หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: พี่..น้อง..เราแพ้แล้วครับ..!!  (อ่าน 197 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 1 มี.ค. 14, 22:07 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

*** นิสัยคนไทยถึงจะไม่รักกันมากมายในเวลาปรกติสุข แต่ก็ไม่เคยเกลียดกันมากมายขนาดนี้..........................เราแพ้ภัยตนเองแล้วครับ..!!@@!!
*** แม้จะรู้ว่าเรามีคนไทยบางกลุ่มน้อยใจจนอยากแยกแผ่นดิน..แต่เราก็ยังซ้ำเติมสถานการณ์เพิ่มขึ้นไปอีก....................ใช่ครับคุณอาจชนะแต่ประเทศไทยแพ้...ครับ..!!
*** โลกออนไลน์ที่คุณนำเสนอบบิดเบื่อนเพื่อนร่วมชาติ.......มันอาจทำให้ฝ่ายคุณดูดีขึ้น....................แต่ ประเทศไทยดูแย่ลงนะครับ..!!@@!!ะเท่
*** ฝ่ายหนึ่งทำสิ่งใดก็ผิดไปหมด....อีกฝ่ายหนึ่งถึงผิดไม่เป็นไรเสมอ..ประเทศจะล่มเพราะเอียงกะเท่เล่..........และแพ้ในที่สุดเหมือนกัน..!!@@!!
...ประเทศไทย เป็นเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย คำว่าให้อภัย .มันยากกว่าการวางแผนทำร้ายกัน...อย่างนั้นเชียวหรือ ??????? q*070q*070

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 2 มี.ค. 14, 00:09 น »

สวัสดีค่ะท่านTongpah...สบายดีนะคะ...

ประเทศไทยบอบช้ำมากเหลือเกินในตอนนี้...

เหมือนพวกเราต่างก็เห็นแก่ตัวกันใช่มั๊ยคะ...

ไม่ใช่สิ...เราเกลียดชังกันแล้วจริงๆ...เราคุยกันไม่รู้เรื่องแล้วต่างหาก...?!

แต่ถึงอย่างไร คิมก็มองว่า ความคิดหรือกระแสแบ่งแยกดินแดนไม่สมควรมีในประเด็นที่จะต้องนำมาพูดคุยได้...

มันไม่ใช่มันเจ็บปวดนะคะ...เราต้องช่วยกันหยุดแนวความคิดนี้โดยเร็ว...ให้หายไปจากกระแส...ก่อนที่คนไม่หวังดีจะจุดเรื่องนี้ติดค่ะ q*064

ขอบคุณค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 2 มี.ค. 14, 04:31 น »

สนับสนุนความเห็นคุณหนูคิมครับ....

เราไม่ควรหมกมุ่นอยู่กับทรรศนคติผิดๆอย่างนั้น มองภาพใหญ่ เปิดใจให้กว้าง แล้วคิดหาทางออกให้บ้านเมืองร่วมกัน เรายังพูดคุยกันได้ เพียงแต่ยังขาดคนเริ่มต้น ที่ทั้งสองฝ่ายให้การยอมรับนับถือจริงๆ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 2 มี.ค. 14, 09:00 น »

..ประเทศไทย เป็นเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย คำว่าให้อภัย .มันยากกว่าการวางแผนทำร้ายกัน...อย่างนั้นเชียวหรือ ??????? q*070q*070

ในทางธุรกิจ...ทักษิณฯค้ากำไรเกินควร เราโทรศัพท์นาทีละ5-22บาท ค่าโอนชื่อโทรมือถือ ครั้งละ 1,500บาท เครื่องโทรมือถือต่างประเทศราคาสูงสุด 6-8000บาททักษิณขาย 1 แสน500 บาท เรา OK?

เพราะสมัยนั้นองค์การโทรศัพท์ไม่มีคู่สาย ทักษิณฯใช้เส้นสายในทางราชการ เป็นผู้ดำเนินการเพียงผู้เดียวในประเทศไทย....ทักษิณฯแปรงสัญญากับองค์การ 19 ครั้งเพื่อประโยชน์ตนเอง(เพื่อนของผมเป็นผู้อำนวยการฝ่ายสัญญา) เรา OK?

ทักสินยกเลิกสัญญาสัมปทาน เป็น จ่ายค่าสรรพสามิต ประเทศการขาดรายได้นับแสนล้านบาท เราOK?

ทางการเมือง....พรรคเพื่อไทย ทักษิณฯซื้อเสียงแบบปูพรมเพื่อชนะ เพื่อได้เสียงข้างมาก ผิดรัฐธรรมนูญ จริงไหม? OK?

เมียประมูลซื้อที่ดินรัชดา ผิดรัฐธรรมนูญไหม? ที่ดินราคา 2พันกว่าล้านประมูลเพียง 7 ร้อยกว่าล้าน OK?

รัฐบาลยิ่งลักษณ์ แก้รัฐธรรมนูญมาตรา 190 เพื่อตนเอง จุดประสงค์เพื่อซื้อ สว.OK?

รัฐบาลออก พรบ.นิรโทษกรรม โกงชาติไม่ผิด ฆ่าคนไม่ผิด เผาบ้านเผาเมืองไม่ผิด OK?

โครงการรับจำนำข้าวทุกเม็ดของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ใช้เงิน 7แสนล้านบาทหมดไปแล้ว งวดหลังค้างชาวนา 1 แสนครอบครัว 1.3แสนล้าน 4-6 เดือนแล้ว ไม่มีเงินจ่ายให้ชาวนา ชาวนาเครียดถูกทวงค่าไถนา ค่าปุ๋ย ค่าเกี่ยว กู้เงินนอกระยย ถูกทวงทุกวัน 4-6เดือน ชาวนาฆ่าตัวตาย 11 รายแล้ว พอชาวนาออกมาชุมนุม ฝ่ายรัฐบาลพูดว่าชาวนาปลอม OK?

คุณทองผาให้อภัยกับ คุณทักษิณ ให้อภัยกับรัฐบาลยิ่งลักษณ์ได้ คุณ OKคุณชื่นชม แต่ผม.... และมวลมหาชนออกมาชุมนุม6-7 ล้านคน(ข่าวCNN)อภัยให้ไม่ได้ NO OK

มันต้องแตกหัก

//ช.ผาสุข(1 ใน7ล้านคน)

add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 2 มี.ค. 14, 10:04 น »

สวัสดีค่ะท่านTongpah...สบายดีนะคะ...

ประเทศไทยบอบช้ำมากเหลือเกินในตอนนี้...

เหมือนพวกเราต่างก็เห็นแก่ตัวกันใช่มั๊ยคะ...

ไม่ใช่สิ...เราเกลียดชังกันแล้วจริงๆ...เราคุยกันไม่รู้เรื่องแล้วต่างหาก...?!

แต่ถึงอย่างไร คิมก็มองว่า ความคิดหรือกระแสแบ่งแยกดินแดนไม่สมควรมีในประเด็นที่จะต้องนำมาพูดคุยได้...

มันไม่ใช่มันเจ็บปวดนะคะ...เราต้องช่วยกันหยุดแนวความคิดนี้โดยเร็ว...ให้หายไปจากกระแส...ก่อนที่คนไม่หวังดีจะจุดเรื่องนี้ติดค่ะ q*064

ขอบคุณค่ะ

จริงจ๊ะ..นู๋คิม..!!..ต่อไปน้ำแล้งใครจะนำหน้าดำเนินการ..!!
สินค้าจะแพงหรือ..เริ่มขาดแคลน..จะทำอย่างไร..!!
คนไทยจะเริ่มวางแผนรบกันเองอย่างเป็นจริงเป็นจังกันแล้ว..!!..เพราะทนเห็นอีกฝ่ายเลวกว่าฝ่ายตนเองไม่ได้ ..??????
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 2 มี.ค. 14, 10:06 น »

สนับสนุนความเห็นคุณหนูคิมครับ....

เราไม่ควรหมกมุ่นอยู่กับทรรศนคติผิดๆอย่างนั้น มองภาพใหญ่ เปิดใจให้กว้าง แล้วคิดหาทางออกให้บ้านเมืองร่วมกัน เรายังพูดคุยกันได้ เพียงแต่ยังขาดคนเริ่มต้น ที่ทั้งสองฝ่ายให้การยอมรับนับถือจริงๆ
คนกลางไม่เหลือแล้วล่ะ..!!..โดดลงมาเล่นกันหมดแล้ว..!!@@!!
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 2 มี.ค. 14, 10:25 น »

เอ่อ..!!..พี่แมนฯ..ถ้าอภัยให้กันไม่ได้..!!..ก็มีสองทางเลือก..!!.คือ.ปล่อยวางกับยุยงให้ฆ่ากันเองให้สิ้นซากหรือหมดสิ้นแผ่นดินไทย..!! q*070q*070

add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 2 มี.ค. 14, 11:07 น »

คุณทองผาครับ..

คุณคิดง่าบๆ อย่างงั้นหรือครับ คุณไม่รู้สึกรู้สาหรือว่า ประชาชน 67 ล้านคนเดือดร้อนไปทั่วประเทศ

ถ้าคุณทองผา เป็นคนบ้องตื้น เป็นคนโง่เง่าเต่าตุ่น(ซึ่งไม่น่าจะใช่) ผมจะหยุดอธิบายตลอดไปจะดีกว่า เพราะอธิบายมาหลายครั้งหลายเที่ยวแล้ว ยังไงก็คุณจะไม่เข้าใจ

แม้แต่ปัญหาของชาวนา ที่เห็นชัดๆ คุณทองผา ยังไปเข้าข้างรัฐบาล อย่างนี้ แค่นี้ผมมองเห็น เส้นสมองทุกเส้นของคุณได้อย่างชัดเจน ว่าเป็นอย่างไร?

//ช.ผาสุข

add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 2 มี.ค. 14, 11:19 น »

ปัญหา และ คดี ของทักษิณฯ และยิ่งลักษณ์ ที่ผมกล่าวมาแล้ว(บางส่วน) ถ้าเป็นคดีทั่วๆไป ศาลตัดสิน "ประหารชีวิต"สถานเดียว

คุณทองผาเสนอให้ผู้คนอภัยให้กันและกัน ผมว่า คิดแบบวิปลาส ไม่แตกต่างจากการออก พรบ.นิรโทษกรรม ของรัฐบาล คนโกงชาติไม่ต้องรับผิด คนฆ่าคนไม่ต้องรับผิด คนเผาบ้านเผาเมืองไม่ต้องรับผิด "อภัยให้กัน" ผมว่า ไม่บ้าก็เมา บ้าบอคอแตก

//ช.ผาสุข

add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 2 มี.ค. 14, 11:35 น »

การที่...ฝ่ายรัฐบาล ประกาศแยกประเทศ เป็นคดี กบฏ ต่อแผ่นดิน โทษประหารชีวิตสถานเดียว

สมัยก่อน พศ.2475 ถูกตัดคอ เสียบประจาน 7 ชั่วโคตร จึงเป็นประเทศไทยถึงปัจจุบันนี้

ที่สำคัญคือ ยังทำให้ พวกคนเจ๊กคนจีน คนต่างด้าวเข้ามาอาศัยอยู่กินหลับนอน และมีลูกหลานเหลนโหลน ร่ำรวยมาถึงทุกวันนี้ไงละครับคุณทองผา

//ช.ผาสุข

add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 2 มี.ค. 14, 11:45 น »

ผมเคยอ่านประวัติเมืองจีน กล่าวว่า ชายคนจีนขี้ขลาดตาขาว หนีการเป็นทหาร หนีสงครามไปอยู่ประเทศอื่นจำนวนมาก

อยากบอกคุณทองผาว่า คนจีน(ส่วนใหญ่)หนีมาเมืองไทย เพราะพ่อแม่พาลูกชายหนีการเป็นทหาร เพราะการปฏิวัติในเมืองจีนทุกครั้ง ทหาร ประชาชนตายจำนวนมาก

จึงเผ่นหนีด้วยความขี้ขลาดตาขาว เลือดขี้ขลาดตาตาขาวยังฝังอยู่ในสายเลือด ขออภัยที่พูดโคตรเง่าของมนุษยชาคิ

//ช.ผาสุข(หลานขุนชำนิราชกิจแห่งประเทศนครศรีธรรมราชในอดีต)

add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 2 มี.ค. 14, 11:47 น »

ขออภัยที่พูดแรงไปหน่อย
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 2 มี.ค. 14, 11:59 น »

นครศรีธรรมราชสมัยอดีต เป็นประเทศราช มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข มีประว้ติศาสตร์ยาวนาน มีพิพิธภัณฑ์ มีเครื่องทรง มีอุปกรณ์การทำโทษนักโทษ และอื่นๆให้ชม แต่รบพ่ายแพ้ทหารสุโขทัย ทหารอยุธยา หลังสุดแพ้ทหารพระเจ้าตากสิน

สมัยเป็นนักเรียนประจำอำเภอครูเคยพาไป ทัศนศึกษา ยังจำได้ติดตา

//ช.ผาสุข

add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 2 มี.ค. 14, 12:30 น »

ขออภัยที่พูดแรงไปหน่อย
ผมไม่โกรธ..พี่แมนหรอกครับ..!!.แรงกว่านี้..พี่แมนก็เคยมาแล้ว เรายังคุยกันได้ ..!!..อันนี้ต้องขอบคุณพี่แมนด้วยซ้ำที่กรุณา..!! q*014q*014
หากพี่แมนกรุณาเพิ่มเติมอีก..สักกะนิด..!!..พี่แมนจะช่วยทำความเข้าใจกับคนที่เห็นต่างกับพี่แมนบ้าง อาจจะทำให้ความตั้งใจของพี่แมนที่ห่วงประเทศไทยจริง...จะเป็นจริงขึ้นมาก็ได้นะครับ..!! q*071q*071
Guest
กบในกะลา
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 3 มี.ค. 14, 09:17 น »

คุณแมนอย่าไปสอนคนพวกนี้เลย เสียเวลาเปล่า ผมเข้ามาอ่านในบอร์ดนี้อยู่บ่อยๆ สังเกตได้อย่างนึงครับ คนพวกนี้ไม่เคยแสดงความคิดเห็นเรื่องการทุจริตจำนำข้าวเลยซักกระทู้ (หรืออาจจะมี แต่ผมไม่ได้อ่าน) ถ้ามีคนออกมาพูดเรื่องทุจริตละก็ จะออกมาตอบแบบอ้อมๆแอ้มๆ แบบไม่กล้าแสดงความคิดเห็น อาจเป็นเพราะ
1.กลัวคนพวกเดียวกันในบอร์ดนี้จะด่าเอาว่าเป็นแดงเทียม หรือ
2.กลัวเสียหน้าที่หลงเชียร์คนโกงชาติบ้านเมืองมาตลอด
อย่างคุณคิม ผมถามจริง ตอบตรงๆได้ไหมครับว่า ไม่สงสัยเลยหรือครับว่าที่โครงการจำนำข้าวมันขาดทุนมโหฬารแบบนี้ เงินมันหายไปไหนครับ? และเส้นทางการทุจริตที่หลายๆฝ่ายออกมาตีแผ่ แฉขบวนการโกงชาติ คุณคิมไม่เชื่อเลยเหรอครับ?
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 3 มี.ค. 14, 10:13 น »

ตอบคุณ..กบในกะลา..!!
**คุณเข้าบอร์ดมาเพื่อจะเรียนรู้ความเห็นที่แตกต่างหรือเข้ามาเพื่อชะเลียร์พวกกันเอง..ล่ะ
**คุณอยากได้ความเห็นเรื่องจำนำข้าว..แบบไหนดีล่ะเดี๋ยวตอยให้..แต่คุณให้คำตอบเรื่อง..ทุจริตคุรุภัณฑ์..โรงพัก..ปรส..รวมทั้งหนีทหาร ..ได้หรือไม่และทองผาขอบอกเลยหนอ.......เรื่องจำนำข้าวก็คำตอบเดียวกับที่คุณจะตอบมานั้นแหละ.........................สุดท้าย..!!..การอยู่ในกะลาของคุณมันทำให้รู้สึกปลอดภัยและภูมิใจที่ฉลาดอยู่คนเดียว..ก็เอาเถอะหนา..!!@@!!
Guest
กบในกะลา
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 3 มี.ค. 14, 11:04 น »

ตอบตามสไตล์......แดงจริงๆ เห็นมาเกือบทุกกระทู้ พอยกเรื่องทุจริตจำนำข้าวมาพูด ก็ออกมาแถเรื่องปชป. ทุจริตเรื่องโน้น เรื่องนี้ หรือว่า เอ็งโกงได้ ข้าก็โกงได้ แต่จะไม่ตอบเรื่องทุจิตจำนำข้าวเลย อย่างที่คุณ ทองผากำลังแถอยู่ตอนนี้
อ้าว ผมจะบอกให้หายโ.....ง่ ก็ได้ครับว่า เรื่องที่คุณไปเที่ยวยกว่าอ้างอิงเหล่านั้นนะ
1.ทุจริตคุรุภัณฑ์ เรื่องโรงพัก เรื่อง ปรส. อะไรนั่นนะ เมื่อตอนนายกนกแก้วเป็นรัฐบาลทำไมไม่จัดการคนโกงไปเลยละครับ ไปจับมาติดคุกซิ ผมไปห้ามหรือเถียงแทน ปชป.ตรงไหนครับ?ท่านทองผา ทำไมมาพูดอะไรตอนนี้ละ?
2.เรื่องหนีทหาร เห็นทั้งพรรคเผาไทยเอามาตีโพยตีพายเป็นเรื่องใหญ่ตั้งนานล้ว ทำไมไม่จับนายอภิสิทธิซักกะทีอะครับ? มาพูดอะไรตอนนี้ ไม่ต้องมาบอกผมหรอครับ ไปท่านจ้าวนายคุณให้ไปรีบจับนายอภิสิทธิจะดีกว่านะครับ
สรุปได้ว่า เรื่องที่เอามาแถทั้งหมด ก้แค่เบี่ยงเบนประเด็นจะตอบแก้ตัวเรื่องทุจริตจำนำข้าวเท่านั้นละ จริงไหมครับ?
แล้วที่ท่านบอกว่าอย่างรู้เรื่องทุจริตแบบไหน จะตอบให้ พูดแล้วอย่ากลืนน้ำลายนะครับ
ผมอยากรู้ว่า เส้นทางการทุจริตการจำนำข้าวที่หลายๆฝ่ายออกมาเปิดโปงนะ คุณคิดว่าเป็นการใส่ร้ายของฝ่ายตรงข้ามจริงหรือไม่ จริงๆแล้วรัฐบาลนี้ไม่เคยทุจริตเลย
ขอคำตอบแค่นี้หละ ตอบได้ป่าว อย่ากลืนน้ำลายตัวเอง หรือแถไปเรื่องอื่นอีกละครับ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 3 มี.ค. 14, 11:51 น »

เหอๆ..คุณกบในกะลา..!!

ความเห็นที่คุณตอบมานั้นแหละ..!!..ลองทบทวนดีดี..สิ..!!..มันก็คำตอบเดียวกันในการทุจริตทุกๆเรื่องของทุกฝ่ายที่เคยมีมาในบอร์ดนั้นแหละ..!!..
..เอ็งโกง ข้าก็โกงได้ ถามใจตนเองหน่อย..มันเป็นแบบนั้นมานานแล้วกันทุกสมัย..!!..ผมว่าคุณก็เบี่ยงประเด็นอยู่เหมือนกัน..!!

..สมัยยังมีอำนาจทำไม่ไม่ทำ..อันนี้เข้าใจว่าคุณคงจะเจ็บใจมาก่อนเพราะจำได้ว่าเสื้อแดงก็เคยพูดประโยคนี้อยู่บ่อยๆไป..!!
..และตรงประเด็นที่สุด ทองผาเป็นเสื้อแดงที่ไม่เคยอวยเพื่อไทยสักครั้งเดียวแต่คอยจะหาเรื่องพลพรรคสิ่งมีชีวิตล้านปีคือแมงสาบเท่านั้น...!!..จำไว้เถอะ
..ทองผาเป็น ลูกพ่อค้าธรรมดา เป็นหลานชาวนา มาวันนี้เป็นเกษตรกรชาวสวน...ไม่เคยคิดเป็นใหญ่ทางการเมือง นับแต่ปี2535มาตั้งใจจะไม่เข้าร่วมม๊อบทั้งหลายแหล่แต่เคยแว๊บไปสะพานมัฆวานเมือง4-5ปีก่อน..แค่นี้ก็ผิดความตั้งใจมากมาย.....กลัวบาปกรรมเพราะเห็นความเลวที่อยู่ในตัวตนคนที่สร้างรูปได้ดี..!!
บอกตามตรง..!!..ถ้าจะเอาความรู้สึกในใจกันจริงๆ..!!...รอดูต่อไปสิครับ...มันชัวร์กว่าคำตอบอีกที่อยากจะบอกอีก...เดี๋ยวจะหาว่าแถ...!!@@!!..เหอๆ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 3 มี.ค. 14, 22:34 น »

รื่อง..ทุจริตคุรุภัณฑ์..โรงพัก..ปรส..รวมทั้งหนีทหาร ..

ทุกเรื่องที่คุณพูดถึง เจ้าตัวได้ อภิปราย ไว้ในสภาผู้แทนราษฎร เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ถ้าผิดจริง ศาลก็ลงทษไปแล้ว แสดงให้เห็นว่า คุณทองผาคง จะหลงทางอยู่ในสวนลำใย จนหาทางออกไม่ได้

คุณออกมาอีกที ก็ล้าสมัยไปแล้ว ทั้งหมดนี้ผมฟังมาหมดแล้ว

//ช.ผาสุข
add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 3 มี.ค. 14, 23:44 น »

ใช่...เห็นด้วยจริงๆ ว่า "แพ้" แล้ว แพ้อย่างหมดรูป หมดคำอธิบาย แนวร่วม เริ่มแตกแถว เพราะแนวคิดของแกนนำ หางแดงเริ่มโพล่ อย่างหมดท่า

จะคิดการใหญ่ทั้งที แต่คิดดังๆ แบบนี้ มีหรือจะรอดพ้นสายตา ของประชาชนผู้คิดการดี

"คนไทย"...เรายังรักกันอยู่เสมอ

็จะมีเพียงแต่ "คนต่างด้าว"...เท่านั้นหล่ะ ที่คิดจะแบ่งแยกความเป็นคนไทยครับ

q*021q*096q*021

Guest
กบในกะลา
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 4 มี.ค. 14, 12:05 น »

คุณแมน อย่าไปเปลืองน้ำลายเลยครับ ถ้าในใจเขาไม่ยอมเปิดใจรับโลกในทุกๆด้านแล้วละก็ ก็ไม่มีประโยชน์ที่จะไปบอกอะไรเขาหรอก
อย่างที่คุณมนบอก ทุกเรื่องที่เขายกมา(ไม่รู้ว่าจะยกมาอ้างทำอะไร) พรรคเผาไทยยกมาเล่นเอาเป็นเอาตายกับ ปชป.ตั้งหลายครั้งแล้ว ถ้าผิดจริงป่านนี้ ติดคุกไปนานแล้ว อย่างเรื่องหนีทหารก็ให้รมต.กลาโหมสมัยนั้น เอาเป็นเอาตาย สุดท้ายเป็นไง ติดคุกไหม? ถ้าเขาผิดจริง เขาก็ติดคุกไปแล้ว ค่นี้ยังไม่มีสมองคิดอีก!!!
สรุปก็คือ ต้องการเบี่ยงเบนประเด็นแค่นั้นหละ
สุดท้ายก็ยังไม่กล้าตอบเรื่องทุจริตจำนำข้าวผมเลย!!!
ระวังน้ำลายติดคอนะครับ ซิยอกไห่
add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 4 มี.ค. 14, 14:26 น »

คุณแมน อย่าไปเปลืองน้ำลายเลยครับ ถ้าในใจเขาไม่ยอมเปิดใจรับโลกในทุกๆด้านแล้วละก็ ก็ไม่มีประโยชน์ที่จะไปบอกอะไรเขาหรอก
อย่างที่คุณมนบอก ทุกเรื่องที่เขายกมา(ไม่รู้ว่าจะยกมาอ้างทำอะไร) พรรคเผาไทยยกมาเล่นเอาเป็นเอาตายกับ ปชป.ตั้งหลายครั้งแล้ว ถ้าผิดจริงป่านนี้ ติดคุกไปนานแล้ว อย่างเรื่องหนีทหารก็ให้รมต.กลาโหมสมัยนั้น เอาเป็นเอาตาย สุดท้ายเป็นไง ติดคุกไหม? ถ้าเขาผิดจริง เขาก็ติดคุกไปแล้ว ค่นี้ยังไม่มีสมองคิดอีก!!!
สรุปก็คือ ต้องการเบี่ยงเบนประเด็นแค่นั้นหละ
สุดท้ายก็ยังไม่กล้าตอบเรื่องทุจริตจำนำข้าวผมเลย!!!
ระวังน้ำลายติดคอนะครับ ซิยอกไห่

จะขอสิ่งใดจากใคร..!!..ควรมีสิ่งแรกปลี่ยน..!!
คุณติดนิสัยเอาแต่ได้..มาจากในกะลาอย่างแน่นอน..!!
ความจริงคุณน่าจะแสดงชื่อสมาชิกในบอร์ดจะดีกว่าการแสดงความคิดเห็นจะได้ส่งมาเร็วขึ้น..อย่างน้อยแสดงความกล้าให้ลื่อเรื่องว่าแนวคิดมีตัวตนอย่างที่มีตัวตนในบอร์ดบ้างนะ..!!..สงสัยแค่นี้คงทำไม่ได้ล่ะสิ..!!
Guest
เอาเข้าไป!
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 6 มี.ค. 14, 09:47 น »

q*061 ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นในเวลานี้มีสองฝ่ายที่อาศัยอยู่ในเรือลำเดียวกัน ฝ่ายหนึ่งทิ้งพายแล้วประกาศว่าจะทำเรือไทยให้ใช้พลังงานจะต้องไม่เหนื่อย อีกฝ่ายบอกว่าอย่าทิ้งพายดีกว่าให้เก็บเอาไว้และให้คิดพิจารณาว่าในเรือไทยของเรามีทรัพยากรที่จะนำมาใช้ให้เหมาะสมและสมดุลกับคนที่อยู่อาศัยในลำเรือนี้กันไหม ทั้งสองฝ่ายตกลงกันไม่ได้ ทุกวันนี้เรือก็ลอยทำเท้งเต้งปล่อยให้เรือไหลไปตามกระแสน้ำไม่มีใครพายไม่มีใครจ้ำนั่งนอนกันสุขสบาย ยังดีที่ว่าเจ้าของเรือได้สร้างเรือที่แข็งแรงและมีระบบป้องกันภัยที่ดีไม่เยี่ยงนั้นเดี้ยงจมลงไปแล้วที่จะคิดได้

ทุกวันนี้ก็ยังไม่คิดขับเคลื่อนประการใดได้ มีคนคิดแยกลำเรือกันดีกว่าอ้ายคนที่อยู่หัวเรือก็บอกว่าแยกกันพาย ฝ่ายท้ายเรือก็บอกว่านี่มันเรือลำเดียวกันนั้นหนาแยกจากกันไม่ได้

สิ่งที่จะเกิดขึ้นในอนาคตข้างหน้ารับรองว่าหากว่ายังตัดสินความอะไรไม่ได้ มันจะต้องลุกขึ้นมาต่อตีกันแต่ลองนึกภาพดีกว่านั้นว่าสภาพเรือไทยจะเป็นเยี่ยงใด มันก็จะไม่ได้อะไรเลยกันสักคนหนึ่งอย่าหวังพึ่งว่าเจ้าของเรือจะช่วยอะไรได้ เพราะสร้างเรือให้อยู่อาศัยกันดี ๆ แทนที่มันจะช่วยกันพาย มันก็ทิ้งพายมานั่งด่าทอกันแล้วก็ลงมือลงไม้กันจนเรือล่มจมนั่นแหละคงจะใช่ q*061

Guest
คิดน๊ะ!
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 6 มี.ค. 14, 16:04 น »

q*031เพลงเรฟูจีไทย

เวิ้งฟ้ากว้างกลางนํ้าเรือลําน้อยล่องไป
ลอยล่องไป ล่องไป ถอยไป ถอยห่างดิน
ดินแผ่นดินถิ่นฐานตัวเอง
โดนละเลงสงครามเสียจนสิ้นแผ่นดิน

เวิ้งฟ้ากว้างทางฝันชีวันนั้นมืดมน
ทนทุกข์ ทนทุกข์ ทนสู้ทนสู้ต่อไป
ไกลห่างไกลสุดสายตา
ลอยล่องในนาวาถึงคราไร้แผ่นดิน

ดินถิ่นเดิมลุกร้อนดั่งไฟแผดเผา
ฟืนสุมเตาเจ้าคงเจ้าเคยยัดใส่เตา

คราวผู้คนบนพื้นดินเดิม...ปากหมอง
ไยไม่มองไม่เคยเหลียวแลเห็นแก่ตัว
กิน...มีเหลือเผื่อแผ่กันวันนั้น
วันนี้คงไม่ต้องล่องเรือ

เกลือจิ้มเกลือเหลือเพียงเรือล่องมา
มาเข้ามาเข้ามาเรฟูจี

เวิ้งฟ้ากว้างกลางนํ้าเรือลําน้อยล่องมา
มาล่องมาเข้ามาเข้ามาหาแผ่นดิน
ดิน...ถิ่นนี้มีนํ้าตา
มีเหลือวันเวลาถ้ามาเพื่อดับไฟ แผดเผา
ฟืนสุมเตาเจ้าคงเจ้าเคยยัดใส่เตา

คราวผู้คนบนพื้นดินเดิม...ปากหมอง
ไยไม่มองไม่เคยเหลียวแลเห็นแก่ตัว
กิน...มีเหลือเผื่อแผ่กันวันนั้น
วันนี้คงไม่ต้องล่องเรือ q*032

...อ้างอิง http://sz4m.com/t455

Tags:  แล้ว ครับ แพ้ เรา 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม