หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ความในใจ “สรยุทธ” ทุกข์แสนสาหัส..ถึงขั้นพึ่งวัด?  (อ่าน 113080 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 26 ต.ค. 13, 17:29 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ช่วงนี้ใครเป็นแฟนรายการ "เรื่องเล่าเช้านี้" อาจได้เห็น “สรยุทธ สุทัศนะจินดา” นักเล่าข่าวคนดัง หยิบพ็อตเก็ตบุ๊กออกใหม่เล่มหนึ่งมาโปรโมตในรายการ หลายครั้งหลายหน เป็นพ็อคเก็ตบุ๊กที่สรยุทธเขียนเอง มีชื่อว่า “กรรมกรข่าว 3”

ซึ่งเนื้อหาหลายบทก็มีความน่าสนใจ เพราะคล้ายเป็นการ “เปิดใจ” ของตัวผู้เขียน ต่อสารพัดปัญหา-อุปสรรค ที่รุมเร้าในช่วงเวลาที่ผ่านมา

เริ่มจากเรื่องที่เพิ่งเกิดไม่นานมานี้ กรณีมีเสียงวิพากษ์เรื่องไปจัดรายการบนเกาะเสม็ด ช่วงกลางเดือนกรกฎาคมที่ผ่านมา หลับริษัทลูกของ ปตท.ทำน้ำมันรั่วลงทะเล โดยเลือกโลเกชั่นเป็น “อ่าววงเดือน” แทนที่จะเป็น “อ่าวพร้าว” ที่ถูกหลายคนในโลกออนไลน์โจมตีว่า เป็นเพราะรายการได้รับโฆษณาจาก ปตท.เป็นเม็ดเงินมหาศาล (ปรากฏในบท “ทะเลสีดำ” หน้า170)

เจ้าตัวได้เล่าถึงเบื้องหลังการเลือกโลเกชั่นดังกล่าว ว่า เดิมตั้งใจจะจัดรายการจากบ้านเพ แต่เมื่อน้ำมันมาไม่ถึง เราเปลี่ยนใจไปจัดบนเกาะเสม็ดแทน ซึ่ง “อ่าวพร้าว” เป็นโลเกชั่นแรกที่ตัดทิ้ง เพราะนอกจากจะไปเกะกะการทำงานของเจ้าหน้าที่แล้ว กลิ่นน้ำมันยังแรงมาจนไม่สามารถนั่งจัดรายการตลอด 3 ชั่วโมงได้แน่ๆ

ทีมงานเรื่องเล่าเช้านี้ เลยต้องมองหาโลเกชั่นใหม่ โดยมองไว้ 2 ที่ คือ “หาดทรายแก้ว” หรือ “อ่าววงเดือน” แต่ปรากฏว่าที่แรก รถโอบีไม่สามารถเข้าไปได้ เนื่องจากถนนแคบและเป็นหลุมเป็นบ่อ ที่สุดจึงตัดสินใจเลือก “อ่าววงเดือน” ดังที่ได้เห็นผ่านหน้าจอโทรทัศน์

“ผมมารู้ตอนท้ายรายงานว่ามีคนโพสต์ในโซเชียลมีเดียประมาณว่า ‘เรื่องเล่าเช้านี้’ จัดรายการที่อ่าววงเดือน เพื่อเอาใจ ปตท. เหมือนจะบอกว่าไม่เห็นมีปัญหาเลย ทะเลสวย น้ำใส ผมเองไม่คิดว่าจะมีคนดูรายการแล้วคิดว่าเสม็ดปกตินะ ร้อยทั้งร้อยรู้ว่ามีปัญหาใหญ่...ที่ผ่านมาเวลามีเสียงวิจารณ์ที่เรารู้ว่าอคติจะเลือกทำเฉย แต่ทีมงานเห็นว่าครั้งนี้เป็นการกล่าวหาว่าผมบิดเบือนข่าวด้วยการพรีเซ้นต์ภาพแบบนั้น อยากให้ผมพูดชี้แจงในรายการบ้าง วันนั้นผมจึงอธิบายว่า มาจัดรายการตรงนี้เพราะอยากให้คนเห็นอีกมุมหนึ่งของเกาะเสม็ดเพื่อให้ข่าวรอบด้าน” (หน้า176)

ส่วนเรื่องเงินโฆษณาจาก ปตท. สรยุทธอธิบายว่า ปตท.ก็เหมือนบริษัทอื่นๆ ที่มีการตั้งงบโฆษณา การซื้อโฆษณารายการที่เรตติ้งดีก็เป็นเรื่องที่ปกติแต่ยืนยันว่า การมีโฆษณาธุรกิจใด ไม่ได้แปลว่ารายการจะต้องเสนอข่าวตามใจธุรกิจนั้นๆ

ก่อนจะสรุปทิ้งท้ายว่า “เรียกว่าทะเลอ่าวพร้าววันที่เลอะน้ำมันว่าดำแล้ว แต่ใจบางคนดำกว่า กี่ปีก็ไม่รู้จะล้างออกไหม” (หน้า179)

อีกเรื่องที่นักเล่าข่าวคนดังเขียนชี้แจง-เปิดใจไว้อย่างละเอียดในพ็อตเก็ตบุ๊กเล่านี้ก็คือกรณีที่ “บริษัทไร่ส้ม” ถูก ป.ป.ช.ชี้มูลความผิดว่ายักยอกเงินโฆษณา อสมท. แล้วมีเสียงเรียกร้องให้ยุติการจัดรายการ เพราะคนที่มีปัญหาทุจริตคอร์รัปชั่น ไม่น่าจะไปตรวจสอบใครได้อีก (ปรากฏในบท “เมื่อตึกที่ผมสร้างมีปัญหา?” หน้า180)

โดยสรยุทธได้เขียนถึง “เพื่อนร่วมอาชีพ/องค์กรวิชาชีพ-เครือข่ายนักธุรกิจต่อต้านคอร์รัปชั่น-องค์กรที่กำกับดูแลธุรกิจ-สื่อบางสำนัก-สื่ออาวุโสบางคน-องค์กรที่อ้างว่าทำในนามคุณงามความดี-คนที่อ้างเรื่องจริยธรรมสื่อ” ที่ออกมากดดันโจมตีตน ทั้งให้หยุดจัดรายการ ให้สถานีปลดออก ให้ระมัดระวังการทำธุรกรรมด้วย ฯลฯ กระทั่งเขาถึงกับระบุว่า “ยังไม่มีสื่อคนไหนโดนตั้งป้อมเล่นงานขนาดนี้” !

เขาเล่าว่า ในช่วงนั้นถึงกับต้องหันหน้าเข้าหาวัดเพื่อหาหนทางคลายทุกข์ “ถ้าว่างจากงาน ผมก็ไปถวายสังฆทาน มีโอกาสได้ฟังพระท่านสอนหลายอย่าง ทั้งที่ผมไม่ได้เล่าอะไร แต่เหมือนท่านรู้ จึงสอนให้รู้จักปล่อยวาง ให้ตัดความรู้สึกไม่ดีทิ้ง เพราะหากเราโกรธ ทุกอย่างก็ถูกขังไว้ในใจทั้งนั้น เรื่องพวกนี้ควรจะเป็นเรื่องพื้นๆ ทั่วไปสำหรับคนที่ดูองอาจหน้าจออย่างผมควรจะรู้อยู่แล้ว แต่เวลานั้นคำสอนทางธรรมช่วยบรรเทาทุกข์ในใจผมได้มาก” (หน้า187)

นอกจากนี้ เขายังได้รับคำสอนจากผู้ใหญ่หลายคน รวมไปถึงชาวบ้านที่มาจับมือให้กำลังใจแล้วบอกให้อดทนสู้

สรยุทธสรุปว่า “สุดท้าย ถ้าตึกที่ผมสร้างมีปัญหาจริง จะให้ทุบทิ้งก็ได้หากมีข้อพิสูจน์ชัดเจน...ผมไม่ยึดติดครับ” (หน้า187)

ถือเป็นการเปิดใจครั้งแรกของ “สรยุทธ” ต่อสารพัดเรื่องราวที่เกิดขึ้นในรอบปีที่ผ่านมา ผ่านพ็อตเก็ตบุ๊กที่เจ้าตัวร่ายอักษรด้วยตัวเอง !!!

ที่มา สำนักข่าวอิศรา

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Guest
แฟนข่าวพี่ยุทธ
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 04:36 น »

สู้ๆคับพี่ อย่าเก็บมาคิดให้เหนื่อนใจ พรุ่งนี้ก็เช้าวันใหม่แล้ว เป็นกำลังใจให้นะคับพี่ยุทธ q*093

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 06:19 น »

ผมเคยเขียนจดหมาย ไปถึงคุณสรยุทธ เรื่องถนนในซอยชำรุดทรุด

โทรม ให้คุณสรยุทธช่วย จดหมายที่ส่งไปติด EMS อย่างดี พร้อมรูปถ่าย

ถนนที่ทรุดโทรมภายในซอยที่ผมอยู่ ผมลงรายละเอียดต่างๆไว้มากมาย

แต่ไม่เคยได้รับการติดต่อจากคุณสรยุทธเลย ทำให้ผมคิดว่า คุณสรยุทธ

ก็เป็นเหมือนข่าวที่เขาด่าคุณในเว็บนั้นแหละ ผมหมดศรัทธาในตัวคุณไป

นานแล้ว คุณก็จะทำงานกับคนที่มีเงิน คนที่เค้าสามารถจ่ายค่าโฆษณาให้

กับคุณได้ คุณเป็นคนสร้างภาพได้ดีมาก คือคนไหนที่คุณไม่มีผลประโยชน์

ด้วยคุณก็คงไม่ช่วย ฟ้าดิน เค้ามีตา เค้ารู้ครับ ว่าทำดีเอาหน้า ทำดีเพื่อหวัง

ผลประโยชน์ หรือทำดีเพื่อสังคมโดยแท้จริง สักวันฟ้าดิน จะลงโทษคน

อย่างคุณครับ เมื่อถึงเวลา
Guest
อนัตตา
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 08:05 น »

อยากให้คุณทำตัวและมีหลักการเหมือนตอนแรกๆที่เป็นนักข่าวเมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว สีหน้าและแววตาเคร่งขรึมแสดงความจริงใจที่จะช่วยแก้ปัญหาให้สังคมไม่เลือกปฏิบัติหรือโอนเอนไปตามใคร ซึ่งจิตสำนึกในใจคุณตอนนั้นมีเต็มร้อยหรือเกินร้อยด้วยซ้ำไป คำถามหรือสิ่งที่คุณทำการบ้านข่าวมาถูกใจประชาชนมากที่สุด เพราะคุณไม่มีอำนาจอะไรมาบังคับ จิตใจแน่วแน่แก้ไขปัญหาให้ปชช.แบบว่าเอาใจเขามาใส่ใจเรา จึงถูกใจปชช.แต่อาจไม่ถูกใจผู้ที่เสียผลประโยชน์ คุณก็ตรองดูแล้วกันว่าจะชนะใจปชช.หรือชนะใจลูกค้า แต่มันคงกลับไปเหมือนเดิมไม่ได้ จากประสบการณ์อันยาวไกลมันยากที่จะกลับมา Alert เหมือนเดิม ดังนั้นทุกสิ่งอย่างในโลกนี้ มีเกิดก็มีดับ มีร้อนก็มีเย็น มีสีดำก็มีสีขาว มีสูงสุดก็มีต่ำสุด ก็พยายามยึดถือทางสายกลางให้ได้ ก็จะอยู่ยั้งยืนยง..... q*062q*062q*062q*061

Guest
Ro
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 08:26 น »

ผมเคยเขียนจดหมาย ไปถึงคุณสรยุทธ เรื่องถนนในซอยชำรุดทรุด

โทรม ให้คุณสรยุทธช่วย จดหมายที่ส่งไปติด EMS อย่างดี พร้อมรูปถ่าย

ถนนที่ทรุดโทรมภายในซอยที่ผมอยู่ ผมลงรายละเอียดต่างๆไว้มากมาย

แต่ไม่เคยได้รับการติดต่อจากคุณสรยุทธเลย ทำให้ผมคิดว่า คุณสรยุทธ

ก็เป็นเหมือนข่าวที่เขาด่าคุณในเว็บนั้นแหละ ผมหมดศรัทธาในตัวคุณไป

นานแล้ว คุณก็จะทำงานกับคนที่มีเงิน คนที่เค้าสามารถจ่ายค่าโฆษณาให้

กับคุณได้ คุณเป็นคนสร้างภาพได้ดีมาก คือคนไหนที่คุณไม่มีผลประโยชน์

ด้วยคุณก็คงไม่ช่วย ฟ้าดิน เค้ามีตา เค้ารู้ครับ ว่าทำดีเอาหน้า ทำดีเพื่อหวัง

ผลประโยชน์ หรือทำดีเพื่อสังคมโดยแท้จริง สักวันฟ้าดิน จะลงโทษคน

ตลกนะครับ แค่เค้าไม่ช่วยเหลือคุณ ถึงกับต้องตราหน้าเค้าว่าทำดีหวังผลจะต้องให้ฟ้าดินลงโทษเค้าเลยเหรอครับ??
ปัญญาอ่อนบอกตรงๆ
ถนนเป็นหลุมเป็นบ่อ ถามว่าเรื่องพวกนี้มีคนร้องเรียนกี่ราย คงไม่ใช่คุณคนเดียวหรอกครับที่เดือดร้อน แล้วไม่ได้เป็นที่แค่ที่หรือสองที่ด้วยในกรณีแบบนี้
มีคนแบบคุณมากๆเข้า คนมันถึงไม่อยากทำดีกันไง
ทำก็เออ ดีๆ อวยกันซะเหมือนเทพเจ้า
พอไม่ทำก็ด่า ชี้หน้าด่าเค้าแช่งชักหักกระดูกให้ฟ้าลงโทษเค้า
Guest
พี่ม้าน่ารัก
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 08:29 น »

คุณสรยุทธ จัดรายการเล่าข่าว นี่ครับไม่ได้จัดรายการรับเรื่องร้องทุกข์

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 08:31 น »

บ.ไร่ส้มทำอะไรไว้กับ อสมท. คุณ และ บ. ของคุณ รวมทั้ง เจ้าหน้าที่รัฐ ที่ ฉ้อฉล นั่นแหละ รู้ดี...คนอย่างคุณ มีสื่ออยู่ในมือ เลือกที่จะเสนอข่าวไหน ด้านไหน...บ้าง...อย่า คิดว่า ปชช จะ โง่ ไปสะหมดน๊ะ...อธิบาย มาสิว่ามันเกิดอะไร ขึ้น...คุณ ชนะ คดีศาลปกครอง แต่ยังเหลือ คดีอาญา...จาก ปปช...จากคนเคยชอบ คุณ..แต่ตอนนี้ ไม่ครับ
Guest
สรยุทธ
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 08:54 น »

ซอยบ้านคุณอยู่ที่ไหนครับ ถ้า กทม.ไปแจ้งที่เขต
ถ้า ตจว.ไปแจ้งที่ อบต.ของคุณ ถ้าเค้าไม่สนใจ ก็ไปเรื่อย ๆ ครับ อบจ. หรือ สส.เขตของคุณครับ หรือไม่ก็มาร้องที่ทำเนียบ รบ.ถ้ารู้สึกว่าเดือดร้อนมานาน แสนสาหัส ไม่มีใครเหลียวแล อ้อ ถ้าคลี่ไม่ออก ก็ซื้อยามากินดูก่อน ไม่ดีขึ้นก็ไปหาหมอ ไม่ต้องส่ง จม.มาอีกนะครับ
Guest
Ryokan
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 10:28 น »

กล้าเสนอข่าวประชา มาลีนนท์ โดนศาลสั่งจำคุกคดีทุจริตหรือยังล่ะถ้าไม่กล้าก็อย่าเรียกตัวเองว่าสื่อเลย

Guest
โตเป็นคน
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 10:42 น »

q*090

โตมาอายุเท่าไรแล้ว?? ทำตัวโง่เป็นควาายไปได้ ไม่รู้จักช่วยตัวเอง รอแต่ร้องขอให้คนอื่นช่วย แค่ถนนในซอย คนในชุมชนคงไม่มีปัญญาแก้ไข ปัญหาเท่าฮีมด ต้องร้องสื่อให้ช่วย ถามจริงเถอะคนบ้านไหน?? ช่วยตัวเองก่อนอย่าทำตัวเด็กขี้ฟ้อง อายหมามัน
Guest
ช่วยคน กุศลแรง
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 11:14 น »

พี่ สรยุทธ์ ครับ
หาก เสียงธรรม เคย ช่วยพี่ ไว้ได้
ขอให้พี่ ช่วย เอฟเอ็ม 89.25 ด้วยครับ
เท่ากับ พี่จะช่วย คน ได้อีก เป็น ล้านๆ คน
--
เสียงธรรม จะ ช่วยชีวิต ผู้คน / เหมือนที่ พี่ยุทธ เคย ต้องการ ทางออก
ตอนนี้ เสียงธรรม เครือข่าย ทั้ง 36 สถานี
ถูก กสทช. เล่นงาน สั่งปิด อยู่ ครับ

Guest
มาดู
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 11:36 น »

จริงๆคุณสรยุทธ์เป็นนักข่าว ถนนพังต้องแจ้ง เขต หรือ อบต ก็ว่ากันไป ทำยังคุณสรยุทธ์กะเป็นนายกไปได้

Guest
lola
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 12:10 น »

พอคนหมู่มากรู้สึกว่าเราเป็นคนไม่ดีหรือไม่มีจริยธรรม ก็เป็นธรรมดาของคนทั่วไปที่จะต้องออกมาคร่ำครวญ ถึงความเจ็บปวดของตัวเอง ที่ถูกคนครหา อยากจะอธิบายต่อสาธารณะชนว่าเราเปล่านะเราไม่ผิดเราไม่ได้คิดเช่นนั้น สุดท้ายแล้วจะเชื่อหรือไม่แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละคน แต่ใครจะคิดอย่างไรก็อีกเรื่องคนที่รู้ดีชั่วทั้งหมดในสิ่งที่เราทำก็ตัวเราเองนี่แหละ พี่ยุทธ์ คิดยังไงรู้อยู่แก่ใจตตัวเองอยู่แล้วสินะ..

Guest
ดักดาน
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 13:25 น »

เรียนด้วยความเคารพครับ ผมเองก็เฉยๆ กับสรยุทธ์นะ แต่ที่คุณโพสมาก็ไม่ถูก สรยุทธ์เป็นสื่อมวลชนครับ เป็นเพียงกระบอกเสียงหนึ่งเท่านั้น ถ้าคุณเดือดร้อนในซอยบ้านคุณต้องไปร้องเรียนหน่วยงานที่รับผิดชอบก่อนถึงจะถูก และต้องร้องเรียนกันด้วยหลายคนลงชื่อกัน แต่ถ้าหน่วยงานไม่ดำเนินการให้ จากนั้นค่อยมาร้องเรียนผ่านสื่อสรยุทธ์ การเขียนจดหมายหาสรยุทธ์ก็ต้องเข้าใจว่าเรื่องของคุณมันเดือดร้อนขนาดไหน? และต้องมีผู้คนจำนวนมากในซอยนั้นเห็นด้วย ไม่ใช่คุณร้องเรียนคนเดียว สรยุทธ์ไม่ใช่ซุปเปอร์แมนนะครับที่จะตามไปแก้ปัญหาส่วนตัวแต่ละคนให้ได้ทุกคน
Guest
คนนอกสายตา
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 13:26 น »

คนธรรมดาต๊อกต๋อยอย่างเรา เค้าจะไปสนใจทำไม เวลาเค้าเป็นเงินเป็นทอง เค้าเลือกได้ อยากจะออกข่าว อิงโฆษณาอะไร อยากจะชี้แนะชาวบ้านยังไง ก็ทำได้ ข่าวทุกวันนี้ มันไม่เป็นข่าวหรอก ต้องดูว่าเค้าทำงานให้ใครผลประโยชน์ตกอยู่ที่ใคร เป็นเพียงข้อคิดเห็นของคนที่มีอำนาจที่ต้องการให้ประชาชนรับรู้ อย่าหวังว่าจะได้บริโภคข่าวที่เป็นข่าว โดยที่คุณไม่รู้ตัวว่ากำลังโดนลงข้อมูล ^^

Guest
สื่อแดง
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 20:35 น »

เคยชอบคุณนะ สมัยอยู่เนชั่น ดูเป็นคนมุ่งมันมีอุดมการณ์ แต่บัดนี้ สรยุทธคนเดิมไม่มีแล้ว ไร้อุดมการณ์ รับใช้นักการเมืองชั่ว ผิดหวังในตัวคุณจริงๆ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 23:00 น »

คุนสรยุด ทำได้ขนาดนี้ ดีที่สุดแล้วครับ ดีมากเกินกว่านักข่าวควรจะเปนเสียด้วยซ้ำไป เรื่องที่คุนทำที่ผ่านมา ใครๆอาจจะมองว่าสร้างภาพ แต่สำหรับผม คุนคือคนดี แหละผมเชื่อว่า ไม่มีใครทำได้เท่าคุนสรยุด และปัญหาของคนบางคนที่เขียนมาให้คุนช่วยแล้วคุนไม่ได้ช่วย คุนไม่ผิดหลอกครับ คนมีปัญหาทั้งประเทศ จะช่วยยังงัยหมดทุกคน แค่ที่คุนทำอยู่ทุกวันนี้ก้อดีที่สุดแล้ว

Guest
คนคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 23:22 น »

ยิ่งสูงยิ่งหนาว

Guest
ดำ
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 23:37 น »

ไม่จริงใจในการนำเสนอข่าว..นักข่าวจะเสนอข่าวอะไรส่วนมากจะอิงการเมืองเสมอ..เพราะนักการเมือง"เชือดไก่ให้ลิงดู"เสมอ..น่าเห็นใจเช่นกัน..อุดมคติกินไม่ได้ครับ..อย่าลืมซิว่า..นักข่าวไม่ใช่เทวดา.หรือท่านเปา....นักข่าวสมัยนี้โดนจ้างจากผู้มีอิทธิพล และผู้มีเงิน..ให้นำเสนอด้านบวกเสมอ.แต่ขอให้นักข่าวมีจิตสำนึกบ้างก็ใช้ได้(เป็นคุณจะทำอย่างไรครับ?)ไม่มีใครคุ้มกะบาล...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 28 ต.ค. 13, 20:48 น »

ผมเห็นใจคุณสรยุทธเลยนะครับตอนนี้คือผมเจอเหตุการณืนี้จากตัวเองเลยคือผมไม่ชอบเรื่องการเมืองเพราะผมเลือกพรรคอยู่พรรคนึงซึ่งเป็นกลาง แต่มีอยู่ช่วงนึงเพื่อนผมคนนึงเสื้อเหลืองมันว่าคุณสรยุทธใหญ่ ต่อมาอีกไม่นานเจอเพื่อนรุ่นพี่คนนึงเสื้อแดงก้ด่าคุณสรยุทธ์ใหญ่ แล้วเพื่อนผมที่เป็นนักข่าวคนนึงเล่าให้ฟังว่าเพื่อนผู้หญิงคนนึงจัดรายการข่าวทางวิทยุก็อ่านข่าวปกติก้โดนด่าหาว่าเป็นพวกนั้นพวกนี้ ผมก้เลยเริ่มเข้าใจถึงสัจธรรมทางโลกว่าคนทีี่่ว่าคนรอื่นนี่มองความผิดตัวเองเท่าผงธุลี มองความผิดคนอื่นเท่าขุนเขา เลวจริงๆ

Guest
okokoko
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 30 ต.ค. 13, 08:52 น »

ระวังให้ดีทำอะไรไว้สารพัดเป็นสื่อที่แย่มากเข้าข้างพวกตัวเองอย่างชัดๆ
อย่างกรณี ประชามาลีนนท์ นานออกข่าวไหม แต่พอเป็นข่าวที่ใส่ร้ายคนอื่นเขาทำให้เกิดความเสียหายคุณทำทันที เบื่อคุณโก๊ะตี๋ และยัยพิธีกร ผู้หญิงเตี้ยๆที่นั่งข้างพูดเหมือนดัจริตส่วนคุณโก๊ะตี๋ก้อตลกโง่พูดจาไม่รู้กาละเทศะ
ตัวคุณเองก็เช่นกัน เวลาพูดน้ำลายฟูเต็มปากนั่งดูสะอิกสะเอียนปัจจุบันอะไรที่เป็นสรยุทธ จะเลิกดูเพราะเป็นสื่อที่ไม่ใช่สื่อล่ะลองพิจารณาตัวเองดูว่าใช่ไหมที่กล่าวมาคุณ คิดว่าว่าคุณทำหน้าที่สื่อดีพอหรือยังลองทบทวนให้ดี

Guest
คนเคยเรียนนิเทศฯ
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 30 ธ.ค. 13, 01:30 น »

คำพูดคุณก็ขัดแย้งกันเองแล้วครับ คุณไปทำข่าวเรื่องน้ำมันรั่วแต่กลับตัดอ่าวพร้าวที่กำลังแย่แล้วไปเลือกอ่าววงเดือนที่น้ำมันมาไม่ถึง แล้วให้โก๊ะตี๋โชว์เล่นน้ำเพื่อทำให้ดูว่าทะเลสะอาด เส่นน้ำสบาย เหมือนกับเป็นการโปรโมตว่าปตท.ที่ทำน้ำมันรั่วลงทะเลเป็นวงแคบ ทั้งที่ความเป็นจริงเสียหายไม่รู้เท่าไหร่ ส่วนเรื่องฉ้อโกงที่คุณโดนกล่าวหา มันเป็นธรรมดาครับ ตามหลักจริยธรรมคุณโดนกล่าวหา คุณก็ควรยุติบทบาทชั่วคราวจนกว่าคดีความของคุณจะพิสูจน์ว่าคุณไม่ผิดแล้วค่อยกลับมาทำต่อ คุณโทษคนอื่นแต่คุณไม่ดูตัวเองว่าทำอะไรไว้ คุณเป็นสื่อต้องเป็นกลางแต่กลับเสนอข่าวเอนเอียงเข้าข้างใดข้างหนึ่งเพื่อผลประโยชน์ตนเอง เป็นธรรมดาที่ต้องโดน ไม่ต้องเทียบว่าคนอื่นไม่โดนเท่าคุณหรอกเพราะส่วนใหญ่สื่อคนอื่นเค้าจะเอนเอียงบ้างแต่ก็ไม่น่าเกลียดเท่าคุณ เช่น คุณกิตติ ช่องเดียวกับคุณ เค้ายังไม่โดนเหมือนคุณเลย ทั้งหมดคุณก็รู้อยู่แก่ใจ

Tags:  ความในใจ 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม