หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ณวัฒน์ อิสรไกรศีล ใจคุณหล่อมาก!!  (อ่าน 66920 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 10 ธ.ค. 13, 14:44 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

กระทู้ดีๆไปอ่านเจอมาค่ะ q*062

***กระทู้ขอบคุณคุณณวัฒน์ อิสรไกรศีลค่ะ ช่วยเหลือค่าใช้จ่ายน้องแมวที่โดนรถชน***

เหตุเกิดเมื่อเย็นวานนี้ค่ะ (วันที่ 8 ธันวาคม 56) เจ้าของกระทู้กับน้องสาวกำลังนั่งแท็กซี่กลับบ้านจากบิ๊กซีรัชดา
ระหว่างทางเจอน้องแมวโดนรถชน ที่ซอยประชาสงค์เคราะห์ 47 โดยมีน้องนักเรียนมัธยมปลาย 2 คน กำลังอุ้มมาวางบนฟุตบาท
เลยลงจากรถ แล้วช่วยกันพาไปคลีนิกที่ใกล้ที่สุดแถวนั้น

คุณหมอบอกว่าน้องแมวซี่โครงทิ่มปอด ได้ให้อ๊อกซิเจน น้ำเกลือ แล้วก็ฉีดยา
(ยาประมาณว่าทำให้เลือดหยุดไหลค่ะ พอดีตกใจ จำรายละเอียดไม่ได้)
แต่คุณหมอมีเครื่องมือไม่พร้อม เพราะต้องผ่าตัด เลยแนะนำให้ไปโรงพยาบาลสัตว์

แต่เนื่องจากโรงพยาบาลสัตว์เกษตรคุณหมอบอกว่าต้องมีเจ้าของคอยเฝ้าตลอด
ไม่มีใครสะดวกเฝ้ากันค่ะ (น้องแมวไม่มีเจ้าของค่ะ น้องๆ ยังเรียนกันอยู่ เจ้าของกระทู้ก็ต้องทำงาน)

เลยพาน้องแมวไปที่โรงพยาบาลสัตว์ย่านเลียบทางด่วนรามอินทรา เพราะฝากไว้ได้ ไม่ต้องมีคนเฝ้า

และระหว่างที่เจ้าหน้าที่และคุณหมอกำลังรักษาน้องแมวอยู่ เจ้าของกระทู้และน้องๆ ก็ได้เจอพี่ณวัฒน์ที่มาที่นี่พอดี
(ขออนุญาตเรียกพี่นะคะ เพราะพี่เค้าแทนตัวเองว่าพี่) พี่ณวัฒน์ก็ได้คุยถามรายละเอียดต่างๆ ว่ามาทำอะไร น้องแมวเป็นอะไร โดนอะไรมา โดนชนแถวไหน พี่เค้าก็เล่าให้ฟังว่าพี่เค้าก็เลี้ยงแมวเยอะ มีคนมาปล่อย เป็นสิบๆ ตัวเลยค่ะ แล้วก็เลี้ยงน้องหมาด้วย ก็ต้องฝึกให้เค้าอยู่ด้วยกัน
พี่เค้ามาที่นี่บ่อยค่ะ

ก็คุยกันสักพัก พวกเราก็ถามเจ้าหน้าที่เรื่องค่าใช้จ่าย เจ้าหน้าที่บอกว่าค่าแอดมิท 4,000 บาท ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆ คุณหมอจะประเมินอีกที

(คือตอนแรกพวกเราคุยกันก่อนพาน้องแมวมา ว่าช่วยน้องให้รอดก่อน แล้วค่อยย้ายมาคลีนิกใกล้บ้าน เพื่อประหยัดค่าใช้จ่ายลง แล้วค่อยลงสื่อออนไลน์ เปิดบัญชีช่วยเหลือ หรือติดต่อกับกลุ่มโซเชียลที่ช่วยเหลือด้านนี้อยู่ เพราะถ้าผ่าตัด ค่าใช้จ่ายคงสูง กำลังเราคงไม่พอ)

แต่พี่ณวัฒน์ยืนอยู่ตรงนั้นด้วย เลยบอกว่าจะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายให้ เพียงแต่ต้องช่วยเลี้ยงน้อง หรือหาที่อยู่ให้น้อง

พวกเรารู้สึกซาบซึ้งและโชคดีมากค่ะ ที่พี่ช่วยเหลือพวกเรา ทั้งๆ ที่พี่ไม่รู้จักพวกหนูมาก่อน (แต่พวกหนูรู้จักพี่นะคะ)
พี่ไม่เห็นตัวน้องแมวเลยด้วยซ้ำ เพราะน้องอยู่ในกล่อง แค่ถามข้อมูล พูดคุย แต่พี่ก็ให้การช่วยเหลือเป็นเงินจำนวนมาก

พี่ณวัฒน์เน้นกับเจ้าหน้าที่ว่าให้รักษาอย่างเต็มที่ ถ้ามีอะไรอัพเดทให้โทรบอกพวกหนูด้วย แต่ถ้าเรื่องค่าใช้จ่ายให้ติดต่อมาทางพี่ณวัฒน์เลย

วันนี้ (วันที่ 9 ธ.ค. 56) หนูก็ไปเยี่ยมน้องแมวมาค่ะ คุณหมอบอกว่ากระเพาะปัสสาวะอาจตีบหรือแตก สมองได้รับการกระทบกระเทือน ยังไม่ปลอดภัย 100% วันนี้เอ็กซเรย์ และจะต้องทำการผ่าตัดอีก

หนูก็เกรงใจพี่ณวัฒน์มากค่ะ คิดว่าจะเปิดบัญชีหรือติดต่อทางกลุ่มที่ช่วยเหลือน้องหมาน้องแมวด้วยดีกว่า
หนูทำงานแล้ว พอจ่ายได้บ้าง (นอกจากถ้าเป็นเงินก้อนใหญ่ และรักษานานจริงๆ อาจจะค่อยๆ ขอความช่วยเหลือกัน)

ตอนนี้ได้แต่หวังว่าน้องแมวจะอาการดีขึ้น

สุดท้ายนี้...พวกหนูขอขอบพระคุณพี่ณวัฒน์อีกทีค่ะ หนูคงทำอะไรไม่ได้มากเพื่อตอบแทนพี่
คงทำได้แค่พยามหาบ้านให้น้อง และบอกต่อความดีที่พี่ทำโดยไม่ออกสื่อ (หนูประกาศออกสื่อให้เองค่ะ)

ขอบคุณมากค่ะพี่ณวัฒน์
..................................
ที่มา http://pantip.com/topic/31360289

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 ธ.ค. 13, 10:14 น »

q*062q*062q*062 ขอให้ทุกคนที่ช่วยน้องแมว เจอแต่สิ่งที่ดีๆเข้ามาในชีวิต นะคะ มีน้ำใจจริงๆ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
presea13
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 02:14 น »

q*062 น้อง ๆ มีน้ำใจมาก ๆ ค่ะ ทุกคนพยายามช่วยเหลือน้องแมวกันอย่างเต็มที่ รวมถึงพี่ณวัฒน์..เรื่องความรักแมวของพี่เป็นที่รู้กันดีอยู่แล้ว แต่พี่ไม่เพียงแต่รักแมวที่ตนเลี้ยง ยังคงมีน้ำใจกับน้องแมวที่ไม่รู้จัก ขอขอบคุณทุก ๆ คนมาก ๆ นะคะที่ไม่ทิ้งน้องเหมียวให้ตายอยู่ข้างถนน
..ทุก ๆ คนน่ารักมาก ๆ ค่ะ..

Tags:
Guest
รักมากนะ
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 08:27 น »

บางครั้งก็เจอกันตัวเหมือนกันค่ะ แต่ด้วยสถานะทางการเงินก็ต้องทำใจค่ะ
ช่วยได้เท่าที่หาได้ หาข้าว หาน้ำ ให้กินเท่านั้น

Tags:
Guest
เมตตา
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 09:40 น »

ขอบคุณมากมากค้ะ ทุกทุกท่านที่มีน้ำใจ ขอให้บุญกุศลทีทำส่งผลให้ทุกท่านมีชีวิตที่ดีในทุกด้านนะคะ

Tags:
Guest
่jeab772
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 09:42 น »

ทุกคนมีน้ำใจมากค่ะ ขอให้แมวปลอดภัยด้วยเถิด และขอให้น้องๆปลอดภัยด้วยเช่นกัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 09:59 น »

ดีใจกับ แมว ที่ได้เจอคนดีๆอย่างพวกคุณ q*062q*062q*062q*062

Tags:
Guest
tuktuk
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 10:05 น »

ทุกคนมีน้ำใจมากค่ะ ขอให้แมวปลอดภัยด้วยเถิด และขอให้น้องๆปลอดภัยด้วยเช่นกัน
ทุกคนเค้ามีน้ำใจกันหมดยกเว้น รพ.สัตว์เกษตร เคยเจอกับตัวเองเหมือนกันเอาพี่หมาไปผ่าตัดทำเหมือนไม่อยากรักษาคงเห็นหมาเราเป็นหมาคนชั้นล่างมั้ง..ไม่เหมือนหมาไฮโซรีบกุลีกุจอไปต้อนรับอย่างดี..น่าจะเปลี่ยนจาก รพ.สัตว์เป็น รพ.ฆ่าสัตว์ แค่รักษาแมวจรจัดยังต้องมีคนเฝ้ากลัวไม่มีคนจ่ายตังนะซิ
Tags:
Guest
kat
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 10:14 น »

ขอให้บุญกุศลที่ทุกท่านได้ร่วมกันทำ ส่งผลให้ท่านประสพแต่สิ่งที่ดีและมี
ความสุขความเจริญตลอดไป

Tags:
Guest
ป้าแดง
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 10:22 น »

ดีใจและขอบคุณแทนน้องแมวด้วย ชีวิตน้อยๆยังมีค่าสำหรับคนบางคน ขอบคุณจริงๆ ขอให้ผลบุญส่งผลให้ทุกท่านพบเจอแต่สิ่งดีๆ มีสุขภาพดี กันทุกคนนะคะ q*071q*071

Tags:
Guest
พี่วรรณา
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 10:46 น »

คนทำดีชีวิตก็จะพบแต่สิ่งดีดี ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธ์คุ้มครองทุกคนที่ช่วยน้องแมว q*062

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 11:10 น »

ขอชื่นชมในความเมตตาทุกๆท่านที่มีต่อสัตว์โลกด้วยกัน
ขอให้ทุกท่านที่มีส่วนร่วมครั้งนี้ทุกคนจงประสบแต่ความดีตลอดไป
q*062q*062q*062q*062q*062q*062
ที่สุดของที่สุด...จากใจครับ

Tags:
Guest
คนผ่านมา
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 11:38 น »

ทุกคนเค้ามีน้ำใจกันหมดยกเว้น รพ.สัตว์เกษตร เคยเจอกับตัวเองเหมือนกันเอาพี่หมาไปผ่าตัดทำเหมือนไม่อยากรักษาคงเห็นหมาเราเป็นหมาคนชั้นล่างมั้ง..ไม่เหมือนหมาไฮโซรีบกุลีกุจอไปต้อนรับอย่างดี..น่าจะเปลี่ยนจาก รพ.สัตว์เป็น รพ.ฆ่าสัตว์ แค่รักษาแมวจรจัดยังต้องมีคนเฝ้ากลัวไม่มีคนจ่ายตังนะซิ

งั้นผมคงโชคดี เพราะเก็บหมาข้างถนนโดนรถชนแบบในเรื่องนี่แหละ ไปส่งที่เกษตร ดูแลดีมาก มีน้องนักศึกษาผู้หญิงคนนึงเดินประกาศให้ด้วย ว่ามีหมาข้างถนนถูกรถชนมารักษา ใครอยากร่วมบุญ ให้ไปหยอดตู้ที่ช่องจ่ายตังค์ได้ ก็ได้เงินมาหลายอยู่ แต่ก็ให้ รพ.ไปหมด เพราะแค่กระดูกสะโพกร้าว ไม่ต้องทำอะไรมาก ก็เอามาเลี้ยงจนตายจากกันไปแล้ว

การไปที่ไหนแล้วเจอการต้อนรับที่ดี หรือไม่ดีนี่ เป็นเรื่องที่อธิบายไม่ได้จริงๆ ผมเห็นใจคุณนะครับ ยังไงทำใจร่มๆ ไว้แล้วกันครับ
Tags:
Guest
คน..คน..คน
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 12:26 น »

ขอบคุณสิ่งศักดิ์ทุกสิ่งทุกอย่างบนโลกนี้ ที่ทำให้มีคนจิตใจดีเหลืออยู่ (รวมถึงพวกน้องๆด้วยนะจ๊ะ)

Tags:
Guest
SM
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 13:23 น »

q*062 สุดยอดครับ จิตใจดี มีคนแบบนี้เยอะๆ โลกจะได้น่าอยู่ครับ q*062

Tags:
Guest
404
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 13:54 น »

q*062q*093

Tags:
Guest
มันส์หมู
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 15:35 น »

เปิดบัญชีหรือยังคับเจ้าของกระทู้ อยากช่วยสมทบค่ารักษาครับ

Tags:
Guest
คนดีที่ไม่รัก
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 16:12 น »

อัพเดท วันที่ 12 ตอนนี้น้องแมวได้เสียชีวิตแล้วค่ะ RIP q*078

Tags:
Guest
ชื่นชมคนดี
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 16:45 น »

เป็นแฟนรายการคุณณวัฒน์ ทุกครั้งที่เปิดมาเจอคุณเป็นพิธีกรก็จะหยุดดู พอเจอข่าวนี้ยิ่งทำให้ชื่นชมในตัวคุณณวัฒน์มากขึ้น ขอให้กุศลผลบุญส่งเสริมให้คุณมีความสุขยิ่งๆ ขึ้นด้วยเทอญ

Tags:
Guest
tuktuk
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 19:21 น »

งั้นผมคงโชคดี เพราะเก็บหมาข้างถนนโดนรถชนแบบในเรื่องนี่แหละ ไปส่งที่เกษตร ดูแลดีมาก มีน้องนักศึกษาผู้หญิงคนนึงเดินประกาศให้ด้วย ว่ามีหมาข้างถนนถูกรถชนมารักษา ใครอยากร่วมบุญ ให้ไปหยอดตู้ที่ช่องจ่ายตังค์ได้ ก็ได้เงินมาหลายอยู่ แต่ก็ให้ รพ.ไปหมด เพราะแค่กระดูกสะโพกร้าว ไม่ต้องทำอะไรมาก ก็เอามาเลี้ยงจนตายจากกันไปแล้ว

การไปที่ไหนแล้วเจอการต้อนรับที่ดี หรือไม่ดีนี่ เป็นเรื่องที่อธิบายไม่ได้จริงๆ ผมเห็นใจคุณนะครับ ยังไงทำใจร่มๆ ไว้แล้วกันครับ
คงต้องอย่างนั้นแหละครับ..คุณคงโชคดีไปเจอพวกน้องนักศึกษาแพทย์คงมาฝึกงาน..แต่ผมเจอไม่แน่ใจว่าหมอหรือพยาบาล..ติดลบกับบุคลากรของที่นี่นะครับคงอาจจะเป็นบางคนผมคงซวยไปเจอพวกเงินปิดตานะครับ
Tags:
Guest
ชื่นชมมานานละ
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 00:38 น »

ชอบคุณณวัฒน์ ทำรายการดีมีสาระ แล้วยังมีจิตใจงดงาม ขอให้น้องๆและคุณณวัฒน์ที่ช่วยเหลือน้องแมว มีแต่ความสุขความเจริญ ให้ประสบผลสำเร็จในชีวิตยิ่งๆขึ้นไป

Tags:
Guest
cat3
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 16 ธ.ค. 13, 00:00 น »

q*062q*062

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม