หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: มาทายกันทุเรียนจังหวัดไหน อร่อยที่สุด เพราะอะไร?  (อ่าน 3823 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 26 เม.ย. 14, 07:28 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

มาทายกันทุเรียนจังหวัดไหน อร่อยที่สุด เพราะอะไร?

สวัสดีครับ ตอนนี้ก็ใกล้จะถึงหน้าผลไม้ของเมืองไทย โดยเฉพาะจังหวัด จันทบุรี, ระยอง ซึ่งทุเรียน, เงาะ, มังคุด น่าจะเป็นผลไม้ที่ขายดีในช่วงนี้ ปกติทุกปี ผมมักจะไปหาทุเรียนกินแถวๆ จันทบุรี, ระยอง ซะเป็นส่วนใหญ่ ทีนี้ก็เลยมาลองคิดดูว่า ทุเรียนก็มีหลายพันธุ์, มีหลายจังหวัดที่ปลูกทุเรียนได้ อยากถามเพื่อนๆ ที่เชี่ยวชาญหน่อยครับว่า

1. ทุเรียนจังหวัดไหน อร่อยที่สุด

2. ทุเรียนมีกี่พันธุ์ พันธุ์อะไรอร่อยที่สุดครับ

ทุเรียนพันธุ์หมอนทองหรือเปล่านะ แต่ลูกแบบนี้ น่าจะเนื้อดี

อันนี้ก็หมอนทอง เนื้อดีมากๆ ไม่รู้ว่าเป็นทุเรียนจากจังหวัดอะไร?

ส่วนต้นนี้เขาเรียกว่า ทุเรียน ปรองดอง (เพิ่งเคยได้ยิน) เปลือกเหลือง

เครดิต mthai

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 26 เม.ย. 14, 08:18 น »

มาทายกันทุเรียนจังหวัดไหน อร่อยที่สุด เพราะอะไร?

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 26 เม.ย. 14, 08:18 น »

1. ทุเรียนจังหวัดไหน อร่อยที่สุด

2. ทุเรียนมีกี่พันธุ์ พันธุ์อะไรอร่อยที่สุดครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 26 เม.ย. 14, 18:38 น »

เงาะที่อร่อยถูกใจผมสุดๆ ตอนนี้ คือเงาะ อ.นครไทย จ.พิษโลก
หวาน หอม ถูกใจสุดๆ ชาวบ้านปลูกตามวิธีธรรมชาติ ไม่ฉีดยา ไม่ใส่ปุ๋ยวิทยาศาสตร์
ผมมานอนค้างคืนที่บ้านพักกรมอุทยาน ช่างเป็นคืนที่สุขล้น
บ้านพักทรงรีสอร์ท มีทีวี ที่นอน ตู้เย็น
ที่สำคัญอยู่ริมลำธารน้ำตก
นานๆ มานอนฟังเสียงน้ำ ช่างสุขกระไร

ตอนนี้ไม่รู้ว่าที่นี่ปลูกทุเรียนยัง
ถ้าปลูกจะได้หาเรื่องมานอนบ้านพักที่นี่อีก 555
สาวนครไทยนี่ สวย....

add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 26 เม.ย. 14, 18:39 น »

กินทุเรียน ต้องหาห้องแอร์อยู่ มันร้อนใน
ปกติก็คนมันก็ไฟแรงอยู่แร้วววว
ยิ่งกินทุเรียนเข้าไป เหอๆๆๆๆ ยกกำลังสิบ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 26 เม.ย. 14, 18:41 น »

สวัสดี ท่าน destinygoal

นี่เพื่อนจากเมืองจีนจะมา ก็เพราะทุเรียนนี่แหละดึงดูด...
เพื่อนสาวด้วยนะ แมนจามโบ้ต้องอิจฉา....
แถมมาเป็นกรุ๊ป เฮฮาปาร์ตี้....
หนึ่งในนี้เคยชวนผมแต่งงานนะ...
แต่งงานเพื่อลงทุนในไทย...
แต่ผมบอกว่า เราเป็นเพื่อนกันดีกว่า...เหอๆๆๆ ตามสูตร
เป็นเพื่อนกัน แฮปปี้ที่สุด

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 26 เม.ย. 14, 18:45 น »

หมอนทองจันทบุรีครับ..แถวทุ่งเพล...ทัพนคร..ทัพไทร..โป่งน้ำร้อน..เยอะครับ เคยไปประจำตอนอยู่ชายแดนแถวนั้นครับ..ตลาดปากแซง..เนินสูง..เพียบหาทานไม่ยากครับ..!!

ต่างประเทศก็มีมาขายครับแต่รสชาดไม่ได้เรื่องเหมือนสุกจากต้นครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 26 เม.ย. 14, 19:58 น »

สวัสดีคุณไข่นุ้ย

การทานทุเรียนก็ต้องมีวิธีการกินด้วยนะ ต้องทานในห้องแอร์เย็นๆ หรือเอาทุเรียนแช่ตู้เย็นแล้วค่อยนำมาทานคล้ายๆไอติม กินอร่อยมาก ความร้อนก็ไม่ขึ้นสูงมาก บางคนก็ทานน้ำใส่เกลือปิดท้ายกันร้อนในครับ กลางคืนนอนจะได้ไม่รือกลิ่นออกมามาก แหมเกือบจะได้เมียจากต่างแดนมังกรเสียแล้ว เลยคบเป็นเพื่อนกันก็ดีครับ หากรับไว้เดี๋ยวบ้านแตก คนจีนเขาชอบทานทุเรียนและลำใย รวมทั้งมังคุดด้วย พูดถึงทุเรียนเดี๋ยวทองผาเขาน้อยใจเลยต้องพูดถึงลำไยด้วยครับคนจีนนี้ถือว่าลำไยเปรียบเป็นตามังกรครับทานแล้วแข็งแรงและเป็นศิริมงคลด้วยครับคุณไข่นุ้ย..

add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 26 เม.ย. 14, 20:03 น »

สวัสดีครับคุณอินเตอร์

ขอบคุณที่นำทุเรียนหมอนทองมาฝาก เหลืองทองน่าทานครับ เดี๋ยวนี้ทุเรียนหมอนทองเมืองจันทร์มีชื่อเสียงดีมากราคาก็ไม่แพงมากครับ
แต่ยังมีทุเรียนที่มีชื่อเสียงมานานทั้ง 2 ท่าน ไม่ได้กล่าวถึงเคยได้ยินว่าลูกละหลายพันเชียวครับคุณอินเตอร์

add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 27 เม.ย. 14, 01:57 น »

คำตอบคือ ติกตอกติกตอก เดี๋ยวให้คำตอบในวันพรุ่งนี้ คืนนี้ให้นอนฝันไปก่อนนี่ก็จะตี 2.00น.แล้ว เงียบสงบดีจังเลยครับ...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 27 เม.ย. 14, 01:59 น »

ไม่ใช่ชื่อหมอน...แต่ชื่อ...ใบ้ให้นิดหน่อย...เชิญเดาเอาเอง...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 27 เม.ย. 14, 02:29 น »

นี่ก็เป็นทุเรียนจากที่ไหนเอ่ย มันแปลกดีครับ...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 27 เม.ย. 14, 15:01 น »

ผมเข้าลำบากจริงๆ..ก็ไม่ชินเสียแล้ว..กดเลือกตัวอักษร มันก็ขึ้นบ้าๆบอๆอะไรมาก้ไม่รู้..
..เรื่องทุเรียน..ผมไม่มีตังค์ซื้อของนนท์ลูกละห้าพัน ลูกละหมื่อน แต่หากจะคุย..
ใในสวนของผม..อร่อยกว่าระยอง และจัทร์บุรี..
...เงาะอ่ะนะ ไข่นุ้ย..แถบๆพิษณุโลกที่ว่า..ก้ออร่อยอยู่ล่ะครับ..แพ้ผมหมดแหละ..
...คุณขำได้ เพราะคุณไม่ได้อยู่ใกล้ๆผม..
แต่ผม..บ้างก็โม้แบบขี้เล็ดกางเกง..แต่เรื่องเงาะ เรื่องทุเรียน..ผมปลูกครรับ..ผมเป็นคนปลูก เป็นเจ้าของสวน..

..ผมปล่อยปละละเลยมันแล้ว เหนื่อยเรื่องโรคแมลงรบกวน..คนก็แก่ชรา เรียวแรงถดถอย หนอนเจาะลำต้น..ปล่อยตายไปเย๊อะ..
ที่เห็นในภาพ ลูกเหลืองๆ น่าจะเป็นพันธุ์นกกระจิบ และที่เนื้อแดงๆ มันเป็นของอินโด..บ้านเรายังไม่มี..

add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 27 เม.ย. 14, 16:11 น »

คุณเฮโลนั้นทายเก่งจริงๆ ถูกหมดเลย ขาดแต่พันธ์ที่อยู่เมืองนนท์นั้นพันธ์อะไร ผมว่าคุณรู้จักชื่อแต่ลืมบอกชื่อมา นี่ขนาดพันธ์อินโดนีเซียยังรู้จักรสชาตจะอร่อยเหมือนของเราหรือเปล่าครับ เนื้อแดงๆยังไม่เคยทาน หากใครเคยทานช่วยเข้ามบอกหน่อยว่ารสชาตเป็นอย่างไร อร่อยกว่าของเรารึเปล่าครับ...

(ขอมอบทุเรียน 3 ลูกมาให้เป็นรางวัลครับ)

add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 27 เม.ย. 14, 20:10 น »

ก้านยาวนนท์ครับอร่อยสุดแพงสุดแถมไม่มีให้ซื้อเท่าไหร่เพราะโดนประมูล จองกันตั้งแต่ยังไม่แก่เลยครับ.
(ฃ่วงหลังๆมีพ่อค้าคนกลางมากว้านซื้อไปขายต่อ Mail Order {กำไรลูกละ} 5000-10000 บาท กันเชี่ยวเลยน่ะครับขอบอก.)

add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 27 เม.ย. 14, 20:42 น »

โอ้...คุณสเตฟาน เข้ามาทายชื่อพันธ์ุ"ก้านยาว"เมืองนนท์ถูกต้องเลยครับ สมัยนี้จะจำชื่อนี้ไม่ค่อยได้แล้ว สมัยก่อนนั้นดังมากๆ ลูกนึงหลายร้อยเป็นพันเลยทีเดียว ช่วงน้ำท่วมทุเรียนเมืองนนท์โดนนำ้ท่วมเสียหายไปมาก ที่เหลืออยู่นั้นโชคดีไปคนแย่งซื้อหาประมูลราคาลูกละเป็นหมื่นเลยเชียวคุณสเตฟานครับ

(ขอมอบภาพทุเรียนก้านยาวลูกละ 5พันและ6พันมาให้เป็นรางวัลครับคุณสเตฟานครับ)

add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 27 เม.ย. 14, 20:46 น »

น้ำท่วม-ภัยแล้ง-อากาศร้อนพ่นพิษ ผู้ผลิตผู้บริโภคอ่วมกันถ้วนหน้า ผลผลิตลดฮวบกว่าครึ่งเมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันปีที่ผ่านมา แม้ราคาพุ่งแต่เกษตรกรยังระทมเพราะไม่คุ้มทุน ด้านคอทุเรียนกระอักทุเรียนเมืองนนท์พุ่งลูกละ 10,000 บาท
นายไพบูลย์ วงศ์โชติสถิต นายกสมาคมผู้ค้าและส่งออกผลไม้ไทย เปิดเผยกับ "ฐานเศรษฐกิจ" ถึงสถานการณ์ราคาผลไม้ปีนี้ว่า สำหรับผลไม้เกรดคุณภาพ เจ้าของสวนดูแลเอาใจใส่เป็นอย่าง ดีราคาจะอยู่ในระดับค่อนข้างสูงมาก โดยราคาที่ผู้ส่งออกรับซื้อ ณ หน้าโกดังเพื่อรอส่งออกต่างประเทศสูงขึ้นเกือบทุกชนิด เช่นทุเรียนปีที่ผ่านมารับซื้อกก.ละ 30 บาท ปีนี้กก.ละ 40-45 บาท มังคุดปีที่ผ่านมากก.ละ 30-35 บาท ปีนี้กก.ละ 40-45 บาท สาเหตุที่ราคาสูงเพราะผลผลิต เกือบทุกชนิดลดลงอันเนื่องมาจากอากาศ ร้อนและแล้ง ซึ่งสำนักงานเศรษฐกิจการ เกษตร (สศก.) ประเมินว่าโดยรวมลดลงไปประมาณ 30-50%
นางมะลิวัลย์ หาญใจไทย เจ้าของสวนผลไม้คุณต้อย จังหวัดนนทบุรี กล่าวว่ามีพื้นที่สวนผลไม้ 4 ไร่ ปลูกผลไม้ 3 ชนิดได้แก่ทุเรียน มังคุดและมะม่วง ช่วงน้ำท่วมที่ผ่านมาสวนของตนไม่ประสบภัยน้ำท่วม ขณะที่หลายอำเภอของจังหวัด นนทบุรีเจอน้ำท่วมเกือบหมด และสวนทุเรียนจมน้ำไปกว่า 3,000 ไร่ เหลือที่ไม่จมน้ำเพียงกว่า 10 ไร่เท่านั้น ประกอบกับภาวะอากาศไม่ดีเท่าปีที่ผ่านมา จึงทำให้ปีนี้ผลไม้จังหวัดนนทบุรีมีน้อยราคาจึงสูงเกือบเท่าตัวเช่นทุเรียนพันธุ์ก้านยาวปีที่ผ่านมาขายได้ลูกละ 2,000-5,000 บาท ปีนี้แตะลูกละ 7,000-10,000

add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 27 เม.ย. 14, 22:18 น »

คุณสเตฟานสบายดี ไม่ได้คุยเสียนาน เห็นทำธุรกิจคารแคร์เป็นอย่างไรบ้างครับ...เห็นเคยเล่าให้เพื่อนๆฟัง หากจำไม่ผิด การเมืองคุยแล้วบางทีก็เครียดเรามาคุยเรื่องอื่นๆอีกมากมายครับ ดูคุณไข่นุ้ยหลายวันนี้เข้ามาช่วยเสริมให้หายเครียดเยอะเลยมาสร้างสีสรรให้เพื่อนๆเข้ามาคุยเรื่องต่างๆมากมายครับ ทุกคนมาช่วยกันครับ คุณสเตฟานก็เข้ามาร่วมด้วยช่วยกันนะครับยังไงคนในบอรด์นี้ต้องรักกันไว้ครับ..

add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 28 เม.ย. 14, 17:41 น »

คุณสเตฟานสบายดี ไม่ได้คุยเสียนาน เห็นทำธุรกิจคารแคร์เป็นอย่างไรบ้างครับ...เห็นเคยเล่าให้เพื่อนๆฟัง หากจำไม่ผิด การเมืองคุยแล้วบางทีก็เครียดเรามาคุยเรื่องอื่นๆอีกมากมายครับ ดูคุณไข่นุ้ยหลายวันนี้เข้ามาช่วยเสริมให้หายเครียดเยอะเลยมาสร้างสีสรรให้เพื่อนๆเข้ามาคุยเรื่องต่างๆมากมายครับ ทุกคนมาช่วยกันครับ คุณสเตฟานก็เข้ามาร่วมด้วยช่วยกันนะครับยังไงคนในบอรด์นี้ต้องรักกันไว้ครับ..
หวัดดีครับท่าน เดรส.
ขอบคุณที่จดจำกันได้เสมอมาครับ ก่อนอื่นขอแก้ข่าวนิดนึง ธุรกิจที่ผมหุ้นกับเพื่อนต่างชาติผมทำเป็นรถเช่าพร้อม พขร.และรถ Transfer point to point ระหว่างสนามบินกับโรงแรม ครับ. ส่วนงานประจำผมก็อยู่ในสนามบินแหละครับ ใครที่อยากได้บริการพิเศษๆในสนามบินติดต่อผมได้ในข้อความส่วนตัวเลยครับ บริการไม่เลือกสี ทำได้ทุกอย่างครับบบอกได้แค่เนี๊ยครับอยากทดสอบก็ติดต่อมาขอเบอร์ได้ครับผม.

ถ้าว่างๆก็จะเข้ามาอ่านบ้าง มีเวลาหน่อยก็จะแสดงความเห็นเล็กๆน้อยพอประมาณไม่อยากจะอะไรมากรู้เห็นมาเช่นไรก็เสนอไปแค่นั้นครับ. q*054
add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 07:43 น »

คุณสเตฟาน

หวัดดีครับท่าน เดรส.
ขอบคุณที่จดจำกันได้เสมอมาครับ ก่อนอื่นขอแก้ข่าวนิดนึง ธุรกิจที่ผมหุ้นกับเพื่อนต่างชาติผมทำเป็นรถเช่าพร้อม พขร.และรถ Transfer point to point ระหว่างสนามบินกับโรงแรม ครับ. ส่วนงานประจำผมก็อยู่ในสนามบินแหละครับ ใครที่อยากได้บริการพิเศษๆในสนามบินติดต่อผมได้ในข้อความส่วนตัวเลยครับ บริการไม่เลือกสี ทำได้ทุกอย่างครับบบอกได้แค่เนี๊ยครับอยากทดสอบก็ติดต่อมาขอเบอร์ได้ครับผม.

ถ้าว่างๆก็จะเข้ามาอ่านบ้าง มีเวลาหน่อยก็จะแสดงความเห็นเล็กๆน้อยพอประมาณไม่อยากจะอะไรมากรู้เห็นมาเช่นไรก็เสนอไปแค่นั้นครับ. q*054

ดีครับคุณสเตฟาน มีเวลาก็เข้ามาคุยครับสบายๆอย่าไปเครียดครับ มีเวลาก็ตั้งกระทู้สนุกๆ
มาร่วมกันเช่นที่คุณตั้งอยู่มีรางวัลตั้ง 10 รางวัล มีสาวๆนุ่งบิกินี่บริการอีกด้วย..คงจะสนุกน่าดูเลย...ขอบคุณครับที่เชิญชวนให้ใช้บริการธุรกิจของคุณ ผมไม่ค่อยเดินทางไกล ไปต่างจังหวัดหรือต่างประเทศครับ มีก็คุณไข่นุ้ยนี่เห็นมีเพื่อนเยอะและเดินทางบ่อยๆมีเพื่อนจากประเทศจีนมาเเวะทานทุเรียนที่เมืองไทยบ่อยๆครับ...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 1 พ.ค. 14, 06:19 น »

คุยกันถึงเรื่องทุเรียนมีผู้เข้ามาดูจำนวนมากครับ...ไว้จะลงผลไม้อื่นด้วย...

Tags:  อร่อย ที่สุด เพราะอะไร 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม