หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: อึ้งไปเลย! เจอแบบนี้ตอนสัมภาษณ์งาน  (อ่าน 115095 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 25 ก.ค. 13, 17:24 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

วันนี้ไปสัมภาษณ์งานที่บริษัทใหญ่แห่งหนึ่งที่อยู่ในตึกกลางใจเมือง ต้องบอกก่อนว่าส่วนตัวปัจจุบันก็ทำงานบริษัทที่ค่อนข้างใหญ่และมีชื่อเสียงเช่นกัน รายได้ก็ถือว่าดีพอสมควรแต่ที่เลือกหางานใหม่เพราะต้องการความเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นในชีวิตให้ดียิ่งขึ้น เวลานัดสิบโมงเช้า

เราไปถึงก่อนเวลาสิบห้านาที เราก็เตรียมตัวมาพอสมควรและไม่มีความประหม่าอะไรสักเท่าไหร่เพราะตำแหน่งงานที่เรามาสัมภาษณ์กับตำแหน่งงานที่เราทำอยู่ปัจจุบันค่อยข้างที่จะคล้ายคลึงกัน แต่...

เรามาประหม่าเพราะเห็นคนสัมภาษณ์เราจำนวนสามคน จำนวนสามคนเราไม่ค่อยเท่าไหร่แต่หนึ่งในนั้นคือ พี่ชายแฟนเก่าที่เราจบกับคนนั้นไม่ค่อยดีและไม่ค่อยสวยเท่าไหร่และจากดูท่าทาง พี่ชายแฟนเก่าคนนั้นก็น่าจะมีอำนาจในการตัดสินใจอยู่พอสมควร

ตอนสัมภาษณ์ตอนแรกเป็นนั่งเราคนเดียวและคนสัมภาษณ์สามคนรั่วคำถามมา เราก็โอเค ตอบได้หมดนะ แต่พอถึงสัมภาษณ์แยก เราได้สัมภาษณ์กับพี่ชายแฟนเก่าคนนี้เป็นคนแรก พอเจอคำถามแรกเราสะอึกเลย สั่นเลย ไปแทบไม่ถูก

แกถามมาว่า ทำไมต้องทิ้งน้องสาวเค้า? ทำไมต้องทำให้น้องสาวเค้าเจ็บ? ตอนนั้นเรานี่หน้าชาไปเลยแต่ก็ตอบไปแบบสุภาพว่า ขอสัมภาษณ์เรื่องงานก่อนนะครับ พอผมตอบเสร็จ พี่ชายเค้าก็รั่วคำถามมาเลย

เพราะอะไรต้องมาสมัครงานที่นี่? ทำไมต้องรับคุณ? ในเมื่อคุณทำน้องสาวผมเสียใจ แล้วจะมีเรื่องชู้สาวในที่ทำงานไหมหล่ะ แล้วมีสิทธิ์อะไรมาทำให้น้องสาวเค้าเสียใจ มีสิทธิ์อะไรมาทำงานที่นี่ รู้ตัวบ้างไหม และอีกมากมายที่ไม่เกี่ยวกับการทำงานเลย

ทำไมครับ ทำไมต้องเอาเรื่องส่วนตัวมาเกี่ยวข้องกับเรื่องงานด้วยครับ ไม่เข้าใจ ผมสมควรที่ต้องเจอแบบนี้หรอ ในเมื่อเรื่องมันก็จบนานแล้วและที่สำคัญ ประโยคทิ้งท้ายที่พี่ชายคนนั้นบอกกับผม รู้อยู่แล้วว่าต้องมาสัมภาษณ์ผมและบอกไว้ตรงนี้เลย ว่ายังไงก้อคงไม่มีการได้ร่วมงานกันและบอกอีกว่าถึงแม้อีกสองคนจะให้ผ่านและให้ทำงานแต่สิทธิ์หลักในการตัดสินใจอยู่ที่เขา

ผมถามกับว่าเพราะอะไร? เขาตอบมาง่ายๆ ว่า เรื่องน้องสาวเขาไง ผมนี่งงเลย ในใจตอนนั้น งานไม่สนใจแล้วต้องเคลียร์เรื่องให้จบแต่เค้าไม่ยอมเคลียร์และเดินออกไป พร้อมกับมีเลขานุการของเค้าเดินสวนเข้ามาพร้อมบอกว่า ขอโทษนะค่ะ เดี๋ยวผลการสัมภาษณ์ทางเราจะติดต่อกลับไปนะค่ะ

ผมบอกน้องคนนั้นไว้ว่า ผมต้องการคุยกับพี่ชายแฟนเก่าคนนั้นเพราะมีเรื่องราวกันมาก่อนและผมก้อรู้ว่าเรื่องงานน่ะ ยังไงผมก้อไม่มีวันได้อยู่แล้วแต่เค้ายืนยันว่าให้เข้าพบไม่ได้

มันสมควรแล้วหรอที่ระดับหัวหน้าคนระดับสูงถึงมาทำตัวเช่นนี้ เอาเรื่องส่วนตัวมาปนเรื่องงาน ส่วนตัวตอนคบกับแฟนเก่านั้น รู้ว่าพี่ชายเค้าทำงานแถวนี้แต่ไม่เคยถามชื่อบริษัทเพราะไม่ค่อยสนใจอยากรู้เรื่องอะไรใครเท่าไหร่และเคยไปทานข้าวกับพี่ชายเค้าบ่อย แต่ไม่คิดว่าจะเจอเต็มๆแบบนี้

เพราะอะไรหรอครับ เหตุการณ์แบบนี้จึงเกิดขึ้น เพราะการไม่รู้จักแยกแยะหรืออะไรถึงทำให้เกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นได้ งงมากจริงๆ ควรทำยังไงกับเคสแบบนี้

จากคุณ raygan1330 เว็บไซต์พันทิป http://pantip.com/topic/30761694

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 00:15 น »

ไม่รับก็ไม่ต้องไปทำหาที่ใหม่ครับ..หากทำคุณก็ต้องโดนแกล้งครับ..ทนไหวหรือ..

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ปอง
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 08:08 น »

นิสัยชอบพาลเจ้าคิดเจ้าแค้นไม่รู้จักให้อภัยคงใด้มาจากการอบรมเลี้ยงดูจากทางครอบครัวของเค้าเองดีแล้วที่คุณเลิกกับน้องสาวของเค้ามาใด้้ครอบครัวเดียวกันใด้รับการเล้ยงดูมาเหมือนกันนิสัยย่อมคล้ายกันหางานใหม่ทำดีกว่าคะคิดซะว่าเราโชคไม่ดีที่มาเจอคนแบบนี้

Tags:
Guest
ก็ว่ากันไป
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 08:36 น »

เป็นผม ผมก็ไม่รับ แต่จะไม่สัมภาษณ์แบบนี้ ถามปกติทั่วไป ตอนตัดสินใจไม่รับด้วยเหตุผลไม่มีความเหมาะสมกับตำแหน่ง ผมทนไม่ได้ที่จะให้คนที่ทำร้ายคนในครอบครัวที่เรารักมาอยู่ร่วมกับเราในหน่วยงานเดียวกัน เข้าใจหัวอกของคนสัมภาษณ์งาน และคิดว่าการที่น้องสาวถูกบอกเลิก น้องสาวเขาคงเจ็บปวดทรมานน่าดู ไม่แน่อาจจะถึงขั้นคิดฆ่าตัวตายก็เป็นไปได้ และแม่ก็คงทุกข์ทรมานมากกว่าลูกหลายเท่า ไม่งั้นพี่ชายคงไม่เจ็บแทนน้องสาวเขาได้นานขนาดนี้ ใครจะว่าผมเห็นแก่ตัวก็ช่าง สภาพความเจ็บปวดกับความทุกข์ทรมานของคนในครอบครัวเรามีความทุกข์มันสาหัสอยู่เหมือนกัน คนที่เป็นทุกข์มากเมื่อนเห็นลูกมีความทุกข์คือ พ่อแม่ กว่าที่ครอบครัวจะได้สมาชิกของครอบครัวกลับมาเป็นเหมือนเดิม

Tags:
Guest
manegerX
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 08:45 น »

q*069
ถามจริงๆเลยนะ ถ้าคุณอยู่ในสถานะเขา
ถ้ามีคนมา อ๊อดๆ ลูกสาวคุณ น้องสาวคุณ หรือพี่สาวคุณ หรือเพื่อนสาวสนิทของคุณ
แล้วก็สร้างวีรกรรมไว้ ซึ่งอาจจะไม่ได้มีแค่เรื่องเจ้าชู้ อาจจะเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆ สะสมกันอีก เช่น สมมติว่าทะเลาะกันบ่อย ทะเลาะแล้วตบตี พูดจาหยาบคาย เป็นต้น
คุณจะรู้สึกอย่างไร ทั้งๆที่ น้องสาวคุณ หรือพี่สาวคุณ หรือเพื่อนสาวสนิทของคุณ ก็ทำดีก็รักมากห่วงใยมาก โดนทำแบบนี้แต่ก็ยังรักมันอยู่

ใจเขาใจเราครับ เวลาเจอเรื่องแย่ๆคิดนิดนึงสิถ้าเราเจอแบบเขาเราจะมางุงิๆไหม ถ้าคุณรับได้ก็รองนึกสังคมหรือพ่อแม่คุณ คนรอบตัวคุณยอมรับได้ไหมด้วย คุณอาจจะแปลกจากพวกเขาก็ได้ไม่ใช่ที่เขาแปลกไปจากคุณ q*070

อีกอย่างถ้าคุณเจ๋งจริงเงินเดือนสูงแล้ว q*072 ไม่ได้มีปัญหากับที่ทำงานเก่า(เลยสักนิด) คุณอยากทำงานที่ตื่นเต้นกว่านี้บริษัทก็มีเยอะแยะถ้าคุณเจ๋งจริง ลงLinkedin มีประวัติงาน มีcer มีชื่อผลงานที่คนรู้จัก แปะแปปเดี๋ยวก็มีคนติดต่อละ จะไปง้อบริษัทเดียวหรือ? q*073

Tags:
Guest
5166
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 08:47 น »

อันนี้ตอบเข้าข้างฝ่ายแฟน "คุณ(เจ้าของกระทู้จริง)"
เข้าข้างฝ่ายหญิงน่ะนะ
เราว่านายไปทำอะไรร้ายแรงจริงๆหรือเปล่า ฟันแล้วทิ้งอะไรงี้ ก็เข้าใจหัวอกพี่ชายที่มีน้องสาวน่ะ
ก็ต้องรักต้องทนุถนอมเป็นธรรมดา
อันนี้เราคิดเผื่อไว้นะ
ก็คุณบอกจบไม่สวยก็คงจะแย่จริงๆ

ซึ่งถ้าเราเป็ฯคุณเราจะบอกเขาไปเลย เราไม่รับงานนี้ก็ได้ค่ะ
แล้วเราก็จะหางานใหม่เลย
เอาความสบายใจก่อน

Tags:
Guest
แค่ผ่านมา
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 08:57 น »

เป็นผม ผมก็ไม่รับ แต่จะไม่สัมภาษณ์แบบนี้ ถามปกติทั่วไป ตอนตัดสินใจไม่รับด้วยเหตุผลไม่มีความเหมาะสมกับตำแหน่ง ผมทนไม่ได้ที่จะให้คนที่ทำร้ายคนในครอบครัวที่เรารักมาอยู่ร่วมกับเราในหน่วยงานเดียวกัน เข้าใจหัวอกของคนสัมภาษณ์งาน และคิดว่าการที่น้องสาวถูกบอกเลิก น้องสาวเขาคงเจ็บปวดทรมานน่าดู ไม่แน่อาจจะถึงขั้นคิดฆ่าตัวตายก็เป็นไปได้ และแม่ก็คงทุกข์ทรมานมากกว่าลูกหลายเท่า ไม่งั้นพี่ชายคงไม่เจ็บแทนน้องสาวเขาได้นานขนาดนี้ ใครจะว่าผมเห็นแก่ตัวก็ช่าง สภาพความเจ็บปวดกับความทุกข์ทรมานของคนในครอบครัวเรามีความทุกข์มันสาหัสอยู่เหมือนกัน คนที่เป็นทุกข์มากเมื่อนเห็นลูกมีความทุกข์คือ พ่อแม่ กว่าที่ครอบครัวจะได้สมาชิกของครอบครัวกลับมาเป็นเหมือนเดิม
เป็นผมก็คิดเหมือนคุณนะ ผมคิดว่ามันใช่อยู่ว่าไม่ควรเอาเรื่องส่วนตัวมาใช้ แต่ความรู้สึกของเขาที่รู้สึกเจ็บแทนน้องสาวมันอาจเป็นเหตุผลในการตัดสินใจก็ได้ เฉพาะฉะนั้น ก็ควรทำใจครับ หาบริษัทอื่นทำ อย่าลืมนะว่าตอนนี้คุณทำให้น้องสาวเขาเสียใจ คุณมีเหตุผลพอหรือยัง......
Tags:
Guest
yua
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 09:02 น »

คิดอีกแง่คุณอาจทำไม่ดีกับน้องเขาไว้มาก... เขาถึงได้ถามว่าถ้ามาทำงานที่นี้แล้วจะมีเรื่องชู้สาวมั๊ย? และตอนที่คุณไปคุณได้ถามหรือทราบว่าน้องเขาเป็นอย่างไรบ้างหรือเปล่า คุรบอกว่าจบไม่ดี เชื่อได้แน่นอนว่าน้องผู้หญิงคนนั้นคงเจออะไรที่เจ็บปวดมาก... แต่วันนี้คุณกลับยังดูดีมีความสุขไม่เจ็บไม่ทุกข์เขาคงแค้นแทนน้องสาวเขา... เป็นใครก็คงไม่รับ แต่ขึ้นอยู่กับการควบคุมอารมณ์ได้มากน้อยแค่ไหน และเรื่องอะไรที่ผ่านมา

Tags:
Guest
zazar9@sanook.com
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 09:03 น »

ก็แค่เรื่องเล็กๆที่เขาไม่รับคุณเข้าทำงาน คุณยังดิ้นทุรนทุรายขนาดนี้ แล้วเรื่องคุณทำน้องสาวเขาล่ะ เรื่องแค่นี่ไม่น่าถามเลย กะว่าจะออกมาเรียกร้องความสงสารเหรอคะ ไม่ถูกเขากระทืบก็บุญหัวแล้วค่ะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 09:05 น »

ก็แค่เรื่องเล็กๆที่เขาไม่รับคุณเข้าทำงาน คุณยังดิ้นทุรนทุรายขนาดนี้ แล้วเรื่องคุณทำน้องสาวเขาล่ะ เรื่องแค่นี่ไม่น่าถามเลย กะว่าจะออกมาเรียกร้องความสงสารเหรอคะ ไม่ถูกเขากระทืบก็บุญหัวแล้วค่ะ

Tags:
Guest
แหวว
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 09:11 น »

ถ้าเค้าถามว่าเลิกทำไมก็ตอบไป ว่านิสัยไม่เข้ากัน เวลาไม่ตรงกัน เหตุผลมากมาย ที่เค้าถามคุณแบบนี้แสดงว่าเค้า แค้น คุณน่านะถือโอกาสนี้ปรับความเข้าใจ มีมิตรร้อยคน ไม่เท่ามีศัตรูแค่คนเดียว จริงๆนะจะฉวยโอกาสนี้ไว้นะ ที่หน้าชา ชาทำไม คุณนอกใจผู้หญิงเค้าปะหละ ถ้าเป็นเช่นนั้น ก็ไม่ควรเข้าไปสัมภาษณ์เดี่ยว กลับบ้านเหอะเสียเวลา เอาเป็นว่าเรื่องมันแล้วก็แล้วไปเถอะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 09:16 น »

รู้หรือยังคะ ความเจ็บปวดมันเป็นยังไง ยังมีหน้ามาโม้ว่าที่เปลี่ยนงานก็เพราะต้องการหาประสบการณ์ใหม่ รายได้ที่งานเดิมก็ดีนี่คะ เขาไม่รับคุณทำงานแค่นี้ ออกมาดิ้นยังกับจะไม่มีปัญญาหางานทำอีกอย่างงั้นอ่ะ แต่ก็ไม่แน่นะคะ คุณอาจจะไม่มีปัญญาหางานทำที่อื่นอีกแล้วก็ได้ เพราะที่เก่าเขาไล่คุณออกมา คุณก็เลยมาหางานทำที่นี่ เพียงเพื่อหวังความเมตตาจากพี่ชายแฟนเก่า เพื่อจะได้กลับไปเกาะแฟนเก่าต่ออีกครั้ง แต่พอเขาไม่เล่นด้วยก็เลยเอามาโพสต์เพื่ออาศัยกระแสสังคมอินเตอร์เนตโจมตีเขา น่าสมเพชจริงๆเลยนะคะชีวิตคุณเนี่ย และก็ความคิดเห็นที่ 2 ด้วย อยากจะช่วยคุณแต่ก็ไม่มีปัญญาออกมาจากคีย์บอร์ดได้อ่ะ ต้องเข้าใจนะคะว่าศักยภาพของคุณมันมีปัญญาได้แค่นี้จริงๆ ที่พูดมาเนี่ยเราสมเพชเธอนะเนี่ย อ่ะเอาคะแนนความสมเพชจากเราไปเลยคะ 10 กะโหลก

Tags:
Guest
ญิ๋ง
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 09:20 น »

เราว่าพี่ชายเค้าคงดูคุณออกในหลายๆเรื่อง โดยเฉพาะความรับผิดชอบ มันมีผลต่อการทำงาน และเดาอีกว่าคุณคงไม่เคลียร์ในเรื่องเลิกกะน้องสาวเค้าด้วยเค้าถึงได้ คาใจ ว่าคุณน่ะ ไม่แมนเลย ..สมควรแล้วแหละ q*070

Tags:
Guest
ดักดาน
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 09:25 น »

ไม่เล่าเรื่องการจบกับน้องของเขาให้ฟังบ้างละ จะได้ช่างน้ำหนักว่ามันควรแค่ไหน ถึงคุณจะได้เข้าไปทำงาน แล้วคุณจะไปแบกหน้าร่วมงานกับเขาทั้งที่หมางใจกันแบบนั้นเพื่ออะไร งานที่อื่นก็มีอ ีกเยอะ คนเราหมางใจกันแล้วจะยัดตัวเองเข้าไปให้เค้าไม่สบายใจทำไม ก็ควรต่างคนต่างอยู่

Tags:
Guest
น้องสาวค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 09:30 น »

q*062q*062q*062q*062

Tags:
Guest
mundini
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 09:30 น »

อยากรู้ความจริงอีกด้านว่าคุณไปทำอะไรน้องสาวเค้าไว้บ้าง ช่วยมาเล่าให้ฟังเพิ่มหน่อยสิ่ จะได้ช่วยวิจารณ์ต่อ ตอนนี้เหมือนฟังความข้างเดียว

เรื่องงานก็เรื่องงาน ส่วนตัวก็ส่วนตัว แต่ถ้าเค้าคิดว่ายังไงคงไม่สามารถร่วมงานกับคุณได้ ต่อให้ตัดเรื่องส่วนตัวออกไปเค้าก็คงไม่รับอยู่ดี

Tags:
Guest
คุณสมควร
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 09:35 น »

แต่เราว่าเขาแยกแยะออกนะ คือ แยกคนเลวออกจากคนดี q*076q*076q*077

Tags:
Guest
ลูกศร
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 09:39 น »

เป็นกระทู้แรก เมื่อได้อ่านแล้ว ผู้คนมีความเห็นไปในทิศทางเดียวกัน 5555+
ผมก็เห็นตามนั้น q*062q*062q*062

Tags:
Guest
นนทิยา
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 10:11 น »

q*062q*062q*062
เอาแต่อารมณ์ตัวเอง ไม่เอาใจเค้ามาใส่ใจเรา ถ้าใจเย็นลงหรือได้อ่านข้อความที่คนมาตอบกระทู้ตัวเองคงจะคิดได้บ้าง ของแบบนี้ไม่เจอกับตัวไม่รู้หรอก
ถ้าวันนั้นเค้าถามเรื่องส่วนตัวก่อน และตอบเรื่องส่วนตัวให้เคลียร์โดยไม่ต้องมานึกถึงว่ามาสัมภาษณ์งาน ในเมื่อมีโอกาสจะพูด จะแก้ตัว ทำไมไม่พูด ดันขอตอบเรื่องงาน 555 คนมีโอกาสไม่ใช้ ก็ไม่น่ารับเข้ามาทำงานหรอก

Tags:
Guest
unc
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 10:22 น »

จบไม่สวย เพราะอะไรคะ มีคนใหม่ ทำน้องเขาเจ็บ อะไรก็แล้วแต่ทำน้องฉันเจ็บ ยังไงก็ไม่รับเข้ามาทำงานองค์กรเดียวกันหรอกคะ ไม่ใช่แยกแยะไม่ออก แต่เพราะเห็นหน้าแล้วอยากฆ่าให้ตายไง โง่เปล่าเนี้ย

Tags:
Guest
นายท่าน
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 10:23 น »

q*029..ทีการเมืองไม่มีหัวข้อแสดงความคิดเห็นเลย...ว่ามะชาวโลก...

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 10:32 น »

เป็นการทดสอบการควบคุมอารมณ์ของคุณค่ะ. ถ้าคุณไม่สามารถหาคำตอบที่คนฟังยอมรับได้. เหตุผลไม่เพียงพอ. เชาว์ปัญญาและการแก้สถานการณ์ไม่ดีคุณไม่ควรได้รับเลือกค่ะ

Tags:
Guest
เปล่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 10:40 น »

คุณคงไปทำกรรมกับเขาไว้ก่อนมั้ง q*038q*038q*027q*029q*073

Tags:
Guest
ไกด์
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 10:55 น »

q*062q*062q*062

น้องสาวผมเลิกกับแฟนเก่า แต่ทุกวันนี้ผมยังไปกินเหล้ากับมันได้อยู่เลย แสดงว่าคุณต้องทำอะไรไม่ดีกับแฟนเก่าคุณไว้มาก ก็สมควรที่จะโดนแบบนี้
Tags:
Guest
*-*
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 11:00 น »

เป็นผมก็ไม่รับ q*073

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 11:04 น »

คุณให้ข้อมูลฝ่ายเดียว คุณที่จบไม่ค่อยดีน่ะมันคืออะไร ที่จริงเรื่องงานกับส่วนตัวมันแยกไม่ค่อยออกหรอก หากคนสัมภาษณ์มีทัศนคติลบเพราะเขาคิดว่าคุณมีนิสัยที่ไม่ดี ถึงคุณมีความรู้มากมายหากเอานิสัยไม่ดีมาใช้ในที่ทำงานมันจะเสียการปกครอง ต่างคนต่างมีเหตุ กรรมเป็นเครื่องส่อเจตนา

Tags:
Guest
หลิว
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 11:34 น »

คุณมันเห็นแก่ตัว สมควรแล้วที่โดนแบบนี้ วีระกรรมที่คุณสร้างไว้สมัยคบกับน้องเค้าคงจะชั่วซะไม่มีข้อดีเลยละ 55555 q*073 q*076 q*027

Tags:
Guest
เวรกรรมมีจริง
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 11:38 น »

ไปทำกับน้องสาวเขาไว้เยอะ กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นย่อมสนอง

Tags:
Guest
เห็นด้วย
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 11:54 น »

Tags:
Guest
bookung
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 12:05 น »

มองในทางกลับกันนะคับ ถ้าเป็นคุณ ที่ต้องรับคนเข้าทำงาน แต่คนนั้นเป็นคนที่ทำให้ครอบครัวคุณเสียใจอยางมาก คุณจะรับเค้าเข้ามาทำงานโดยเห็นหน้าคุณทุกวันได้ไหม

Tags:
Guest
mkvle
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 12:32 น »

เหนด้วยเปนอย่างมากเลย ถูกทุกประเด็น เราเปนคนธรรมดาไม่ใช่โลกสวย นักบุญ ย่อมมีอารมณ์แบบนี้ เปนเราอาจด่าเลย ดูจากเจ้าของกระทู้เล่าน่าจะเจ้าชู้พอสมควร
Tags:
Guest
คนดินแดง
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 12:35 น »

มันเป็นเรื่องของกรรมครับ กรรมคือ ผลจากการกระทำ
คุณทำกรรมไว้ ผลกรรมจึงตามมา
ส่วนคนที่สัมภาษณ์คุณ เค้าก็สร้างกรรมไว้เช่นกัน ซึ่งผลของกรรมก็จะตามเค้าต่อไปครับ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 12:36 น »

เห็นด้วยเพราะถ้าเป็นเราเราก็ไม่รับ อีกอย่างนึงคือที่จะว่าเค้าว่าเอาเรื่องงานมาปนกับเรื่องส่วนตัวนี่ก็ใช่แต่ถ้าคิดให้ดีๆว่าหน้าที่ในการทำงานและความสามารถแบบคุณเอาใครก็ได้มาทำ เราก็ต้องเลือกรับคนอื่นไป แต่ถ้าความสามารถแบบคุณหาไม่ได้ง่ายๆประมาณว่าในประเทศมีอยู่แค่ไม่กี่คนที่ทำงานได้อย่างคุณ ฉันก็คงต้องแยกแยะเรื่องงานและเรื่องส่วนตัว เรื่องแบบนี้แม้แต่ประเทศทีเค้าเจริญแล้วก็เป็นคุณ ทำใจช่างมันเถอะคะ
Tags:
Guest
เหนดว้ยมาก
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 12:39 น »

q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062q*062
Tags:
Guest
ตุ๊ก
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 12:57 น »

ดิฉันไม่ติดใจเรื่องการสัมภาษณ์งานเท่าไหร่หรอกนะ แต่ติดใจตรงที่นิสัยของคุณ ที่บอกว่า
"เคยไปทานข้าวกับพี่ชายเค้าบ่อย" แต่ดันไม่ยอมสนใจ ใส่ใจ ว่าพี่ชายเค้าทำงานอะไร
การที่เรารู้เรื่องบางเรื่องของใครบางคน มันไม่ได้แสดงว่าเราเจือก หรอกน่ะ
แต่มันบ่งบอกว่าเรา ใส่ใจ มากแค่ไหน
และอีกอันคือคุณบอกว่า "ส่วนตัวปัจจุบันก็ทำงานบริษัทที่ค่อนข้างใหญ่และมีชื่อเสียงเช่นกัน รายได้ก็ถือว่าดีพอสมควร" จากประโยคนี้ ค่อนข้างหลงตัวเองนิดนึงไหม

Tags:
Guest
รรินดา
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 13:08 น »

น่าคิด คงทำกะน้องสาวเค้าไว้เยอะ ไม่อย่างนั้นพี่ชายระดับผู้บริหารคงไม่แสดงออกมาแบบนั้นเช่นกัน

Tags:
Guest
Tookkie
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 13:13 น »

ดิฉันไม่ติดใจเรื่องการสัมภาษณ์งานเท่าไหร่หรอกนะ เพราะถ้าคนสัมภาษณ์เค้าไม่รับ ไม่ว่าจะเหตุผลใดก็ตาม เราก็แค่รับทราบและพยายามหาที่ทำงานอื่นต่อไป และอีกอย่างคนสัมภาษณ์จะเอาคำถาม หรือข้อมูลอะไรมาถามก็ได้ เพื่อเป็นการทดสอบหลายๆ ด้านของคน ไม่ว่าจะเป็นด้านอารมณ์ การแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า ฯลฯ
แต่ติดใจตรงที่นิสัยของคุณ ที่บอกว่า
"เคยไปทานข้าวกับพี่ชายเค้าบ่อย" แต่ดันไม่ยอมสนใจ ใส่ใจ ว่าพี่ชายเค้าทำงานอะไร
การที่เรารู้เรื่องบางเรื่องของใครบางคน มันไม่ได้แสดงว่าเราเจือก หรอกน่ะ
แต่มันบ่งบอกว่าเราใส่ใจมากแค่ไหน
และอีกอันคือคุณบอกว่า "ส่วนตัวปัจจุบันก็ทำงานบริษัทที่ค่อนข้างใหญ่และมีชื่อเสียงเช่นกัน รายได้ก็ถือว่าดีพอสมควร" จากประโยคนี้ ค่อนข้างหลงตัวเองนิดนึงไหม

Tags:
Guest
FF
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 13:30 น »

ก็คุณไปทำกรรมกับคนอื่นก่อน กรรมมันก็ตามมา เป็นผมก็ไม่รับคุณเหมือนกัน

Tags:
Guest
sao
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 14:43 น »

q*073

สมน้ำหน้าค่ะ

Tags:
Guest
kkkk6666
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 15:14 น »

เป็นเราก็คงไม่รับหรอก เหอๆ น้องสาวคงเจ็บน่าดูไม่งั้นคงไม่พูดขนาดนี้
Tags:
Guest
จัดไป
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 15:51 น »

สุนัขเคยมา....ไว้ที่หน้าบ้าน ต่อมาเจ้าของนำมันมาฝากแลี้ยง คุณจะรับฝากไหม q*071

Tags:
Guest
เข้าใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 15:52 น »

คุณก็แค่คิดบ้างว่าถ้าเป็นคุณ คุณจะรับไหม แต่ถ้าเป็นดิฉัน ดิฉันก็ไม่รับคุณแน่นอนค่ะ q*039

Tags:
Guest
เด็กดี
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 17:25 น »

สม q*062

Tags:
Guest
แหมๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 18:38 น »

แหม อ่านแล้วรู้จักพี่ชายช่างน่ารัก ถ้าห่วงเอาใจใส่น้องสาวขนาดนี้ ต้องเอาใจใส่แฟนตัวเองด้วยแหง็มๆ โสดหรือเปล่าคะนั่น แฮ่มม q*073

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 19:36 น »

ถ้าคุณจขกท.คิดแค่ระบายความในใจ ก็ยินดีรับฟัง
แต่ถ้าต้องการคำปรึกษาคุณต้องเล่าเหตุการณ์ก่อนหน้านี้ด้วยจะได้เป็นข้อมูลประกอบการให้คำปรึกษา

คุณเล่าเหตุการณ์เดียวเลยให้คำปรึกษา/ปลอบใจ/เห็นใจ(ดีหรือเปล่าน้า..)ไม่ถูกเลย
Tags:
Tags:  

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม