หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เรื่องเล่าเล็กๆ บนรถตู้โดยสาร  (อ่าน 41372 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 22 พ.ย. 13, 18:02 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นหลายวันแล้ว เกือบทุกเช้าก็จะนั่งรถตู้เพื่อมาต่อรถเมล์อีกที เรากับแฟนก็ขึ้นรถตู้ปกติเดินไปนั่งหลังสุดเรานั่งริมหน้าต่างขวามือคนขับ นั่งปุ๊บก็หันมองข้างทางตลอดที่รถวิ่งส่วนแฟนก็เล่นเกมมือถือไป รถวิ่งไปได้สักสิบนาทีรถก็จอดรับคนที่ป้ายหน้าหมู่บ้านแห่งหนึ่ง

เราก็ยังคงมองข้างทางอยู่ แต่หันหน้ามามองเพราะเสียงผู้หญิงคนหนึ่งพูดขึ้นมาว่า "มันควรจะเป็นสิทธ์ของคนมาก่อนไม่ใช่หรอคะ"
เรายืดคอไปมอง เห็นผู้หญิงสองคนยืนที่ประตูรถ ส่วนอีกคนนั่งอยู่เบาะเดี่ยวที่ติดกับประตู แล้วคนที่ยืนด้านล่างก็ขึ้นมานั่งเบาะเสริม

เหตุการณ์ก็ดูปกติไม่มีอะไร จนกระทั่งมีเสียงพูดขึ้นมา "คุณพูดไม่ถูก พูดแบบนี้ดิฉันก็เสียหายสิคะ....." (ร้องไห้ประมาณนี้)
อีกคนก็สวนขึ้นมาทันที "คนมาก่อนก็ควรจะได้ขึ้นก่อนสิ" แล้วบรรยากาศก็เงียบไป

ไม่ถึง 2 นาที ก็มีการปะทะคารมกันเกิดขึ้น ขอใช้แทนบุคคลว่า A=คนที่อ้างว่ามาก่อน B=คนที่ถูกกล่าวหาว่ามาหลัง C=คนขับ

B : คุณพูดไม่ถูกนะ ดิฉันจะไปทราบได้ยังไงว่าคนไหนมาก่อนมาหลัง คิวก็ไม่มี ถ้าต่อคิวแบบป้ายใหญ่ๆแบบป้าย....ดิฉันก็จะทราบว่าใครมาก่อนหลัง แต่นี่มันไม่มีคิวฉันจะรู้ได้ยังไง ขอถามคุณว่าถ้ามีคนยืนที่ป้ายรถเมล์ คุณจะรู้ไหมว่าใครจะขึ้นรถตู้ ใครจะขึ้นรถเมล์ ถ้ามีคนอยู่ที่ป้ายสี่คน จะรู้ไหมว่าใครมาก่อนหลัง (เราฟังแล้วก็คิดเอิ่มมมถ้ามีแค่สี่คนเราว่า เรารู้นะว่าใครมาก่อนหลัง)

A : จะไม่รู้ได้ยังไง ก็มายืนรออยู่ มันก็ควรจะเป็นสิทธ์ของคนที่มาก่อนได้ขึ้นสิคะ

B : ดิฉันจะทราบได้ยังไงว่าคุณจะขึ้นรถตู้ คุณมัวแต่กดโทรศัพท์ ดิฉันจะไปทราบได้ยังไงว่าคนไหนจะขึ้นรถเมล์ คนไหนจะขึ้นรถตู้

แล้วก็ถกเถียงกันสักพักนึง ต่างคนต่างมีข้ออ้างของตัวเอง ทันใดนั้น

C (คนขับรถ) : พี่เค้าโบกรถผม ผมถึงจอด ถ้าคุณโบกผมก็ไม่จอดหรอก เพราะที่ผมเหลือที่เดียว แล้วผมก็จอดให้คนที่โบกรถผมเท่านั้นด้วย
ผมเห็นพี่แล้วละว่าพี่ยืนอยู่ที่ป้าย แต่เห็นก้มหน้าเล่นโทรศัพท์ พี่เค้าวิ่งมาโบกผมก็จอด ถึงพี่โบกผมก็ไม่จอดเพราะมันเหลือแค่ที่เดียว

เหตุการณ์เงียบไปพักนึง คิดว่าจบแล้ว ยังคะ ยังไม่จบ

B : คุณจะทำอะไรคิดดีๆ นะคะ ถ้าคุณโพสอะไรให้ดิฉันเสียหาย ดิฉันจะฟ้องคุณให้ถึงที่สุดนะ ดิฉันเป็นนักกฏหมาย คิดดีๆ นะคะ
(เหตุการณ์คือ คุณ A หยิบโทรศัพท์ขึ้นมาถ่าย ประหนึ่งว่าจะประจาน คุณ B)
A : (ไม่พูดตอบโต้ แต่ทำหน้าทำตาและเบะปากใส่)

ฝ่าย B ไม่น้อยหน้า ก็หยิบโทรศัพท์ขึ้นมาถ่ายเช่นกัน แต่ก็สงบกันไปทั้งคู่ จนถึงป้ายที่คนลงจากรถ A ก็ขยับไปนั่งแทนที่ แต่ยังไม่วายหันหน้ามามอง B แบบเอาเรื่อง

ทีแรกเราก็ไม่เห็นเหตุการณ์ตั้งแต่แรก เลยไม่เข้าใจ B ว่าทำไมถึงพูดว่าคนมายืนป้ายรถเมล์ ไม่มีคิว เค้าจะไปรู้ได้ยังไงว่าใครมาก่อนมาหลัง ได้ยินประโยคนี้เราก็แบบ เห้ยพูดแบบนี้ได้ไงวะ มันเป็นสามัญสำนึกคนดิ ทำไมจะไม่รู้ แต่พอแฟนมาเล่าให้ฟังเราก็อ๋อ...

เออ คุณ A เค้าก็ผิดจริงๆ อะเนอะ ที่มัวแต่เล่นโทรศัพท์ไม่ยอมโบกรถ พอรถมาก็มโนเอาเองว่ารถจอดให้นาง แต่ B ก็พูดไม่ถูกเรื่องคนมาก่อนหลัง ถ้ามันมีจำนวนน้อยมันก็น่าจะรู้ด้วยตัวเองว่าเรามาก่อนหรือหลัง ในบางเหตุการณ์เราเองก็สนับสนุนให้คนมีจิตสำนึกในการต่อคิวนะ มันเป็นสิ่งที่ดี มันเป็นสิ่งที่ควรปลูกฝัง ถือว่าเป็นจิตสำนึกที่ดี ว่าไหม?

จากกระทู้คุณ noomaple เว็บพันทิป http://pantip.com/topic/31276463

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Guest
ดาวเหนือ
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 23 พ.ย. 13, 11:06 น »

ผมเข้าข้างBนะ เพราะป้ายรถเมลล์ไม่มีคิว แล้วใครจะไปรู้ละ ว่าคนที่ยืนคอยอยู่นั้น จะไปคันเดียวกับเรา คนที่คอยโบกรถก่อนแสดงว่าคอยดูอยู่ ตั้งใจก่อน ส่วนคนที่เอาแต่เล่นโทรศัพท์ พอเห็นรถจอด จะขึ้นก่อนมันไม่ใช่ ใครเร็วกว่ามีที่นั่งก่อน เหมือนขึ้นรถเมลล์ ใครแย่งขึ้นก้อได้เลือกที่นั่งก่อน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
วิเคราะห์ไปตามเนื้อผ้า
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 23 พ.ย. 13, 11:39 น »

หลักง่ายๆครับ
ข้อ 1 ป้ายนี้ จอดได้ทั้งรถตู้ และ รถเมล์ และรถจะจอดเมื่อ มีคนลง
หรือ คนโบก
คุณ A ไม่ได้โบกเล่นแต่โทรศัพท์ คนขับก็นึกว่าไ่ม่ไป อาจรอรถเมล์
คุณ B โบก คนขับก็จอด ตามหลักการ ข้อนี้ คุณ B ได้ไป 1 คะแนน
ข้อ 2 เรื่องคิว เมื่อไม่มีการแจกบัตรคิว และที่จอดนั้นขึ้นได้ทั้งรถเมล์ และรถตู้ คนที่ไม่สนใจโบก ใครจะรู้ได้ว่าอยากไปรถอะไร ข้อนี้ A ก็ยังไม่ได้เปรียบอีกนั้นแหละ แต่ให้เสมอกันไป เนื่องจาก B น่าจะเห็นว่า A มาก่อน แต่ไม่ได้โบก ควรให้เกียรติ และดูท่าทีเค้าหน่อย เพื่อมารยาท

สรุป B ชนะ ด้วยคะแนน 1-0 จบนะ

ปล. ถ้า A ได้คะแนน ข้อ 2 อาจจะเสมอ 1-1 ซึ่งต้องตัดสินด้วยพี่คนขับรถ ซึ่งเป็น C และพี่เค้าก็บอกเอง ว่าจอดให้ ฺฺB

สรุปอีกที ยังไง B ก็ได้ชนะ

Guest
พูดจากความเป็นจริง
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 23 พ.ย. 13, 12:07 น »

เข้าข้างBค่ะ เพราะใครโบก คนนั้นก็ต้องได้ขึ้น ส่วนเรื่องคิว ไม่ได้ยืนต่อแถวก็แสดงว่าไม่มีคิวค่ะ เพราะเราก็ไม่รู้ว่าคนข้างๆหรือคนทั้งหมดที่ยืนรอในป้ายจะขึ้นคันไหน จะไปหรือไม่ไป ถึงดิฉันจะมาที่ป้ายคนสุดท้าย แต่ดิฉันเป็นคนโบก แล้วจะให้ตะโกนถามหรือคะ ว่าคนที่รออยู่ก่อนหน้านี้จะไปมั้ย ไปมั้ยคะ ไปมั้ยคะ ถ้าไม่มีใครไปดิฉันถึงจะมีสิทธิ์ขึ้น เหรอ...

Guest
เข้าข้างบี
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 23 พ.ย. 13, 14:01 น »

เข้าข้าง บีเหมือนกัน เพราะใครจะไปรู้ว่า เอ จะไปรถอะไร ในเมื่อบีสนใจที่จะโบกรถ และรถก็เห็นบีโบก จึงได้จอด ถ้าบีไม่โบก รถก็ไม่จอด นางเอก็ไม่ได้ขึ้นเช่นกัน เพราะฉะนั้นขอบอกว่า นางเอหน้าหนามากที่กล้าบอกว่าตัวเองมาก่อน ถ้าบีไม่โบกเอก็ไม่ได้ขึ้นหรอกจ้ะ q*073q*073

Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 23 พ.ย. 13, 16:15 น »

คนไทยวันนี้คิดแต่ตัวเอง ยิ่งได้มือถือเสริมเข้าไปด้วยแล้ว โลกนี้ไม่มีใครหรอก มีแต่ตัวเองนั่นแหละ ก้มหน้าก้มตาเล่นมือถือ รถมาจนจะไปแล้ว เงยหน้าขึ้นมาก็โวยวายว่าทำไมรถไม่รอ พวกขับรถก็แบบเดียวกัน ไม่เคยเงยหน้ามามองโลกหรอก ติดไฟแดงก็คลึงเคล้นมือถือทันที พอได้ไฟเขียวมันไม่ไปซะแล้ว บีบแตรเตือนก็เป็นเรื่องเลย นี่แหละคนไทยวันนี้ q*076

Guest
ทนายความอาสา
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 23 พ.ย. 13, 16:31 น »

เป็นนักกดหมายแล้วพูดจาข่มขู่แบบนี้ น่าจะไปฟ้องมรรยาทที่สภาทนยความ
แต่หากไม่ได้เป็นทนาย แค่จบกดหมายก็ไม่ควรอ้างแบบนี้ เรียนกดหมายเพื่อความยุติทำและความถูกต้อง ไม่ใช่เอามาข่มขู่คู่กรนี

Guest
ชายบ้านดอนนา
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 23 พ.ย. 13, 17:26 น »

เพิ่งรู้ว่ากรุงเทพมันอยู่ยากขึ้น กะอีแค่การใช้บริการสารธารณะ q*070

Guest
คนทั่วไป
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 23 พ.ย. 13, 17:32 น »

คุณทนายความอาสา ค่ะ ก่อนจะ แสดงเห็นเปรียบเสมือนผู้รู้มารยาททางกฎหมาย ยังไงก็ขอรบกวน สะกดและพิมพ์คำไทยให้ถูกด้วยค่ะ

Guest
5555
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 23 พ.ย. 13, 20:29 น »

เป็นนักกดหมายแล้วพูดจาข่มขู่แบบนี้ น่าจะไปฟ้องมรรยาทที่สภาทนยความ
แต่หากไม่ได้เป็นทนาย แค่จบกดหมายก็ไม่ควรอ้างแบบนี้ เรียนกดหมายเพื่อความยุติทำและความถูกต้อง ไม่ใช่เอามาข่มขู่คู่กรนี
คนไทยหรือเปล่าสะกดคำไทยไม่ถูกหรือครับ
Guest
99
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 23 พ.ย. 13, 21:21 น »

คุณ B เหตุใดจึงไม่จิกหัว A ลงมากระทืบให้สลบคาบาทา เอาให้เลือดกลบปากฟันหักทั้งแถบเลย กฏหมายบางทีใช้กับพวกเยี่ยงนี้มิได้ ต้องกฏหมู่ หากมันส่งเรื่องร้องเรียนไปที่สภา...ก็คงยุติเรื่องกรณีไม่มีมูล ในเบื้องต้นแจ้งความกลับข้อหาหมิ่นประัมาทและแจ้งความเท็จ เข้าใจ๋...

Guest
ฟูบีราย
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 23 พ.ย. 13, 22:23 น »

อย่าว่าแต่คนธรรมดาเลย เมื่อต้นปีก่อนผมกับแฟนไปตัดชุดครุย แถวๆมหาวิทยาลัยธรรมศาตร์ ท่าพระจันทร์ ผมกับแฟนยืนโบก TAXI อยู่นานพอสมควร กว่าจะมีคันว่าง พอมีคันที่มาจอดปุบ อาจารย์มหาวิทยาลัยธรรมศาตร์มาทีหลังมายืนโบก อยู่ข้างๆ ชิงขึ้นก่อนสะงั้น ผมกับแฟนอึ้งสิครับ ผมกับแฟนยืนรอตั้งนาน ขึ้นก่อนเฉยเลย -*-

Guest
มิวกี้
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 23 พ.ย. 13, 23:31 น »

แต่ถ้าเค้าไม่โบก นังผีโทรศัพท์ก็ไม่ได้ขึ้นป่ะ
หนองน้ำไม่เดินไปหา q*026นะ ถ้าอยากจะกินน้ำก็ต้องเดินมา
อยากขึ้นรถแต่ไม่เรียกรถ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ย. 13, 23:42 น โดย dangerlife » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:  รถตู้ โดยสาร 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม