หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: คนตั้งท้อง กับ น้ำใจในสังคม  (อ่าน 40164 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 20 ม.ค. 14, 17:22 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ตอนนี้เราท้อง 36 วีคแล้ว เมื่อวันเสาร์มีธุระต้องนั่ง BTS ไปทำธุระ พอเข้าไปในรถ ที่นั่งไม่มี ในใจคิดไม่เป็นไรหรอกยืนได้ แต่ก็มีคนใจดีที่เป็นผู้หญิงลุกให้นั่ง ส่วนผู้ชายที่นั่งอยู่ก็มอง มอง แล้วก็มอง ทำได้แค่นั้น ตกเย็นเราก็กลับ BTS อีก ตอนค่อรถที่สยามในขบวนคนเยอะมาก เราก็เดินเข้าไปหยุดอยู่ตรงหน้าลุงคนนึง

ถัดจากลุงคนนั้ยก็คอเด็กนักเรียนมอปลายหรือไม่ก็มหาลัยปีต้นๆ เห็นจะได้ ชายสองคนมองเราแล้วก็ทำเป็นหลบสายตา คนอื่นๆ ก็มองมาแล้วก็มองไปที่ชายสองคนนั่ง ตอนนั้นท้องเราไปอยู่ตรงหน้าลุงคนนั้น แม่เราเลยลอกว่า เถิบมาหน่อยลูก เดี๋ยวท้องไปจิ้มหน้าลุงเค้า แต่เราเถิบไม่ได้ติดเสาร์ เราก็เลยขยับไปตรงน้องผู้ชาย เด็กคนนั้นเห็นเราแล้วทำเป็นมองไปมองมา เอาแว่นตัวเองมาส่องดู สักพักก็หยิบมือถือมากด เป็นอยู่อย่างนี้ต้องแต่สยามถึงกรุงธน มีผู้หญิงคนหนึ่งมองพยายามจะลุกให้แต่เค้าอยู่ไกล เราไม่อยากรบกวน ตอนนั้นสายตาของหลายๆ คนมองมาที่เด็กคนนั้น แต่น้องเค้าก็ทำเฉย

คือจริงๆ แล้วเราเองไม่ได้อยากรบกวนใครเลยนะ แต่เราเอามาสังเกตดูว่าสมัยนี้น้ำใจคนเราหายากจัง เราขึ้น BTS เดือนนึงประมาณ 10 ครั้ง ไม่เคยมีครั้งไหนเลยที่ผู้ชายอกสามศอกจะเสียสละ ส่วนมากมีแต่ผู้หญิงกับชาวต่างชาติ แต่เราก็เข้าใจว่าทุกคนซื้อตั๋วมาราคาก็แพง ใครๆ ก็อยากนั่ง ขนาดรถเมล์ก็ยังเป็นเหมือนกัน สังคมบ้านเราเหมือนขาดอะไรไปเยอะเลย กระทู้นี้เข้ามาบ่นๆ เฉยๆ อย่าว่ากันนะ

จากการทู้คุณ พระจันทร์ดวงใหญ่ที่ยอดมะพร้าว เว็บพันทิป http://pantip.com/topic/31540073

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 06:46 น »

ผมเองก็ไม่อยากลุกครับ พอดีผมขาเป้ ยืนด้วยขาเดียวลำบากครับ ปวดขามาก
ก็เคยเจอนะคนท้อง แต่ผู้หญิงด้วยกันยังไม่ลุกเลย แปลกดี ให้คนท้องยืนอยู่ได้ ถ้าท้องโตๆ ผมก็ลุกครับ ยอมปวดขา 555+

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
sassygirl
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 08:22 น »

ไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นแบบนี้ แต่เป็นจริงค่ะเราเองก้อโดนแบบนี้เหมือนกัน ตอนนี้ท้อง 36 วีค ใช้ชีวิตตามปกติคิดเสมอว่าเราไม่ใช่คนป่วย ไม่ได้เรียกร้องให้คนอื่นเห็นใจ แต่ก้อนะ น้ำใจคนหายากจริงๆ ค่ะ
สู้ๆๆๆๆ นะค่ะ ว่าที่คุณแม่

Guest
sassygirl
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 08:30 น »

ไม่น่าเชื่่่อนะค่ะว่าเป็นเรื่องจริง แต่มันคือเรื่องจริงค่ะ เราเองก้อเจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกัน ตอนนี้ท้อง 36 วีคเหมือนกันค่ะ ยังคงดำเนินชีวิตตามปกติ ก้อคิดว่าไม่ใช่คนป่วย แต่ก้อนะบางอย่างมันก้อทำได้ไม่เท่าคนไม่ท้อง คนไม่มีน้ำใจก้อไม่มีต่อไปเถอะค่ะ เราก้อสู้กันต่อไปนะค่ะว่าที่คุณแม่
สู้ๆ ค่ะ q*077q*077q*077

Guest
การ
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 08:31 น »

เคยท้องค่ะ..ตอนนี้น้อง 5 เดือนแระ...คือจิงๆ ไม่อะไรหรอก..บางทีคนท้องอารมณ์น้อยใจ(บางคนส่วนมากคนท้องจะเป็น) ท้องดิฉันใหญ่มาก ขาก็บวม..ยืนนานไม่ได้..แต่ต้องทน..ใช้บริการ BTS จนคลอด...ก็ไม่มีผู้ชายคนไหนลุกให้นั่งค่ะ..ส่วนมากเขาเจอคนท้อง..จะรีบก้มหน้ากดโทรศัพท์..อ่านหนังสือพิมพ์..อ่ะนะ...ก็เข้าใจ ซื้อตั๋วมาเหมือนกัน....นานาจิตตัง...จนดิฉันต้องคลอดก่อนกำหนด...เนื่องจากยืนนานนี่แระ...ฉะนั้น..ปลงค่ะ...อย่าไปหวังน้ำใจกับพวกเขาเลย...

Guest
gv
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 08:40 น »

อย่าว่าลุกให้นั่งเลย ตอนรถมาเข้าสถานี เข้าป้าย ผู้ชายตัวใหญ่ ยังแย่งผู้หญิงขึ้นเลย

Guest
กะเจี๊ยบ
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 10:01 น »

เคยผ่านประสบการณ์นี้ ตอนนั้นท้อง 39 week ท้องเริ่มหน่วงๆ แล้ว แต่จำเป็นต้องเดินทางด้วยรถไฟฟ้า MRT มีแต่คนมองไม่มีใครลุกให้นั่งเหมือนกันเลย... เศร้า...MRT/BTS น่าจะจัดให้มีที่นั่งสำรองสำหรับเด็ก คนพิการ คนท้อง เหมือน ขสมก. นะค่ะ

Guest
แมวเหมียว
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 10:09 น »

เรื่องจริงในสังคมไทยค่ะ คุณแค่ท้องโต แต่ดิฉันเนี่ยอุ้มลูกเล็กอายุ 9 เดือน ลูกยังยืนไม่ได้ ขึ้นจากสาทร ลงสยามพารากอน ต้องอุ้มลูกยืนพิงเสาค่ะ ไม่มีเลยคนที่คิดจะลุกให้นั่ง โอ้!!! น้ำใจคนไทย ในยุคดิจิตอล

Guest
mmay
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 10:23 น »

เช่นเดียวกันค่ะ ดิฉันเป็นคนตัวเล็กแต่ท้องใหญ่มาก บางทีเบียดจนท้องจะทิ่มหน้าคนนั่งแล้ว ก้อยังเฉย....แต่ก้อไม่ได้คิดอะไรมากค่ะ ปลงกับน้ำใจคนสมัยนี้ มีน้อยเต็มที ในหลายๆครั้งยืนตั้งแต่สถานีสยาม ยัน หมอชิตเลย โหนไปยังงั้นเรามีหน้าที่ประครองตัวเราไม่ให้ล้มให้ดีที่สุด มีอยู่ครั้งนึงทั้งตู้มีเราคนท้องยืนคนเดียว นอกนั้นนั่งหมดยังมีหน้ามามองเรา พอเรามองกลับก้อก้มหน้าก้มตาเล่นมือถือต่อ.....สุดๆอ่ะค่ะ q*077q*077

Guest
Saratara Mendoza Gomez
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 10:40 น »

มองในมุมคนท้อง : ร่างกายชั้นไม่แข็งแรงเหมือนปกติ ท้องใหญ่ ขาบวม ยืนนานไม่ได้ ช่วยมีน้ำใจกะชั้นหน่อยสิ แล้วถ้าชั้นคลอดแล้วจะไม่รบกวนพวกคุณอีกเลย ... ขอบคุณค่ะ

มองในมุมคนทั่วไป : เวลาหล่อนฟีเจอร์ริ่งกัน ชั้นก็ไม่ได้ไปมีส่วนร่วมด้วย ชั้นเสียเงินเท่าหล่อน แล้วชั้นต้องเสียสละตลอดเวลามั้ย ชั้นก็เมื่อยเป็น เหนื่อยเป็น วันๆ นึงชั้นเจอเรื่องราวสารพัด จะนั่งสบายๆ ระหว่างเดินทาง ปล่อยตัว ปล่อยใจให้หายเหนื่อย หายเครียดบ้างไม่ได้เหรอ ต้องลุกให้หล่อนนั่งอีกแล้วเหรอ ตะกี้เพิ่งลุกให้คนแก่นั่งไปหยกๆ

ปล.เราไม่รู้ที่มาที่ไปของคนอื่นๆ อย่าไปสรุปว่าเค้าเป็นคนยังไง ไม่มีความจำเป็นอะไรที่คนคนนึงต้องดีกะคนอื่นๆ ทุกคนตลอดเวลา แล้วคนคนนึงก็ไม่ควรทำตัวเป็นภาระของสังคมเช่นกัน การมีน้ำใจน่ะดี แต่ถ้าต้องมีน้ำใจทั้งวันกะทุกคนตลอดเวลาคงไม่ไหวเช่นกัน น้องผู้ชายสองคนนั้นอาจแล้งน้ำใจกะคุณ แต่เค้าอาจจะเพิ่งมีน้ำใจกะคนอื่นไปแล้วก็ได้ ทางที่ดีคุณควรดูแลตัวเองให้ดีที่สุด เช่นหากต้องเดินทางโดย BTS หรือ MRT ก็เลี่ยงเวลาทีี่คนเยอะถ้าเลี่ยงไม่ได้ก็ใช้บริการแท็กซีแทน เป็นต้น

สุดท้าย ... การมีน้ำใจไม่ได้เป็นเรื่องที่ผู้ชายต้้องทำให้ผู้หญิงฝ่ายเดียว แต่เป็นเรื่องที่เพื่อนมนุษย์ทุกเพศควรมีต่อกัน ดังนั้นผู้หญิงลุกให้ผู้หญิงนั่งก็ไม่ใช่เรื่องแปลก

Guest
เห็นใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 10:50 น »

เชื่อมั๊ยคะว่า คนบนรถเมล์ฟรี ย้ำนะคะ รถเมล์ฟรี ยังมีน้ำใจมากกว่าคนบนรถไฟฟ้าอีกค่ะ การศึกษาไม่ทำให้คนมีสามัญสำนึกมากขึ้นเลยจิง ๆ กลับทำให้ขาดมันไปอย่างเห็นได้ชัดในโลกปัจจุบัน

Guest
ผ่านมา
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 11:18 น »

q*069 เจอที่ รพ.เพชรเกษม 2 คนเยอะมาก ๆ นั่งรอหาหมอกัน แต่ที่นั่งไม่เพียงพอ ทาง รพ. ก็รู้ก็เห็น แต่ไม่จัดที่นั่งเพิ่มเติมเลย เราเห็นคนท้องยืนรอกันเพียบ ทั้งคนแก่ เด็ก คนท้อง คนปกติ ยืนรอเรียกคิวตรวจกันเต็มไปหมด บางคนวัยรุ่น หญิง ชาย ปกติ เห็นคนแก่ เด็ก คนท้อง ก็มองแล้วไม่สนใจ นั่งก้มหน้าก้มตากดโทรศัพท์กันเฉย เราจะบอกให้ลุกก็ไม่ได้ เพราะเราก็ยืนรอเหมือนกัน ได้แต่มองมันด้วยสายตาแต่มันก็ไม่สนใจ รพ.นี้ มีผู้ป่วยใช้สิทธิบัตรทองกันเยอะมาก บางคนมาแต่เช้าแต่กว่าจะได้คิวตรวจต้องมานั่งรอหมอซึ่งสาหร่ายังไม่มา!!! มา 9.30-10.00 แล้วคิดดูคนจะยืนรอกันเยอะขนาดไหนเพราะที่นั่งเต็มหมด...

Guest
หมีควาย
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 12:19 น »

เมื่อวานซีนกำลังต่อเเถวซื้อตั๋วอยู่มีพี่สาวคนหนึ่งมาสะกิดเเล้วยืนบัตรวันเดย์การ์ดให้พร้อมบอกว่า ใช้ได้ถึงเที่ยงคืนนะ พี่ไม่ใช้เเล้วถึงบ้านละ เเล้วก็รีบเดินไปเลย
เราก็รับมายังงง ไม่ทันได้ขอบคุณเลย
เราก็ใช้นะ พอลงสถานีพญาไทจะไปต่อแอร์พอตลิงค์ เราก็ส่งต่อให้คนอื่นเหมือนกัน เขาก็ขอบคุณใหญ่เราก็ความจริงไปว่ามีคนให้มาอีกทีนึง
เราว่าคนไทยก็มีน้ำใจอยู่นะ เสียดายไม่ได้ขอบคุณเขาเลย

Guest
บางปลา
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 12:39 น »

สังคมเสือมลง ตั้งแต่มีโลกออนไลน์เข้ามา และก็จะยิ่งเสื่อมขึ้นเรื่อยค่ q*078q*073
Guest
ราม24
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 13:32 น »

อยากสบายก็นั่งรถส่วนตัวซิ q*073q*073

Guest
ma
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 13:35 น »

เคยเจอมาเหมือนกัน พาเด็กๆไปเที่ยวพารากอน ไปกับน้องสะใภ้ ท้องประมาณ 8 เดือน เราก็จูงลูกเราคนนึงแล้วก็ถือของเด็กให้เค้า เค้าก็จูงลูกเค้าอีกคนนึงแถมท้องใหญ่ด้วย ที่ยืนก็แทบจะไม่มีค่ะ แถวนั้นมีแต่ผู้หญิงนั่งค่ะ แต่เป็นนักศึกษาสาวๆทั้งหมด ทุกคนดูแต่จอ พอรถเบรคท้องก็ไปใกล้ๆเด็กผู้หญิงคนนึง เค้ามองๆ แต่ก็เล่นเกมต่อ เราก็ไม่มีมือจะช่วยจับเด็ก ผู้ชายแถวนั้นหลายคนพยายามจะจับเด็กให้เพื่อให้แม่ได้มีมือจับเสา แต่เด็กไม่ไปด้วยเค้าเลยหลีกทางให้มาพิงเสาค่ะ สรุปคือก็ต้องยืนพิงเสาจนถึงที่หมาย ไม่เคยเจอแบบนี้เลยค่ะ บอกตรงๆผิดหวังค่ะ อะไรมันจะเฉยได้ขนาดนี้ เลยบอกเพื่อนๆพี่ๆไว้ ถ้าท้องนี่ไม่ต้องไปรับบริการรถสาธารณะอีกนะ ไม่มีใครมีน้ำใจให้หรอก

Guest
กานดา
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 13:35 น »

เราเคยเจอบนรถเมลล์ ของขสมก. มีป้ายด้วยแต่ไม่ลุก
q*031

Guest
หกฟเ้
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 14:00 น »

ไอพวกนี้ไม่มีใครอบรมสอนบ้างหรือไง เรายังจำได้ตอนเรียนครูสอนประจำ
ให้เสียสละให้ ที่ ให้เด็ก ผู้หญิงไม่ว่าเขาจะท้องหรือไม่ คนแก่ไม่ว่าผู้หญิงหรือชาย ก้ยังทำมาจนถึงทุกวันนี้

add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 14:52 น »

มันก็ต่างคนต่างมุมมองนะ เราเองเคยเจอกับตัวก็หลายที ผญ.อุ้่มลูกขึ้นมาเราก็มองผู้ชายนั่งกันตั้งหลายคนแถมบางคนก็นั่งไปอีกสองป้ายจะลงแล้วด้วยซ็ำยังไม่ลุกเลย ซึ่งตอนนั้นคิดว่าเขาคงมีน้ำใจเพราะแต่ละคนท่าทางดูดีกันทั้งนั้น แต่เงียบเราเลยสะกิดเธอที่ยืนพิงประตูมานั่งเพราะการอุ้มเด็กพร้อมกับโหนรถมันลำบากพอดูนะคะเพราะเป็นรถสายไกล พอเราสะกิดเธอหันมายิ้มขอบคุณ แต่ตอนท้ิองเราก็ทำงานเดินประสานงานทั้งวันจนคลอดก็คิดว่าตัวเองยังแข็งแรง ส่วนเรื่องจะลุกให้นั่งหรือไม่มันขึ้นอยู่กับน้ำใจมากกว่า แถมทุกเช้าเจอแม่ลุกพาลูกสาวไปส่งโรงเรียนเจอทุกเช้าแรกๆก็ลุกใ้ห้นั่งนะ เพราะทุกคนก้นติดเก้ากันหมด หลังๆเราก็เบื่อเนอะเรานั่งรถจากต้นสายจนเกือบสุดสายเลยขอขยับไปท้ายๆดีกว่าปล่อยให้คนอื่นเสียสละบ้างเพราะเราจะเจอเขาทุกเช้าเลย บางทีการเจอกันแป๊บๆอย่าไปตัดสินคนว่าไม่มีน้ำใจดีกว่านะเพราะบางทีเขาก็อาจจะมีเหตุผลของเขาหรือก่อนนั้นเขาอาจจะมีน้ำใจมาก่อนก็ได้และบางคนก็คงคิดว่าทำไมต้องเป็นเขาด้วย เราว่าแล้วแต่ใครจะมีน้ำใจให้ดีกว่าค่ะแต่

Guest
เตี้ย
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 15:15 น »

ถ้าบน BTS ถ้าผมเห็นก็จะลุกให้นั่งครับ ยกเว้นกรณีว่าเล่นเกมส์เพลินไม่ได้มอง

แต่ถ้าบนรถเมล์ ผมจะไม่ค่อยลุกให้เท่าไหร่ครับ เพราะขึ้นจากต้นสายเพื่อให้ได้นั่ง แล้วกว่าจะถึงบ้านก็ใช้เวลาเป็นชั่วโมง บางทีทำงานมาเหนื่อย ๆ ก็ลุกให้ไม่ไหวเหมือนกันครับ บางวันยืนรอรถเป็นชั่วโมงที่ต้นสายพอได้นั่งแล้วก็ไม่อยากลุกเหมือนกันครับเพราะเหนื่อย

Guest
ขอบอกเรื่องจริง เยอะมาก
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 15:15 น »

ผู้่ชายส่วนใหญ่ที่ไม่ค่อยอยากลุกให้นั่ง เพราะมักจะเจอพวกที่นั่งแล้วเชิดใส่ จะขอขอบคุณสักคำก็ไม่มี คุณเราที่ถือของอยู่ในมือก็น่าจะมีน้ำใจถือให้สักหน่อย อุตส่าเห็นใจลุกให้นั่ง ทำเหมือนว่ามันเป็นหน้าที่ของเรา เจอบ่อยมากจนผมเองก็ไม่อยากจะลุกให้นั่งเหมือนกัน เวลาใครมีน้ำใจให้ก็ควรจะมีน้ำใจตอบกับเขาบ้าง อย่าดีแต่บ่นเรียกร้องน้ำใจจากสังคมอย่างเดียว q*069

Guest
โมโม่
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 15:26 น »

เคยเจอเหมือนกันคะตอนท้อง ทั้งบนรถไฟฟ้าและบนรถเมล์เลย

Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 15:40 น »

เมืองไทยเมืองยิ้ม ยิ้มอย่างเดียว q*073

Guest
เห็นทุกวัน
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 15:49 น »

ผู้ชายสมัยนี้ห่วยแตกมากจิง มาทำงานโดย BTS ทุกวัน เจอทุกวันที่ผู้ชายนั่งกันหน้าสลอน แต่ผู้หญิงยืน บางคนมากับแฟนก็อาศัยนั่งกับแฟนด้วยเหมือนกันพอมีผู้หญิง คนชรา เด็ก และ คนท้อง ก็มักจะทำหน้าตาไม่สนใจโลก จองอยู่นั่นแหละคุณโทรศัพท์เนี่ยทำเป็นมองไม่เห็น บางรายก็ทำเป็นหลับ สัปหงก ก็ไม่เข้าใจนะว่า ผู้ชายสมัยนี้ทำไมมันไม่มีความเป็นลูกผู้ชายเอาซะเลย หรือความเป็นลูกผู้ชายคงเก็บเอาไว้ใช้เวลามีเรื่อง หรือตอนที่ทำร้ายผู้หญิงเท่านั้น บางคนก็บอกว่าก็สิทธิเสมอภาค ก็ต้องอย่างนี้แหละ(คือยืนไป) บางรายก็บอกว่าก็เสียเงินเท่ากัน แล้วทำไมต้องลุกให้ (มันก็ใช่) แต่คุณความมีสามัญสำนึก ที่บิดามารดา หรือครูอาจารย์พร่ำสอนมาตั้งแต่ ตัวยังไม่พ้นขอบโต๊ะเนี่ยมันหายไปไหนหมดเหรอ ที่ว่าผู้รู้จักคำว่าเสียสละ หรือว่าบิดามารดา อาจารย์เขาสอนแต่ว่าให้รู้จักเอาเปรียบเพศที่อ่อนแอกว่าเท่านั้น จิงๆของอย่างนี้ ไม่ต้องให้ใครมาบอกหรอกน่าจะคิดได้เองในหัวทุกคน ไม่จำเป็นให้มีใครมาตั้งกระทู้บ่นแล้วบ่นอีก ป้ายบนรถไฟฟ้า ก็มีให้อ่าน ไม่เคยอ่านเหรอ หรือว่าอ่านหนังสือไม่ออก หรือว่า ความมักง่ายและเห็นแก่ตัว มันบังตาให้บอดมองไม่เห็นก็ไม่รู้ เบื่อเหมือนกันที่ต้องโดยสารbts แล้วต้องมาเจอภาพอย่างนี้ทุกวัน

Guest
kr
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 15:57 น »

ผู้หญิง เด็ก คนแก่ ผมลุกให้ตลอดครับ ไม่เคยนั่งดูดาย ตั้งแต่ผมเด็กๆถึงปัจจุบัน รู้สึกอายถ้าไม่ได้ลุกให้ แต่เดี๋ยวนี้ผมนานๆขึ้นทีนะครับรถเมล์กะรถไฟฟ้า

Guest
ใจเย็น ๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 16:46 น »

อ่านกันนะครับ ผมอายุ 25 ปีแต่เป็นโรคไตวายเรื้อรังระยะสุดท้ายต้องฟอกเลือดอาทิตย์ละ 3 ครั้งเวลาเดินทางส่วนใหญ่ใช้บริการรถเมล์จะฟรีหรือไม่ฟรีก็ช่าง หลังฟอกเลือดเสร็จบางครั้งผมจะไม่มีแรงเวลาขึ้นรถเมล์ผมจะหาที่นั่งถ้าไม่มีที่นั่งผมจะลงรถ เพื่อรอคันที่ว่างและเมื่อได้ที่นั่งแล้วผมไม่สามารถลุกให้ใครนั่งได้(อย่าว่าแต่ยืนเลยครับนั่งยังจะไม่ไหว) คนท้อง คนแก่ เด็ก คนพิการเวลามายืนใกล้ๆผมบางครั้งผมไม่สามารถอธิบายได้ว่าทำไมจึงไม่ลุก และผมเชื่อว่าบางคนที่ดูแข็งแรงเขาอาจมีเหตุผลบางอย่างก็ได้ครับอย่าเพิ่งสรุป

Guest
คนเคยท้อง
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 17:12 น »

เจอมากับตัวเองเหมือนกัน แทบจะไม่เคยมีผู้ชายคนไหนลุกให้นั่งเลย จะมีบ้างก็ผู้หญิงทั้งนั้นแหละ เดี๋ยวนี้หาน้ำใจจากเพื่อนมนุษย์ด้วยกันบ้าง ต้องให้เขามาอยู่ในสถานะคนท้องเหมือนเรา เขาก็จะคิดได้ว่าทำไมไม่มีใครลุกให้นั่ง

Guest
KANE
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 17:26 น »

สังคมในปัจจุบัน ต้องทำมาหากิน ตื่นแต่เช้า กลับมืดค่ำ
ยิ่งบ้านไกลมาก ๆ เหนื่อยครับ ทุกวันนี้เวลานอนน้อยมาก นั่งรถ 3 ต่อ กลับถึงบ้าน เกือบห้าทุ่ม อาบน้ำเข้านอน เที่ยงคืน ตื่นตีห้า แต่งตัวมาขึ้นรถให้ทัน หกโมง ได้แต่อาศัยหลับบนรถเมล์นี่แหละ อย่าว่ากันเลย ผู้ชายก็ต้องเลี้ยงตัวเอง คนในครอบครัวเหมือนกัน

Guest
Bless you
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 19:50 น »

อ่านกันนะครับ ผมอายุ 25 ปีแต่เป็นโรคไตวายเรื้อรังระยะสุดท้ายต้องฟอกเลือดอาทิตย์ละ 3 ครั้งเวลาเดินทางส่วนใหญ่ใช้บริการรถเมล์จะฟรีหรือไม่ฟรีก็ช่าง หลังฟอกเลือดเสร็จบางครั้งผมจะไม่มีแรงเวลาขึ้นรถเมล์ผมจะหาที่นั่งถ้าไม่มีที่นั่งผมจะลงรถ เพื่อรอคันที่ว่างและเมื่อได้ที่นั่งแล้วผมไม่สามารถลุกให้ใครนั่งได้(อย่าว่าแต่ยืนเลยครับนั่งยังจะไม่ไหว) คนท้อง คนแก่ เด็ก คนพิการเวลามายืนใกล้ๆผมบางครั้งผมไม่สามารถอธิบายได้ว่าทำไมจึงไม่ลุก และผมเชื่อว่าบางคนที่ดูแข็งแรงเขาอาจมีเหตุผลบางอย่างก็ได้ครับอย่าเพิ่งสรุป

ขอให้หายป่วยเร็ว ๆ นะคะ สู้ ๆ นะ ^___^
add
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 21:11 น »

คนอ้วนก็ไม่เห็นเค้าจะเคยเรียกร้องอะไร ?
แล้วคนท้องทำไมต้องการ สิทธิพิเศษ?

ยืนแล้ว ลูกมันจะหลุดออกมาเหรอครับ ?
อยากจะนั่ง ทีหลัง อย่าได้ท้อง นะครับ

Guest
อ้าย ควาย
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 21:21 น »

อยากสบายก็นั่งรถส่วนตัวซิ q*073q*073

Guest
เอ็ม บางใหญ่
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 21 ม.ค. 14, 22:59 น »

ผมเสียดายนะ ไม่เห็นกับ จะสั่งสอนพวกนั่ง ซะให้เข็ด จะสั่งสอนยัน พ่อแม่มันเลย
ผมประเภทปากเสียด้วย เจอคนไม่มีสามัญสำนึก

Guest
thank you
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 23 ม.ค. 14, 11:19 น »

นึกว่าเป็นแค่เราที่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ เราก็ท้องได้ 37 w ต้องมาทำงานแถวศาลาแดง (ช่วงนี้มีม๊อบรถเมย์ผ่านไม่ได้) โดยสารรถไฟฟ้าทั้งไปและกลับ ช่วงนี้คนแน่นมาก รออยู่หลายขบวนกว่าจะได้ขึ้น พอขึ้นไปไม่มีใครลุกให้นั่งเหมือนกันมีแต่มองๆแล้วก็มองเหมือนเราเป็นตัวประหลาด เราก็ไม่ได้อยากเบียดเบียนคนที่เค้านั่งอยู่หรอกนะ (ทุกวันนี้ก็ยืนถึงจุดหมายปลายทางทุกวัน) น้ำใจคนสมัยนี้หายากคะ

Guest
tatoo
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 24 ม.ค. 14, 13:38 น »

เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่แย่กว่าคุณตรงที่ฉันขึ้นรถเมล์ แล้วรถเมล์กับBTS การขับเคลื่อน ความนิ่งของรถแตกต่างกัน ตอนนั้นฉันท้องได้ประมาณแปดเดือน คนในรถไม่เยอะมาก ไม่เบียดเสียด แต่ที่นั่งเต็ม ไม่มีคนที่มีน้ำใจลุกให้คนท้องแก่อย่างฉันนั่ง (บางคนอาจจะคิดว่าท้องแก่ทำไมไม่อยู่ที่บ้านเฉยๆ) แต่ด้วยสมัยนี้ทุกคนต้องทำมาหากิน ต่อให้ท้องก้อยังต้องทำงาน ดิฉันยืนบนรถเมล์ จนถึงป้ายที่ต้องลง

และมีอีกเหตุการณ์ แต่ครั้งนี้ไปกับแม่ ไม่มีคนลุกให้นั่ง จนแม่ของดิฉันต้องไปขอที่นั่งให้เพื่อที่จะให้ฉันนั่ง แต่ตัวฉันเองไม่นั่งก็ได้ ยืนได้ แต่คนที่เค้าเป็นแม่เค้าเป็นห่วงลูกกับหลานที่อยู่ในท้อง เค้าจึงไปขอที่นั่งกับคนที่ไม่มีน้ำใจ เพื่อให้ลูกสาวได้นั่ง

ขอถามว่าป้ายบนรถที่ติดไว้ ว่าที่นั่งสำหรับสตรีมีครรภ์ คนชรา พระ เค้าอ่านไม่ออกกันหรอ แล้วติดไว้ทำไม ในเมื่อไม่มีคนทำตามป้ายที่บอก

"น้ำใจมันหายาก ต่อให้รวยล้นฟ้า ก็หาซื้อไม่ได้"

Guest
ปญอ
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 26 ม.ค. 14, 03:04 น »

จิตใจคุณต่ำเกินจะบรรยายจริงๆ บ้านมีปัญหาเหรอครับ หรือว่าว่าต้องการอะไรจากสังคม
Guest
เบื่อ
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 26 ม.ค. 14, 23:08 น »

คนอ้วนก็ไม่เห็นเค้าจะเคยเรียกร้องอะไร ?
แล้วคนท้องทำไมต้องการ สิทธิพิเศษ?

ยืนแล้ว ลูกมันจะหลุดออกมาเหรอครับ ?
อยากจะนั่ง ทีหลัง อย่าได้ท้อง นะครับ

ก็เพราะว่ามีแบบคุณไงสังคมเลยแย่ลงทุกวันครับ ผมเองก็ถื่อว่าอ้วนพอสมควรนะ 105 โล แต่ผมเจอคนแก่คนท้อง ผมก็ลุกให้ตลอด เบื่อคนแบบนี้ไม่ตอบซะยังดีกว่า
Guest
จปห
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 27 ม.ค. 14, 08:02 น »

จิตใจคุณต่ำเกินจะบรรยายจริงๆ บ้านมีปัญหาเหรอครับ หรือว่าว่าต้องการอะไรจากสังคม

ถึง คุณ ปญอ รถสาธารณะทุกคนเสียเงินเหมือนกัน ต่างคนต่างมีเหตุผล ต่างเหนื่อย คุณจะหวังว่าให้คนอื่นเขาเสียสละให้คุณไม่ได้หรอกค่ะ ทุกคนก็รู้ักันดีอยู่มันคนเยอะ โอกาสที่จะได้นั่งนั้นยาก ถ้าอยากนั่งก็มาแท็กซี่หรือรถส่วนตัวสิ จะได้ไม่ต้องมาว่าคนอื่นไม่มีน้ำใจ ถ้าคิดว่าตัวเองยืนไม่ไหว ไม่สะดวกก็ควรเลี่ยงบริการรถสาธารณะนะคะ การมีน้ำใจนะดี และปัจจุบันมันหายากดิฉันเข้าใจ แต่ถ้าเขาไม่ให้เราก็ไม่มีสิทธิเรียกร้องนะคะ เพราะน้ำใจมันขึ้นอยู่ที่ใจ ไม่ทำก็ไม่ผิดค่ะ
Guest
เมตตา
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 5 ก.พ. 14, 08:39 น »

จริงๆค่ะ เจอมากับตัวเอง ผู้ชายจะทำเป็นเฉยยยย แต่คนที่เสียสละทีนั่งให้จะเป็นผู้หญิงทั้งนีั้น จิตใจผู้หญิงจะออ่อนโย เห็นใจผู้อื่นมากกว่า ... อีกอย่างผู้ชายมันเคยท้องไง เผลอๆ คิดด่าเราในใจอีก ว่า แล้วใครเค้าบังคับให้ท้องหล่ะ

Tags:  สังคม น้ำใจ กับ 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม