หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ขอโทษที่หัวใจของผมแด้งแดง....ดูิดิ  (อ่าน 3814 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 7 ต.ค. 13, 19:27 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

แดงมั้ยครับ
ดงบาทา
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 7 ต.ค. 13, 21:10 น »

daeng

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 7 ต.ค. 13, 21:12 น »

หัวใจแดงแท้ ไม่ใช่แดงเทียม

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 7 ต.ค. 13, 22:16 น »

รับฟังแล้วครับ..ชอบใจครับ..
ผมเลิกฟังเพลงมาหลายปี เชื่อป่าว..
ก็ถือโอกาส..พักผ่อนใจไปด้วย..
เชื่อมั๊ย..ผมฟังเพลงไม่เคยจบ..หลายปีเต็มที..
..สมัยผมนะ วง CCR EGLE LOLINGSTON
พวกป๊อปก็เป็นวงBEEGEES สองพี่น้อง
ขอบคุณในเสียงเพลงเสียงดนตรีที่ได้เอื้อเฟือมาครับ..
คนตรี..ก็เป็นโอสถชนิดนึง..
ผมคลายกังวล ผสมความเครียดไปได้ไม่น้อย..
พี่น้องของผม ไปออกันอยู่หน้าทำเนียบแล้ว..

ผมคุยด้วยเพื่อคลายกังวลครับ..ผมห่วงพี่น้องของผมมากครับ..
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 7 ต.ค. 13, 23:25 น »

รับฟังแล้วครับ..ชอบใจครับ..
ผมเลิกฟังเพลงมาหลายปี เชื่อป่าว..
ก็ถือโอกาส..พักผ่อนใจไปด้วย..
เชื่อมั๊ย..ผมฟังเพลงไม่เคยจบ..หลายปีเต็มที..
..สมัยผมนะ วง CCR EGLE LOLINGSTON
พวกป๊อปก็เป็นวงBEEGEES สองพี่น้อง
ขอบคุณในเสียงเพลงเสียงดนตรีที่ได้เอื้อเฟือมาครับ..
คนตรี..ก็เป็นโอสถชนิดนึง..
ผมคลายกังวล ผสมความเครียดไปได้ไม่น้อย..
พี่น้องของผม ไปออกันอยู่หน้าทำเนียบแล้ว..

ผมคุยด้วยเพื่อคลายกังวลครับ..ผมห่วงพี่น้องของผมมากครับ..

ผมก็คลายกังวลครับ ลุงที่รัก ผมผ่อนคลายครับ ประเทศนี้ บ้านนี้ เมืองนี้
ผมเป็นแค่ส่วนประกอบเล็กน้อยเหมือนฝุ่นผง....ผมก็เหมือนลุง ผมก็เหมือนอีกหลายๆคนที่ปรารถนา หวังดี แต่เราไม่สามารถทำอะไรได้มาก
บางครั้งการปล่อยวาง การไม่ยึดมั่นถือมั่นให้มากนัก...เราก็รู้สึกเป็นสุขเป็นอิสระ กัมมุนา วัตตติ โลโก สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม อย่างพระพุทธตรัสไว้..เอาอะไรนักหนากับชีวิต แค่หากินไปวันๆและดูแลครอบครัวให้อยู่ดีเป็นสุข ก็เหนื่อยมากแล้ว ขอบคุณครับลุงที่คิดถึงและแวะมาเยี่ยม
แทบทุกครั้งที่ผมเข้าบอร์ดครับ
รักและนับถือเสมอ
ดงบาทา
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 7 ต.ค. 13, 23:49 น »

สวัสดีครับคุณดง..

ยังไม่นอนหรือครับ สบายดีที่บ้านน้ำท่วมหรือเปล่าครับคิดถึงเลยเข้ามาพูดคุยครับ มีเวลาก็เข้ามาคุยกันบ่อยๆนะครับ...

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 8 ต.ค. 13, 00:15 น »

สวัสดีครับคุณดง..

ยังไม่นอนหรือครับ สบายดีที่บ้านน้ำท่วมหรือเปล่าครับคิดถึงเลยเข้ามาพูดคุยครับ มีเวลาก็เข้ามาคุยกันบ่อยๆนะครับ...

สวัสดีครับ อุบลฯน้ำท่วมครับ และเป็นประจำแทบทุกปีครับ ขอบคุณคับที่แวะมาทัก คิดถึงเช่นกันครับผม คงสบายดีนะครับ วันนี้เหงาๆก็เลยแวะมาที่บอร์ดครับ
ดงบาทา
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 8 ต.ค. 13, 08:10 น »

เสียงเพลง และดนตรี..มันเป็นการผ่อนคลายครับ..หากว่าเราเครียด ไม่ว่าจะเรื่องใดๆเช่นครอบครัว งาน หรือเรื่องรอบๆตัว..เราใช้วิธีวางลง แล้ว ปล่อยให้ดนตรี และเสียงเพลง บรรเลงของมันไป..
กลับมาตรองใหม่..และหากผู้ที่เคยได้รับการอบรม ได้เล่าเรียนในคำสอนของค์สัมมาฯ..
ก็อาจจะทะลุ และเข้าใจความเป็นมา หรือเป็นไปทั้งมวล..
ผมจะคลายใจได้ยากสักหน่อย ผมยังไม่ทะลุครับ..
ทำใจได้ลำบาก หากภาพที่ผมอยากจะถ่ายทอดออกมาให้ทราบ..
ผมกังวลในความป่าเถื่อนของผู้กระทำครับ ผมอยากจะสรรคำพูดให้ดูเหมาะสม แต่ก็ทำได้แค่นี้..

พี่น้องเอ๋ย..เราไม่ต้องการความรุนแรง..

หากท่านยังอยากยึดติดในอำนาจ..ก็ขอให้ใช้อำนาจไปในหนทางของความอ่อนโยน..
อย่าทำร้ายกันอีกเลย..
ผมเห็นคนถูกทำร้ายด้วยอาวุธชนิดต่างๆมาครับ..มันตรึงในความกังวลอยู่ไม่คลายครับ..
ใจนึง ก็อยากจะคุยในสารทุกข์สุกดิบ เรื่องการทำมาหากิน..แต่ตอนนี้..สมองก็เริ่มสัยสน..
เอาไงดีน๊อ...รถตู้ก็เชคกันแล้ว..เพื่อนๆก็โทรปรึกษาแล้ว..
ไงๆ เรารักกันใว้ก่อน เรื่องอื่นๆ แล้วค่อยๆว่ากันทีหลัง
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 8 ต.ค. 13, 09:39 น »

เสียงเพลง และดนตรี..มันเป็นการผ่อนคลายครับ..หากว่าเราเครียด ไม่ว่าจะเรื่องใดๆเช่นครอบครัว งาน หรือเรื่องรอบๆตัว..เราใช้วิธีวางลง แล้ว ปล่อยให้ดนตรี และเสียงเพลง บรรเลงของมันไป..
กลับมาตรองใหม่..และหากผู้ที่เคยได้รับการอบรม ได้เล่าเรียนในคำสอนของค์สัมมาฯ..
ก็อาจจะทะลุ และเข้าใจความเป็นมา หรือเป็นไปทั้งมวล..
ผมจะคลายใจได้ยากสักหน่อย ผมยังไม่ทะลุครับ..
ทำใจได้ลำบาก หากภาพที่ผมอยากจะถ่ายทอดออกมาให้ทราบ..
ผมกังวลในความป่าเถื่อนของผู้กระทำครับ ผมอยากจะสรรคำพูดให้ดูเหมาะสม แต่ก็ทำได้แค่นี้..

พี่น้องเอ๋ย..เราไม่ต้องการความรุนแรง..

หากท่านยังอยากยึดติดในอำนาจ..ก็ขอให้ใช้อำนาจไปในหนทางของความอ่อนโยน..
อย่าทำร้ายกันอีกเลย..
ผมเห็นคนถูกทำร้ายด้วยอาวุธชนิดต่างๆมาครับ..มันตรึงในความกังวลอยู่ไม่คลายครับ..
ใจนึง ก็อยากจะคุยในสารทุกข์สุกดิบ เรื่องการทำมาหากิน..แต่ตอนนี้..สมองก็เริ่มสัยสน..
เอาไงดีน๊อ...รถตู้ก็เชคกันแล้ว..เพื่อนๆก็โทรปรึกษาแล้ว..
ไงๆ เรารักกันใว้ก่อน เรื่องอื่นๆ แล้วค่อยๆว่ากันทีหลัง

ความรุนแรงไม่ว่าจะแสดงด้วยด้วย กาย วาจา หรือใจ ก็เป็นความรุนแรง
ความรุนแรงไม่สร้างสรรค์ มีแต่ทำลายล้าง...ครับ
สำหรับผมตอนนี้ ก็เรื่อยๆครับลุง อยู่กับตัวเองมากขึ้น
พยายามมองเห็นสรรพสิ่งที่เกิดขึ้นเป็นของไม่เที่ยงแท้
ไม่ใช่ตัวตนเราเขา พยายามไม่ยึดมั่น ถือมั่น แต่ก็ได้แค่พยายามครับ
บางเหมือนทำได้หากเราไม่เอามาเป็นอารมณ์ แต่ส่วนมากจิตก็มักวิ่งพล่านไปเสวยเอาอารมณ์เข้ามาทำลายตัวเองอยู่ตลอดเวลาครับ
ตอนนี้ผมพยายามทำให้ได้ดีที่สุดเท่าที่ทำได้คือ ดูแลคนใกล้ตัว
ลูกสาวที่น่ารัก ภรรยาที่เคียงข้าง เป็นหลักครับ
ขอบคุณครับลุง ที่ยังไม่ลืมผมและแวะทักทายทุกครั้งที่ผมกลับมาเข้าบอร์ด
ดงบาทา
Tags:
Guest
มเหศักดิ์
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 8 ต.ค. 13, 10:24 น »

รัก ย่อมเข้าใจในรัก. เหนื่อยนัก พักเสียบ้าง. เจ็บกันทั้งสองข้าง เพื่ออะไร. เมาแล้วครับ เห็นกระทู้คนชอบกันเลยแวะเข้ามาทักทาย สบายดีนะครับ คุณดงฯ

Tags:
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 8 ต.ค. 13, 10:39 น »

สวัสดีค่ะคุณdongbata... q*064

สบายดีนะคะ q*062
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 8 ต.ค. 13, 10:51 น »

รัก ย่อมเข้าใจในรัก. เหนื่อยนัก พักเสียบ้าง. เจ็บกันทั้งสองข้าง เพื่ออะไร. เมาแล้วครับ เห็นกระทู้คนชอบกันเลยแวะเข้ามาทักทาย สบายดีนะครับ คุณดงฯ
v
v
v
สบายดีนะครับท่านพี่มเหศักดิ์ ผมไม่แวะบอร์ดนาน เหมือนที่ท่านพี่และเพื่อนๆเห็นผม และก็ไม่ได้ไปแวะเวียนที่ไหน เพราะลำพังการทำหากินไปวันๆๆก็ลำบากอยู่แล้ว และถ้าเขามาเจอเรื่องที่เป็นอิฎฐารมณ์ก็ดีไป แต่หากเจอเรื่องที่เป็นอนิฎฐารมณ์ ผมก้ไม่อยากเข้าไปรับรู้เพราะมันทำให้ความฟุ้งซ่านรำคาญใจทุกครั้ง ไม่ว่ากันนะครับท่านพี่ คงสบายดีนะครับ บางทีการพูดถึงเรื่องการเมือง มันก็ทำให้เราเสียเพื่อน เสียพี่เสียน้อง เพราะการเมืองมันเปลี่ยนทุกวันจนเราตามมันไม่ค่อยทัน ยกเว้นเมื่อยามที่เกิดปัญหาหนักๆ เราก็จะต้องเข้าไปมีส่วนเราร่วม ตามบทบาทหน้าที่ที่มีอยู่ ตามแนวคิด ที่เราเห็นว่าถูก ว่าควร
แต่ความเห็นของเราที่ว่าถูก ว่าเหมาะ ว่าควรนั้น เพื่อนเรา พี่เรา ญาติ หรือแม้แต่เมียเราเขาก็อาจมองเห็นว่า ไม่เหมาะ ไม่ควร ไม่ถูกก็เป็นได้ จริงมั้ยครับ เป็นเอาว่า" พักเสียบ้าง เจ็บกันทั้งสองข้างเพื่ออะไร" อย่างท่านแนะดีที่สุดครับ ว้า ...เมาอะไรน้อครับ อยากเมาด้วย เหอเหอ
ขอบคุณครับ
ดงบาทา
Tags:
Guest
ลุง..
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 8 ต.ค. 13, 10:51 น »

ผมเป็นคนจริงๆจังๆมากครับ..และหากจะพูดเล่นพูดหัว..เพื่อนๆจะต้องสรรคำพูดครับ..ผมป็นแบบนี้มาตั้งแต่เกิด..
เลย..เรื่องอะไรๆต่อมิอะไร..มันก็มาทับถมอยู่ในความคิดครับ..
ไม่ใช่หนทางของผู้เจริญ..ผมก็ทราบ และเข้าใจ..
แต่ว่า..ผม..ยังไม่อาจจะทะลุกำแพงบางๆนั้นได้..
แฟนๆบอร์ดครับ การสนทนาระหว่างผม และDONG จะเป็นการสนทนาของผู้ที่คุ้นเคย และมีความห่วงใยมอบแก่กันครับ..ฉะนั้น..ท่านๆโปรดพิจาณาคำพูดที่ผมใช้สื่อสารกันครับ..
เพราะเป็นพฤติกรรมของคนที่มีหัวใจตรงกัน..
รักบ้าน รักเมืองเป็นเบื้องต้น..
DONGฯมีพัฒนาการในเส้นนทางธรรมแจ่มชัดขึ้นทุกครั้ง ที่ปรากฏกาย..หนทางธรรม นอกจากจะควบคุมความคิด และการกระทำ..แล้ว..ผลต่อสภาวะของจิตใจ..
ที่จริงแล้ว..การจะพูด หรือจะทำ..มันก่อเกิดจากจิตก่อนครับ..
การทำสมาธิ ทำให้เกิดการตั้งต้นที่ดี หนักแน่น..ยากต่อความผิดพลาด..และจะมีการวางระบบ แผนงานได้อย่างลึกซึ้ง..รู้จักการตั้งปัญหา และกำจัดปัญหา..ภาษาสมัยใหม่เรียกว่าตอบโจทย์
ที่อยู่ของดองฯ ผมยังคงเก็บใว้ และยังจะติดต่อมา แต่นอกเส้นทางสื่อที่นี่..
ผมใกล้จะอำลาอาชีพ ที่ผมทำมากว่า30ปี..ด้วยการเข้าโครงการ..เพื่อปลดพันธการจากระบบที่เอื้ออำนวยบ้าง ไม่เอื้ออำนวยบ้าง..
หากยังรับราชการจนชีวิตวางวาย..ผมคงจะต้องวนเวียนอู่กับเรื่องราวทางโลกอย่างแนบแน่น

ผมกำลังวางลง ทีละอย่างๆ..
การเข้าบอร์ด มีความมุ่งหมายหลัก คือปลุกเร้า เร่งสภาวะจิต ของคนรักชาติ รักสังคม ให้ตระหนักถึงหน้าที่ ที่ต้องมี และรับผิดชอบ..
..ผมพบว่า..ความรักที่จะมีมอบแก่กัน..มันเลือนราง..มันทำไมถึงเป็นไปได้ถึงปานนั้น..
คนไม่เคยพบหน้า ก็เกลียดกัน แทบไม่อยากให้อยู่ร่วมแผ่นดินเดียว..
มันเป็นอะไรกันแล้ว พวกเราเป็นบ้าไปแล้วหรือ..

ผมใช้เวลาในบอร์ดนี้มาไม่น้อย..และได้เพื่อนที่ผมประทับใจไม่น้อยเช่นกัน..

ผมไม่ชมชอบการแข็งกร้าวเข้าหากัน..และก็หาวิ หากลอุบาย..เข้ามากล่อมเกลาพวกเรา..กระทั่ง ตัวของผม ก็ต้องปรับให้ได้..

เราจะต้องคบหากันต่อไป แม้นเราจะอยู่ไกลกัน..
มันคือมิตรภาพทีเรา..สามารถสร้างขึ้นมากันเองได้..เราทำได้ และเราจะร่วมกันสร้างสังคมไปด้วยกัน เป็นไปตามกำลัง..
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 8 ต.ค. 13, 10:58 น »

สวัสดีค่ะคุณdongbata... q*064

สบายดีนะคะ q*062

สวัสดีครับ คุณน้องคิม สบายดีครับ หวังว่าน้องคิมก็คงสบายดีนะครับ
ขอบคุณครับที่แวะมาทักทาย ยังเหมือนเดิมครับ ตามนั้น
ดงบาทา
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 8 ต.ค. 13, 11:45 น »

ผมเป็นคนจริงๆจังๆมากครับ..และหากจะพูดเล่นพูดหัว..เพื่อนๆจะต้องสรรคำพูดครับ..ผมป็นแบบนี้มาตั้งแต่เกิด..
เลย..เรื่องอะไรๆต่อมิอะไร..มันก็มาทับถมอยู่ในความคิดครับ..
ไม่ใช่หนทางของผู้เจริญ..ผมก็ทราบ และเข้าใจ..
แต่ว่า..ผม..ยังไม่อาจจะทะลุกำแพงบางๆนั้นได้..
แฟนๆบอร์ดครับ การสนทนาระหว่างผม และDONG จะเป็นการสนทนาของผู้ที่คุ้นเคย และมีความห่วงใยมอบแก่กันครับ..ฉะนั้น..ท่านๆโปรดพิจาณาคำพูดที่ผมใช้สื่อสารกันครับ..
เพราะเป็นพฤติกรรมของคนที่มีหัวใจตรงกัน..
รักบ้าน รักเมืองเป็นเบื้องต้น..
DONGฯมีพัฒนาการในเส้นนทางธรรมแจ่มชัดขึ้นทุกครั้ง ที่ปรากฏกาย..หนทางธรรม นอกจากจะควบคุมความคิด และการกระทำ..แล้ว..ผลต่อสภาวะของจิตใจ..
ที่จริงแล้ว..การจะพูด หรือจะทำ..มันก่อเกิดจากจิตก่อนครับ..
การทำสมาธิ ทำให้เกิดการตั้งต้นที่ดี หนักแน่น..ยากต่อความผิดพลาด..และจะมีการวางระบบ แผนงานได้อย่างลึกซึ้ง..รู้จักการตั้งปัญหา และกำจัดปัญหา..ภาษาสมัยใหม่เรียกว่าตอบโจทย์
ที่อยู่ของดองฯ ผมยังคงเก็บใว้ และยังจะติดต่อมา แต่นอกเส้นทางสื่อที่นี่..
ผมใกล้จะอำลาอาชีพ ที่ผมทำมากว่า30ปี..ด้วยการเข้าโครงการ..เพื่อปลดพันธการจากระบบที่เอื้ออำนวยบ้าง ไม่เอื้ออำนวยบ้าง..
หากยังรับราชการจนชีวิตวางวาย..ผมคงจะต้องวนเวียนอู่กับเรื่องราวทางโลกอย่างแนบแน่น

ผมกำลังวางลง ทีละอย่างๆ..
การเข้าบอร์ด มีความมุ่งหมายหลัก คือปลุกเร้า เร่งสภาวะจิต ของคนรักชาติ รักสังคม ให้ตระหนักถึงหน้าที่ ที่ต้องมี และรับผิดชอบ..
..ผมพบว่า..ความรักที่จะมีมอบแก่กัน..มันเลือนราง..มันทำไมถึงเป็นไปได้ถึงปานนั้น..
คนไม่เคยพบหน้า ก็เกลียดกัน แทบไม่อยากให้อยู่ร่วมแผ่นดินเดียว..
มันเป็นอะไรกันแล้ว พวกเราเป็นบ้าไปแล้วหรือ..

ผมใช้เวลาในบอร์ดนี้มาไม่น้อย..และได้เพื่อนที่ผมประทับใจไม่น้อยเช่นกัน..

ผมไม่ชมชอบการแข็งกร้าวเข้าหากัน..และก็หาวิ หากลอุบาย..เข้ามากล่อมเกลาพวกเรา..กระทั่ง ตัวของผม ก็ต้องปรับให้ได้..

เราจะต้องคบหากันต่อไป แม้นเราจะอยู่ไกลกัน..
มันคือมิตรภาพทีเรา..สามารถสร้างขึ้นมากันเองได้..เราทำได้ และเราจะร่วมกันสร้างสังคมไปด้วยกัน เป็นไปตามกำลัง..

v
v
v
ขอบคุณมากครับลุง ที่ยังเก็บที่อยู่ของผมไว้ สำหรับที่ลุงมองว่าผมมีพัฒนาการทางธรรมแจ่มชัดมากขี้น ก็อาจเป็นเพราะลุงมีส่วนเป็นสื่อ
ครับแต่ผมกลับมองตัวเองว่ายังไม่ไปถึงไหนครับ ก็ได้เพียงแค่พยายามหันมาทางนี้เท่านั้นครับผม ...พอไปดีเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมาผมไป รพ.อำเภอสิรินธร ไปรอหมอตรวจ
แล้วเจอกรอบรูปนี้ที่ติดไว้หน้าห้องตรวจ ผมก็เอาโทรศัพท์ถ่ายรูปไว้ครับ
ดงบาทา

ปล.นำมาฝากลุงและชาวบอร์ดทุกท่านครับ
ปล.นำมาฝากลุงและชาวบอร์ดทุกท่านครับ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 8 ต.ค. 13, 11:49 น »

เมื่อวันพฤหัสบดีที่ผ่านมา ผมไปตรวจร่างกายที่โรงพยาบาลอำเภอสิรินธร เห็นกรอบรูปนี้ติดอยู่หน้าห้องตรวจในขณะที่รอหมอ ผมเลยเอาโทรศัพท์มือถือถ่ายรูปไว้เพื่อเตือนใจตนเอง จึงนำมาฝากลุงและชาวบอร์ดทุกท่านครับ
ดงบาทา

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 8 ต.ค. 13, 12:21 น »

ขอบคุณครับ..ท่านธรรมทาษ..ผมก็สุดเลื่อมใสครับ..
การถ่อมตน..มันเป็นคุณสมบัติของผู้เจริญธรรมครับ..
ผมทราบกระจ่างครับ การสนทนา ผมก็ทราบถึงความก้าวหน้าครับ..
ดองฯเป็นผู้ไม่ประมาท..
ดูจากการจดจำ การบันทึก..การแสดงออกครับ..

หลักชัยที่เราต้องไปให้ถึงคือ..กาย เป็นอย่างไร ใจเป็นอย่างไร พิจารณาดูนะครับ..
กาย..มันเป็นที่สถิตย์ หรือที่อยู่ของใจครับ..หรือจิตก็เรียกได้..มีวิญญาญรับรู้ครับ..
แต่ว่า..เราบังคับกายไม่ได้ครับ..กาย ก็เป็นกาย มันไม่สามารถบังคับ หรือกำหนดได้..
แค่วิญญาญรับรู้ครับ..
พยายามพิจารณานะครับ..ผมก็พยายาม อาจจะไปพร้อมๆกันได้ครับ..

อยากให้ลองทำความเข้าใจกับคำว่า กาย เวทนา จิต แล้วก้อ ธรรม..

ผมไตร่มา พบว่า เราต้องวางใจให้สะอาด ปราศจากการยึดเหนี่ยวทุกด้านครับ..

ความสุขที่เราจะต้องพบ หากเราไม่ละทิ้งมันไป..ความสุขที่ผมหมายถึง มิใช่ความสุขในเรื่องทางโลกสมมุติ แต่หากเป็นความสุขในการเดินตามรอยพระพุทธองค์..

แค่ศีลห้าข้อที่เราเจริญกันอยู่แล้ว..หากไม่ให้หลุดรั่ว..เราก็ปิดประตูอบายภูมิได้แล้วครับ..
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 8 ต.ค. 13, 13:44 น »

ขอบคุณครับ..ท่านธรรมทาษ..ผมก็สุดเลื่อมใสครับ..
การถ่อมตน..มันเป็นคุณสมบัติของผู้เจริญธรรมครับ..
ผมทราบกระจ่างครับ การสนทนา ผมก็ทราบถึงความก้าวหน้าครับ..
ดองฯเป็นผู้ไม่ประมาท..
ดูจากการจดจำ การบันทึก..การแสดงออกครับ..

หลักชัยที่เราต้องไปให้ถึงคือ..กาย เป็นอย่างไร ใจเป็นอย่างไร พิจารณาดูนะครับ..
กาย..มันเป็นที่สถิตย์ หรือที่อยู่ของใจครับ..หรือจิตก็เรียกได้..มีวิญญาญรับรู้ครับ..
แต่ว่า..เราบังคับกายไม่ได้ครับ..กาย ก็เป็นกาย มันไม่สามารถบังคับ หรือกำหนดได้..
แค่วิญญาญรับรู้ครับ..
พยายามพิจารณานะครับ..ผมก็พยายาม อาจจะไปพร้อมๆกันได้ครับ..

อยากให้ลองทำความเข้าใจกับคำว่า กาย เวทนา จิต แล้วก้อ ธรรม..

ผมไตร่มา พบว่า เราต้องวางใจให้สะอาด ปราศจากการยึดเหนี่ยวทุกด้านครับ..

ความสุขที่เราจะต้องพบ หากเราไม่ละทิ้งมันไป..ความสุขที่ผมหมายถึง มิใช่ความสุขในเรื่องทางโลกสมมุติ แต่หากเป็นความสุขในการเดินตามรอยพระพุทธองค์..

แค่ศีลห้าข้อที่เราเจริญกันอยู่แล้ว..หากไม่ให้หลุดรั่ว..เราก็ปิดประตูอบายภูมิได้แล้วครับ..

ลุง พูดคุยเรื่องลึกไปหรือเปล่าครับ ผมพยามตามแต่ไม่ทันครับ
เพราะไม่ได้ฝึกปฏิบัติครับ มีแต่อ่านบ้างเป็นครั้งคราวเพื่อใช้เตือนตนเองว่ากำลังทำอะไรอยุ่ จริงๆครับ บางครั้งไปเห็นอะไรที่มีข้อเตือนให้ฉุกก็จะพยามเก็บไว้ อย่าว่าไปวัดเลยครับแม้แต่พระสงฆ์บิณฑบาตผ่านหน้าบ้านทุกวัน ก็ยังไม่ได้ใสบาตร สงสัยจะบาปหนาสากรรย์ แสงสว่างผ่านหน้าผ่านบ้าน ก็ยังไม่มีปํญญาได้รับ
ดงบาทา
Tags:
Guest
ลุง..
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 8 ต.ค. 13, 18:51 น »

ไม่ลึกไปเลยครับ..
การเจริญธรรม บางคนเจริญธรรมไปตามบุญที่ตนเองสะสมใว้..คนเจริญ..ย่อมมีความคิดเจริญ..ได้ครองตนให้อยู่ในกรอบวินัย..
ในการพูดคุยแค่กระทู้เดียว..ผมก็ทราบในความก้าวหน้า ที่ดองฯได้ปฏิบัติ..นอกจากหมั่นเพียรในอาชีพ และควารับผิดชอบแล้ว..ยังพัฒนาตนให้เข้าใจในคำสอนขององค์ตถาคต และศัพท์ในทางธรรมก็ขยายออกมาจากความคิด
จริงๆแล้ว..ธรรม หลายท่านคิดไปถึงบุญที่เรามองไม่เห็นครับ..
แต่ในความคิดของผม..ธรรม..มันอยู่ที่เราจะเลือกปฏิบัติ..
คนปฏิบัติธรรม ไม่ต้องไปเที่ยวเสาะแสวงหาที่สงัดหรอก..
แค่ปฏิบัติตนให้อยู่ในสังคมได้อย่างมีประสิทธิภาพ..
อย่างง..
ดองฯ ได้ปฏิบัติตนให้ครองอยู่ในอริยมรรค..
ยังไม่รู้ตัวอีกเหรอ..555..เด๋วเข็กหัวด้วยมะเหงกดีมั๊ย..

ก้อเลยอยากให้ได้ดียิ่งขึ้นไป..
สิ่งที่บอกมาใน คห.นั้น..มันเป็นกิจปฏิบัติที่ผู้ได้แจ้งแล้ว..พึงขวนขวาย..
ผมจึงบอกมา แล้วให้รับรู้ใว้ วันข้างหน้า..จะเข้าใจ และจะรู้ได้เลยว่า..สิ่งที่ผมบอกใว้..คืออะไร..

ผมก็มีความสุขที่ได้พูดคุย และให้ในสิ่งที่ผมก็เฝ้าขวนขวาย..

ลูกตถาคต ก็เชื่อในเรื่องภพ เรื่องชาติ..และก็ทราบตามตถาคตว่า..การเกิดเป็นทุกข์..
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 8 ต.ค. 13, 19:41 น »

ไม่ลึกไปเลยครับ..
การเจริญธรรม บางคนเจริญธรรมไปตามบุญที่ตนเองสะสมใว้..คนเจริญ..ย่อมมีความคิดเจริญ..ได้ครองตนให้อยู่ในกรอบวินัย..
ในการพูดคุยแค่กระทู้เดียว..ผมก็ทราบในความก้าวหน้า ที่ดองฯได้ปฏิบัติ..นอกจากหมั่นเพียรในอาชีพ และควารับผิดชอบแล้ว..ยังพัฒนาตนให้เข้าใจในคำสอนขององค์ตถาคต และศัพท์ในทางธรรมก็ขยายออกมาจากความคิด
จริงๆแล้ว..ธรรม หลายท่านคิดไปถึงบุญที่เรามองไม่เห็นครับ..
แต่ในความคิดของผม..ธรรม..มันอยู่ที่เราจะเลือกปฏิบัติ..
คนปฏิบัติธรรม ไม่ต้องไปเที่ยวเสาะแสวงหาที่สงัดหรอก..
แค่ปฏิบัติตนให้อยู่ในสังคมได้อย่างมีประสิทธิภาพ..
อย่างง..
ดองฯ ได้ปฏิบัติตนให้ครองอยู่ในอริยมรรค..
ยังไม่รู้ตัวอีกเหรอ..555..เด๋วเข็กหัวด้วยมะเหงกดีมั๊ย..

ก้อเลยอยากให้ได้ดียิ่งขึ้นไป..
สิ่งที่บอกมาใน คห.นั้น..มันเป็นกิจปฏิบัติที่ผู้ได้แจ้งแล้ว..พึงขวนขวาย..
ผมจึงบอกมา แล้วให้รับรู้ใว้ วันข้างหน้า..จะเข้าใจ และจะรู้ได้เลยว่า..สิ่งที่ผมบอกใว้..คืออะไร..

ผมก็มีความสุขที่ได้พูดคุย และให้ในสิ่งที่ผมก็เฝ้าขวนขวาย..

ลูกตถาคต ก็เชื่อในเรื่องภพ เรื่องชาติ..และก็ทราบตามตถาคตว่า..การเกิดเป็นทุกข์..

ที่ว่า กาย วาจา ใจ ใช่มั้ย คือมรรค 8 ทางสายกลาง ไม่สุดโต่ง ไม่หย่อนยาน พอดีๆ พอเพียง พอประมาณ ใช่มั้ัยครับ อ่า อ.. คือว่าอย่าว่าได้ตำหนินะคับหากตรงประเด็น ขอบคุณมากครับลุง ยังไม่มีเวลาจะถ่ายรูปสวนยางมาฝาก ไม่สัญญาครับ แต่จะต้องถ่ายมาให้ดูแน่ๆ
ดงบาทา
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 9 ต.ค. 13, 00:17 น »

ถูกต้องแล้วคร๊าบบบ..
ทีนี้ ระวังความพลาดพลั้ง โดยตั้งใจ และไม่ตั้งใจ..
เพราะกรรม..ตามมาแน่ๆครับ..
ชึ่งผม..ก็กำลังชดใช้อยู่ กรรมตามทัน ทั้งที่ผมยังไม่ตายเสียด้วย..

กรรม..ดี ตอบสนองในทางดี กรรมไม่ดี ก็จะตอบมาเช่นนั้น..
กรรมสนอง..สมน้ำหน้า ทำไปเพราะความอยาก..
ผมกระดูกแข้งร้าว และจะปวดมากๆในตอนคึก..จะมีสีแดงขึ้นบริเวณแข้งที่ปวด แต่เฉพาะกลางคืน..

เตือนผม..ห้ามขี้เกลียด..บุญยังต้องอุทิศให้..เมตตาก็ยังต้องแผ่ไป..
อยู่บนโลก เพื่อแค่การชดใช้กรรมแท้ๆ..

เป็นกำลังใจในสัมมาอาชีโวนะครับ..หลายคน ต้องทำอย่างตั้งใจ จึงมีขึ้นได้ เพราะว่า เราไม่ได้เกิดมมาร่ำรวย..
แต่จะภาคภูมิใจ เมื่อเราสามารถเอาชนะอุปสรรคต่างได้..
การประกอบอาชีพ ผมก็เคยพลาดมาแล้ว ก็เคยเล่าสู่กัน..
เพราะขาดการพิจารณาไตร่ตรอง คิดแต่ทางได้ ทางเสีย กลับปิดบังตนเอง..
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 9 ต.ค. 13, 00:55 น »

ถูกต้องแล้วคร๊าบบบ..
ทีนี้ ระวังความพลาดพลั้ง โดยตั้งใจ และไม่ตั้งใจ..
เพราะกรรม..ตามมาแน่ๆครับ..
ชึ่งผม..ก็กำลังชดใช้อยู่ กรรมตามทัน ทั้งที่ผมยังไม่ตายเสียด้วย..

กรรม..ดี ตอบสนองในทางดี กรรมไม่ดี ก็จะตอบมาเช่นนั้น..
กรรมสนอง..สมน้ำหน้า ทำไปเพราะความอยาก..
ผมกระดูกแข้งร้าว และจะปวดมากๆในตอนคึก..จะมีสีแดงขึ้นบริเวณแข้งที่ปวด แต่เฉพาะกลางคืน..

เตือนผม..ห้ามขี้เกลียด..บุญยังต้องอุทิศให้..เมตตาก็ยังต้องแผ่ไป..
อยู่บนโลก เพื่อแค่การชดใช้กรรมแท้ๆ..

เป็นกำลังใจในสัมมาอาชีโวนะครับ..หลายคน ต้องทำอย่างตั้งใจ จึงมีขึ้นได้ เพราะว่า เราไม่ได้เกิดมมาร่ำรวย..
แต่จะภาคภูมิใจ เมื่อเราสามารถเอาชนะอุปสรรคต่างได้..
การประกอบอาชีพ ผมก็เคยพลาดมาแล้ว ก็เคยเล่าสู่กัน..
เพราะขาดการพิจารณาไตร่ตรอง คิดแต่ทางได้ ทางเสีย กลับปิดบังตนเอง..

ว้าวววว .ๆๆๆ ถึกใจหลายคักอีหลี ลุง บทนี้ ถึกใจบักดงฯหลายครับ
สัมมาอาชีวะ ....สัมมากัมมันตะ ..รักลุงมากกคับ เอาอีก เอาอีกชอบ555555555555 ลุงคงไม่เคยเห็นหนุ่มดองฯ หัวเราะอย่างเต็มเสียงมานานแล้วสิ 555555555555555555555555
ด้วยรัก และนับถือ ไม่ผิดหวังเลยครับ
ดงบาทา

Tags:
Guest
เฮโลฯ..
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 9 ต.ค. 13, 07:48 น »

ไม่ต้องแล้วครับ..เพราะ..เราเดินธรรมไปพร้อมๆกันครับ..
ที่ผมคุย..ก็เพื่อขอดูการบ้านอ่ะครับ.แค่เห็นการตั้งโจทย์ และตอบโจทย์
ก็ดีมากเลยครับ..เดินทางได้ดีมากครับ..เข้าใจในการครองตนในโลกอย่างแจ่มชัด

อริยมรรคในการครองตนให้อยู่ในโลกอันสมมุติอย่างผู้ประเสรฺฐครับ..(ผมจำพระมาครับ)

เก่งมาก..อาทิตย์หน้า..รับรางวัล..
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 9 ต.ค. 13, 09:50 น »

ไม่ต้องแล้วครับ..เพราะ..เราเดินธรรมไปพร้อมๆกันครับ..
ที่ผมคุย..ก็เพื่อขอดูการบ้านอ่ะครับ.แค่เห็นการตั้งโจทย์ และตอบโจทย์
ก็ดีมากเลยครับ..เดินทางได้ดีมากครับ..เข้าใจในการครองตนในโลกอย่างแจ่มชัด

อริยมรรคในการครองตนให้อยู่ในโลกอันสมมุติอย่างผู้ประเสรฺฐครับ..(ผมจำพระมาครับ)

เก่งมาก..อาทิตย์หน้า..รับรางวัล..

[/quote

ในแต่ละวัน นั้นเรามีหน้าที่ จะต้องดูแล จัดลำดับความสำคัญอะไรก่อนอะไรหลังใช่ใหม ส่วนเข้าการเข้ามาแสดงความคิดเห็นในบอร์ดนั้น ก็เป็นการเข้ามาเรียนรุ้มาแลกเปลี่ยนทัศนคติ มาอัพเดตข้อมุลข่าวสาร และพบปะเพื่อนฝูง ในโลกออนไลน์ใช่ใหมครับ...ตอนนี้ผมเองก็ยังเป็นคนสุกๆดิบๆๆแต่ก็พยายามปรับปรุงให้เหมาะให้ควร ในแต่อริยาบท เท่านั้นเองครับ
ขอบคุณครับ
ดงบาทา
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 9 ต.ค. 13, 13:46 น »

ผมเข้าใจเอาเองนะครับ..
อริยมรรค..เป็นคำสอนให้ผู้ครองเรือนดำเนินชีวิตอย่างมีสุข..
แต่หากในเพศบรรชิต..ก็เป็นเส้นทางของการเข้าใจในสังขาร การอาศัยอยู่ในสังขาร..และการทำให้ความคิดปรุงแต่งดับไป..
ในทางพระ เขาว่าหลุดพ้น..สามารถทำให้จิตไม่เกิดความปรุงแต่ง
ความปรุงแต่ง คือกิเลส..กิเลส เป็นหนทางอบายภูมิ..
อบายภูมิ คือสถานที่ ที่ไม่ได้รับความสบาย..

ในทางพระ..การเกิด ก็เป็นหนทางทุกข์..เพราะต้องมีการเจริญเติบโต ต้องกินอาหาร ต้องหาอาหาร ต้องเจ็บป่วย ต้องหายารักษา หรือบรรเทาการเจ็บป่วย การมีคู่ครอง ก็มีความสุข และก็มีความทุกข์ผลัดเปลี่ยนหมุนเวียน ต้องเลี้ยงดูอุปการะบริวาล..ต้องต่อสู้กับความทรุดโทรมของสังขาร..ต้องช่วงชิงโอกาส..
เพื่อการหล่อเลี้ยงสังขาร และปรุงแต่งสังขาร..
สังขาร..ในทางพระ..หมายถึงที่สิงสถิตย์ของดวงจิต..

ในเพศคฤหัส..
อริยมรรค..มรรคมีองค์แปด..ใด้สอนให้รู้จักการดำรงค์อยู่บนความหมั่นเพียร จรดจ่อต่อกิจกรรม สอนให้หนักแน่นมั่นคง..ซื่อสัตย์สุจริต..ความเดือดร้อน และความเสื่อมอื่นๆจะไม่มีในตัวคฤหัสผู้ที่เดินทางอริยมรรค..

เพื่อเพิ่มความเชื่อถือ ก็อยากให้พิจารณากันให้ระเอียด..ผมก็ศึกษา ทำความเข้าใจต่อสิ่งเหล่านี้..

อายุของพวกเรา ก็เป็นบรรไดครับ บางที คนยังหนุ่ม ก็ยังไม่ได้คิดถึงเรื่องเหล่านี้..แต่หากอายุใกล้เข้ามา ก็จะขวนขวายกัน..
พระท่านบางท่านได้เทศน์ให้ฟังว่า บางที คนที่เขาได้สะสมบารมี(หมายถึงเคยกระทำ)มาก่อน..ก็จะเข้าใจได้ดี และขวนขวายแต่ยังหนุ่ม เช่นพระบางรูป ท่านบวชตั้งแต่เป็นสามเณร.จนท่านมรณะคาผ้าเหลือง..
เพราะท่านมุ่งมั่นมานับเป็นภพเป็นชาติโน่นแน่ะครับ..

แต่ที่ผมเห็นกับตา และได้สัมผัสมาหลายครั้ง..คือฑัณสถานครับ..ผมเคยไปเป็นวิทยากรบรรยายแก่นักโทษที่ใกล้ปลดปล่อย เรื่องการประกอบอาชีพ และการเลี้ยงสัตว์ หลายแห่งครับ..
คนเราต้องถูกควบคุม เหมือนสัตว์เลี้ยง..จากคำบอกเล่าของผู้เคยต้องโทษ..มันเป็นแดนทุกขติในขณะที่ยังไม่ตายเลยเชียวครับ..
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 10 ต.ค. 13, 10:43 น »

ผมเข้าใจเอาเองนะครับ..
อริยมรรค..เป็นคำสอนให้ผู้ครองเรือนดำเนินชีวิตอย่างมีสุข..
แต่หากในเพศบรรชิต..ก็เป็นเส้นทางของการเข้าใจในสังขาร การอาศัยอยู่ในสังขาร..และการทำให้ความคิดปรุงแต่งดับไป..
ในทางพระ เขาว่าหลุดพ้น..สามารถทำให้จิตไม่เกิดความปรุงแต่ง
ความปรุงแต่ง คือกิเลส..กิเลส เป็นหนทางอบายภูมิ..
อบายภูมิ คือสถานที่ ที่ไม่ได้รับความสบาย..

ในทางพระ..การเกิด ก็เป็นหนทางทุกข์..เพราะต้องมีการเจริญเติบโต ต้องกินอาหาร ต้องหาอาหาร ต้องเจ็บป่วย ต้องหายารักษา หรือบรรเทาการเจ็บป่วย การมีคู่ครอง ก็มีความสุข และก็มีความทุกข์ผลัดเปลี่ยนหมุนเวียน ต้องเลี้ยงดูอุปการะบริวาล..ต้องต่อสู้กับความทรุดโทรมของสังขาร..ต้องช่วงชิงโอกาส..
เพื่อการหล่อเลี้ยงสังขาร และปรุงแต่งสังขาร..
สังขาร..ในทางพระ..หมายถึงที่สิงสถิตย์ของดวงจิต..

ในเพศคฤหัส..
อริยมรรค..มรรคมีองค์แปด..ใด้สอนให้รู้จักการดำรงค์อยู่บนความหมั่นเพียร จรดจ่อต่อกิจกรรม สอนให้หนักแน่นมั่นคง..ซื่อสัตย์สุจริต..ความเดือดร้อน และความเสื่อมอื่นๆจะไม่มีในตัวคฤหัสผู้ที่เดินทางอริยมรรค..

เพื่อเพิ่มความเชื่อถือ ก็อยากให้พิจารณากันให้ระเอียด..ผมก็ศึกษา ทำความเข้าใจต่อสิ่งเหล่านี้..

อายุของพวกเรา ก็เป็นบรรไดครับ บางที คนยังหนุ่ม ก็ยังไม่ได้คิดถึงเรื่องเหล่านี้..แต่หากอายุใกล้เข้ามา ก็จะขวนขวายกัน..
พระท่านบางท่านได้เทศน์ให้ฟังว่า บางที คนที่เขาได้สะสมบารมี(หมายถึงเคยกระทำ)มาก่อน..ก็จะเข้าใจได้ดี และขวนขวายแต่ยังหนุ่ม เช่นพระบางรูป ท่านบวชตั้งแต่เป็นสามเณร.จนท่านมรณะคาผ้าเหลือง..
เพราะท่านมุ่งมั่นมานับเป็นภพเป็นชาติโน่นแน่ะครับ..

แต่ที่ผมเห็นกับตา และได้สัมผัสมาหลายครั้ง..คือฑัณสถานครับ..ผมเคยไปเป็นวิทยากรบรรยายแก่นักโทษที่ใกล้ปลดปล่อย เรื่องการประกอบอาชีพ และการเลี้ยงสัตว์ หลายแห่งครับ..
คนเราต้องถูกควบคุม เหมือนสัตว์เลี้ยง..จากคำบอกเล่าของผู้เคยต้องโทษ..มันเป็นแดนทุกขติในขณะที่ยังไม่ตายเลยเชียวครับ..

q*062q*062q*062q*062q*062q*071
ลุงครับผมมองว่า สิ่งทั้งหลาย มันเกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป เป็นอยุ่เช่นนี้ ตลอดเวลา แม้ในความคิดของเรา มันก็เกิดขึนแล้วตั้งอยุ่ดับไปตลอดเวลาเวียนไปวนมาจนเวียนหัวครับ
ดงบาทา
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 10 ต.ค. 13, 19:14 น »

ปล่อยวาง สงบ มีสติ ศีล สมาธิและปัญญาครับคุณดงและคุณเฮโล...

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 13 ต.ค. 13, 11:18 น »

ผมเชื่อครับ..ว่า ตั้งอยู่ ดับไป..
เช่น เอาแค่ใกล้ๆ..ในโพรงจมูก..แค่เราหายใจออก และเข้า..1รอบเท่านั้น..ใจของเรา ไปที่ไหนมาบ้าง..
เดี๋ยวมันไปโน่น เดี๋ยวมันไปนี่..
มันไป แล้วมันก็กลับ..มันกลับมาแล้ว บางที มันก็นำกลับมาด้วย..
...เอ๊อ..เอากะมันดิ..
บางที..มันไปดี..บางที..มันพาเรื่องร้าย และดีกลับมา..แล้วใจมันก็คว้ามาปรุงแต่ง..แต่ในการปรุงแต่ง..ใจมันก็จะเข้าข้างตนเอง แอบปะปนกิเลสเข้ามาด้วย..

..ต้องมีสติ..สัมาสมาธิครับ..รู้เท่าทันสิ่งที่เกิด และเข้าใจสิ่งที่เห็น..

วันเวลา..จะเข้าใจได้ทีละเล็กละน้อย..แต่เชื่อเถิด..มันจะผลุดขึ้นมาเองครับ..อย่าไปเล็ง อย่าไปเพ่งหา..ถึงเวลา..เราก็ทราบกันได้เองครับ..

ผมเคยจับจ้อง..จรดจ่อ แต่จับจ้อง..
มันไม่ไปไหนเลยครับ..นั่งให้ก้นงอกรากเสียเปล่าๆก็ไม่เชิง..แต่จะได้ชินกับการนั่ง และระงับความฟ้งซ่านได้..และดีกว่า ผู้ที่ไม่เคนที่จะความเข้าใจ..

ผมนั่งเฉยๆก็ได้..แล้วหากใจมันลอยไปที่ไหน..ก็ปล่อยมัน..บางที ก็นึกขำๆ เพราะบาที มันไประรานคนอื่น บางที มันไปเยี่ยมเยียนเพื่อนฝูง..
บางที..มันไปเที่ยวแถวนรกบ้าง สวรรค์บ้าง..
ใจ..มันเป็นพวกแกว่งหากิเลส..ต้องรู้เท่าทันมัน..อารมณ์.มันเกิดจากใจปรุงแต่ง..

ศรัทธา..ตั้งมั่น..เพิ่มความเพียร..(ความเพียร ผมหมายถึง การตั้งสติอยู่ทุกขณะ เช่นรู้ดี รู้ชั่วทุกขณะ)
ความเพียร มันคือการทำกิจกรรมซ้ำๆ..หลายครั้ง..จนเกิดความชำนาญ
เช่น นักกีฬาประเภทต่างๆ หากการฝึกซ้อม(กิจกรรมซ้ำๆ)..ก็จะแข่งไม่ชนะ เพราะไม่เก่ง ไม่ชำนาญ
ดองฯก๊อ..เช่น..ถางหญ้าป่ายาง..ถางเก่งกว่าภรรยา..เพราะว่า เราถางบ่อยกว่า ชำนาญกว่า..
หากทำซ้ำๆ..ในกิจกรรมของสงฆ์..คือการทำซ้ำๆเพื่อความหลุดพ้นจากภัยวัฏสงสาร(ตามความเชื่อในศาสนาพุทธ)
แต่ในภาค คฤหัส..เพื่อการครองตน และครองเรือนอย่างไม่เกิดทุกข์ อันได้แก่ การเบียดเบียนตนเอง และบริวาล..มีประสิทธิภาพในการครองชีพ..และสังคม...
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม