หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ปล่อยปลาเสร็จ เจอคนมาช้อนไปขายต่อ จะได้บุญไหม  (อ่าน 24356 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 30 ม.ค. 14, 19:09 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ปล่อยปลาเสร็จ เจอคนมาช้อนไปขายต่อ จะได้บุญไหม

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 ม.ค. 14, 22:01 น »

โง่เองช่วยไม่ได้ q*073

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
sm
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 4 ก.พ. 14, 04:59 น »

ได้บุญครับอยู่ที่เจตนาว่าเรามีจิตอันเป็นกุศลในการปล่อยสัตว์ให้เป็นอิสระแต่คนจับนะบาปหนาแน่ทำอะไรในชาตินี้ไม่มีวันเจริญครับและบาปนั้นจะตกถึงลูกหลานด้วยและอาจโดนทำร้ายแบบไม่ตายดีด้วยเพราะคนจับมีจิตอกุศลครับ

Guest
แค่ผ่านมา
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 4 ก.พ. 14, 08:55 น »

โง่เองช่วยไม่ได้ q*073
จิตอย่าอกุศลสิครับ
Guest
บุญบาป ของคู่กัน
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 4 ก.พ. 14, 09:16 น »

ได้บุญสิ ที่เขาไปจับกันต่อ มันก็เป็นเวรกรรม ที่ผูกพันกันมา ของปลากับคนขาย อาจจะผูกกันหลายรอบ เราก็ช่วยได้ 1 รอบ ก็ได้บุญสิ เราทำส่วนของเรา เขาก่อมันเป็นเรื่องของเขา คนละส่วนกัน ทำใจให้เห็นจริง ทำจิตให้เห็นจริง จะเข้าใจเอง ไม่มีใครสามารถช่วย ปลดทุกข์ให้สรรพสัตว์ได้ ทั้งหมดหรอก เราทำได้แค่ไหน เราก็ได้แค่นั้น

Guest
ธุระกิจบุญ
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 4 ก.พ. 14, 09:49 น »

ผมเป็นชาวพุทธคนหนึ่ง และไม่เห็นด้วยกับการปล่อยนกปล่อยปลา ผมไปตามวัดที่มีท่าน้ำ มักจะเห็นจับปลาไหลบ้าง ปลาอื่นๆบ้าง นกบ้าง นำมาขังไว้เพื่อให้คนใจบุญมาซื้อเพื่อปล่อยลงน้ำ ประมาณว่าจะได้บุญ และสะเดาะเคราะห์ว่างั้น มันเป็นความเชื่อที่ถ่ายทอดมาแต่โบราณว่างั้น คนอื่นจะเชื่อผมไม่มีสิทธิ์ไปห้ามเขานะครับ แต่ถ้าเราเชื่อด้วยเหตุผลก็น่าคิดตริตรองดู สำหรับผมแล้วการทำแบบนี้คิดว่าเป็นบาปด้วยซ้ำ คือนก-ปลา ก็อยู่ของเขาดีๆ ตามธรรมชาติ แต่มีคนไปล่าเขาเพื่อมาขัง เพื่อให้คนซื้อมาปล่อย ไม่ดีครับ เท่ากับว่าเราสนับสนุนเขาให้ล่าสัตว์ ผมคิดได้อย่างนี้ครับ มันเป็นธุระกิจบาป อย่าไปล่าเขาเลย แล้วคุณจะรู้ได้อย่างไรว่าได้บุญในเมื่อคุณสนับสนุนให้คุณอื่นทำบาป q*035

Guest
Yut P
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 4 ก.พ. 14, 11:00 น »

ถ้าปลงได้ว่าสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมหยุดพิธีการที่พระพุทธเจ้าไม่ได้บัญญัติไว้วงจรอย่างนี้ก็จะหมดไปเอง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 4 ก.พ. 14, 11:42 น »

อยากปล่อยจริงๆก็ไปซื้อที่ตลาดที่คนมักมาซื้อไปทำอาหารซิครับ ซื้อแล้วหาที่ปล่อยที่มันจะอยู่รอดได้ด้วยธรรมชาติของมันได้บุญแน่ เห็นๆอยู่ว่ามีคนมาช้อนกลับไปขายแถวนั้นก็ไปปล่อยที่อื่นซิครับ ถึงจะได้ชื่อว่าพิจารณาก่อนปล่อย สักแต่ทำบุญแล้วไม่พิจารณาก็อาจไม่ได้บุญอย่างที่คิดก็ได้ครับ ถ้าจิตเป็นกุศลดังว่าคงพิจารณาก่อนปล่อยแล้วละครับว่าสมควรปล่อยตรงนี้ไหม ปล่อยแล้วเขาจะมีชีวิตตามธรรมชาติต่อไปได้ไหม ลองพิจารณาเอาครับ

Guest
อ๊อฟ
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 4 ก.พ. 14, 12:31 น »

ไม่ได้บุญครับ พระพุทธเจ้าท่านสอนว่าคนเราจะทำอะไรจำเป็นต้องใช้สติและปัญญาจึงจะเกิดผล หากเราทำบุญโดยไม่ใช้สติและขาดปัญญาที่จะระลึกได้ว่าสิ่งที่เราทำมันไม่ได้ทำให้เจ้าปลาทั้งหลายพ้นทุกข์ แล้วยังดันทุรังทำลงไป ผมว่ามันเป็นบาปติดตัวไปเสียด้วยซ้ำเพราะรู้ทั้งรู้ ถ้าปลามันคิดได้มันคงสาปแช่งทั้่งคนจับและคนปล่อยที่ให้มันต้องทนทุกข์ทรมานวนเวียนอยู่แบบนี้

Guest
ลองดูน่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 4 ก.พ. 14, 13:02 น »

แนะนำว้่ ถ้าอยากปล่อยปลาจริงๆ ไม่ต้องสนว่าชน่ิดไหนหรอกครับ ปลาอะไรก็ได้ที่เค้าขายอยู่ในตลาด รอวันโดนทุบ เลือกตัวที่มีแนวโน้มว่า สภาพยังแข็งแรง ถ้าเอาไปปล่อยมีโอกาสรอดสูง ส่วนตัวว่า แบบนี้จะได้บุญมากกว่า เอาปลาที่เค้าขายตามท่าน้ำของวัด เอามาขังเป็นกะลังมัง อันนั้นเหมือนสนับสนุนให้คนทำบาปซ่ะมากกว่า

Guest
ตามนั้น
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 4 ก.พ. 14, 13:30 น »

ไม่ได้บุญครับ พระพุทธเจ้าท่านสอนว่าคนเราจะทำอะไรจำเป็นต้องใช้สติและปัญญาจึงจะเกิดผล หากเราทำบุญโดยไม่ใช้สติและขาดปัญญาที่จะระลึกได้ว่าสิ่งที่เราทำมันไม่ได้ทำให้เจ้าปลาทั้งหลายพ้นทุกข์ แล้วยังดันทุรังทำลงไป ผมว่ามันเป็นบาปติดตัวไปเสียด้วยซ้ำเพราะรู้ทั้งรู้ ถ้าปลามันคิดได้มันคงสาปแช่งทั้่งคนจับและคนปล่อยที่ให้มันต้องทนทุกข์ทรมานวนเวียนอยู่แบบนี้

เป็นข้อความที่ถูกต้องที่สุดครับ พระพุทธเจ้าท่านสอนแบบนี้จริง ๆ ปล่อยนกและปลา ที่ถูกจับมาขัง เพื่อให้ซื้อไปปล่อย ไม่ได้บุญครับ และได้บาปกลับมาอีกต่างหาก ครับผม การทำทานต้องดูด้วยครับ ว่าผลของทานนั้นจะส่งผลยังไง กับสิ่งที่ทำ ไม่ใช่ใช้ใจว่าเราปล่อยแล้ว จะเกิดอะไรขึ้นกับสิ่งนั้น เราก็ได้บุญ คือความเชื่อที่ผิดครับ และไม่ใช่คำสอนของพระพุทธเจ้าด้วยครับผม
Guest
มิน
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 4 ก.พ. 14, 14:09 น »

เค้าอาจกำลังช้อนปลาตายอยู่ก็ได้ เพราะท่าน้ำแบบนี้ปลาบางตัวอ่อนแอมาก จะว่ายอยู่บริเวณริมตลิ่ง ละอีกอย่างคงไม่กล้าทำแบบนี้กลางวันแสกๆ คนทำบุญก็เยอะ แถมมีคนยืนมองอีกตะหาก

Guest
สุดๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 4 ก.พ. 14, 14:47 น »

ผู้หญิงคนช้อนปลาน่าเกียจจริง

Guest
แมก
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 4 ก.พ. 14, 15:15 น »

ผมกลับเห็นว่าได้บุญครับ

ผมอาจจะไม่ได้เรียนมาดี แต่ผมคิดว่าการที่เราได้ช่วยระดับนึงแล้ว เขายังประสบทุกข์อีก ก็ถือว่าเป็นกรรมของเขา

อย่างการไถชีวิตโคกระบือ ถ้าผมซื้อมาปล่อยตามท้องทุ่ง แล้วโคกระบือ ดันกินหญ้าที่มียาฆ่าแมลงตาย เช่นนั้นคือ เราบาปหรือครับ ?

ผมคิดว่าการทำบุญด้วยจิตใจบริสุทธิ์ ตั้งใจมั่นแล้ว สุขเกิดจากใจเราแล้ว คิดว่ายังไงก็ได้บุญครับ

ขอภัยหากใช้คำไม่สุภาพครับ

Guest
อ๊อฟ
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 4 ก.พ. 14, 22:33 น »

ผมกลับเห็นว่าได้บุญครับ

ผมอาจจะไม่ได้เรียนมาดี แต่ผมคิดว่าการที่เราได้ช่วยระดับนึงแล้ว เขายังประสบทุกข์อีก ก็ถือว่าเป็นกรรมของเขา

อย่างการไถชีวิตโคกระบือ ถ้าผมซื้อมาปล่อยตามท้องทุ่ง แล้วโคกระบือ ดันกินหญ้าที่มียาฆ่าแมลงตาย เช่นนั้นคือ เราบาปหรือครับ ?

ผมคิดว่าการทำบุญด้วยจิตใจบริสุทธิ์ ตั้งใจมั่นแล้ว สุขเกิดจากใจเราแล้ว คิดว่ายังไงก็ได้บุญครับ

ขอภัยหากใช้คำไม่สุภาพครับ
มันต่างกันครับ หากจะไถ่ชีวิตโคกระบือเขาจะเอาไปเลี้ยงดูอย่างดี เป็นหลักปฏิบัติอยู่แล้วครับ การที่วัวไปกินหญ้ามีพิษเป็นอุบัติเหตุที่อาจอยู่นอกเหนือการควบคุม แต่การปล่อยปลาที่รู้ว่าคนขายจะไปจับพวกมันมาอีกอย่างนี้ เป็นการทำร้ายปลาโดยตรงไม่ได้บุญครับ อยากให้เรายึดหลักศาสนาอย่าคิดทำบุญแบบเอาง่ายเข้าว่า มันจะได้บาปติดตัวกลับมา การทำดีไม่ใช่เรื่องง่าย ขอให้ใช้ความพยายามมันถึงจะส่งผลดี อย่ามักง่ายครับ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 5 ก.พ. 14, 13:52 น »

โดยความเห็นส่วนตัว คิดว่า บุญ หรือ บาป อยู่ที่จิตขณะนั้น หากเราตั้งใจดีมีกุศลจะช่วยชีวิต นั่นก็ถือว่าเราได้ช่วยแล้วนะ เพราะตอนที่เราทำ เราก็คงไม่คิดหรอกว่าคนขายจะมาตักไปขายต่ออีก แต่หากมองว่าสิ่งที่เราทำเป็นการส่งเสริมให้คนขายทำเป็นวงจรบาปอีก ก็ให้เราคิดเสียว่า เราได้ช่วยเหลือทั้งคนขาย และชีวิตสัตว์ คิดบวกเข้าไว้ อะไรที่เราทำแล้วไม่ก่อความเดือนร้อนต่อตนเองและผู้อื่นก็เป็นบุญทั้งสิ้น พระพุทธเจ้าสอนให้เราไม่ยึดติด ดังนั้นเราก็ไม่ควรยึดติดในบุญ ว่าทำแล้วต้องได้บุญ หรือได้ผลตอบแทน แค่เราทำแล้วเราสุขใจเย็นใจ นั้นแหละแสดงว่าเราได้รับผลแห่งบุญแล้ว อย่าสงสัยในบุญ หรือความดีเลย เชื่อเถอะว่าพลังบุญเกิดขึ้นได้ในทุกขณะจิต

add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 13 ก.พ. 14, 18:20 น »

q*062q*062q*062q*062q*062q*062

Tags:  ขายต่อ ได้ บุญ 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม