หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เตือนภัย แก๊ง แขกขาวขอแลกเงิน (แถวbts สะพานตากสิน)  (อ่าน 99 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 25 ส.ค. 14, 09:00 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เตือนภัย แก๊ง แขกขาวขอแลกเงิน (แถวbts สะพานตากสิน)

เมื่อคืน ประมาณ4 ทุ่มกว่าๆ ผมลงจากฺBTS สะพานตากสิน จะไปขึ้นเรือข้ามฝาก

พอเดินลงมาจากBTS ผมเหลือบไปเห็น กลุ่มแขกขาว ผู้ชายประมาณ7คน เด็ก1คน กำลังยืนล้อมคนเอเชียคนนึงอยู่ (ไม่แน่ใจว่าใช่คนไทยไหม)

ตอนแรกก็คิดว่าเป็นเรื่องปกติ เพราะแถวนั้น นักท่องเที่ยวและไกด์นำเที่ยวเราก็มีเยอะจนชินตา

ผมไม่่ได้สนใจ เดินไปตรงท่าเรือ

จังหวะนั้นมีเด็กผู้ชายแขกขาว อายุประมาณ8ขวบ เดินออกมาจากลุ่มนั้นตรงมาที่ผม และถามว่า " เป็นคนชาติอะไร จีนหรือไทย หรือญี่ปุ่น มีเงินไทยให้แลกนิดหน่อยไหม " ประมาณนี้ ภาษาอังกฤษผมไม่ค่อยแข็งแรงแต่พอฟังออก

ด้วยความสะเพร่าและลืมระวังตัวเพราะเห็นเป็นเด็ก ผมก็หยิบกระเป๋าเงินออกมา ในนั้นมีอยู่สองพัน แบงค์พันหนึ่งใบ แบงค์ร้อย10ใบ บัตรเครดิต เอทีเอ็มอีกจำนวนนึง

เด็กคนนั้นเห็นเงินในกระเป๋าผม มันรีบหยิบไปหมดเลย ผมก็เริ่มตกใจ พยายามดึงคืน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 25 ส.ค. 14, 09:05 น »

มันก็ชักมือกลับแล้วถามว่า " มีเงินเท่าไหร่" แล้วก็นับทีล่ะใบๆ แต่มันนับเร็วมากยิ่งกว่าเซียนไพ่อีก เร็วและคล่องมากๆ

ผมรู้สึกแปลกๆ พยายามจะดึงคืน มันก็ไม่ให้คืนทั้งปึก ระหว่างนั้นก็มีผู้หญิงแขกขาวเดินมาข้างๆ กางแผนที่ และพูดถามทางไปโรงแรมแถวนั้น ซึ่งผมเหลือบไปมองเธอไม่ถึง2วิ แล้วหันกลับมามองคุณเด็กเปรตนี่ต่อ เพราะเงินอยู่ในมือมัน 2000 จังหวะนั้นมันนับเงินอย่างเร็ว และส่งเงินคืนให้ผม

มันบอก "ไม่เป็นไรไม่แลกแล้ว" ผมดึงเงินกลับและรีบนับทันที ปรากฎว่าแบงค์ร้อยหายไป5ใบ

ผมรีบเดินไปหาคุณเด็กเปรตนั่นที่กำลังเดินหนี

แล้วบอกว่าเงินผมไม่ครบพลางพูดคำว่า "เรียกตำรวจๆ"

ไม่ถึงชั่วอึดใจ มันล้วงเงินในตัวมันจากไหนไม่รู้เร็วมาก คืนให้ผมพร้อมยิ้มแหยๆ แล้วบอกว่า " ผมเล่นกลให้ดู"

ถึงตอนนี้ผู้หญิงแขกขาวเดินมารีบดึงมือเด็กไปทันที พร้อมคุยภาษาอะไรกันไม่รู้

ตอนนั้นผมคิดสองอย่างอย่างแรก ผมโดนแก๊งค์ต๋มตุ๋นเข้าแล้ว อย่างสองเด็กนั่นคงจะเล่นกลให้เราดูจริงๆ (กำ )

แต่น่าจะเป็นอย่างแรก ผมเลยรีบเช็คข้าวของในตัว โอเคยังอยู่ครบ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 25 ส.ค. 14, 09:05 น »

หันขวับไป สองคนนั้นมันหายไปแล้ว

กลุ่มผู้ชายแขกขาวที่ผมเห็นประมาณ7 คนที่ยืนอยู่กับคนเอเชียก็หายไปด้วย มองที่ท่าเรือก็ไม่มี

หันไปมองอีกที เห็นผู้ชายชาวเอเชียที่คุยกะ7คนนี้ตอนแรกกำลังเดินขึ้น BTS ไปคนเดียว

ผมเลยเดินไปท่าเรือข้ามฟาก มีแต่คนไทยกำลังยืนรอเรือ2คน

ไม่รู้ว่าแขกขาวกลุ่มนี้หายไปไหนเร็วมาก

ผมเข้าเน็ตดูทันที ปรากฎว่า แก๊งนี้มีจริง แต่ระบาดหนักในต่าง จว โดยทำทีขอแลกเงินกับคนส่วนมากจะหน้าธนาคาร ใกล้ๆตู้เอทีเอ็ม หรือร้านขายของ โดยจะบอกจำนวนที่แลกเป็นจำนวนเยอะๆ พอเราส่งให้มันจะนับแล้วนับอีก แล้วเฉไฉคุยเรื่องอื่น อาจจะแกล้งกางแผนที่ถามทาง แล้วมันก็จะส่งเงินคืน พอรู้ตัวอีกทีเงินก็หายไปกว่าครึ่ง หรือไม่ก็เอาแบงค์ปลอมต่างประเทศให้เรา

จากนั้นผมก็คิดนู่นคิดนี้ อย่างแรกเอาเงินเข้าตู้ ดูว่าเงิน500บาทที่มันฉกแว๊บไปแล้วส่งคืนผมใช่เงินปลอมไหม ปรากฎว่าไม่ใช่

ผมโชคดีกว่าคนอื่น โชคดีกว่าคนเอเชียคนนั้นที่โดนล้อม ไม่รู้ว่าเค้าเป็นคนไทยไหม แต่ก็ขอให้เงินและทรัพย์สินเค้าไม่หาย

คราวนี้ผมสะเพร่าไป ยอมเปิดกระเป๋าเงินให้คนแปลกหน้าดูง่ายๆ โชคดีที่บัตรสำคัญอะไรไม่หาย

คุณพวกนี้มันปลอมบัตรatm หรือเครดิตด้วย

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 25 ส.ค. 14, 09:07 น »

พวกนี้ทำงานเป็นทีม

แม้2000บาทของผมอาจจะเป็นเงินจำนวนไม่เยอะ

ในยุคที่เงินหาอยากอย่างนี้ สำหรับผมเงินหาย20ก็แทบร้องไห้แล้ว

จึงขอฝากเตือนด้วยนะครับ

mthai news

(ท่านผู้อ่านต้องระมัดระวังไว้ด้วยครับ)

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม