หน้า: 1 2 3 4

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ฉายเดี่ยว ลาวเชียงคาน ภูกระดึง  (อ่าน 1759 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #45 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 09:47 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เดินต่อไป... q*069

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #46 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 09:48 น »

มีงานศิลปะโชว์ทั่วไป q*073

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #47 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 09:49 น »

วันนี้ที่นี่เค้าก็มีจัดงานฉลองปีใหม่เหมือนกัน q*033

add
เรทกระทู้
« ตอบ #48 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 09:51 น »

ขอขอบคุณ www.wanyud.com สำหรับข้อมูลและไฟล์ภาพ

เดินไปตามตลาดก็จะเห็นป้ายต่างๆมากมายที่มีคำว่าเลย หรือคำว่าเชียงคาน q*035

add
เรทกระทู้
« ตอบ #49 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 09:52 น »

q*064

add
เรทกระทู้
« ตอบ #50 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 09:54 น »

แล้วก็จอดกินสักที่แล้วกัน เห็นไข่กระทะเหมือนเป็นของขึ้นชื่อที่นี่ยังไงไม่รู้เลยลองกินสักหน่อย q*074

add
เรทกระทู้
« ตอบ #51 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 09:55 น »

วัดศรีคุณเมืองอยู่ในถนนคนเดินเราก็ไม่ลืมที่จะเข้าไปกราบไหว้พระขอพรสักหน่อยครับ q*062

add
เรทกระทู้
« ตอบ #52 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 09:59 น »

ภายในวัด q*039

add
เรทกระทู้
« ตอบ #53 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 10:01 น »

พอเดินมาถึงร้าน ไอเดีย ดีดี มาถึงเชียงคานแล้วขอเขียนโปสการ์ดส่งกลับไปให้คนสำคัญๆของผมสักหน่อย q*071

add
เรทกระทู้
« ตอบ #54 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 10:02 น »

อีกรูปครับ q*062

add
เรทกระทู้
« ตอบ #55 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 10:04 น »

ยังคงมีให้เห็นเนอะ q*073

add
เรทกระทู้
« ตอบ #56 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 10:05 น »

เดินไปเดินมาไม่รู้จะกินอะไรก็เลยจัดสักหนึ่งอย่าง q*069

add
เรทกระทู้
« ตอบ #57 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 10:06 น »

มาถึงนี่แล้วถ้าไม่ไปแก่งคุดคู้มันก็จะแปลกๆ หาจักรยานสักคันปั่นไปดีกว่า q*072

add
เรทกระทู้
« ตอบ #58 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 10:09 น »

ปั่นมาไกลเหมือนกันนะเนี่ย ไม่รู้หรอกครับว่ามันไปทางไหนถามๆเค้ามาเรื่อยๆ q*073

สุดแดนสยามครับ ติดฝั่งลาว มองเห็นแบบใกล้ๆ เรือข้ามฝากไปเลย
เดี๋ยวมาอัพต่อให้นะครับ

ขอขอบคุณ www.wanyud.com สำหรับข้อมูลและไฟล์ภาพ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #59 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 14:19 น »

ขออนุญาตพี่เค้าหน่อยแล้วกันนะครับเห็นน่ารักดีแล้วก็พอดีกับภาพมากๆตอนแรกพี่ผู้ชายเค้ายืนนึ่งๆพี่ผู้หญิงเค้าเลยเอามือไปควง 555 น่ารักดีครับ q*073

add
เรทกระทู้
« ตอบ #60 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 14:21 น »

แล้วก็ปั่นออกมาเจออีกวัดท่าแขก ครับเข้าไปทำบุญสักหน่อย q*069

add
เรทกระทู้
« ตอบ #61 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 14:22 น »

สวยงาม q*062

add
เรทกระทู้
« ตอบ #62 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 14:24 น »

ปั่นเข้ามาในสถานีเรือเชียงคานครับ เข้ามาไหว้กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ครับ q*073

add
เรทกระทู้
« ตอบ #63 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 14:25 น »

แล้วบริเวณด้านหน้าก็มี q*064

add
เรทกระทู้
« ตอบ #64 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 14:26 น »

ปั่นต่อไปครับ จะไปดูพระอาทิตย์ตก แล้วก็เลยไปหาจุดตั้งตนของถนนศรีเชียงคาน นั่นคือ ซอย 0 นั่นเองครับ q*072

add
เรทกระทู้
« ตอบ #65 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 14:27 น »

ทั้งสายถ้าจำไม่ผิดมีประมาณ 20 หรือ 21 ซอยนี่แหละครับ ยาวมากจริงๆ ถ้าเดินอย่างเดียวนี่ก็ถึงกับเมื่อยแน่นอนครับ
แล้วก็ได้ดูพระอาทิตย์ตกประมาณนี้ครับผม q*076

add
เรทกระทู้
« ตอบ #66 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 14:28 น »

ผมปั่นไปไกลมากแต่ว่ามันโดนบังทำให้เห็นไม่ค่อยสวยก็เลย ปั่นกลับมาที่ถนนแทน แล้วก็มาดูแถวๆริมโขง q*039

add
เรทกระทู้
« ตอบ #67 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 14:30 น »

หลังจากนั้นก็เอาจักรยานไปคืนจริงๆที่ผมไปเช่ามาเค้าบอกว่าเค้าให้แค่ประมาณ 2 ชม. แต่ผมปั่นไปประมาณ 4 ชม.ครับ แค่เอาบัตรประชาชนไปค้ำ เค้ากลัวเราไม่เอามาคืนครับ ก็ถูกของเค้านะ เค้าก็ไม่อยากให้มันหาย
แล้วก็กลับไปอาบน้ำภายใน ตชด. เป็นห้องอาบน้ำรวมนะครับผู้ชาย แต่ก็มีห้องเดี่ยวด้วย ส่วนหญิงเดี่ยวแน่นอนครับ
หลังจากนั้นก็เย็นพอดีไปเดินเที่ยวตลาดอีกรอบเพื่อหาของกิน แล้วก็พบกับจักรยานคันเมื่อตอนเที่ยงๆที่มีคนถ่ายกันเต็มไปหมดแต่ว่าตอนกลางคืนมันเหมือนถูกทิ้งล้างไปเพราะมันไม่มีไฟดีๆไปตกแต่งหรือเปล่าไม่รู้เหมือนกันนะครับ ภาพนี้ผมอัดแฟรชเข้าไปครับ q*062

add
เรทกระทู้
« ตอบ #68 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 14:44 น »

แล้วก็เดินเที่ยวจนอิ่มท้อง ก็กลับครับ
วันนี้ได้เห็นหนังกลางแปลงอีกครับครับ เพราะที่นี่จัดการแสดงทางภาคอีสานและฉายหนังครับ ภาพอาจจะติดเรทนิดหน่อยนะครับถ่ายมาพอดีได้ไงไม่รู้ 55 q*073

add
เรทกระทู้
« ตอบ #69 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 14:45 น »

1 ม.ค. 2556
ตื่นขึ้นมาไปล้างหน้าล้างตา เมื่อคืนมีประกาศว่าจะเริ่มพิธีตักบาตรตอน 6 โมงเช้า ผมก็เดินไปถึงเวลาประมาณนั้น แต่คนก็มากันเต็มไปหมดแล้วว q*072

add
เรทกระทู้
« ตอบ #70 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 14:46 น »

ก็ซื้อชุดใส่บาตร มาชุดนึง ที่นี่เค้าใส่บาตรข้าวเหนียวกัน q*073

add
เรทกระทู้
« ตอบ #71 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 14:47 น »

แล้วก็มีคนคุยกันว่าจะเริ่มใส่ตอนประมาณ 7โมงเช้า แต่ว่าผมจะต้องเดินไปที่รถทัวร์ที่ซอย 11
ซึ่งก็ถือว่าอยู่ไกลมาก แล้วก็ยังไม่ได้เก็บเต็นท์เลย ผมก็เลยเอาชุดตักบาตรไปฝากไว้ที่ร้านเดิมที่ซื้อแล้วรีบกลับมาเก็บเต็นท์แล้วก็รีบเดินไปใส่บาตร ปรากฎว่าเพิ่งเริ่มใส่พอดี ปกติแล้วเค้าจะไม่ใส่กันแบบนี้นะครับ แต่ว่าคนเยอะมากเค้าเลยจัดการให้มันเรียบร้อยเท่านั้นเองครับ q*074

add
เรทกระทู้
« ตอบ #72 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 14:48 น »

อีกมุมนึง q*027

add
เรทกระทู้
« ตอบ #73 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 14:49 น »

มุ่งหน้าสู่ภูกระดึง เป้าหมายแรกคือ ผานกเค้าร้านเจ๊กิม q*062

add
เรทกระทู้
« ตอบ #74 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 14:51 น »

โอโห้ คนเยอะจัง q*031

add
เรทกระทู้
« ตอบ #75 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 15:03 น »

พอมาถึงก็กินข้าวก่อนเลยครับเพิ่มแรงก่อนขึ้นภู ตอนมาถึงนี่ประมาณ 10 โมงครึ่งแล้วเห็นจะได้
แล้วก็ต่อราคารถสองแถวเพราะว่าตอนนั้นเหลือผมอยู่คนเดียวแล้วส่วนใหญ่เค้ามากับรถตัวเองกัน
จาก 300 ต่อมาเหลือ 120 บาท เพราะว่าลุงเค้าจะไปรับคนที่ลงมาจากภูด้วย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #76 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 15:04 น »

เราก็เดินทางมาถึงที่ทำการอุทยานแห่งชาติภูกระดึง
สิ่งแรกที่ต้องทำกันเลยดีกว่าซื้อบัตรเพื่ออำนวยความสะดวกให้เราครับ 40 บาทเท่านั้น

add
เรทกระทู้
« ตอบ #77 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 15:09 น »

เริ่มต้นด้วยรูปนี้เพราะนี่คือเป้าหมายของเรา(เป้าหมายมีไว้ให้พุ่งชน) q*062

add
เรทกระทู้
« ตอบ #78 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 15:16 น »

เริ่มขึ้นภู เวลา 11.30 น. q*073

add
เรทกระทู้
« ตอบ #79 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 15:20 น »

และป้ายเหล่านี้ที่เราต้องผ่านไปให้ได้ q*027

add
เรทกระทู้
« ตอบ #80 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 15:23 น »

สักรูปก่อนถึงซำแฮก(ซำแรกนั่นเองเล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน) ซำแรกก็เหมือนเส้นทางปราบเซียนแล้ว เพราะว่ามันค่อนข้างชัน อาจจะทำให้ถอดใจตั้งแต่แรก แต่จะหยุดแค่นี้ไม่ได้หรอกครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #81 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 15:26 น »

แค่เห็นรูปนี้ที่เหลือก็สบายแล้วครับ(จนถึงซำแคร่ หลังจากนั้นตัวใครตัวมันครับ)

add
เรทกระทู้
« ตอบ #82 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 15:28 น »

บรรยากาศซำแฮกถือว่าดีเลยทีเดียวนะครับเห็นทัศนียภาพโดยรอบ ส่วนใหญ่คนนั่งพักซำนี้นานนะครับเพราะว่ามันเหนื่อยพอสมควร
แต่ผมถ่ายรูปเสร็จก็ไปต่อทันที จิบน้ำหน่อยนึง ไม่ควรกินมากเพราะอาจจะจุกได้(เดี๋ยวน้ำหมดด้วย) q*071

add
เรทกระทู้
« ตอบ #83 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 16:43 น »

ต่อไปเป็นภาพบรรยากาศระหว่างทางนะครับ
ต่อหินเอาไม้ค้ำ ผมไม่รู้ว่าเค้าทำกันทำไมครับ แต่ถ้าให้เดาน่าจะออกแนวค้ำจูงให้ชีวิตดีขึ้นหรือเปล่า q*031

add
เรทกระทู้
« ตอบ #84 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 16:44 น »

ภาพเงาก็สวยไปอีกแบบบนพื้นฝุ่น ปกติเงาอยู่แต่บนพื้นปูน q*073

add
เรทกระทู้
« ตอบ #85 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 16:46 น »

มดน้อย q*073

add
เรทกระทู้
« ตอบ #86 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 16:47 น »

กองหินไม้ค้ำอีกแล้ววว q*032

add
เรทกระทู้
« ตอบ #87 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 16:48 น »

ต้นไม้เหลือแต่กิ่งก้าน q*078

add
เรทกระทู้
« ตอบ #88 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 16:49 น »

สักซำครับ ร้านค้าจะประมาณนี้หมด q*032

add
เรทกระทู้
« ตอบ #89 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 16:51 น »

แข็งแรงจัง q*062

หน้า: 1 2 3 4

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม