หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เตือนคนที่มีญาติผู้ใหญ่ แล้วให้ท่านถือบัตร ATM ครับ  (อ่าน 39799 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 17 ต.ค. 13, 18:50 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

วันนี้ ไปเจอ คุณป้าท่านหนึ่ง อายุน่าจะประมาณ 50-60 ปี
ผมยืนคุยโทรศัพท์อยู่หน้าตู้ ATM
พอผมคุยเสร็จ คุณป้าแกก็เดินตรงเข้ามา บอกว่า กดเงินให้ที
ผมก็ ......... *-* ให้ผมกดให้อะนะ !!

ผมก็เลยบอกว่า คุณป้ากดเองดีกว่าครับ เดี๋ยวผมบอกขั้นตอนให้ละกัน

คุณป้าแกก็เดินเข้าไปที่หน้าตู้ เสียบบัตรไม่เป็น
ผมก็ชี้ตำแหน่งลูกศรที่บัตร และบอกคุณป้าเสียบเข้าไปที่นี่
แล้วคุณป้าแกก็พูดรหัสบัตร ATM ออกมาพร้อมกันกับตอนที่แกกด และเสียงดังมาก - -* (ผมเบรคไม่ทัน)

แล้วคุณป้าก็ทำท่างงๆ ว่าทำยังไงต่อ ผมก็อธิบาย ว่า คุณป้าจะกดเงินใช่ไหมครับ กดจิ้มตรงตำแหน่งลูกศรที่ต้องการนะ
ถ้าจะดูยอดเงินก็กดตรงนี้ แล้วกดบัญชีสะสมทรัพย์ (ไปทีละขั้นตอน)
ถ้าจะถอนเงินก็กดอย่างนี้ๆ
แล้วปิดท้ายด้วยคำว่า คุณป้าแค่อ่านบนหน้าจอแล้วค่อยๆกดไปเท่านั้นเองครับ

ซักพักนึงผมหันหลังแล้วปล่อยให้คุณป้าแกลองกดเอง แต่แกทำอะไรไม่ถูก (ทั้งๆที่หนังสือก็อ่านออก)
ผมก็ต้องเข้าไปบอกทีละขั้นเหมือนตอนสอนตอนแรก
เลยบอกคุณป้าไปว่า คราวหลังถ้าไม่มีลูกหลานที่กดเงินเป็นมาด้วย ถือสมุดบัญชีเดินไปธนาคารดีกว่าครับ

เข้าใจครับว่า อายุเยอะแล้ว อาจจะเรียนรู้ช้าและไม่ชิน แต่บางที มันแค่ อ่าน แล้วทำตาม เองครับ
แต่ถ้าทำไม่ได้จริงๆก็อย่าเสี่ยงเลยย

ยังไงก็รบกวน ลูกหลาน ที่คิดจะทำบัตร ATM ให้ญาติผู้ใหญ่ รบกวนสอนท่านให้กดให้เป็นด้วยนะครับ
ผมไม่ได้แล้งน้ำใจ รังเกียจคนแก่ หรือไม่อยากสอนอะไรเลยนะครับ
แต่มันอันตรายมากเลยครับ เห็นแล้วตกใจเลย รีบกลับบ้านมาตั้งกระทู้

จากกระทู้คุณ meetwinz เว็บพันทิป http://pantip.com/topic/31122233

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
Guest
fatboy
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 18 ต.ค. 13, 08:28 น »

ทุกวันนี้มีค่าธรรมเนียมครั้งละ 10 บาท รวมทั้งการถามยอดด้วยนะครับ

และจะมีเงิน สำหรับผู้สูงอายุ เดือนละ 500 บาท

คนแก่ก็มักจะไปกดดูยอดเงินว่าเข้าหรือยัง เข้าหรือยัง

เดือน ๆ โดนเป็นร้อย

ธนาคารก็....นะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 18 ต.ค. 13, 09:12 น »

คุณสุดยอดมาก

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 18 ต.ค. 13, 09:24 น »

อ้าว แล้วไม่คิดค่าสอนกดเอทีเอมเรอะ น่าจะสี่ห้าร้อยก็ยังดี ป้าเค้าไม่รุ้หรอก q*073

Tags:
Guest
natty555
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 18 ต.ค. 13, 09:52 น »

คนดีหาไม่ยาก q*062

Tags:
Guest
ตาลหอม
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 18 ต.ค. 13, 10:12 น »

อ้าว แล้วไม่คิดค่าสอนกดเอทีเอมเรอะ น่าจะสี่ห้าร้อยก็ยังดี ป้าเค้าไม่รุ้หรอก q*073

สมองแน่นะ ??? ที่คิดก่อนพิมพ์ออกมา ???
Tags:
Guest
ออ
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 18 ต.ค. 13, 10:36 น »

ระวังนะค่ะตอนนี้มีแก็งมิจฉาชีพจากผู้สูงอายุหลอกว่ากดเอทีเอ็มไม่เป็นแล้วก็วานให้เรากดเงินให้แบบนี้แหละพอเรากดให้เสร็จแกก็จะบอกว่าเงินที่ใด้ไม่ครบแล้วเรียกเงินจากเรา

Tags:
Guest
อะไรก็เกิดขึ้นได้
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 18 ต.ค. 13, 11:53 น »

q*039ผมอ่านแล้วได้ประเด็นเพิ่มขึ้นมาว่า..... สมมุตินะครับว่า......แกได้บัตรมาโดยมิชอบ แล้วเอามาให้คุณกด......ถ้าคุณกดให้ด้วยตัวเอง......คุณจะโดนสมรู้ร่วมคิด หรือ ถ้าโดนจับแล้วแกโบ้ยมาว่าคุณบังคับข่มขู่พาแกมากดหล่ะครับ q*039

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 18 ต.ค. 13, 13:24 น »

เคยเจอเหมือนกัน
เราก้อทำหน้างงไปคนที่ขายของข้างๆตู้
เค้าก้อเลยบอกว่ากดให้ตาแกเหอะ
ปกติคนที่ขายน้ามเต้าหู้ที่ขายอยุ่ตรงนั้นจะกดให้แก
แต่วันนั้นเป็นวันที่เค้าไม่มาขายของ
เราก้อเลยต้องกดให้แก
เหตุผลที่ไม่อยากกดให้เพราะเรากลัวมีปันหามากกว่าคะ
เพราะเราไม่รุ้ว่าใครเป็นยังไง แต่พอเค้ายืนยันให้เราก้อช่วยแกกดนะ
แก่มากแล้วด้วย งงว่าทำไมถึงใช้เอทีเอ้มกัน
บางทีถ้าแกไปเจอคนอื่นที่ไม่หวังดีกับแกล่ะคะ มันจะเกิดอะไรขึ้น

Tags:
Guest
คนเหนือ
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 18 ต.ค. 13, 15:21 น »

ฟันธงได้เลย ป้าคนนี้น่าจะเป็น มิจฉาชีพ .... ที่หลอกให้ท่านกดเงินให้ เพราะตู้ ATM แต่ละที่จะมีกล้องวงจรปิด(บางตู้อยู่ตำแหน่งในหน้าเรา) แล้วท่าท่านไปกดเงินแทน กล้องจะจับภาพใบหน้าท่าน ท่าจะตกเป็นผู้ต้องหา ไปโดนปริยายยยย .... เสียเวลา ขึ้นโรง ขึ้นศาล เพื่อแก้ต่าง อีกนานเลยแหละครับ

Tags:
Guest
แม่เราเอง อิอิ
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 18 ต.ค. 13, 16:02 น »

แกกด ATM ไม่เป็นทุกครั้งที่ไปกดเงินแกจะให้คนนี้คนนั้นกดให้ทุกที ลูกหลานเคยสอนหลายครั้งแกก็จำไม่ได้ เราก็ได้แต่บอกว่าอย่าลืมบัตรแล้วกัน

Tags:
Guest
goong 30
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 19 ต.ค. 13, 01:03 น »

ทำตัวไม่ถูกกับสังคมสมัยนี้น่ากล้วถ้าเป็นมิจฉาชีพแต่น่าสงสารถ้าเป็นคนที่ไม่รู้จริงๆ

Tags:
Guest
เคยๆๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 3 พ.ย. 13, 18:46 น »

มีครั้งหนึ่งผมไปกดเงินแล้วมีป้ามาต่อคิวอยู่ข้างหลังแล้วแกบอกว่าจะโอนเงินให้ญาติต่างจังหวัดด่วนแต่โอนไม่เป็นวานผมช่วยโอนให้หน่อยพร้อมกับบอกหมายเลขบัญชีที่จะโอนเข้า-ออก และแกก็บอกจะให้เงิน1พันถ้าโอนให้ได้ผมคิดอยู่พักนึงกลัวจะเป็นแก๊งมิจฉาชีพเลยไม่โอนให้และบอกแกไปว่าโอนไม่เป็นเหมือนกันและแนะนำให้ไปโอนที่ธนาคารดีกว่า เงิน1พันใช่ว่าไม่อยากได้แต่อย่าเสี่ยงดีกว่าครับ เพราะเด่วกล้องวงจรปิดบันทึกใบหน้าสุดหล่อท่านไว้แล้วปฎิเสธยากนะครับ

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม