หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ศีลน้อยกว่าย่อมวิจารณ์ผู้ทรงศีลที่ผิดศีลได้ แต่ผู้ไม่มีศีลไม่สมควรที่จะพูด  (อ่าน 1845 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 29 มิ.ย. 13, 11:17 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

"หมวดเจี๊ยบ" เหน็บมาร์คหนีทหาร ไม่มีสิทธิ์วิจารณ์ "ปู" ไม่เหมาะควบกลาโหม

โดย เฒ่ากร่าง
เมื่อ เสาร์, 29/06/2013 - 00:31

เมื่อวันที่ 28 มิถุนายน ที่ทำเนียบรัฐบาล ร.ท.หญิง สุณิสา เลิศภควัต รองโฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี กล่าวว่า การออกมาวิพากวิจารณ์การปรับครม.ของพรรคประชาธิปัตย์(ปชป.)โดยเฉพาะกรณีของ น.ส. ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ปชป.โจมตีว่า ต้องการเข้ามาแทรกแซงการแต่งตั้งโยกย้ายนายทหารระดับสูง จึงจะเข้ามาดำรงตำแหน่งรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหมนั้น เป็นการใส่ร้าย นายกฯ โดยให้ข้อมูลเท็จ เพราะความจริงแล้ว ฝ่ายการเมืองไม่สามารถเข้าไปแทรกแซงการแต่งตั้งโยกย้ายนายทหารได้อยู่แล้ว การแต่งตั้งโยกย้ายขั้นตอนการพิจารณาที่ได้กำหนดไว้ จะสามารถป้องกันการแทรกแซงของฝ่ายการเมืองได้ ดังนั้น แม้ นายกฯ ยิ่งลักษณ์ จะเข้าไปอยู่ในคณะกรรมการดังกล่าว ก็ไม่สามารถแทรกแซงการพิจารณาได้ และต้องปฏิบัติตามขั้นตอนที่กฎหมายกำหนดไว้

ร.ท.หญิง สุณิสา กล่าวว่า ที่ปชป.โจมตีว่า นายกฯ ไม่มีคุณสมบัติเหมาะสมที่จะเป็น รัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหมนั้น จะโจมตีว่าไม่เหมาะสมได้อย่างไร ในเมื่อ ตามกฎหมายแล้ว นายกฯก็ดำรงตำแหน่งเป็นผู้อำนวยการรักษาความมั่นคงภายใน หรือ ผอ.กอ.รมน. อยู่แล้ว และในฐานะประมุขฝ่ายบริหาร นายกฯย่อมต้องเป็นผู้รับผิดชอบสูงสุดในนโยบายทุกด้านของประเทศ รวมทั้งนโยบายด้านการทหารและความมั่นคงด้วย และในอดีต ประเทศไทยก็เคยมี ที่จริงแล้ว นาย อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้า ปชป.ต่างหาก ที่ไม่มีความชอบธรรมในการวิจารณ์เรื่องนี้ เนื่องจาก นาย อภิสิทธิ์ ยังมีมลทินติดตัว จากการใช้เอกสารเท็จสมัครเข้ารับราชการทหาร จึงไม่มีความสง่างาม ที่จะพูดอะไรเกี่ยวกับเรื่องของทหาร

มติชน
^
^
^
เก่งทุกอย่าง

วิจารณ์ได้ทุกเรื่อง

แต่ไม่เคยจำว่าตัวเองพูดและทำอะไรไว้บ้าง

ปล. ความจริงผมก็รู้แหละว่านายกฯ ต้องเข้าไปนั่งว่าการกลาโหมฯ ก็เพื่อป้องกันปัญหาอะไรหลายๆ อย่าง เหมือนที่เคยเกิดในอดีตรัฐบาล ไทยรักไทย และพลังประชาชน อีกอย่างหนึ่งคือ รัฐบาลจำเป็นจะต้องเพิ่มเสียงในสภากลาโหม เพราะทหารกลุ่มหนึ่งยังฮึมๆ อยู่ เพียงแต่ยังไม่สบโอกาสเท่านั้น

เห็นเรื่องศีล เรื่องพระ เรื่องเจ้า กำลังดัง แล้วจะเกี่ยวกันไหมเนี่ย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 29 มิ.ย. 13, 14:12 น »

นั่นน่ะซี..มันจะเกี่ยวกันไหม..ถูกโดแดงกล้งซ๊ะแล้ว
เบื่อการเมืองเป็นบางครั้ง อยากหาความรู้ด้านพระธรรมวินัยมาใส่ตัว..นึกว่าจะชวนกันคุยเรื่องศีล เรื่องธรรม..ปั๊ดโถ่..น่ามั๊ยล่ะ..
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 29 มิ.ย. 13, 15:08 น »

นั่นน่ะซี..มันจะเกี่ยวกันไหม..ถูกโดแดงกล้งซ๊ะแล้ว
เบื่อการเมืองเป็นบางครั้ง อยากหาความรู้ด้านพระธรรมวินัยมาใส่ตัว..นึกว่าจะชวนกันคุยเรื่องศีล เรื่องธรรม..ปั๊ดโถ่..น่ามั๊ยล่ะ..

5555....ขออำภัยเรื่องธรรมผมไม่ค่อยถนัด

แต่ผมว่าคนเราแค่รักษาศีลห้าได้ก็หรูแล้วล่ะครับ เมื่อตอนเรียนมัธยมอาจาย์สอนพุทธศาสนาผมบ้าธรรมกาย(ขอใช้คำว่าบ้านะ) บังคับให้พวกผมนั่งสมาธิ เข้าธุดง โอ้ยขัดใจวัยรุ่นมาก ผมนะเถียงกับอาจารย์ท่านนั้นประจำ รวมถึงพระจากวัดธรรมกายด้วย ตอนนั้นมีพระจบแพทย์ และวิศวะ ไปเป็นวิทยากร ผมก็บอกเสียดายโอกาส อุตส่าห์เรียนมาในอาชีพที่จะช่วยคนได้มากมาย ที่จะช่วยพัฒนาประเทศชาติ แต่กลับไม่ใช้โอกาสนั้น แถมทำให้คนอื่น ที่สนใจในอาชีพนั้นจริงๆ เสียโอกาสที่จะได้เรียน และนำความรู้ไปใช้

ถามหน่อยคุณHellฯ คิดงัยในประเด็นนี้??

อีกประเด็นที่ผมถามอาจารย์สอนพระพุทธศาสนาผม

ผม : รับของโจรบาปไหม?

อาจารย์ : บาป

ผม : ฆ่าสัตว์เพื่อเป็นอาหารบาปไหม?

อาจารย์ : บาป

ผม : พระที่ฉันเนื้อสัตว์ที่มีคนนำไปถวายบาปไหม?

อาจารย์ : ไม่บาป

ผม : ไม่แฟร์ อธิบายต่อ อ.ลองคิดดูพระเณรทั้งประเทศมีกี่รูป คนส่วนใหญ่จะเลือกส่วนที่ดีที่สุดไปถวายพระ ถ้าพระเณร ไม่ฉันเนื้อสัตว์จะช่วยวัว ช่วยหมู ช่วยไก่ ช่วยปลาได้วันหนึ่งหลายชีวิต ต้องแฟร์ๆ หากคนนำไปถวายพระได้บุญ พระได้บุญ ผลบุญนั้นก็ต้องเป็นของผู้ฆ่าด้วย หรือหากถือว่าผู้ฆ่าบาปผลบาปนั้นก็แบ่งๆ กันไป รวมถึงพระด้วย

สรุปคะแนนความประพฤติผมได้ศูนย์ และได้แค่เกรด 2 ส่วนเพื่อนๆ ที่ประจยอาจารย์ได้เกรดคะแนนเต็มร้อย ทั้งที่ผมคิดว่าผมสอบได้คะแนนดีกว่าพวกเค้า

ปัจจุบันอาจารย์ท่านนั้นมีเมียน้อย

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 29 มิ.ย. 13, 15:35 น »

ผมอ่ะนะ..ศีลห้า ก็พอทำเนาแหละ ไปมากกว่าห้า ก็นานๆสักครั้ง..
การที่จะให้ใครปฏิบัติธรรม ไม่ใช่มีการฝืนใจกัน มันไม่เกิดประโยชน์อะไร..
ผมไม่ไปไกลกว่าการคุยเรื่องธรรม ฉะนั้น ชื่อวัด หรือชื่อสาขาวัด ก็ดี ผมของดพูดถึงครับ..มูมลบจึงจะไม่เกิด..
เรื่องบาปในการฆ่าสัตว์ ในพระธรรมวินัย ข้อที่1เลยนะครับ ไม่ทำให้สัตว์ขาดจากลมหายใจหรือได้รับทุกข์ทรมาณ
ผมก็ไม่ทำครับ ผมใจไม่กล้าครับ แค่เอาสากตีหัวปลา..
แต่ผมไม่ปฏิเสธการรับประทาน5555ห่อหมกปลาซ่อน..
มีอะไร ผมก็จะกินอันนั้น..ผมก๊อเลือกช์้อเอาเองอ่ะครับ..
เราสนับสนุนการฆ่าสัตว์..555
ผมก๊อบรรเทาทุกข์ในใจที่ผมร่วมทำบาปกับแม่ค้าด้วยวิชา แผ่เมตตา 555 เจ้าปลาช่อนอ้วนพี เราขอกินเนื้อหนังของเจ้า เพื่อรักษาร่างกาย ให้อยู่ได้เพื่อการพำเพ็ญธรรม และขอให้เจ้าจงอย่าได้มีเวรมีกรรมแก่กันเลย ขอให้เจ้าจงเป็นสุขๆ 5555
กรรมของเจ้าปลา มีกรรมเกิดมาให้แม่ค้าทุบหัวเอง ช่วยไม่ได้ 5555
พระฉันเนื้อ ก็ไม่บาปหรอก..เพราะโยมเอาไปถวายพระเอง พระไม่ได้ร้องบอกให้โยงแกงเนื้อไปถวายเมื่อไหร่เล่าครับ555 ก็เนื้อมันเกิดมาให้พ่อค้าเนื้อใช้เนื้อเป็นสินค้าเอง ผู้เวรก็ไปผูกกับพ่อค้าเนื้อโน่น..ส่วนเนื้อ ได้เป็นอาหารพระ ก็นับว่าโชคดีแล้ว เจ้าเนื้อเอ๋ย พระเขาก็อุทิศส่่วนบุญส่วนกุศลให้ด้วย ดีกว่าไปเป็นอาหารของชาวบ้านบ้าๆบอๆบางคน
Tags:
Guest
รู้นะคิดอะไรอยู่
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 29 มิ.ย. 13, 15:35 น »

อวิชา
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 29 มิ.ย. 13, 15:47 น »

พูดแล้วก็มันมือ กะว่าจะขึ้นชั้นบนนอนราบกับพื้นอยู่แล้ว โดแดงคุยมา มันเลยเกิดอาการคันปากทันทีทันใด555
โดแดงเอ้ยยย...บาปที่สาหัส ไม่ใช่เรื่องการกิน การฉัน หากแต่ว่า มันจะเกิดในเรื่องที่มันเกิดผล
การทำผิดเพี้ยนไปจากศีล..
ตัวอย่าง ข้อที่1 การไม่ทำลายชีวิต แม้กระทั่งสัตว์ตัวเล็กๆ มันจะทำให้คนเรามีความเมตตาต่อกัน นี่คือผลของมัน..
เพราะพระพุทธเจ้าเห็นว่า เราก็ไม่อยากเจ็บ ไม่อยากตาย
รู้ไหม..นกที่บินไปมาอย่างมีอิสสระเสรี แต่ก็ยังมีภัย..ภัยจากนกด้วยกันเอง..
วกกลับไปที่คนจบโน่น จบนี่มาบวช..
มันก็เป็นเรื่องดี แต่เป็นเรื่องของเขาครับ..เพราะใครบวช คนนั้นก็ได้รับประสบพการณ์..
ส่วนเรื่อวิชาอะไรต่างๆ หรือเรื่องอภิญญง อภิญญาอะไร ผมก็ไม่เข้าใจ..

โดแดงเอ้ยยย..ผมไม่ได้มองคุณเพี้ยนไปจากเพื่อนฝูงทุกคนในบอร์ดนี้เลย..
คุณเป็นเพื่อนที่อยู่ยงคงกระพันในบอร์ดมาสม่ำเสมอ..เราคุยกันมั่ง ไม่คุยกันมั่ง ก็ไม่ใช่สาระ
แต่ผมจะเอาปูนกาใว้..โดแดง หนีเรื่องพวกนี้ไม่พ้นแน่ๆ..
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 29 มิ.ย. 13, 22:16 น »

ความจริงตอนนี้เซ็งนิดหน่อยไม่รู้โทรศัพท์หล่นหายไปตั้งแต่ตอนไหน ดีหน่อยเป็นเครื่องราคาถูก สงสัยจะหล่นหายตอนหลบฝน แต่เสียดาย Sim card สุดๆ เพราะผมใช้มาตั้งแต่ปี 2538 ยังไม่เคยเปลี่ยน Sim ถึงตอนนี้ 18 ปี หรือ 216 เดือนx2,000-บาท = 432,000-บาท (ไม่น้อยไปกว่านี้)

เข้าเรื่อง สิ่งที่คุณHellฯ พูดมา มันเป็นความเชื่อของสังคมไทย ในมุมมองผมเป็นความเชื่อที่ไม่แฟร์เอามากๆ เห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้ เอาความดีใส่ตัวชั่วให้คนอื่น (เหมือนบางพรรคการเมือง) ความเชื่อตรงนี้แหละครับ ที่ทำให้การปศุสัตว์บ้านเราไม่พัฒนาโดยเฉพาะกับสัตว์ใหญ่อย่างวัว คนทำอาชีพนี้ถูกตราหน้าว่าเป็นคนบาป ธุรกิจบาป แม้แต่ภาครัฐเองก็ไม่ค่อยส่งเสริมเท่าไหร่

คุณๆ รู้ไหมว่าการไถ่ชีวิตโค-กระบือ นั้นคือการทำลายอาชีพปศุสัตว์อย่างมะหัน เราต้องไม่ลืมว่าสัตว์ที่ฟาร์มส่งขายเข้าโรงฆ่าสัตว์นั้น เกือบทั้งหมดเค้าไม่มีค่าในการขยายพันธุ์แล้ว ทำพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ ไม่ได้เกือบทั้งหมด ไปไถ่ชีวิตเค้ามาเลี้ยง ก็มีแต่ความสิ้นเปลืองทางเศรษฐกิจ ไม่มีฟาร์มไหนหรอกครับที่เค้าจะขายพ่อแม่พันธุ์ที่ดีเข้าโรงฆ่าสัตว์ ที่ผมกล้าพูดอย่างนี้เพราะผมเคยพัฒนาสายพันธุ์วัวเนื้อ (มีถ้วยรางวัลเป็นประกัน วัวเนื้อนะครับไม่ใช่พวกหูยาวๆ) ผมลงทุนนำเข้าวัวบราห์มัน ET (Embryo transfer) จากอเมริกา พัฒนาเบลเยี่ยมบลู จากยุโรป และวาจิว จากญี่ปุ่น ขนาดที่ว่าส่งตัวอย่างขนวัวไปตรวจ DNA ที่ AU เพื่อหาค่า Gene STAR พยายามพัฒนาพันธุ์ในระดับ DNA เลยที่เดียว สุดท้ายสู้ไม่ไหวเราตัวเล็กเกินไป แต่ก็หมดไปเยอะ

ความจริงโอกาสมีและทำได้ไม่ยาก ถ้าได้รับการส่งเสริม ปัจจุบันถ้าผลิตเนื้อวัวไขมันแทรกระดับห้าได้ โรงแรมหรูซื้อยกไปทั้งตัวราคาเป็นแสน

อาจจะโม้ยาวไปหน่อยแต่ เพื่อที่จะชี้ให้เห็นว่า ความเชื่อแบบไทยๆ เราบางอย่าง หรือหลายอย่าง มันเป็นอุปสรรคในการพัฒนา ตัวอย่างเรามองการฆ่าสัตว์เป็นบาป รวมถึงการฆ่าสัตว์เพื่อเป็นอาหาร เพื่อยังชีพก็บาปไปด้วย แต่สำหรับผม การฆ่าสัตว์เพื่อเป็นอาหาร อาชีพปศุสัตว์ ผมถือว่าเค้าเหล่านั้นไม่บาป ในทางตรงกันข้ามเค้าควรที่จะได้บุญอันใหญ่หลวง เพราะทำให้คนหลายล้านชีวิตมีความสุขในการกิน การยังชีพ รวมถึง พระ เณร ด้วย แต่พวกที่ฆ่าเพื่อความสนุกสนาน หรืออาฆาตแค้น อันนั้นสมควรเป็นบาป ผิดถูกไม่รู้แต่ผมเชื่ออย่างนี้มาตั้งแต่เด็กจนถึงปัจจุบันก็ไม่เคยเปลี่ยน และไม่มีใครเปลี่ยนได้

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 30 มิ.ย. 13, 09:25 น »

ผมขอขานเนมฯของคุณว่า โด.นะครับ เพื่อความคล่องแคล่ว..
เรื่องธรรม เอาใว้คุยใน คห.ต่อไป ผมถูกใจเรื่องการปศุสัตว์
ยกเรื่องธนาคาร โค กระบือ มาคุย คุยระบบการได้มาของโค และการไปของโค.
ธนาคารโค กระบือ เกิดจากความคิดในการช่วยเหลือเกษตรกรที่ยากจน ขาดแรงงาน และเครื่องมือในการดำเนินการประกอบอาชีพเกตรกร..คือการนำโค กระบือที่ได้จากการบริจาค หรือแจก..มาคนละ1ตัว เพื่อใช้แรงงาน..
โถ..ข้าราชการ..ไม่ได้ใช้วิชา และความสามารถออกมาใช้ในระดับเบื้องต้นเลย..
ใช้ลูกน้อง ที่เป็นทั้งข้าราชการ และกรรมกรแรงงานไปในขณะเดียวกัน ผู้ผู้ดูแล ควบคุมการบริจาค และจ่ายแจก..
รู้มั๊ย เริ่มเดิมที จะมีคนบริจาค ประปราย นานเข้า มีบริจาคเพิ่ม เป็นจำนวนเงินมากขึ้นๆ
ในการแจกแต่ละโครงการ มูลค่าของตัวสัตว์รวมกันเข้า ไม่มากไม่มาย หลายสิบล้านบาทเลยทีเดียว..

ผู้บริจาคก็เป็นผู้ใจบุญ ยิ่งเป็นผู้ใจบุญในกรุง หรือชาญกรุง คนพวกนี้ เงินหนา บริจาคทีเดียว เป็นหมื่นๆ..เช่น ราคาตัวโค สามหมื่น เขาก็บริจาคสามหมื่น..
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 30 มิ.ย. 13, 09:44 น »

ผมเคยเป็นเจ้าหน้าที่ดำเนินการแจกโคในโครงการฯ เป็นสิบๆคันรถบรรทุก แม้กระทั่ง ภายในบริเวณวัด
ดารา นักร้องบางคน บริจาคกระบือหนึ่งคันรถบรรทุก
ทีนี้ โฟกัสมาทางนี้ คุณภาพในการใช้ทำพันธุ์ เป็นสัตว์เลี้ยงที่เขาเอาเข้าโรงฆ่า ไม่ใช่สัตว์ที่เขาคัดใว้ขยายพันธุ์ ชาวบ้านเกษตรกรที่รับไป ไม่ได้ใช้แรงงาน โถ่ งัวตัวเดียว จะให้เลี้ยงใว้ใช้แรงงาน และใช้ขยายพันธุ์..ไม่รู้หัวสมองของใครมันมาคิด งัว(โค)กินทั้งวัน ขี้ทั้งวัน อยู่ใกล้ชาวบ้านไม่ได้ มันเหม็น ลองคิดกันดู คนก็จนแสนจนอยู่แล้ว แม้กระทั่งกรรมสิทธิในการถือครองที่ดินสักกระผีกมือ ก็ยังไม่มี อาศัยคนอื่นอยู่ รับจ้างเขาหากินไปวันๆ ที่เขาเรียกว่า หาเช้า กินค่ำไง..
ชาวบ้านรับบริจาคไปแล้ว เลี้ยงแบบทุลักทุเล ในที่สุด ก็แอบขายงัว
เลี้ยงงัว(โค) อายุสองปีครึ่งขึ้นไป จึงจะสามารถตั้งท้องได้ และตั้งท้องตั้ง9เดือนเศษๆ แล้วเลี้ยงไป จนกว่าลูกจะหย่านมได้ อีกประมาณ หกเดือน เลี้ยงไปเรื่อยๆ เลี้ยงไปสักกี่ปี จึงจะปลดหนี้ หรือทำให้ชาวบ้านที่ยากจน หายจากความยากจนได้เมื่อไร

พร่ามพรรณามานี้ เพื่อชวนกันช่วยกันคิด คิดกันให้ดีๆอย่างผู้มีสติปัญญา..

มันเจ็บใจที่ คนเขารู้จักทำมาหากินกับคนใจบุญอ่ะครับ..

คนบริจาคทรัพย์มีเป็นพันคน หมื่นคน เพื่อทำบุญ และทำทานไถ่ชีวิตโค กระบือ ที่กำลังจะถูกนำเข้าโรงฆ่า..
คุณๆๆลองคิดดูคร่าวๆว่า วงเงินบริจาค จะมากหรือน้อย..
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 30 มิ.ย. 13, 09:59 น »

เงินบริจาค เป็นเรื่อนหลายล้านครับ..ผมเคยเป็นเจ้าหน้าที่ควบคุมการปล่อยโค กระบือ ในบริเวณพุทธมลฑล คุณลองหลับตาคำนวนดู ว่ามันจะมากหรือไม่ ผมจำจำนวนรถบรรทุกไม่ได้
แจ้ ดนุพล นักร้อง บริจาค กระบือหนึ่งลำรถสิบล้อ..แต่ให้สมเด็จญาญฯท่านเป็นผู้พรมน้ำพุทธมนต์ ณ.บริเวณวัดบวรนิเวศครับ ผมได้รับพระจากพระหัตสมเด็จฯด้วย..

มีคนที่ทำมาหากินกับโครงการนี้ แบบว่า มีคนแกล้งไม่เห็น
ทำอย่างนี้ เขาไปเหมาสัตว์ยกครอก ยกฝูง แล้วก็คัดตัวใหญ่ๆไปเซือด ตัวเล็กๆเอามาอัฟราคากับโครงการฯ คือ งัวตัวกระตี๊ด กระบือตัวเท่ากระตี๊ด..เอาเข้าโครงการ ราคาก็จะเท่ากับค่าตัวที่ใหญ่ๆทันที..
คนบริจาค เขาไม่ได้สนใจว่า จะเป็นของแพงเกินค่าหรือไม่ เพราะจุดประสงค์เขาอยากให้สัตว์รอดจากความตาย และได้บุญจากการที่ได้ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ที่ยากจนด้วย
แต่พวกเหลือบก็เอาสัตว์ที่ไม่ได้ขนาดมาหากินกับคนใจบุญ..

ผมไม่ทำงานวิจัยครับ มีคนวิจัยใว้มากแล้ว ผมรอเวลาทำอย่างอื่นครับ..เรื่อง DNA เรื่องGENETICผมเลิกแล้ว

เรื่องบุญ และบาปจากการฆ่าสัตว์ มันขึ้นอยู่ที่เจตนาครับ..
เขาฆ่าสัตว์เพื่อการประกอบอาชีพ เพื่อความอยู่รอด ไม่ใช่ฆ่าเพื่อความสนุกหรือบันเทิง
ผมเคยพบคนฆ่าสัตว์ และใช้การฆ่าสัตว์เป็นความบันเทิง..
คนๆนั้น เป็นลูกน้องบนบ้านผมเอง..
เด๋วจะมาเล่าต่อ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 30 มิ.ย. 13, 17:19 น »

ร.ต.อ.เฉลิม กล่าวว่า การเมืองเข้าสู่โหมดแตกหัก เพราะ 2 ปีที่ผ่านมา นายกฯ เอาตัวรอด แต่พรรคเจอปัญหา พรรคต้องประสบปัญหาเรื่องจำนำข้าวที่เน่า
--------------------------------------------------------
เล่นแย่งซีน ปชป.ไปแบบนี้ ใครจะกล้าเถียงบ้างเล่า!

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 30 มิ.ย. 13, 23:20 น »

ผมขอโม้ต่อให้จบนะ คุณโดแดงฯ
คนทำหมู ประจำครอบครัวที่ผมอยู่..ครอบครัวของลุง..ชื่อตาดำ..กับตาแกะ..
ตาแกะยังอยู่ ส่วนตาดำ ตายแล้ว..
หากหนึ่ง ในสองคนนี้ไม่มาทำงาน ผมจะต้องทำหน้าที่แทน..ช่วยกันหามหมูทั้งกระทอ ขึ้นท้ายรถจักรยาน(จักรยานสมัยก่อนบรรทุกน้ำหนักกว่าร้อย กก.) ตาดำคนนี้ เป็นใจร้ายครับ เวลาจับหมูใส่กระทอ แกจะทารุณหมู
ต่อมา แกไม่ทันจะแก่สักเท่าไร แกเป็นอัมพาตครับ..นอนซมอยู่กับที่นอนหลายเดือน และก่อนจะตายเจ็ดวัน แกร้องเหมือนหมูครับ..แกทารุณหมู เสียงร้องอย่างไร ก็ร้องเหมือนอย่างนั้น...
นี่เป็นเรื่องจริง ที่ผมไม่ต้องแต่ง แต่ผมเห็น และรู้จักด้วย..เลยบอกมา อย่าทำบาปเน้อ..
เหลิมจะพูดอะไร ก็ช่างเหลิม ดีกรีแกลดลง ก็เป็นกรรมของแก เพราะพรรคการเมืองที่เหลิมไปร่วมหัวจมท้ายด้วย ไม่ใช่พรรคฯอย่างที่เหลิมเคยเจอ และเข้าใจ..
แต่ดันเป็นพรรคมหาแม้วบริษัทจำกัด ที่เหลิมจำใจต้องถอยร่น..นะครับ คุณtaksin555
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 2 ก.ค. 13, 09:26 น »

สวัสดีครับ คุณเรดฯ และลุงจ๊อก
ดงบาทามีความสุขจริงๆครับที่ได้อ่านคห.ทั้งสองท่านในกระทู้นี้ ครับ q*062q*062q*062
คิดถึงเหมือนเดิมครับ
ดงบาทา
Tags:
Guest
ลุงจ๊อก
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 2 ก.ค. 13, 11:42 น »

สวนยางเป็นไง..น่ากลัวจะมีหลายต้น ที่กำลังจะทดลองกรีดดูได้แล้วมั๊ง..เห็นแถวๆพืนที่ในจังหวัดผม ปลูกระยะเวลาใกล้เคียงกับของดองฯ..ของเขา เริ่มทดลองกรีดได้บ้างแล้ว..
คิดถึงเหมือนกัน..
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม