายสุขภาพ
* อาหารหลายอย่าง Present แต่ประโยชน์ โน่น นี่ นั่น ส่วนโทษไม่พูดถึงเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ส.ค. 14, 21:44 น โดย kainuy191 » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ส.ค. 14, 21:56 น »

ช่วงผมไปศรีราชาบ่อยๆ
ผมเคยไปทานที่ร้านอาหารร้านหนึ่ง อยู่ริมทะเล
ไม่ขอบอกที่ตั้งว่าอยู่ตรงไหน เพราะถ้าบอกไป คนที่เคยไปจะรู้ทันที เหอๆๆ เพราะเขาเป็นร้านที่มีชื่อของศรีราชา
ร้านนี้ผ่านทีไร เห็นคนไปทานกันเยอะ ก็เลยลองเข้าไปทานมั่ง
ผมสั่งอาหารมาประมาณ 5 อย่าง และบอกเด็กเสริฟว่า
อาหารทุกอย่าง ไม่ใส่ผงชูรส หรือผงปรุงรส นะน้อง
เด็กเสริฟก็ตอบว่า "ครับ"

อาหารมา ผมก็ทานไป ทานเสร็จ ก็เช็คบิล
พอกลับถึงที่พัก สักพัก คอเริ่มแห้ง ต้องดื่มน้ำ
ดื่มเสร็จ คอก็แห้งอีก ก็ดื่มน้ำอีก คอก็แห้งเป็นระยะๆ
ก็ดื่มน้ำเป็นระยะๆ ดื่มไปดื่มมา หมดน้ำไป 2 ขวดลิตร
สาเหตุเพราะเขาใส่ผงชูรส หรือผงปรุงรสในอาหาร นั่นเอง

ใจผมก็ไม่ได้โทษทางร้านเขาหรอกนะ
ถ้าจะโทษ ก็คงโทษพ่อครัวแม่ครัว คนปรุงอาหาร

และผมก็ไม่เคยไปร้านนี้อีกเลย.....เหอๆๆๆ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ส.ค. 14, 22:18 น »

ผมไปอ่าวนาง จ.กระบี่
ก็ไปทานอาหารร้านหนึ่ง ที่ขึ้นชื่อแถวนี้ อยู่ริมทะเล
ร้านนี้ คนเยอะมากกกก.....ต้องเข้าจองคิวรอที่นั่งว่าง ปกติผมไม่ชอบแบบนี้เลย
ถ้าให้เข้าคิวรอ อร่อยแค่ไหน ผมไม่รอหรอก แค่ทานอาหารให้ตรงตามเวลา
ทานที่ไหนก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเข้าคิวรอ

แต่เมื่อมาที่นี่แล้ว ก็เลยปลงว่า เอ้า ลองซะหน่อย ดูซิมันจะอร่อยแค่ไหน จะสมกับที่รอหรือเปล่า ก็เลยเข้าคิวรอ.....
ผมก็สั่งอาหารไป 5 อย่าง มีหมึกไข่นึ่งมะนาว(หม้อไฟ) ปลากระพงทอดกระเทียม อาหารที่ทางร้านแนะนำอีก 3 อย่าง จำชื่อไม่ได้แระ น้ำมะพร้าวสด คนละลูก (ถ้าตาแมนฯ ไปด้วย จะให้เอาล้างหน้า แก้สิว....)
และตามเคย ผมก็บอกเด็กเสริฟว่า "อาหารทุกอย่าง ไม่ใส่ผงชูรส หรือผงปรุงรสนะจ๊ะ...."
เด็กเสริฟก็ตอบว่า "ค่ะ"

แล้วผมก็ทานไป ทานเสร็จ ก็เช็คบิล
ผ่านไประยะหนึ่ง ผมปกติ ไม่เกิดอาการคอแห้ง
ก็แสดงว่า คนปรุงอาหารไม่ใส่ผงชูคน หรือผงปรุงรส อย่างที่ผมขอไป
ก็ถือว่าเขาใช้ได้ เขาให้ความสำคัญกับคำขอของลูกค้า อันนี้ต้องขอชมเชย

อาหารเขาก็อร่อยนะ สมกับที่เข้าคิวรอนะ
อร่อยทุกอย่าง หมึกไข่นึ่งมะนาวก็อร่อย ราคาก็ถูกด้วย
ราคา 150 หรือ 180 บาทนี่แหละ ไม่แน่ใจ
ปลาหมึกไข่เรียงกัน 2 ตัว ถือว่าถูกมาก รสชาดกลมกล่อม สวดยวดมาก
ผมไป 3 วัน มาทานร้านนี้อยู่ 2 มื่อ ก็ประทับใจทั้ง 2 มื้อเลย

คราวหน้าถ้ามาอ่านนางอีก ผมก็คงต้องมาทานที่ร้านนี้อีกเป็นแน่แท้ทีเดียวเชียวเนียว

ร้านนี้มีชื่อ 2 คำ คำแรกคือ วัง ส่วนคำที่ 2 ผมว่าคนที่เคยไป น่าจะรู้อยู่แล้ว....

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 28 ส.ค. 14, 22:28 น »

ผมไปเที่ยวเชียงราย มีคืนหนึ่ง ไปพักที่รีสอร์ทภูหมอกดอกไม้ ทางขึ้นดอยแม่สลอง
มื้อเย็น ก็มาทานอาหารของรีสอร์ท ผมสั่งอาหารมา 7 อย่าง (ไปกัน 7 คน)
อาหารที่นี่อร่อยมาก ฝีมือการปรุงอาหารนี่ถือว่าเหลาจริงๆ
ขนาดสั่งอาหารพื้นๆ ที่เคยทานที่กรุงเทพฯ เช่น ยอดผักแม้วผัดน้ำมันหอย ยำปลากระป๋องใส่ใบชา แต่รสชาดที่นี่อร่อยหน้ามือหลังมือ ฝีมือการปรุงนี่เหลาจริงๆ
แกงจืดเยื่อไผ่ที่นี่ สุดยอด คนปรุงอาหารที่นี่ ฝีมือภัตาคารชั้นยอดจริงๆ
บรรยากาศของร้านก็ดี วิวก็สวย อากาศก็ดี อาหารก็ร่อย สุดยอดจินๆ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 30 ส.ค. 14, 04:23 น »

แล้วร้านลาบล่ะ ที่ไหนอร่อย อยากทานซกเล็กอ่ะ ข้าวเหนียวนุ่มๆ นะ หูยยย...

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม