หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: สงครามน้ำลายวิวาทะเพจดังตอบลูกเพจแบบนี้เหมาะมั้ย??  (อ่าน 113559 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 7 พ.ค. 14, 11:57 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ผู้หญิงไทยอยากไปญี่ปุ่น....ผิดตรงไหนคะ แค่เราอยากไปญี่ปุ่น #Japanthaifanclub

คือเรื่องของเรื่อง ตั้งใจจะไปเที่ยวญี่ปุ่นต้นปีหน้าค่ะ
แต่ระยะเวลาอันสั้นๆ เพียงแค่ 5 วัน เนื่องจากต้องกลับมาทำงานค่ะ
ส่วนตัวก็ศึกษาหาข้อมูลในประเทศญี่ปุ่น ค่อนข้างมากพอสมควร
เพราะคิดว่า ภายใน 5 วัน จะไปอย่างไรให้คุ้ม จึงต้องทำการบ้าน เพื่อไม่ให้เสียเที่ยวค่ะ
และ เอ้..เห็นเพจในเฟซบุ๊คค่ะ #japanthaifanclub ซึ่งติดตามเค้ามานานแล้วค่ะ
พอจะเห็นความรู้ต่างๆเกี่ยวกับประเทศญี่ปุ่นที่เค้ามี จึงได้ไปขอความช่วยเหลือค่ะ(หรือมันมากเกินไป)
แต่ก็ตอบเราดีๆ ก็ได้ไม่ใช่หรอคะ? (เคยคิดว่าเป็นเพจที่ดี จึงติดตามมานานมาก)
การที่ผู้หญิงไทยจะไปประเทศญี่ปุ่น ต้องมาดูถูก หมิ่นประมาทกันขนาดนี้
เพียงแค่ขอคำแนะนำ จากเพจๆหนึ่งที่ขึ้นชื่อว่า แฟนเพจ แฟนคลับ แต่กลับได้คำดูถูกเหยียบหยาบขนาดนี้
ปิดเพจมั้ยคะ? >

*เดิมทีเป็นคนอารมณ์ร้อนค่ะ แต่ก็ใจเย็นกับคนคนนี้มากค่ะ
จนทนไม่ไหวเมื่อพาดพิงถึงครอบครัว...

ไปอ่านกันนะคะ.. อาจจะมีคำหยาบคายบ้าง ต้องขออภัยค่ะ
บทสนทนานี้ แอดมินเพจเป็นผู้ชายค่ะ น่ากลัวจริง เฮ่อออ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้เว็บพันทิพ Por Berry
สามารถติดตามอ่านกระทู้ทั้งหมดได้ที่ http://pantip.com/topic/32013951

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 7 พ.ค. 14, 11:58 น »

มีภาพต่อ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 7 พ.ค. 14, 11:59 น »

มีต่อ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 7 พ.ค. 14, 11:59 น »

มีต่อ

Tags:
Guest
บูด
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 7 พ.ค. 14, 12:56 น »

q*079q*001

Tags:
Guest
ผิดช่องทาง
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 7 พ.ค. 14, 13:16 น »

ทำไมไม่ถามไปทางเวปพันทิพ น่าจะได้คำตอบดีๆเลยล่ะ เพราะสมาชิกเค้ามีระดับและน้ำใจมากกว่าพวกต่ำๆแบบนี้
ลองดูใหม่ (อาจช้าไป) แต่ถือว่า โดนหมาเห่าก็หมดเรื่อง

Tags:
Guest
พลอยรุ้ง
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 7 พ.ค. 14, 14:01 น »

unlike เถอะค่ะ แอดมินเพจแบบนี้ q*038

Tags:
Guest
crazyut
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 7 พ.ค. 14, 15:47 น »

คนเขาถามแค่นี้ ไปตอบแย่ๆ กับเขา

ไม่อยากตอบก็บอกว่าไม่สะดวก หรือ แนะนำให้ไปถามคนอื่นก็จบ

Tags:
Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 7 พ.ค. 14, 15:55 น »

ถามดูให้ดี มีใครมันแกล้งแอ้อดมินหรือเปล่า? เพราะมันไม่น่าจะเป็นไปได้เลยที่คนมีสติ มีความคิด เป็นแอ้ดมินด้วย จะตอบอะไรชั่วๆแบบนี้ q*031

Tags:
Guest
กุ้ยช้าย
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 7 พ.ค. 14, 16:00 น »

ลักษณะมีปัญหาทางอารมณ์ น่าจะกินยาคุมย้อนศรมาแหงมๆ q*070q*070

Tags:
Guest
อ้นนันดา
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 7 พ.ค. 14, 18:44 น »

คนไทยติดนิสัยเคยตัวไม่คิดจะหา ความรู้ด้วยตัวเองวางแผนเอง สักแต่จะถามไว้ก่อน ในอินเตอร์เน็ทมี เยอะแยะครับไปเสริทดูอย่าติดนิสัยขี้เกียจสันหลังยาว

Tags:
Guest
ต้นไม้
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 7 พ.ค. 14, 20:19 น »

เอาจริงๆนะครับ ผมว่าคนผิดตั้งแต่แรกคือคนถาม ไม่น่าถามแบบนั้น บางทีเค้าอาจจะโดนถามแบบนี้มามากจนเบื่อที่จะบอกปัดมั้ง เหมือนคุณเดินไปบอกสถาปนิกที่ไม่รู้จัก บอกว่าอยากได้บ้านรูปร่างแบบนี้ วัสดุโน้นนั้นนี้ ช่วยออกแบบแล้วส่งไลน์ให้หน่อย(ฟรีน่ะ) ใครจะทำให้ครับ เล่นบอกให้เค้าวางแผนให้หน่อยวันที่นั้นนี้ เวลาเท่านี้ แล้วถ้าเค้าบอกว่าไม่ว่างไม่สะดวก คุณก็จะว่าเค้าไม่ก็คยั้นคะยออยู่ดี ลักษณะคนที่ไม่มีความเกรงใจคนแบบคุณ กรณีในพันทิปคือไม่ได้ถามระบุตัวคนไง ใครอยากตอบก็มาตอบ ไม่มีใครตอบก็ได้แต่นี่ยิงตรง เป็นผมก็คงเบื่อ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 7 พ.ค. 14, 20:23 น »

คือก้อคิดแบบเขานะ คุนไปเที่ยวตปศ. คุนไม่ได้ไปกับทัวร์ คุนอยากไปไหนคุนก็ไปดิ สิ่งที่คุนชอบคุนอยากทำอยากไป มันไม่เหมือนกะคนที่จะแพลนให้คุนหรอก ถ้าคุนอยากไปวัด แต่คนแพลนเขาชอบพากิน สุดท้ายมันก็ไม่ถูกใจคุนอยู่ดี
ปล.มีเวลาเตรียมตัวตั้งหลายเดือนก็วางแผนเอาสิ www.japanx.tv/‎

Tags:
Guest
'dooop
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 7 พ.ค. 14, 22:50 น »

q*026q*026q*026 น่าจะเอาให้หมดนะข้อความ หลังๆๆ แอดมินไปไปด่าเค้าเป็นโส แถมด่าบุพการีอีก

Tags:
Guest
ชิวๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 7 พ.ค. 14, 22:54 น »

ไม่ได้โลกสวยนะคะ แต่น้ำใจคนมันก็ควรมีกันบ้าง เค้าก็บอกแล้วว่าเค้าเองก็ศึกษาเส้นทางอยู่เหมือนกัน แต่ที่เค้าถามเพราะเค้าเห็นว่าคุณมีความรู้พอที่เค้าจะไว้ใจให้คุณแนะนำ หรือบางทีความคิดเห็นที่คิดว่ามันเฉยๆ ไม่มีความสำคัญกับตัวคุณแม้แต่นิดเดียว แต่มันก็อาจเป็นทางเลือกที่สามารถช่วยเหลือเค้าได้ดีที่สุด ตอบกระแทกกระทันกันแบบนี้เก็บกดมาจากไหนคะ หรือที่บ้านไม่สั่งไม่สอนให้ พวกคนรุ่นใหม่ที่จิตใจไร้ค่าสิ้นดี

Tags:
Guest
เจอเช่นกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 00:07 น »

เพจนี้เคยไลค์ละเจอข้อความไม่ค่อยดีเห็นถึงทัศนคติที่แย่ๆของเจ้าของเพจแถมเวลาที่ข้อมูลเค้าผิดละมีคนไปแก้ให้ก้อใจแคบไม่ยอมรับความผิด(เช่นบอกว่าดอกบ้วยคือซากุระทั้งที่ไม่ใช่ฤดูซากุระ) ไม่ไหวๆทัศนคติแย่ไม่น่าตามเพจ

Tags:
Guest
hailang
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 03:35 น »

พวกชอบสอบถามข้อมูลคนอื่นฟรีๆ วันหลังก็หัดมีมารยาทมากกว่านี้หน่อยก็ดีนะ อยากได้ข้อมูลฟรีๆ เสิร์ชจากกูเกิ้ลก็มีเยอะแยะ ยังไม่รู้จักพอ อยากให้ผู้เชียวชาญแนะนำให้(แบบฟรีๆ) ก็ควรเจองี้แหละ...สมพวกหน้าหนา

Tags:
Guest
หน่าย
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 06:52 น »

พวกชอบสอบถามข้อมูลคนอื่นฟรีๆ วันหลังก็หัดมีมารยาทมากกว่านี้หน่อยก็ดีนะ อยากได้ข้อมูลฟรีๆ เสิร์ชจากกูเกิ้ลก็มีเยอะแยะ ยังไม่รู้จักพอ อยากให้ผู้เชียวชาญแนะนำให้(แบบฟรีๆ) ก็ควรเจองี้แหละ...สมพวกหน้าหนา

ก็ตอบแบบนี้นะสิ ถึงได้มีเรื่องไม่หยุดหย่อน
Tags:
Guest
รำพึง
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 08:52 น »

คือก้อคิดแบบเขานะ คุนไปเที่ยวตปศ. คุนไม่ได้ไปกับทัวร์ คุนอยากไปไหนคุนก็ไปดิ สิ่งที่คุนชอบคุนอยากทำอยากไป มันไม่เหมือนกะคนที่จะแพลนให้คุนหรอก ถ้าคุนอยากไปวัด แต่คนแพลนเขาชอบพากิน สุดท้ายมันก็ไม่ถูกใจคุนอยู่ดี
ปล.มีเวลาเตรียมตัวตั้งหลายเดือนก็วางแผนเอาสิ www.japanx.tv/‎

คิดแบบนี้ จะเปิดเพจทำไม
เปิดเพจก็เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น แนะนำอะไรที่น่าสนใจ ไม่ใช่เหรอ

แล้วเค้าก็ถามดีๆเอง ช่วยไม่ได้ก็บอกดีๆ ว่าไม่สามารถ

Tags:
Guest
สาวเลือดพุ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 08:56 น »

เม็นมาชัวร์ q*073

Tags:
Guest
รำพึง
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 08:59 น »

เอาจริงๆนะครับ ผมว่าคนผิดตั้งแต่แรกคือคนถาม ไม่น่าถามแบบนั้น บางทีเค้าอาจจะโดนถามแบบนี้มามากจนเบื่อที่จะบอกปัดมั้ง เหมือนคุณเดินไปบอกสถาปนิกที่ไม่รู้จัก บอกว่าอยากได้บ้านรูปร่างแบบนี้ วัสดุโน้นนั้นนี้ ช่วยออกแบบแล้วส่งไลน์ให้หน่อย(ฟรีน่ะ) ใครจะทำให้ครับ เล่นบอกให้เค้าวางแผนให้หน่อยวันที่นั้นนี้ เวลาเท่านี้ แล้วถ้าเค้าบอกว่าไม่ว่างไม่สะดวก คุณก็จะว่าเค้าไม่ก็คยั้นคะยออยู่ดี ลักษณะคนที่ไม่มีความเกรงใจคนแบบคุณ กรณีในพันทิปคือไม่ได้ถามระบุตัวคนไง ใครอยากตอบก็มาตอบ ไม่มีใครตอบก็ได้แต่นี่ยิงตรง เป็นผมก็คงเบื่อ

แต่ถ้าเป็นสถาปนิกที่มาเปิดเพจ ให้คนเข้ามาสนทนา ควรแนะนำอะไรได้บ้าง จุดประสงค์ของเพจคืออะไร ?

การเบื่อที่เจอคำถามซ้ำๆ
ถ้าคุณเป็นพ่อครัวขายอาหาร มีลูกค้าสั่งแต่ผัดไทยทั้งวัน ทั้งที่ลูกค้าทุกคนไม่ได้รู้จักกัน คุณจะออกไปบอกลูกค้าว่า เบื่อ ทำมาครึ่งวันแล้ว ไม่อยากทำ สั่งอย่างอื่นมั่งสิ ? ลูกค้าผิดอะไร

ประเด็นที่ว่ามันฟรีเลยไม่อยากตอบ ปิดเพจ หรือเขียนที่หน้าเพจสิ ว่ารับวางแพลนในราคาเท่านี้ๆ จะอยากตอบขึ้นมั๊ย? รึไม่อยากได้เงินจริงๆก็ขึ้นเลยว่าไม่รับวางแพลน

เงียบไปเลยดีกว่า ที่จะมาตอบแบบนี้

Tags:
Guest
เป็นกลางจริงๆๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 10:20 น »

คนถามก็โง่ คนตอบก็บ้า

Tags:
Guest
ไปมาแล้ว
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 10:59 น »

ศึกษาเอง ไม่ยากอย่างที่คิด ไปเองโคตรมันส์

Tags:
Guest
pinku chan
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 11:34 น »

แอดมินตัวจริงป่าว ไร้สามัญสำนึกเนาะ เค้าถามเพราะคิดว่าจะมีคำแนะนำดีๆ ที่ไหนได้ คนมาตอบกระทู้ก็มีบางคนสมองกลวงชอบซ้ำเติม ถ้าใช้สติปัญญาสักนิดคนถามถ้าเค้าไม่หาข้อมูลบ้างเค้าคงไม่รู้จักเพจนี้หรอกนะคะ แล้วคุณข้อมูลจากgoogleใช่ของฟรีไหม กลวงจังยังคิดไม่ได้เลย q*027

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 11:57 น »

เสียเวลานั่งพิมพ์ ว่าคนอื่นได้ แต่ ให้คำแนะนำ ดีๆ ไม่ได้
มันแสดงถึง สมอง และจิตใจของคนตอบ

การให้แนวทาง ความรู้ หรือ Information ดีๆ ให้คนอื่น ฟรีๆ
คือการทำบุญอย่างหนึ่ง ที่เรียกว่า วิทยาทาน

Tags:
Guest
Dino
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 13:48 น »

ถ้าผมเป็นแอดมิน ผมคงจะตอบว่าสถานที่ไหนในญี่ปุ่นที่น่าเที่ยวบ้าง แล้วก็ให้คนถามไปวางแผนเอาเอง แค่นี่ผมว่าเป็นการรักษามารยาทได้ดีที่สุด และก็ไม่เกิดเรื่อง ไม่เห็นต้องไปว่าเค้าให้เสียหายเลย ทางออกมีเยอะแยะอย่าโลกแคบกันนักเลยครับ

Tags:
Guest
หงส์
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 14:13 น »

q*031

เราว่า คนถามก็ถามแบบ คนที่ไม่ขวนขวายหาข้อมูลเองซะก่อน หวังจากคนอื่น แอดมินไม่ได้เป็นไกด์นำเที่ยว จะให้แพลนการไปเที่ยวมันยากน่ะค่ะ
มองมุมกลับกัน คนตอบก็กวนตีนเกินไป น่ามีคำพูดที่ดีกว่านี้ในการปฏิเสธ มีคำตั้งหลายคำที่คนมีสมองเค้าพูดกันอ่ะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 14:30 น »

แม่ะ มีคนเข้าข้างคุณแอดมินบ้าบอ ห่วยแตก คนนี้ด้วยหรอ สงกะสัย นิสัยจะเหมือนกัน ถึงได้รู้สึกถึงกันเนอะ q*071
Tags:
Guest
สรุปแรงทั้งคู่
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 15:06 น »

หญิงไทยอยากไปญี่ปุ่นไม่ผิดหรอกครับ ผิดตรงถามโง่ ๆ โยนหน้าที่แพลนให้แอดมินนี่ล่ะ ถ้าอยากไปเองก่อนอื่นหาข้อมูล google นี่ล่ะมีทุกอย่าง และควรแพลนเองนะครับ อยากไปไหนมีแต่เราที่รู้ มายกหน้าที่แพลนให้คนที่ไม่รู้จักเนี่ย แล้วเค้าจะไปรู้ได้ไงว่าคุณอยากไปไหน แล้วการแพลนของคนเคยเที่ยวกับคนไม่เคยไปเนี่ยมันต่างกัน ให้คนเคยเที่ยวจัดให้คุณอ่ะจะเหนื่อยเอง

ส่วนแอดมินก็หัดควบคุมอารมณ์หน่อย เปิดเพจมาไม่ได้เพื่อให้คนถามเหรอ หรือเพื่ออวดว่าตัวเองได้ไปญี่ปุ่นบ่อยอย่างเดียว ทัศนคติแอดมินแย่มากนะครับ การพูดการจาสะท้อนสันดานออกมาเลย

Tags:
Guest
หึนิสัยคนไทย
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 15:28 น »

ผมเหนคนแบบคุณมาเยอะแระชอบแสดงความเหนที่แตกต่างในเรื่องที่คนอื่นเค้ามีความคิดเห็นไปกระแสเดียวกัน การมีความคิดแตกต่างเพื่อยกระดับตัวเองหรือมันสมองมันดีมาก แต่คุณต้องคิดด้วยว่าความเห็นคุณมันถูกต้องตามกรอบของศีลธรรม จริยธรรมในวิชาชีพของคนๆนั้นที่จะต้องไปวิจารณ์หรือเปล่านี้ เค้าทำอาชีพบริการ สถาปนิกคืออาชีพว่าจ้าง มันคนละจริธรรมทางวิชาชีพ แต่ก็ดันไปตอบเพื่อให้ตัวเองเด่น โดยใช้ความคิดระดับล่าง ผมละเซ็งคนไทยแบบนี้จิงๆ
Tags:
Guest
*-*
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 15:56 น »

จริง ๆ ความเห็นส่วนตัว คนถามเพราะไม่รู้ ก็ไม่ผิดนะ เพราะคนก่อนฉลาดก็ต้องโง่กันก่อนทั้งนั้น ส่วนการตอบมันก็เป็นสิทธิส่วนบุคคล จะไม่ตอบหรือจะตอบก็ได้ แต่การบอกปัดปฏิเสธแบบนี้มันเหมือนคนที่มีไอคิวสูงแต่อีคิวต่ำ ส่วนตัวเจอมาเยอะ พวกฉลาดแต่ควบคุมคำพูดและอารมณ์ของตัวเองไม่ค่อยมีประสิทธิภาพ ..... คนถามก็ถาม แต่เจอตอบมาแบบนี้ จริง ๆ ก็ควรจะหยุดไปก็คือจบ.... q*074
Tags:
Guest
คนพิษณุโลก
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 16:18 น »

คนไทยหรือเปล่าตอบกันดีๆก็ได้ถ้าเขารู้สันดานแอดมินแบบนี้เขาคงไม่ถามหรอก....

Tags:
Guest
จุ๊กกรู้
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 16:47 น »

สนุกจัง q*073

Tags:
Guest
5494
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 19:54 น »

คนไทยติดนิสัยเคยตัวไม่คิดจะหา ความรู้ด้วยตัวเองวางแผนเอง สักแต่จะถามไว้ก่อน ในอินเตอร์เน็ทมี เยอะแยะครับไปเสริทดูอย่าติดนิสัยขี้เกียจสันหลังยาว
การถามผู้รู้ก็คือทักษะหนึ่งของการเรียนรู้นะคะ คุณมีปัญหาทางอารมณ์หรือปล่าว เวลาเรียนหนังสือเขาก็สนับสนุนให้มีการถามตอบไม่ใช่เหรอคะ การหาข้อมูลมันไม่ใช่สักแต่อ่านๆอย่างเดียวมันต้องถาม ทำ ด้วยไม่ใช่เหรอคะ ไม่รู้ ไม่ว่างก็ตอบเขาดีๆมันก็จบ
Tags:
Guest
คนไทยในเจแปน
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 20:48 น »

จริงๆแล้วน่าจะตอบกันให้ฟังดูดีกว่านี้น่ะค่ะไม่สะดวกตอบคนถามก็คงเข้าใจนี้กลายเป็นใช้คำพูดชวนทะเราะกันไปเลยค่

Tags:
Guest
meephoo
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 8 พ.ค. 14, 23:06 น »

การตลาด แบบเพจขายของที่ด่าลูกค้า ที่เคยดังๆ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 9 พ.ค. 14, 07:47 น »

คุณไม่เคยไป ญี่ปุ่นไม่รู้จะไปเริ่มต้นไหน
internet ก็มี พิมพ์ไปมั่วๆ ยังได้คำตอบ ว่าจะไปเริ่มตรงไหน

มันไม่เกี่ยวกับเรื่องน้ำใจ
แต่มันน่ารำคาญที่คุณจะไป

และปากก็พูดชัดเจนว่า ต้องทำการบ้านเพื่อให้คุ้มเงิน
แต่คุณไม่ได้ ทำการบ้านอย่างปากพูด

ถามเอาง่ายๆ จะไปญี่ปุ่น ช่วยแพลนเที่ยวให้ที... ตลก
แบบนี้เรียกไม่ทำการบ้าน อาศัย ถาม เอาอย่างเดียว

มันจะต่างกันมาก ถ้าพยายามอ่านและศึกษาด้วยตัวเองเสียก่อน
และเมื่อ มีลายละเอียดเล็กน้อย ที่ไม่เข้าใจจริง ถึงได้ถาม

การถาม มันไม่ใช่การเรียนรู้ ถามแบบเจ้าหนูจำไม
คุณจะได้อะไรจากคำถาม ถ้าคุณไม่เคยได้อ่านได้เรียนรู้มันมาก่อน
เมื่ออ่านไม่เข้าใจ ถึงได้ถาม นั้นละ ถึงเรียกว่าเรียนรู้

พอทะเลาะกันก็ด่ากันไปถึงพ่อแม่ นั้นละครับ คนไทย

Tags:
Guest
ว่าจะไม่แล้วเชียว
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 9 พ.ค. 14, 09:51 น »

ว่าจะไม่โพสแล้วเชียวแต่อดไม่ได้.... q*073

อันแรกถ้าแอดมินเพจ Japan ตอบอย่างที่โพสจริง...ทำให้รู้สึกเหมือนเพจ ที่มันถูกปั่น Like เอาไว้ขาย แต่มีเกรียน คอยดูแล...เพราะตอบได้ห่วยมาก เหมือนพ่อค้าที่ขายของแต่ขายไม่ได้แล้วมีคนมาถามในสิ่งที่ตัวเองขายแต่ไม่ซื้อไง....ผมแค่เปรียบเทียบนะ ว่าอารมณ์ประมาณนี้

เขาถามก็เพราะว่าคิดว่าคุณมีความรู้ คิดว่าคุณจะช่วยให้เขาวางแผนได้ง่ายขึ้น เขาใจไหม มันไม่ใช่เรื่องของฟรีหรือยังไง ...เพราะคุณไม่ได้แจ้งในเพจนี่ ว่ามีค่าปรึกษา...ไม่งั้นคงไม่ไปถามหรอก

จะให้เขาไปหาข้อมูลเอง ทำไมไม่แนะนำเขาอย่างปัญญาชน ที่ควรแนะนำ...ทำไมต้องใช้คำพูดแดกดัน...ผมไม่รู้หรอกว่าแอดมินเพจเป็นใคร แต่ภาพที่ออกมามันเหมือน ...(ขออภัยคำนี้ไม่ผ่านการตรวจสอบ เพราะอยากให้จินตนาการเอาเอง) อย่าลืมว่าจะให้หาข้อมูลยังไง ก็ต้องหาจากคนเว็บที่มีข้อมูลหรือคนที่รู้จริง ซึ่ง จขกท คิดว่าคุณมีไง ก็ตั้งชื่อเพจแบบนี้เขาก็คิดวาคุณรู้ นิ

ก่อนจะพิมพ์จบ เข้าไปดูกระทู้ที่ pantip มาละ เห็นว่า แอดมินออกมาขอโทษ จขกท แล้ว ซึ่งก็จบกันไปด้วยดี และให้เหตุผลที่บรรดาแอดมินเพจเจอกันบ่อย....คือ จขกท ถามซ้ำๆ(กับคนอื่น และถามกว้างไป....

...แต่ จำไว้ว่าคุณไม่มีสิทธิ์ไปด่าใคร ถ้าไม่พอใจที่จะตอบ ก็ไม่ต้องตอบ หรือ ปิดเพจไปเลยก็ดีนะเพราะรับรู้ได้ถึงความไม่มีคุณภาพ (ผมไม่ได้เข้าไปดูที่เพจหรอก แต่ผมสัมผัสได้ อิอิ)...ไม่มีใครอยากหน้าด้านไปวานคุณ ให้คุณมาด่าว่า ปัญญาอ่อนหรอก

ปล.ความเห็นหลายๆอย่าง ก็ อะนะ ต่างคนก็ต่างความคิดแม้จะมีตรรกกะกันแปลกๆ ที่เปรียบกันมั่วๆก็ขำดี...คิดกันได้ไง....(อ่าว ผมก็เข้าข่ายนิ)

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 9 พ.ค. 14, 14:20 น »

ผมว่าคนตอบมันกวนครับ อย่าไปสนใจเลย คงมีปัญหาทางจิต

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม