หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: คำคม "นพรัตน์ พุทธรัตนมณี" รองประธานจัดมวยไทยไฟท์  (อ่าน 119704 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 14:51 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

"สิ่งที่บัวขาวทำ ไม่ได้เป็นการ ปลดแอกตัวเอง หากแต่เป็นการไม่มีจิตสำนึก และไม่รักษากฎกติกาเสียมากกว่า"

นี่เป็นคำพูดที่นพรัตน์ พุทธรัตนมณี รองประธานฝ่ายจัดมวยไทยไฟท์ให้สัมภาษณ์กับหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่ง บอกว่าเป็นคำเตือนสติบัวขาว เนื่องจากเห็นว่าการผิดสัญญาของบัวขาวครั้งนี้ เหมือนเป็นการฉายหนังซ้ำกับครั้งที่บัวขาวเคยฉีกสัญญากับค่าย ป.ประมุข พร้อมระบุว่า ทุกๆสังคมต้องมีกฎกติกา เหมือนวงการมวย จะถือว่าตัวเองเป็นฮีโร่ แล้วใช้กระแสสังคมทำผิดสัญญาไม่ได้ หากเป็นฮีโร่แต่ไม่เคารพกติกาเหมือนกับฮีโร่ไร้คุณธรรม

เครดิต - Thai PBS
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
Guest
Art.
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 15:32 น »

q*062 ถูกต้องครับทุกคนควรเคารพกติกา

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
iรำคาญ
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 15:37 น »

q*076 เบื่อจิงๆเลย คุณพวกมั่งมีทั้งหลาย ถ้าไม่มีผลประโยชน์มาเกี่ยวข้องคงไม่เป็นเยี่ยงนี้ ในสมองพวกท่านมีแต่คำว่า เงิน เงิน เงิน เอาเวลาไปทำประโยชน์ให้ชาติบ้านเมืองมั่งก็ได้นะครับ

Tags:
Guest
PN
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 15:38 น »

เห็นด้วยอย่างแรง สังคมไทยสมัยนี้ก็แบบนี้ พอถือไพ่เหนือกว่าก็มักจะทำอะไรนอกกฏเกณฑ์เพราะคิดว่าสังคมยอมรับ บ้านเมืองถึงวุ่นวายแบบนี้ไง

Tags:
Guest
แจ๊กกี้
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 15:42 น »

พวกหน้าเงินหากินกับคนดัง อย่ามาใช้วาทะเน่าๆฟังแล้วเลี่ยน

Tags:
Guest
คนดูมวย
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 16:10 น »

คุณลองขึ้นชกเองซักไฟต์ไหม คุณจะรู้ว่ามันเจ็บแค่ไหน และที่สำคัญ นักมวยทุกคนยังเสี่ยงต่ออาการทางสมอง หลังจากการชกมวย แล้วสัญญาของรายการมวยไทยไฟต์ คุมครองอะไรให้นักมวยบ้างครับ

Tags:
Guest
ชอบมวย
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 16:14 น »

กรรมตามสนอง.... เมื่อก่อนบัวขาวมาต่อยไทยไฟต์และกำลังมีเรื่องกับค่ายป.ประมุข ก็ไทยไฟต์นั่นแหละให้ท้ายบัวขาว แต่พอตอนนี้บัวขาวไปต่อยให้กับรายการอื่นไทยไฟต์ทำเป็นเดือดร้อน ทำไมไม่คิดบ้างว่าป.ประมุขก็เดือนร้อนเหมือนคุณนั่นแหละ

Tags:
Guest
บัวดำ
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 16:18 น »

ทีตอนแรก บัวขาวแหก ป.ประมุข พวกเองบอกไม่ผิด
มาคราวนี้ บัวขาวมันแหก ไทยไฟต์ พวกเองบอกว่าผิด เอ๊ ยังไง

Tags:
Guest
ทำนาบนหลังคน
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 16:47 น »

"การที่ผมจะเป็นเจ้าของชีวิตตัวเองนั้น
ไม่เป็นทาสใคร ไม่เป็นขี้ข้าใคร ผมทำไม่ได้เลยหรือ?
หากแต่คนรอบตัวผมที่คิดจะหาประโยชน์จากตัวผม
โดยอ้างข้อกฏหมายต่างๆ แล้วเอามากำหนดชีวิตผม
ก็ไม่ต่างอะไรกับปลิงที่คอยดูดเลือดตัวผม
ผมไม่มีสิทธิที่จะดึงปลิงตัวนั้นออกจากชีวิตผมได้เลยใช่มั๊ย"

อยากให้บัวขาว ตอบแบบนี้จัง

Tags:
Guest
ไม่ชอบการเอาเปรียบ
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 17:02 น »

เห็นด้วยกับคุณบัวดำ

Tags:
Guest
ผู้ต่อต้าน
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 17:27 น »

ไม่อยากจะว่านะแต่ บัวขาวเป็นคนไม่แน่นเรื่องกฏหมาย
จะทำสัญญาก็ไม่ถี่ถ้วนให้ดี
ก็เลยมาปัญหาเยอะ q*031

Tags:
Guest
มวยหญิง
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 17:31 น »

"การที่ผมจะเป็นเจ้าของชีวิตตัวเองนั้น
ไม่เป็นทาสใคร ไม่เป็นขี้ข้าใคร ผมทำไม่ได้เลยหรือ?
หากแต่คนรอบตัวผมที่คิดจะหาประโยชน์จากตัวผม
โดยอ้างข้อกฏหมายต่างๆ แล้วเอามากำหนดชีวิตผม
ก็ไม่ต่างอะไรกับปลิงที่คอยดูดเลือดตัวผม
ผมไม่มีสิทธิที่จะดึงปลิงตัวนั้นออกจากชีวิตผมได้เลยใช่มั๊ย"

q*071q*071q*071 ก็ว่าเหมือนกัน
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 17:33 น »

ก็เองไปสอนให้มันทำกับค่ายป.ประมุขก่อนหนิ นี่แหละผลของกรรม รู้สึกยังไงบ้านหละ

Tags:
Guest
อดัมส์
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 18:48 น »

น. พ ...เก่งแต่ปาก ลองขึ้นชก โดนหมัดล้วนสักสามนาทีก่อนมั้ย จะไดรู้ซึ้งถึงรสชาติ พวกชอบการทำนาบนหลังคน ธุระกิจบนหลังคนหรือเอาจากเรี่ยวแรงคนกะลังดังเนี่ยนะ บอกตรงๆ ว่าทุเรศ มาก ถ้าไม่มีบัวขาวแล้ว จะดังมั้ย บอกได้ว่า ไม่มีทางครับ เพราะบัวขาวเค้าสร้างชื่อเสียงมาก่อนหน้านี้ตั้งนานแล้ว

Tags:
Guest
สำนึก ความพอเพียง
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 18:50 น »

คำพูดที่ คุณนพรัตน์ พุทธรัตนมณี พูดมานี้เหมือนกับจะสอนตัวเองยังไงไม่รู้ ประโยชน์ที่ได้รับจากคนที่เอาร่างกายแลกกับความเจ็บปวด คุณน่าจะสำนึกถึงความพอเพียงของผลประโยชน์ที่ได้รับจากเขา และควรรู้จักพอกับสิ่งที่คุณมีสิ่งที่คุณได้ เพราะความสุขที่แท้จริงคุณลองตรึกตรองดูว่าน่าจะเกิดจากสิ่งใด

Tags:
Guest
ทืทื
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 18:54 น »

111

Tags:
Guest
ปีศาจลายคราม
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 19:00 น »

จริงอย่างที่เขาพูด และดูดูแล้วบัวขาวมักจะทำอะไรโดยที่ไม่มีความคิดเลยว่ามันถูกต้องหรือป่าว

Tags:
Guest
ผมก็เป็นมวย
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 20:49 น »

ถ้าวงการมวยบ้านเราให้ค่าเหนื่อยนัก เหมือนนักมวยหรือนักฟุดบอลอาชีพของต่างประเทศละก็ คงไม่มีปัญหาอย่างนี้เกิดขึ้นหรอกครับ
เพราะมันก็เรื่องเงิน (มาเฟีย) นี่แหละครับ

Tags:
Guest
จนซะ
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 20:49 น »

จริงอย่างที่เขาพูด และดูดูแล้วบัวขาวมักจะทำอะไรโดยที่ไม่มีความคิดเลยว่ามันถูกต้องหรือป่าว
ถ้าคุณรู้จักหรือเคยคบค้าสมาคมกับคนพวกนี้(ขาใหญ่ของวงการมวย)คุณจะรู้ว่าพวกนี้มีเล่ห์กล มีนอกมีใน ทรยศหักหลัง เพื่อนำมาซึ่งเงินและอำนาจ มีทั้งนักการเมืองนักกฎหมายคอยสนับสนุน ต่างจากบัวขาวที่ทำตามความรู้สึกว่ามันไม่เป็นธรรมกับตัวเอง ตอบโต้ไปในสิ่งที่รู้เท่าไม่ถึงการ คุณคิดว่าบัวขาวเค้าฉลาดรอบรู้ไปหมดทุกเรื่องหรือ ไม่รู้ก็ไม่ได้แปลว่าต้องยอมอยู่ร่ำไป สู้ทั้งๆที่รู้ว่าอาจต้องเจ็บตัว แต่คนอย่างบัวขาวเค้าขอเจ็บ..ดีกว่าไม่ได้สู้อะไรเลย
*ปล. แต่ที่นี่ประเทศไทย...ความถูกต้อง หมายถึง คนรวย q*027
Tags:
Guest
hs
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 20:50 น »

ชีวิตนักมวย ก็ยังเป็นหมาล่าเนื้อให้เจ้าของค่ายและเหลือบปลิงอยู่ดี ปลงชะเถิดบัวพ้นน้ำ

Tags:
Guest
จากคนชอบกีฬา
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 21:35 น »

ขอโทษนะครับ สิ่งทีผมแสดงความคิดเห็นนี้อาจขัดกับคนหลายคน ที่ไม่เคยซ้อมมวย ไม่เคยดูมวย ไม่เคยคลุกคลีกับวงการมวย ไม่เคยไปดูในสนามมวย ไม่เคยลงน่วม ไม่รู้กติกาของมวยอาชีพ หรืออาจไม่มีประสบการณ์ทางนี้เลย ผมอยากเรียนว่า ผมเห็นด้วยกับข่าวนี้ และพวกคุณไม่เคยรู้ว่าการเป็นโปรโมเตอร์เสียงแบบไหน ยังไง ทำไมถึงต้องมีการเซ็นสัญญา ทำไมถึงกำหนดว่าห้ามชกให้กับค่ายนั้น ค่ายนี้ หรือรายการนั้น รายการนี้โดยไม่ได้รับอณุญาติ และผมเชื่อว่า หากบัวขาวยังเป็นเช่นนี้ วันนึงจะไม่ได้รับการเชื่อถือและไว้ใจากผู้หลักผู้ใหญ่ ผมอยากให้คุณไปดูว่าคนที่เป็นเจ้าของค่ายมวยแนวหน้าในไทย ที่ชกตาม ลุมพินี ราชดำเนิน ช่อง 7 หรืออ้อมน้อยดูสิ พวกคุณจะเข้าใจ ไม่ใช่ผมไม่ชอบบัวขาวนะ ผมชอบมาก แต่ผมไม่ชอบพฤติกรรม

Tags:
Guest
บัวเขียว
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 22:01 น »

ผลประโยชน์กับสัญญาทาส บางทีคนทำก็ไม่ได้คิดอะไร แต่พอทำไปแล้วรู้สึกว่าโดนเอาเปรียบมากไป มันก็ออกในรูปแบบนี้

Tags:
Guest
-*-
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 22:38 น »

เกาะคนอื่นรวย ยังจะมา พร่ำ อะไรอีก หน้าเงิน เอ้ย พวกเห็บ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 23:43 น »

ก็ถ้ามันมากเรื่องนักก็แขวนนวมไปเลยไป๊ หรือไม่ก็ไปค้านวมต่างประเทศเลยป่ะ ชักเริ่มรำคาญแล้ว
ไม่พอใจสัญญาแล้วเซ็นทำหอกอะไรมิทราบ หรือจะมาบอกว่าตอนเซ็นไม่ได้อ่าน q*074

Tags:
Guest
ขำว่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 1 มิ.ย. 13, 23:58 น »

งั้นเค้าก็คงจะถามว่า งั้นคุณจะเซ็นสัญญาทำไม ไม่ได้มีใครบีบคอหรือจับมือคุณเซ็นนะ ตาของตัวเองที่อ่าน มือของตัวเองที่เซ็น แต่กลับไม่ทำตามสัญญา นึกอยากจะทำอะไรก็ทำแล้วก็มาอ้างนู่นอ้างนี่ เอาเปรียบบ้าง ไม่ยุติธรรมบ้าง ถามคำเดียว......แล้วคุณจะเซ็นทำไม ฟายคับ ถ้าคิดได้แค่นี้อย่ามาอวดฉลาดเลยคับคุณ
Tags:
Guest
กุลา
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 2 มิ.ย. 13, 07:51 น »

Tags:
Guest
ไตฟาย
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 2 มิ.ย. 13, 09:07 น »

สัญญาทาส เอาไว้ทำมาหาแดรกกับคนไม่ค่อยรู้กฏหมาย ไม่ควรปฎิบัติตาม q*038

Tags:
Guest
zatanjaidee@sanook.com
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 2 มิ.ย. 13, 09:28 น »

กฏกติกาที่มักจะสร้างใช้ขื้นมาเพื่อเอาเปรียบคนที่รู้ไม่เท่าทัน พอมันเริ่มฉลาด
เริ่มรู้ทันปัญหาเลยตามมา

Tags:
Guest
บุญถัง ศรีสึง
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 2 มิ.ย. 13, 10:03 น »

นักฟุตบอลยังมีสัญญากับทีมนั้นทีมนี้นะครับแต่บัวขาวทำแบบอยากชกก็ชกไม่สนใจสัญญา
วันที่ชกโชว์กับนิโกร์วันนั้นชกโชว์เฉยๆแต่บัวขาวเล่นแบบไม่ยั้งเลยดูแล้วไม่มีมโนธรรมเลยรู้แล้วว่าเขาสู้ไม่ได้แล้วน่าจะยั้งมือบ้าง

Tags:
Guest
แมน
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 2 มิ.ย. 13, 10:16 น »

ทำไมคนไทยจึงเชิดชูคนแบบนี้

Tags:
Guest
dodo
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 2 มิ.ย. 13, 10:29 น »

พอกันแหละไทไฟล์ก้อแตปเค้ามาไม่ใช่เหรอ ฝั่งบัวเขียวก้อค่อนข้างหัวหมอแหละ ดีเลยทุกทั้งคู่ พูดง่ายๆ ฝั่งหนึ่ก้อขี้โกงฝั่งหนึ่งก้อสมองไม่มาก q*073

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 2 มิ.ย. 13, 11:03 น »

คนไทยเข้าใจคำว่า อกตัณญู น้อยลงไปทุกที ไม่ว่าเค้าจะเป็นอย่างไร ถ้าเค้าสร้างให้เรามีวันนี้ เขาคือผู้มีพระคุณ คุณไม่จำเป็นต้องตอบแทนอะไรเขาหรอก ขอเพียงอย่า อกตัณญู เขาเหล่านั้นก็พอใจแล้ว

Tags:
Guest
มะพร้า.ว.
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 2 มิ.ย. 13, 11:17 น »

บัวขาวไม่ได้แหกสัญญานะครับ ลองไปอ่านสัญญาดีๆ

Tags:
Guest
อ๊อฟ
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 2 มิ.ย. 13, 17:29 น »

หลายคนสนับสนุนกับการแหกกติกาของบัวขาว ทำให้รู้ว่าทำไมคนไทยมันถึงไปไม่ถึงไหน มีแต่พวกบ้านนอกเห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้เท่านั้นที่คิดแบบนี้ ไปเกิดใหม่ไป๊

Tags:
Guest
ปอDfghj
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 3 มิ.ย. 13, 13:22 น »

ถ้าจะคิดแบบนี้ก็ได้นะ แค่อย่าไปเซ็นสัญญา เพราะถ้าเ็นสัญญาไปแล้วคุณก็ต้องทำตามสัญญาที่ระบุไว้ นักมวยจะดังได้ต้องมาจากตัวนักมวยเอง ค่ายมวยที่คอยฝึกสอน และโปรโมเตอร์ที่หาโอกาสให้ ถ้าอยากดังด้วยตัวเองทำไมไม่ทำเองตั้งแต่ทีแรก ไปเซ็นสัญญาทำไมครับ รึเพราะเห็นว่าเซ็นแล้วได้ตังก็เซ็นต์ ตอนที่ได้แชมป์k1 ตอนนั้นไปกับใคร ทำไมไม่ไปเองใแล้วช้ชื่อค่ายบัญชาเมฆ ทำไมใช้ชื่ออีกชื่อนึง

เรื่องนี้มันเป็นเรื่องของธุรกิจ เหมือนกับคุณถ้าคุณไปทำงานในบริษัทบริษัทนึง. วันดีคืนดีบริษัทผิดสัญญาคุณไม่จ่ายเงินเดือนคุณหรือเลิกจ้างงานคุณ ทั้งที่คุณไม่ได้ทำอะไรผิด คุณจะฟ้องบริษัทเพื่อเอาเงินชดเชยมั๊ยครับ ถามหน่อย
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม