หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ขอ "แม่พระธรณี" และ "แม่โภสพ" ราชินีแห่งข้าว จงลงโทษพวกมันด้วยเถิด  (อ่าน 4341 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 17 ก.ย. 13, 05:51 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เชื่อว่าข่าวการเผาทำลายข้าวที่พิษณุโลก สร้างความสลดใจคนแก่ไทยที่กินข้าวเป็นอาหารอย่างมาก ยังจำได้ดี เมื่อสมัยยังเด็กถูกแม่ตีเพราะใช้เท้าเขี่ยข้าวที่หกลงบนพื้น โทษฐานดูหมิ่นแม่โภสพผู้ให้ชีวิตเราชาวไทย

มันผู้ใด มีส่วนเกี่ยวข้องกับเหตุการณ์เผา-ฝังกลบข้าวในครั้งนี้ ขอให้แม่โภสพ แม่พระธรณีจงสาปแช่งมัน ให้ตายอด-ตายอยากไปจนชั่วลูกชั่วหลานด้วยเถิด

เครดิตข่าวไทยรัฐ
http://www.thairath.co.th/content/pol/370164
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 13, 05:53 น โดย parkoa » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 17 ก.ย. 13, 13:41 น »

จขกท.ยังมาทีหลัง ยังคงไม่ได้อ่านนิทานที่ผมเคยเขียนใว้ใน กระดานนักเขียน..
ครอบครับของเพื่อนผม เริ่มต้นด้วยการค้าหน่อไม้ดอง..
อาศัยมีรถสองแถวหกล้อ เลยค่าจ้างรถไม่ต้องจ่าย..
ค้าไปๆมาไม่กี่ปี เริ่มมีรถหกล้อบรรทุกเพิ่มมาอีกคันนึง..
มีรถ..ก๊อต้องมีงาน..
อำเภอพรานกระต่าย อาชีพหลักทำนา อาชีพริอง หาของป่า..
ครอบครัวของเพื่อน..เริ่มค้าข้าวเปลือก..วิ่งส่ง..ท่ากำนันทรง..พยุหะคีรี..
ประมาณ7-8ปีต่อมา..รถที่บ้านเพื่อนของผม ต่อแถวยาวเกือบกิโล...รถบรรทุกข้าว จะไปส่งข้าวเปลือก ใช้ศัพท์ว่า ล่องข้าว..
กลางคืน ผมมีหน้าที่นั่งไปเป็นเพื่อนคนขับ..ได้150บาท/เที่ยว
ยางก็ไม่ต้องลงไปเคาะ เพราะเพื่อนกับลูกชายคนโตเถ้าแก่..นั่งหลับท่าเดียว..5555..

การใช้เล่เหลี่ยมในการโกงข้าวเปลือก..ผมไม่ค่อยจะร่วงรู้เทคนิคมากนัก เพราะเป็นคนไม่ชอบแบบนั้น..เลยไม่ยุ่งเกี่ยว รู่เพียงว่า โกงติ้ว..โกงขนาดถังตวง
และหลอกล่อพวกมากตัญหาด้วยการมีผู้หญิงกล้า..ไปนั่งทำเป็นกางเกงในแผลมๆ ไม่ค่อยหุบแข้งหุบขา..
บางคน แอบมองกางเกงในของคนเจ้าเล่ห์น้ำลายยืด..จริงๆนะครับ คนเล่าเขายืนยันครับ..
ต่อมาไม่กี่ปี..พ่อของเพื่อขับรถบรรทุกเบรคแตก ร่วงม่อนหินเหล็กไฟ ที่พบพระ..
แม่ติดผู้้ชาย..
รถ..หมู่บ้านจัดสรร บ้านอาศัย..ทะยอยเป็นของคนอื่นหมดเลยครับ..

เดี๋ยวนี้ แม่ของเพื่อนก็เสียไปแล้ว เหลือเพื่อนของผม..
ฐานะก็พอจะเลี้ยงตัวได้ แต่..หากจะลงทุนอะไร ก็ต้องอาศัยแบ๊งค์..
ผมก็เอาตำแหน่ง ค้ำประกันเงินกู้ เพื่อให้มันได้ประกอบอาชีพ..

แรงแช่ง จากผู้ทำนา แรงแช่งจากผู้ทีใช้แรงงานแรกเงิน..พลังมันแรงมากครับ..โดยเฉพาะ คนไทยเป็นนักแช่งชักหักกระดูก..มักจะมีอะไรต่างๆที่ผู้คนคาดคิดได้ และคาดคิดไม่ได้..
ปากของคนเรากินพริก กินเกลือ..ไม่สมควรจะแช่งชักหักกระดูกกัน มันเป็นการผู้เวร..มีในบทสวดด้วยนะครับ ว่า ขอถอนคำสาปแช่ง เพื่อการหลุดพ้น..
ผมใจหายแว๊บเลย เมื่อเห็น กระทู้ของ คุณมเหฯ..
ไม่นะครับ เราแค่คุยๆกัน อย่าไปแช่งพวกเขาเลยนะครับ..

กรรมที่พวกเขาร่วมกันก่อ พวกเขาต้องร่วมกันชดใช้ ไม่ว่า จะกี่ภพ กี่ชาติ..พวกนั้นจะต้องวนว่าย ติดตามใช้หนี้กรรมที่พวกเขาร่วมกันก่อใว้..

เราไม่แช่ง เราไม้ผูกเวร
ชาติหน้า(หากมีจริง)จะได้ไม่เกิดมาพบ มาเจอคนพวกนั้นอีก..

เจื้อผมเต๊อะ..ผมบ่ได้จุ๊...
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
มเหศักดิ์
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 17 ก.ย. 13, 15:02 น »

ครับ ท่านเฮโลฯ ผมก็เชื่อว่ากรรมมีจริง แต่ผมใจร้อนไปนิด เห็นคนเลวโกงกันหน้าใสๆแล้วทำอะไรมันไม่ได้ อยากให้มันส่งผลวันนี้พรุ่งนี้กันไปเลย ขอบคุณสำหรับเรื่องเล่าอุทาหรณ์ครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 17 ก.ย. 13, 18:48 น »

เรื่องราวทำนองนี้ มันเป็นเรื่องปกติและธรรมดาครับ สำหรับผู้ที่ยังไม่รู้..
ผมก็เพียรบอก เพียรเล่ามา เพื่อเตือนสติพวกเราว่า อย่าได้เขาดสติ จะชิงชังรังเกลียด ก็ต้องมีความรู้สึกระงับใว้ครับ..
การไม่แช่ง คือการรู้จักการปล่อยวางครับ..และจะสามารถพัฒนาวาระจิตให้สูงขึ้นไปได้ครับ..
ก็ด้วยความปราถนาดี แด่พวกเพื่อนๆเราชาวบอร์ดครับ..เป็นการเผยแผ่ความรู้ ที่ควรจะรู้ และควรศึกษา และต่อยอดด้วยครับ..
..สวัสดีครับทุกท่าน..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 17 ก.ย. 13, 22:45 น »

ตั้งแต่แรกเห็น ท่าน สส. คุณหมอวรงค์ รับหน้าที่ เกาะติด "โครงการรับจำนำข้าว"

ท่านได้ทำงาน คุ้มค่ากับเงินภาษี ที่เราๆ ได้จ่ายไป จริงๆ ครับ

ตั้งแต่แฉ...เรื่องราวของบริษัทเสี่ยเปี๋ยง คนสนิท ของ คนไกลบ้าน

สานสัมพันธ์ทางธุรกิจ ด้วยคนใกล้ชิดของ สส. ภรรยาอดีตนักร้องอมฮอลล์

ผมเชื่อว่า "คนเราทำดี ย่อมได้ดี"

วันนี้...ก็ปรากฏเรื่องราว แฉ...โครงการจำนำข้าว กันจะจะ จากปากของเสี่ยหนุ่ม แห่งเมืองพิจิตร

ไม่ช้านานหรอกครับ...ใคร ที่เข้าร่วมขบวนการ "โกงชาวนา...และเงินภาษีของประชาชน"

q*021q*096q*021
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 17 ก.ย. 13, 22:55 น »

อ้อ...ผมลืมบอกไปครับว่า ท่านคือ สส.ในไอดอลของผมครับ

q*071q*062q*071

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 18 ก.ย. 13, 08:21 น »

พระแม่โพสพ ไม่ใช่เป็นเทวดาเพศหญิงหรอกครับ..
ผมจำชื่อไม่ได้แล้วครับ...ต้องรบกวนท่านๆไปค้นคว้ากันเอาเองเถอะครับ.. หมอวรงค์ เขาก็ทำหน้าที่ของเขา..ฝ่ายค้าน..และเขามีข้อมูลเกี่ยวกับการทุจริตข้าวของชาวนา
พิษณุโลก..เป็นจังหวัดที่มีพื้นที่ทำนามากพอสมควร แต่ไม่ทราบอัตราพื้นที่..
การทุจริตข้าว ไม่ใช่มีที่จังหวัดพิษณุโลกเพียงจังหวัดเดียว..แต่หากว่า..มีผู้สันทัดกรณีย์ในการขุดคุ้ย..เป็น สส.พิษณุโลก..
จังหวัดอื่นๆ เขาคงกำลังหาข้อมูล..หรือว่า..เขาขุดคุ้ยไม่เป็น..กำลังใจที่จะมีให้คนที่ทำงานแบบหมอวรงค์..คงมีให้ไม่กี่คน..
นอกนั้น มีแต่พวกจ้องร่วมงาบ และแกล้งไม่รู้ ไม่เห็น

ที่กำพงเพชร..ก็เคยเห็นพฤติกรรมอันน่าฉงน...
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 18 ก.ย. 13, 09:04 น »

ไม่ควรเผา-ฝังกลบ น่าจะนำมาทำแอลกอฮอล์หรือทำปุ๋ยก็ได้ครับ...

Guest
มเหศักดิ์
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 18 ก.ย. 13, 10:29 น »

ในโกดัง "เสี่ยเก๊า" สระแท่น อ.นาดี ปราจีนบุรี มีข้าวเน่ารอการทำลายทิ้งอยู่อีกแปดหมื่นกระสอบ น้องชายผมเป็นตำรวจภูธรที่นั่นเพิ่งถูกส่งไปตรวจมาเมื่อไม่นานนี้ เล่าให้ผมฟังเมื่อสัปดาห์ที่แล้วก่อนที่ผมจะกลับจากเมืองไทย แบบนี้จะไม่ให้ผมฉุนได้ไง...ข้าวนะครับ ไม่ใช่ขรี้

add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 18 ก.ย. 13, 13:15 น »

ในโกดัง "เสี่ยเก๊า" สระแท่น อ.นาดี ปราจีนบุรี มีข้าวเน่ารอการทำลายทิ้งอยู่อีกแปดหมื่นกระสอบ น้องชายผมเป็นตำรวจภูธรที่นั่นเพิ่งถูกส่งไปตรวจมาเมื่อไม่นานนี้ เล่าให้ผมฟังเมื่อสัปดาห์ที่แล้วก่อนที่ผมจะกลับจากเมืองไทย แบบนี้จะไม่ให้ผมฉุนได้ไง...ข้าวนะครับ ไม่ใช่ขรี้

ผมแจ้งข่าว ผ่านไปทางคุณหมอวรงค์ ให้ท่านช่วยกรุณาตรวจสอบแล้วนะครับ ท่านกำนันมเหฯ q*077

add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 18 ก.ย. 13, 13:52 น »

ขอบคุณมากครับคุณลำตะคอง ผมจะคอยตามข่าวครับ ขอบคุณอีกครั้งด้วยความจริงใจ เฮ้อ...ค่อยรู้สึกดีขึ้นหน่อย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 18 ก.ย. 13, 23:26 น »

ขอบคุณมากครับคุณลำตะคอง ผมจะคอยตามข่าวครับ ขอบคุณอีกครั้งด้วยความจริงใจ เฮ้อ...ค่อยรู้สึกดีขึ้นหน่อย

รายงานความคืบหน้า ผมคิดว่า คุณหมอ จะไม่ตอบกลับผมเสียแล้วครับ q*013

Warong Dechgitvigrom
ขอบคุณมากครับ จะหาโอกาสดำเนินการให้ครับ
วันนี้

23:20
ลำตะคอง ณ.สนุกการเมือง
ด้วยความยินดีครับ คุณหมอ
ท่านมเหศักดิ์ เป็นเพื่อนของผม ซึ่งคุยกันเป็นประจำทางอินเตอร์เน็ต ปัจจุบันท่านอาศัยอยู่ที่อเมริกา นานๆ ท่านจะได้กลับไปเยี่ยมบ้าน ที่ปราจีน ซักครั้ง ซึ่งคำพูด ที่ท่านได้กล่าวมานั้น ผมขอยืนยันได้ครับ
ขอบคุณมากครับ

cocococococo
Guest
มเหศักดิ์
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 19 ก.ย. 13, 05:39 น »

เยี่ยมครับ ขอเรียนว่าผมไม่มีอะไรเป็นส่วนตัวกับใคร แต่เกลียดการโกงกิน การเอารัดเอาเปรียบผู้ที่ด้อยกว่าทั้งโอกาสและอำนาจครับ
Guest
ชาวนาสุรินทร์
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 20 ก.ย. 13, 14:02 น »

เชื่อเถอะ ที่สุรินทร์ มีหมู่บ้านแห่งหนึ่ง ก่อนจะขึ้นเป็หมู่บ้านเป็นพื้นที่นาซึ่งกำลังตั้งท้อง (จะออกรวง) ได้ถมที่นาดังกล่าวแล้วตั้งเป็นหมู่บ้าน เป็น สิบปีแล้วยังขายได้ไม่กี่หลังเลย คิดเอาละกันว่า บาปกรรมที่ทำกับแม่โภสพที่กำลังตั้งท้อง แล้วการกระทำข้างต้น รับรอง ผู้กระทำได้รับผลกรรมแน่ ไม่ช้า ก็เร็ว

Guest
ตอกย้ำ!
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 23 ก.ย. 13, 09:49 น »

coco55555555ปรากฏว่าพระแม่ธรณีและพระแม่โพสฬ ก็ยังให้ความเคารพต่อพระนางมณีเมขลาอย่างไม่สร่างซาแต่ประการใด เมื่อถึงคราที่พระนางมณีเมขลาต้องทำหน้าที่ของตนเองนั้นได้ ก็อย่าคิดว่าคนอื่นใดนั้นหนาจะมาห้ามปรามได้ ยิ่งได้ฟังความบอกเล่าถึงเหล่าพวกคนคิดชั่วจากพระแม่ธรณีและพระแม่โพสฬนั้นได้ ก็ยิ่งจะต้องกระทำการลงโทษให้สาสมดั่งใจหมาย และอย่าคิดว่าจะรอดพ้นไปได้ ทุกจังหวัดทุกสถานที่ที่ก่อความเดือดร้อนให้แก่ผืนแผ่นดินไทยและทุกคนอีกเช่นกันก็จะได้รับการลงโทษเช่นเดียวกันโดยเฉพาะพวกนายทุนที่ไม่ซื่อสัตย์ต่อผืนแผ่นดินไทย ย่อมได้รับการลงโทษอีกเช่นเดียวกัน ด้วยเวรกรรมที่ได้ร่วมกระทำกันเอาไว้ และ ณ บัดนี้ก็ขอให้ติดตามข่าวสารบ้านเมืองแล้วกันว่าเคราะห์กรรมจะกระหน่ำพื้นที่ไหนที่ได้สร้างความเดือดร้อนให้กับประเทศไทย นี่ไม่ใช่เรื่องล้อเล่นแต่เป็นประเด็นที่จะหยิบยกมาให้เห็นกันได้ด้วยเรื่องของเวรกรรมที่ประเทศไทยนั้นปกครองโดยธรรมที่จะต้องคิดให้ไกล q*077q*075

Guest
เรื่องจริงไม่อิงนิยาย
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 23 ก.ย. 13, 09:57 น »

q*074อยากจะยกตัวอย่างให้เห็นในเรื่อง สึนามิ ที่เกิดขึ้นที่จังหวัดภูเก็ตในเวลานั้น เคยคิดบ้างไหมนั่นว่าคนที่มาช่วยเหลือผู้คนที่จัดการกับศพนั้นเขาเหล่านั้นมาจากไหน ใช่เหล่านางฟ้า เทวดา กันไหมที่ได้ร่วมมือกันกระทำการให้เรื่องราวทั้งหมดยุติลงไปได้อย่างรวดเร็วทันทีทันใด เราเห็นแล้วเป็นสิ่งมหัศจรรย์อย่างมาก ที่ไม่รู้ว่าคนมาจากที่ไหน และที่ไหน และเมื่อเสร็จสิ้นงานนั้นผู้คนเหล่านั้นก็ได้อันตธานหายไปโดยไม่รู้ว่าเหล่านางฟ้า เทวดา ที่มีจิตใจสูงส่งนั้นเขาหายไปไหน เพราะในเวลานั้นเราเห็นการทำงานของเขาทั้งกลางวันและกลางคืน เก็บศพ กันอย่างชนิดที่มหัศจรรย์เป็นอย่างมาก และนี่แหละคือ ประเทศไทย เรื่องร้ายจะกลายเป็นดีเสมอไม่ว่าเรื่องอันใด เพราะประเทศไทยนี้มีระบบคุ้มกันภัยที่ดีนั่นก็คือ ความดี ความดี และ ความดี นี่ไงที่จะส่งผลให้ประเทศไทยรอดพ้นจากทุกข์ภัยทั้งปวงลงไปได้ q*075

Guest
คิดกันได้ไหม!
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 23 ก.ย. 13, 10:01 น »

q*074เมื่อถึงหน้าฝนทีไร เหล่าคนชั่วก็ร้อน ๆ หนาว ๆ เพราะพระนางมณีเมขลาต้องทำหน้าที่แล้วนั้นได้ แล้วถามว่าก่อนหน้าที่จะถึงหน้าฝนนั้นหนาได้ทำอะไรกันมาที่จะไม่คิดกลัวเกรงแต่ประการใด และเมื่อถึงเวลาที่พระนางมณีเมขลาจะต้องทำปฏิบัติหน้าที่รักษาประเทศไทย ก็อย่าได้คิดเกรงกลัวแต่ประการใด เพราะก่อนหน้าที่จะถึงฤดูนี้พวกมีหน้าที่ก็มิได้คิดถึงวันนี้ที่จะได้รับการลงโทษนี้ได้ q*039

Guest
ปัญหามีไว้ให้แก้
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 23 ก.ย. 13, 10:10 น »

q*074แล้วขอบอกล่วงหน้านั้นว่า ไม่ต้องมาตีกันอีกนัันหนาระหว่าง พวกที่ขวางกั้นน้ำ กับพวกที่ได้รับผลแห่งการกั้นขวางทางน้ำเพื่อเอาตัวรอดกันนั้นได้ เพราะว่าถึงอย่างไรก็คงไม่รอดพ้นจากเคราะห์กรรมที่ได้ร่วมกระทำกันมานั้นได้ แต่ให้คิดถึงว่าเป็นการเอื้อประโยชน์ต่อกันนั้นหนาระหว่างพื้นที่ที่จะมีปัญหาคือพวกโรงงานต่าง ๆ ที่ทำการขวางกั้นน้ำกันนั้นได้ และพวกที่อยู่รอบข้างก็ได้อานิสงค์จากการที่จะต้องไปทำงาน ณ สถานที่เขาขวางกั้นน้ำกันเอาไว้ เมื่อถึงคราที่เดือดร้อนขึ้นมาก็อย่ามาคิดตั้งหน้าตั้งตาต่อสู้กันไปอีกได้ให้เกิดปัญหาเรื่องน้ำซ้ำซากขึ้นมาอีกให้เป็นปัญหาในอนาคตที่จะเกิดขึ้นนี้ได้ เรายังไม่อยากเห็นการแตกความสามัคคีของคนกลางน้ำที่อยุธยาอีกนั้นได้ คนต้นน้ำและปลายน้ำก็คงจะสบาย แต่ปัญหาคนกลางน้ำนี่แหละหนาจะให้ทำอย่างไร q*031

Tags:  ลงโทษ พวก มัน 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม