หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ครูเฒ่า..ทางออกของประเทศไทย3  (อ่าน 582 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 24 ธ.ค. 13, 12:10 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ทางออกของประเทศไทย.....พอมาถึงโค้งนี้ผมจะพูดยากหน่อย
- ยากที่จะทำให้คนที่เกลียดทักษิณมากเข้าใจ
- ยากที่จะทำให้ท่านที่ยึดมั่นในกฏในกติกาอย่างเคร่งครัดยอมรับได้

ไม่เป็นไร....เดี๋ยวครูเฒ่าจะกล่อมท่านเหล่านั้นเอง เชื่อฝีมือเถอะน่า...
- เอาขนาดป๋ายังต้องยอมรับหน้าที่เป็นคนสุดท้าย....ที่จะปิดเกมนี้ทีเดียว
- เอาขนาดนายกชวนต้องเก็บตำรานิติศาสตร์เข้าตู้ ล็อกกุญแจ แล้วหลับตาสักพัก
พอลืมตาขึ้นมาก็เห็นภาพพวกฮาร์ดคอร์ของคปท. กับฮาดคอร์นปช. โผเข้ากอดกัน

บรรยากาศเหมือนกับที่นครบาลวันนั้นเลย....แต่มันจะยิ่งใหญ่กว่านั้นเป็น100เท่า 1000เท่า
เพราะบรรยากาศอย่างนั้นมันจะเกิดขึ้นทั่วประเทศ
คนไทยทุกคน ทุกสี จะกลับมารักมาสามัคคีกันเหมือนเดิม
นักเคลื่อนไหวต่อสู้ทั้งสองฝ่ายจะร่ำไห้โผเข้ากอดกัน
ความจริงถูกเปิดเผย ไม่มีอะไรเหลืออยู่ในใจแล้ว ทุกอย่างเคลียร์หมด

หลังจากนั้น....แผ่นดินไทยจะสูงขึ้น....ศีลธรรมจะนำทาง
การเมืองไทย.....ก็จะเหลือแต่คนดีๆมาแข่งขันกัน
เศรษฐกิจ......ก็จะถูกขับเคลื่อนไปอย่างคล่องตัว
เงินงบประมาณของชาติ...ก็จะได้จัดสรรมาให้คนจนได้มากขึ้นถ้าไม่มีทุจริต
สรุปก็คือ...บ้านเมืองจะดีขึ้นทุกด้าน ถ้าหลุดระบอบทักษิณไปได้ครับ

ในบรรยากาศของวันที่คนไทยทุกคนทุกสีฉลองชัยกันอยู่นั้น
ทุกคนอาจจะลืมอะไรอย่างหนึ่งไปชั่วขณะ......แต่พอนึกขึ้นมาได้
บางคนยืนขึ้น บางคนนั่งลงคุกเข่า....ทุกคนยกมือขึ้นมาพนม แล้วแหงนมองขึ้นไปบนฟ้า
ภาพที่คนไทยอยากเห็นที่สุดในชีวิตก็คือ......................

[size" ภาพรอยยิ้มอย่างมีความสุขของพ่อครับ " [/color]

ขอสารภาพว่าขณะที่ผมโพสต์ตอนนี้ ผมร้องไห้ไปด้วยครับ

ด้วยความรัก.....................ครูเฒ่า [/size][/size]

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 24 ธ.ค. 13, 14:32 น »

ผมอ่านแล้วยังน้ำตาซึมเลยครับครูเฒ่า

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 24 ธ.ค. 13, 16:10 น »

ขอโทษพี่น้องด้วยครับ.....
หลังจากตั้งกระทู้แล้ว ผมเปิดหน้านี้อีกไม่ได้เลย มาต่อนะครับ.....

ขอถามคนไทยทุกคนว่า.....อยากจะเห็นวันนั้น...วันที่ผมพูดถึงไหมครับ
มันเหมือนจะยาก......แต่ไม่ยากครับ
เหมือนเรื่องตัวช่วย มันเหมือนจะแรง......แต่ไม่แรงครับ

ต้องคิดหลายชั้น คิดยาวๆครับ.....มันจะมีจุดหนึ่งที่ลงตัวพอดี
มีการต่อสู้หลายวิธี ลองคิดดู.....แต่ให้มันจบที่ความสามัคคีของคนไทยนะครับ
จบแบบให้โลกยกย่องในภูมิปัญญาของคนไทย....ว่านายทำได้ไงนี่
จบแบบ....ฝ่ายชนะไม่ได้แสดงอาการข่มฝ่ายแพ้
ฝ่ายแพ้ก็ไม่รู้สึกว่าแพ้ แต่กลับรู้สึกว่าชนะด้วยซ้ำ

ต่อนะครับ....จะให้คนไทยสามัคคีกัน......ต้องจบแบบวินวินครับ
ถ้าชนะแบบหักหาญน้ำใจกัน....มันจะไม่ได้ความสามัคคีครับ
(ผมฟังวิทยุรู้สึกว่าจะเป็นคลื่น97.75ของASTV ???? พิธีกรท่านหนึ่ง
เหมือนจะเป็นคนใต้ ที่เป็นนักเดินปฏิบัติธรรมไปในที่ต่างๆโดยไม่ใช้เงินเลย
ท่านพูดเรื่องนี้ไว้น่าฟังมาก....แต่ท่านยังไม่ได้บอกว่าจะไปถึงจุดนั้นอย่างไร)

จบแบบวินวิน....คือจบแบบทุกคนทุกฝ่ายได้ประโยชน์ ทุกคนยอมรับได้

พี่น้องครับ.....ตรงคำว่า "ทุกคนยอมรับได้" นี่แหละมันยากครับ
พี่น้องจะยอมให้ทักษิณกลับเมืองไทย โดยไม่ต้องติดคุกหรือครับ
ยากมากๆครับ...............แต่

มีแต่ครับ............................ครูเฒ่า

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 24 ธ.ค. 13, 17:19 น »

แต่...........แต่ถ้ามีสิ่งแลกเปลี่ยนที่ยิ่งใหญ่กว่านั้นอีกหลายเท่านักเล่าครับ
เหนือกว่าเรื่องการเมือง เหนือกว่าเรื่องเศรษฐกิจ เหนือกว่าการแพ้ชนะของฝ่ายหนึ่งฝ่ายใด
........................คือความสามัคคีของคนไทยในชาติ

(ซึ่งก็คือความสุขของพ่อ....แต่ผมจะพูดแค่ความสามัคคีของคนไทยเท่านั้น...รู้กันนะครับ)

ถ้าจะแลกให้บ้านเมืองสงบสุข คนไทยกลับมารักใคร่กลมเกลียวกัน
แล้วยอมให้คนๆหนึ่งไม่ต้องติดคุก......ผมยอมครับ......แต่

มีแต่ครับ.......สำหรับทักษิณ......มีแต่มากด้วยครับ เดี๋ยวค่อยมาว่ากัน

เราต้องมาเคลียร์กับพวกเดียวกันก่อน....เรื่องจะจัดการกับทักษิณมันจิ๊บๆ

ทำอย่างไรจะคุยให้คุณสนธิและพันธมิตรยอมกลืนเลือดในปากที่อมไว้นานแล้วได้
ยังมีผู้หลักผู้ใหญ่ในบ้านเมือง มีใครต่อใครอีกมาก ที่ไม่เห็นด้วยกับแนวนี้
แต่ถ้าถามว่า....แล้วจะทำอย่างไร มีทางอื่นไหมที่จะให้คนไทยกลับมารักกัน
หรือจะให้เป็นไปอย่างนี้แหละ เป็นไงเป็นกัน....กฏหมายต้องเป็นกฏหมาย

นี่มันเป็นภาวะบ้านเมืองที่ไม่ปกตินะครับ....อาจจะต้องใช้วิธีพิเศษครับ

ผมสมมติให้เห็นภาพชัดๆ..........
สมมติว่ามีคนมาจับลูกของเรา แล้วเรียกเงิน1,000บาท พร้อมคำสัญญาว่าจะไม่เอาโทษตามกฏหมาย
เราจะว่าอย่างไร.....เราจะยอม หรือจะยืนยันให้ตำรวจจัดการตามกฏหมาย

เดี๋ยวมาต่อครับ.......................ครูเฒ่า

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 24 ธ.ค. 13, 17:21 น »

สวัสดีคุณครูเฒ่าต้องขอแนะนำท่านจูกัสเหลียงหรือขงเบ้งให้ท่านรู้จักครับท่านเป็นผู้อาวุโสมีความรู้ดีในทุกด้านและท่านเป็นคนรักชาติรักแผ่นดินและเป็นกลางๆไม่อยู่ในสีไหนครับก็ค่อยปรึกษากันถึงเรื่องบ้านเมืองว่าจะมีทิศทางเช่นใดครับผมก็ช่วยพูดคุยในบางจังหวะครับ อยากให้ 2 ท่านได้รู้จักกันในบอรด์ด้านนี้ครับ รักสามัคคีให้ความรู้แก่สมาชิกในบอรด์สนุกครับ..คุณครูเฒ่าและท่านขงเบ้งครับ..

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 25 ธ.ค. 13, 07:47 น »

ยินดีครับคุณdestinygoal
และขอคารวะท่านจูกัสเหลียง ความคิดความอ่านของผมคงมีอะไรบกพร่องเยอะ
แต่เป็นแนวที่ผมคิดว่า....มันจะสื่อให้ชาวบ้านเข้าใจง่าย
ข้อเขียนของผมจะไม่มีคำว่า....มีแนวโน้มที่จะ หรือส่อไปในทาง หรือมีผลประโยชน์ทับซ้อน
อะไรประมาณนั้น.....ถ้าโกงก็บอกว่าโกงเลย
ถ้าจะเอาเป็นหลักวิชาการ หรือเข้าทฤษฎีไหน......ผมไม่รู้จริงๆ
และถ้าจะเอาเป็นเรื่องเป็นราวจริงๆต้องคุยกับอ.เจิมศักดิ์ดีกว่าครับ
ผมมันมวยวัด.......ทักษิณต้องเจอมวยวัดครับ

ด้วยความยินดีแล้วผมจะติดตามงานของท่านนะครับ
เดี๋ยวผมจะขึ้นกระทู้ใหม่นะครับ.............................ครูเฒ่า

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม