หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ลึกสุดใจจาก "แซม ยุรนันท์" เขาว่า 'ผมทุจริต'  (อ่าน 82269 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 15:03 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ในที่สุด คณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.) ก็มีมติเป็นเอกฉันท์ว่า “แซม-ยุรนันท์ ภมรมนตรี” อดีตดารานักแสดงชื่อดัง ปัจจุบันเป็นที่ปรึกษา รมว.มหาดไทย จงใจปกปิดไม่แจ้งการถือครองหุ้น “บริษัท วิลล่า เมดิก้า” และไม่ได้ยื่นข้อมูลการถือครองหุ้น "สหกรณ์การบินไทย" ของภรรยาอีกจำนวน 3 ล้านบาท เมื่อครั้งเข้ารับตำแหน่ง ส.ส.บัญชีรายชื่อ พรรคเพื่อไทย ปี 2554

และ ป.ป.ช. เห็นชอบให้ยื่นเรื่องฟ้องร้องต่อศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง ให้ "แซม-ยุรนันท์" พ้นจากตำแหน่งและห้ามมิให้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองหรือดำรงตำแหน่งใดในพรรคการเมืองเป็นเวลา 5 ปี

สำนักข่าวอิศรา จึงต่อสายพูดคุยความในใจของ "แซม ยุีรนันท์"

มีอะไรจะอธิบายเกี่ยวกับคำตัดสินของป.ป.ช.
ผมยอมรับและเคารพการตัดสินของ ป.ป.ช. แต่ผมขอยืนยันว่าผมไม่มีเจตนาปกปิดบัญชีทรัพย์สิน แต่ในช่วงที่ผมต้องเข้ารับตำแหน่ง ส.ส. มันเกิดปัญหาน้ำท่วม ทำให้ผมเตรียมเอกสารไปยื่นต่อ ป.ป.ช.ไม่ทัน

ตอนยื่นเอกสารผมติดต่อไปยังเจ้าหน้าที่ ป.ป.ช. ซึ่งเขาก็บอกว่ามีทรัพย์สินอะไรก็ให้ยื่นมาก่อน แล้วให้ระบุเพิ่มเติมว่าจะยื่นเอกสารทรัพย์สินที่เหลือมาเพิ่มเติมอีกภายหลัง ผมก็ทำตามที่เจ้าหน้าที่ ป.ป.ช.บอก กลับมารวบรวมเอกสารแล้วส่งเพิ่มเติมไป แต่เจ้าหน้าที่ ป.ป.ช.ที่ผมติดต่อบ้านเขาก็น้ำท่วม การส่งเอกสารเลยล่าช้าไป

ได้ชี้แจงเหตุผลไปหมดแล้ว แต่ก็ไม่สามารถหักล้างได้
ผมชี้แจงไปหมดแล้ว ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมป.ป.ช.ไม่มองที่เจตนา ผมไม่มีเจตนาเลยที่จะปกปิดบัญชีทรัพย์สินเพื่อที่จะนำไปสู่การทุจริต ถ้าผมปกปิดแล้วนำไปสู่การทุจริตก็ว่าไปอย่าง แต่นี่มันไม่ใช่เลย

อย่างหุ้นสหกรณ์การบินไทย ของภรรยาผม ก็เป็นธุรกิจครอบครัวที่เขาทำกันมานานแล้ว ภรรยาผมก็ไม่เข้าใจว่าต้องแจ้งต่อ ป.ป.ช.ด้วย เพราะเป็นทรัพย์สินที่มีมานานมากแล้ว

หลังจากนี้จะต่อสู้ในชั้นศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองอย่างไร
ผมคงไม่ต่อสู้อะไรมากนัก หากศาลตัดสินมาอย่างก็ไม่เป็นไร เพราะผมเข้าใจทุกอย่างที่เกิดขึ้น ผมเป็นคนไม่คิดอะไรมาก และไม่ยึดติดอะไร ไม่ยึดติดกับตำแหน่งแห่งหน

ผมเพียงแต่อยากจะยืนยันความบริสุทธิ์ของผม ผมต้องพิสูจน์ว่าไม่ได้ทุจริตเพื่อวงศ์ตระกูล เพราะถ้าผมตัดสินว่าทุจริตคอร์รัปชั่น มันจะกระทบกระเทือนต่อครอบครัวผม จะส่งผลเสียต่อชื่อเสียงของบรรพบุรุษของผม เพราะเราไม่เคยที่จะทุจริตคอร์รัปชั่น ถ้าผมไม่สู้ตรงนี้มันจะติดตัวผมไป ผมไม่อยากให้ใครมาว่าผมอย่างนั้น

ได้พูดคุยกับคุณหญิงสุดารัตน์ เกยุราพันธ์ แกนนำ ส.ส.กทม. พรรคเพื่อไทย แล้วหรือไม่
ผมได้คุยกับคุณหญิงตอนที่ ป.ป.ช.เริ่มสอบเรื่องนี้ คุณหญิงก็ถามว่าทำไมปล่อยให้ถูกฟ้อง ผมก็บอกว่าผมไม่ได้เจตนา แต่เป็นเหตุสุดวิสัย คุณหญิงก็เข้าใจและกำชับให้ผมพิสูจน์ข้อเท็จจริง แต่พอมีป.ป.ช.ตัดสินออกมา คุณหญิงก็ถามว่าทำไมเรื่องจึงถึงศาล ผมบอกแค่ว่าผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ซึ่งคุณหญิงก็บอกว่าให้ชี้แจงให้ชัดเจน

หลังจากนี้ยังอยากที่จะเป็นนักการเมืองหรือไม่
ต้องรอคำตัดสินของศาลก่อน แต่ถ้าถามผมตอนนี้ ผมบอกเลยว่าผมไม่ยึดติด จะให้ผมไปทำอะไรก็ได้ จะให้ผมออกไปผมก็ออก จะให้ผมไปทำอะไรก็ได้ ถ้าผมไม่ได้เป็นนการเมือง ผมก็จะช่วยเหลือสังคมในรูปแบบอื่น

ที่มา: [ur=http://isranews.org/%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%88%E0%B8%99-%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%A8%E0%B8%A3%E0%B8%B2/item/24662-sam_24662.html]สำนักข่าวอิศรา [/url]

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Guest
ตอบ
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 00:03 น »

เป็นกำลังใจให้คุณแซมค่ะ q*064

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 00:20 น »

พิสูจน์ข้อเท็จจริงให้ได้ ตลอดจนชี้แจงให้ชัดเจน...หากคุณบริสุทธิ์ ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ q*062q*071

Guest
ชุติมณฑน์
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 01:04 น »

น้ำท่วมภัยธรรมชาติ ทำไมไม่เข้าใจกันบ้าง คนไทยด้วยกัน ช่างไม่มีน้ำใจเลย เป็นกำลังใจให้คุณแซมและภรรยา นะค่ะ

Guest
ออกไปเหอะ
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 02:15 น »

การเมืองสกปรก ไปทำอย่างอื่นดีกว่ามั้ง แซม

Guest
เดอแเกน
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 02:56 น »

เรื่องนี้จะไม่เกิดขึ้นถ้าสังกัดปชป.

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 08:39 น »

บอกแล้วว่าคนดีอยู่ยากนะเพื่อน ไม่ทันเขาหรอก ค่อยๆคิดครับ

Guest
gl676
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 09:06 น »

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

Guest
ลิงหลับ
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 11:22 น »

อ้างน้ำท่วม อ้างโน่น อ้างนี่ ไม่รู้ว่าอย่างงั้น เป็นอย่างงี้ เฮ้ยยย จะเป็น สส ยังไม่รู้เรื่องอะไร ส่งช้าส่งเร็วก็ถึงมือเหมือนกัน แต่เล่นไม่ส่งนะสิ ถือว่าจงใจปกปิด พายเรือไปส่งวันเดียวก็ถึง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 11:51 น »

แก้ตัวกันไป

ทรัพย์สินมีมานานแล้ว ไม่รู้ น้ำท่วม

Guest
ลิ้นไก่สั้นนะ
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 12:14 น »

ถึงเวลานี้คุณมีข้ออ้างสารพัดแหละคุณแซม คุณเป็นสส.มากี่สมัยแล้วอย่าอ้างน้ำท่วมเลย

Guest
รักไท
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 12:40 น »

กฎหมายคือ กฎหมายค่ะ
คดีนี้ถ้าเปรีย กรณีคนขับรถชนคนนะค่ะ คนขับเขาก็ไม่มีเจตนาจะชนคนแต่เมื่อเขาชนไปแล้วเขาก็ต้องรับโทษตามกฎหมาย หนักเบาว่ากันไปนะค่ะแซม

Guest
DB.
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 13:11 น »

q*069 เสียใจอยู่เหมือนกันที่ตอนแรกคุณแซมอยู่พรรคนี้ และยิ่งเสียใจไปมากกว่าเดิมที่คุณแซมโดนเข้าแบบนี้ คุณแซมเป็นคนน่ารักและเป็นคนดีในสายตา ทำใจเถอะครับและขอให้เป็นคนเดิม อยู่ข้างนอกก็สามารถรับใช้สังคมได้เหมือนกัน ผมยังสนับสนุนและเอาใจช่วยเหมือนเดิมครับ

Guest
ฏาพญา
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 14:11 น »

ก่อนเข้าเป็น สส ทุกคนต้องรู้หน้าที่ว่าต้องปฏิบัติอย่างไรบ้าง อ้างน้ำท่วม อ้างไม่รู้ อ้างทางการช้า อ้างเขาไม่เข้าใจ อ้างกลั่นแกล้ง แก้ตัวไปเรื่ีอยๆ มันแสดงให้เห็นวิสัยแห่งความรับผิดชอบของความเป็นมนุษย์ว่าสูงหรือต่ำ

Guest
ผิดก็คือผิด
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 14:13 น »

ผมฟังเหตุผลแล้ว ถ้าไม่มือตามัว หลงว่าหน้าตาดีเคยเป็นพระเอกมาก่อน
ผมว่าเหตุผลฟังไม่ขึ้นนะ ฟังดูเป็นเพียงข้ออ้างว่าที่ทำผิด(ยอมรับแล้ว)เพราะมีเหตุจาก..... แต่ก็ทำผิดจริงๆ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 14:21 น »

ถ้านักการเมืองเป็นเหมือนคุณแซม ทุกๆๆคนก้อจะดีมาก เพราะมีการเคารพกฎกติกา ยอมรับในสิ่งที่ผิด ไม่ว่าจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก้อตามแต่ อย่างน้อยก้อยังรู้สึกได้ว่ามีสามัญสำนึก แยกแยะถูกผิดออกจากกันได้ โดยไม่เอาผลประโยชน์ของตัวเองเป็นที่ตั้ง เบียดบังเอาทรัพย์แผ่นดินไปเป็นของตัวเอง เหมือนกับที่บางคนทำอยู่ อย่างเห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้ เป็นกำลังใจให้ครับ..

Guest
ืnn
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 15:21 น »

คุณสมควรรับกรรมเวรที่ คุณเพียงแต่เสนอหน้าไปวันๆไม่ได้ทำอะไรให้บ้านเมืองเลยมีแต่จะเกาะคนที่มีอำนาจวาสนาแต่โกงบ้านกินเมือง ไม่รู้ว่าอะไรคือธรรมะ โกงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ถ้าคุณยังมีจิตสำนึกอยู่คุณควรไปสำรวมกาย วาจา ความคิด จิต พิจารณาดูว่าสิ่งที่คุณอยู่ ณ ปัจจุบันนี้มันถูกแล้วหรือ ไม่จงรักภักดี โกงกิน ลองคิดดู

Guest
พ่นน้ำลาย
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 15:28 น »

อ้างน้ำท่วมอ้างโน่นนี้ พูดได้ไงว่าเป็นธุระกิจเมียมีมานานแล้วไม่รู้ต้องแจ้ง

โถ่.....คุณเป็นถึงอะไรตำแหน่งหน้าที่การงานสูงระดับไหน เรื่องแค่นี้อย่ามาอ้างว่าไม่รู้ ผมว่าฟังไม่ขึ้น

Guest
bj
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 15:36 น »

ทำผิดด็ตือผิด จะมาบอกว่าไม่รู้กฎหมายไม่ได้ แล้วนี้เป็นถึงสส.แต่บอกไม่รู้ว่าต้องแจ้ง ถ้าเป้นท่านดูไบ อาจหลุด เพราะเคยทำมาแล้ว เส้นเล็กไปนิ้ดดดดนึง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 15:52 น »

มาตรฐานคนปกติย่อมคิดต่างนะครับ ถ้าเอามาตรฐานการตรวจสอบจริง ผมว่าคุณแซมคุณควรยอมรับแบบลูกผู้ชาย ธุรกิจของภรรยาทำมานาน และว่าคุณแซมได้จดทะเบียนหรือไม่? ผมก็เชื่อว่าระบบตรวจสอบถามทรัพย์สินคุณแซม ถ้าไม่ตั้งใจปกปิดจริง ก็บอกได้ ในวงศ์การเมืองไม่ควรดราม่าเพื่อตัวเองนะครับ มันไม่ใช่วงการดารา เพราะประชาชนก็ไม่ได้อะไร สิ่งที่ผมอยากเห็นคือนักการเมืองที่กล้าและเข้ามาทำงานด้วยความบริสุทธิ์ใจจริงๆ เพราะคุณก็มักพูดเสมอว่า ต้องการเข้ามาทำงานเพื่อประชาชนไม่หวังผลตอบแทน!!

Guest
คนดี
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 16:37 น »

คนดีชอบแก้ไข คน q*073ชอบแก้ตัว

Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 17:22 น »

พูดเหมือนนายใหญ่เป๊ะเลย สรุปว่า ผิดโดยสุจริต นั่นแหละ เอ้า..ปล่อยก็ปล่อย เดี๋ยวกลายเป็นบรรทัดฐานใหม่ นายใหญ่เลยไม่ได้กลับซะที q*073

Guest
คนนะคน
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 18:51 น »

ที่จริงแล้วเอกสารพวกนี้นะ มันไม่ได้อยู่กระจักกระจาย หลอกผมว่า ด้วยนินัยคนทั่วๆไปก็ต้องเก็บเป็นที่เป็นทาง จะอ้างนู้นอ้างนี้ เพื่อให้พวกหน้ามือตามัวสงสารละไม่ว่า เรียกคะแนนเสียงเม็ดสุดท้าย
ก็เหมือนคุณปื๊ด นั้นแหละ ทุกวันนี้จับได้ยัง นักการเมืองทุจริตแล้วออกมายอมรับ พวก..ก็ยอมรับได้ บ้านเมืองต่อไปจะอยู่ยังงัย
อยู่ยากขึ้นทุกวันขอบอก คนดีๆไม่มีที่อยู่ที่จะยืน กันหมดแล้ว หันไปทางใหน ก็โดนล้างสมองหมด คุณจำน้ำท่วมได้เปล่า กับวลี เอาอยู่คะ
สุดท้ายเป็นงัย... ค่าแรง300 ขึ้นแล้วทุกคนอยู่ดีกินดี ขึ้นแล้วเป็นยังงัย..
ทางทหารก็เห็นเจรจากี่รอบแล้ว ยังตายทุกวัน ทำไปทำไม..
ตื่นซะที.....มองสิ่งรอบๆข้างพวกคุณบ้าง เอาใกล้ตัวก็ได้มันดีขึ้นหรือแย่ลงครับ

Guest
m chonburi
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 19:10 น »

ไปตายซ่ะ คุณแซม
Guest
เรยา
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 19:48 น »

ดีแล้วค่ะ ช่วยเป็นข่าวให้พวกสลิ่มได้ระบายบ้าง ไม่งั้นพวกมันคงอัดอั้นจุกคอตายเพราะร่างนิรโทษกำลังจะผ่าน โฮะๆๆๆ

Guest
แมซ
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 22:54 น »

เป็นกำลังใจให้กฏหมาย

Guest
ครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 31 ต.ค. 13, 21:06 น »

" บกพร่องโดยสุจริต "
[/size][/color]

แบบเดียวกับจุดเริ่มต้นของคำว่า สองมาตรฐาน
Tags:  ว่า เขา ทุจริต 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม