หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เงินเดือน 15,000 แบ่งมาเก็บยังไงดี?  (อ่าน 11433 ครั้ง)
Guest
oakkook
เรทกระทู้
« เมื่อ: 5 ก.ค. 13, 15:51 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ตอนนี้เงินเดือน 15,000 บาทค่ะ ไม่มีภาระอะไรเลยค่ะ ควรจะแบ่งเงินมาเก็บประมาณเท่าไรต่อเดือนคะ ถึงจะโอเค

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
อดทน
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 6 ก.ค. 13, 09:52 น »

เราว่าแบ่งใช้แบ่งกินให้ถูกต้องก็น่าจะมีเงินเก็บเยอะนะ แบ่งเป็นกินสัก6,000บาทของใช้สัก2,000บาทเก็บเผื่อฉุกเฉิน2,000บาทที่เหลือก็ใส่ฝากไว้ไม่ต้องสนใจมัน หากไม่มีค่าเช่าเลยก็เก็บได้เยอะ ค่าเดินทางถ้ามีก็ใช้ของค่ากินดีกว่าไหมจะได้ประหยัดด้วย ที่สำคัญการไปเที่ยวกลางคืนทำให้เสียตังค์เยอะนานๆค่อยไปก็ได้ คนโสดส่วนมากหมดตังค์กะของพวกนี้

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
Aodza
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 6 ก.ค. 13, 10:15 น »

ถ้าเป็น มนษย์เงินเดือน ต้องเสียภาษี แนะนำดังนี้ครับ

1000 เอาไว้ซื้อ LTF ไว้ลดหย่อนภาษี ตอนสิ้นปี (เสี่ยงเยอะ น้อย ขึ้นอยู่กับชนิด กองทุนนั้นๆ)
1000 เก็บไว้ทยอย ซื้อ ทอง (พวกกองทุนทองก็ได้ ทีละ5000 ก็ซื้อได้) (เสี่ยงเยอะมาก)
2000 เอาไปซื้อหุ้น หรือ กองทุนหุ้น (เสี่ยงเยอะ)
1000 ฝากบัญชีประจำ ปลอดภาษี (เสี่ยงน้อย)
เก็บได้สัก 5000 ต่อเดือน ก็ถือว่าเก่งมากแล้วครับ

แต่ถ้าไม่ต้องเสียภาษี
ก็เอาข้อแรกมาทบข้อ2 หรือ 3 ครับ
จากนั้นก็หมั่น ตรวจสอบกองทุนหรือหุ้น หาข้อมูลอยู่ตลอด บ่อยๆ โยกไปย้ายมา เดี๋ยวก็ทบต้นครับ

High risk , High return

Guest
อด(เพื่อ)ออม
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 6 ก.ค. 13, 13:25 น »

แบ่งซื้อสลากออมสินไว้ก็ก็ดีนะคะ..

เราแบ่งซื้อทุกเดือน 2,000 บ้าง 3,000 บ้าง

นอกจากเป็นเงินเก็บแล้วยังมีโอกาสถูกสลากออมสินอีกค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 6 ก.ค. 13, 14:05 น »

แบ่งเงินเป็น 4 ส่วน
ส่วนที่ 1 ใช้จ่าย : คำนวณการกิน เดินทาง ค่าสังคม ในแต่ละเดือน
ส่วนที่ 2 ออมเก็บไว้ : เพื่อใช้จ่ายฉุกเฉิน
ส่วนที่ 3 ประจำ (12 เดือน) : ผ่านไปหนึ่งปี มีเงินทุกเดือนแน่นอน
ส่วนที่ 4 ลงทุน : อันนี้สำคัญ เก็บเงินสักกองไว้ลงทุน แล้วทำงานคู่กัน ได้เงิน 2 ทาง เป็นช่องทางหาเงินอีกทางหนึ่ง

พอฐานเงินขึ้น 20000 เมื่อไร แล้วค่อยว่าแผนเรื่องลดหย่อนภาษีใหม่

Guest
jumpx2
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 7 ก.ค. 13, 08:47 น »

ไม่ให้พ่อให้แม่บ้างเหรอครับ
ก่อนจะคิดก็บ q*069

Guest
sammy
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 18 ต.ค. 13, 16:40 น »

ของผมเงินเดือน 15,000 บาทครับ
วิธีแบ่งเงินของผม คือ
ค่าห้อง2,500 / 3,000 บาท
ให้ทางบ้าน(พ่อแม่) 2,000 บาท
ใช้กิน และอื่นๆในเดือนนั้น 3,000 บาท
ซื้อสลากออมสิน 3 ปี หน่วยละ50บาท(ตอนนี้ทยอยสะสมได้86หน่วยแล้วครับ สู้ๆๆๆๆๆ) เดือนละ2,000-3,000 บาท
ที่เหลือ เข้าบัญชีออมทรัพย์4,000-5,000ครับ
เป็นไงครับ ผมทำทุกเดือนครับ เรื่องจริงครับ

Tags:  เงินเดือน 15000  ค่าแรง 300  ขึ้นค่าแรง  เงินเดือนป.ตรี 15000 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม