หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: อ่าวววว..เว๋ยยเฮย!!!พี่มาก...ปากแพรก..มาได้ไงฟระเนี้ยยย  (อ่าน 785 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 08:20 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

อีกตำนานที่ไม่มีใครรู้ของผู้ชายที่ “แม่นาค” รักมาก...
เริ่มในสมัย กรุงรัตนโกสินทร์ตอนต้น เกิดสงครามจนทำให้ชาวบ้านจำนวนมากต้องถูกเกณฑ์ไปรบ "พี่มาก" จำต้องทิ้งเมียของเขาที่กำลังท้องแก่ไว้ที่บ้านเพื่อเข้าร่วมศึกที่กาญจนบุรี...

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 08:24 น »

ระหว่างสงคราม มากได้พบกับสาวงามนามว่า “ปากแพรก” ที่หน้าตาละม้ายคล้ายนางนาค และได้เสียกันอย่างลับๆ โดยไม่มีใครล่วงรู้

พี่มากเป็นคนปากหวาน ปากแพรกจำประโยคที่ทำให้ปากแพรกต้องยอมพลีกายให้พี่มากได้อย่างแม่นยำ

"ปากแพรก...เวลาอยู่กับคุณ ผมโคตรมีความสุข...อย่างนี้เค้าเรียกว่ารักรึเปล่า?"

" ค่ะใช่!!!ใช่ค่ะ...เป็นสิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารัก!!! แต่พี่มากต้องกด Like กด Share นะค่ะ..แล้วปากแพรกจะอยู่กับพี่มากไปอีกนานแสนนานค่ะ.."

จากนั้นพี่มากก็กด Like กด Share กดให้ปากแพรกทุกวั้นทุกวัน...โดยไม่บอกเพื่อนทั้งสี่คน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 เม.ย. 13, 21:02 น โดย yingorathai » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 08:36 น »

เมื่อสงครามยุติ พี่มากก็ชวนให้เพื่อนทั้งสี่ไปเยี่ยมบ้านที่พระโขนง แต่พี่มากคงไม่บอกใครๆในเรื่องของปากแพรก

และพี่มากก็ไม่มีวันได้รู้เลยว่า ก่อนพี่มากจากมา “ปากแพรกตั้งท้องสองเดือนแล้ว!!!”
ปากแพรกคลอดลูกแฝดค่ะ และไม่ได้คลอดลูกตายเหมือนใครบางคน...

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 08:42 น »

ลูกคนโต...พอมีครอบครัวปากแพรกก็ให้เค้าไปรอพ่อเค้าอยู่ที่บ้านใต้ ใกล้วัดใต้...วัดไชยชุมพลชนะสงคราม ไงค่ะ พี่มากจำได้ไหม ที่รัชกาลที่ 1 ท่านสร้าง ก็ตรงที่กองทัพที่พี่มากเคยไปตั้งทัพอยู่นั้นแหละค่ะ

นอกจากนี้แถวบ้านใต้ประเดี๋ยวนี้ยังมี พิพิธภัณฑ์สงครามอักษะและเชลยศึก สะพานพหลฯ โรงงานกระดาษแห่งแรกของเมืองไทย และที่วัดใต้นี่หลวงปู่เปลี่ยนประเดี๋ยวนี้ท่านดังมากเลยนะค่ะพี่มากขา..

add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 08:47 น »

ลูกคนเล็ก...ปากแพรกก็ให้เค้าไปรอพ่อมากอยู่บ้านเหนือ ที่พี่มากไปคุมพวกมอญอาสาไงค่ะ

ตอนนี้มี วัดถาวรฯ วัดสไตล์จีนเส้าหลิน ของพวกชาวมอญตั้งอยู่ถัดจากวัดเหนือหรือในชื่อใหม่คือวัดเทวสังฆารามอะค่ะ มีหลวงพ่อดีเป็นพระเกจิชื่อดัง ...ดังมากด้วย ถัดไปนี่มีทั้งสุสานจีน สุสานฝรั่ง

สุสานฝรั่งนี่พอเปลี่ยนชื่อเป็นสุสานทหารสัมพันธมิตร ญี่ปุน ฝรั่ง ไทย มาที่นี่กันมากค่ะ เค้าเรียกว่า " หลังป่าช้า" เห็นแล้วอยากให้...พี่นาค...ของพี่มาก...มาอยู่จุง...หุ..หุุ...หุ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 เม.ย. 13, 21:09 น โดย yingorathai » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 08:50 น »

ปากแพรกเองก็รอพี่มากอยู่ตรงกลาง...ที่ๆเราพบกัน...ริมแม่น้ำที่พี่มากหอมฟอด..หอมฟอดดดดดดดดดดด !!!จุ๊บ..จุ๊บ..และจูบปากแพรกตั้งหลายครั้งไงค่ะ!!!

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 08:56 น »

พี่มาากจำได้ไหมมมมมค่ะ ...ก็ตรงทางแยกแม่น้ำสองสี กาญจนบุรี ...ที่เค้าเอามาตั้งชื่อปากแพรกอะค่ะ…

พี่มากยังบอกว่า...
ปากแพรก..ถึงเธอจะไม่ได้! "สวย" ที่สุดในโลก .. แต่! เวลาที่ได้อยู่กับเธอ...

"โลกมันสวยที่สุด...เมื่อได้หยุดอยู่กับเธอ" !!! …

โฮยยย!!!ใจละลายเจ้าค่ะ...โดนอย่างแรงงง!!!

add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 08:59 น »

เมื่อจบสงครามของพี่มากแล้ว ภายหลังรัชกาลที่ 3 ย้ายเมืองกาญจนบุรีมาที่ปากแพรกค่ะ

ไม่นานก็กลายเป็นจุดศูนย์กลางการค้าเมืองกาญจน์เชียวนะค่ะ เป็นเมืองแห่งการค้าขายทางน้ำเชียวนะค่ะพี่มากขา...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 09:02 น »

ระหว่างที่ปากแพรกรอพี่มากกลับมา ปากแพรกก็ทำการค้าเล็กๆในตลาดสดใกล้ๆแม่น้ำอะค่ะ

...แต่ตอนนี้แม่น้ำถอยห่างออกไป...เพราะเทศบาลไหนไม่รู้ถมแม่น้ำให้เป็นตลิ่ง เป็นถนน เป็นบ้านคน ปากแพรกหละเคื้อง...เคือง!!!

add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 09:06 น »

ต่อมาก็เป็นยุคค้าไม้ พ่อค้าไม้จากทองผาภูมิ สังขละบุรี ข้าราชการ คนใหญ่คนโตก็มาที่นี่...

ปากแพรกเลยมีโรงแรมสุมิตราคารเป็นโรงแรมแห่งแรกของเมืองกาญจน์เชียวนะ 19 ห้องค่ะ สร้างด้วยปูนโครงไม้ลวก ตอนนั้นเงินน้อยค่ะ ทุกวันนี้ก็ยังอยู่นะค่ะ แต่หันไปค้าขายอาหารสัตว์แล้วค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 09:09 น »

ฝั่งตรงข้ามก็มีสิทธิสังข์...ตึกชิโนโปรตุกิสเก่าที่ได้รับดูแลอย่างดีทั้งๆที่ตอนนี้เกือบร้อยปีเขาไปแล้วอะค่ะ...ก็เขารวยนี่ค่ะ...แถมยังเป็นครูนักอนุรักษ์อีกตะหาก

add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 09:16 น »

คนที่มาพักเค้าชอบมาจีบปากแพรกค่ะ...ก็คุยกะทุกคนนะค่ะ...

อ้ออออออออออ!!!แบบว่า...เป็นพี่น้องกันอะค่ะ...เป็นเพื่อนกันจิง..จิงงงงงงงงงงงค่ะ...จิงๆ

ปากแพรกอยากบอกว่า...
ปากแพรก ไม่ได้ "เจ้าชู้" จาก "สันดาน" ... แต่ "ประสบการณ์ " สอนให้ปากแพรกเป็น…
ก็เพราะพี่มากนี่แหละตัวดีเชียว...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 เม.ย. 13, 21:12 น โดย yingorathai » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 09:22 น »

ต่อมาปากแพรกก็สร้าง โรงแรมหรูแบบเซี่ยงไฮสไตล์ชิโนโปรตุกิสในแบบจีนๆ ชือว่าโรงแรมกาญจนบุรี

ข้างล่างมีภัตราคารดังชื่อนำกรุงด้วยนะ ดึกๆเฮฮากันสนั่นลั่นนำกรุงเชียว ใครมาแต่งงานที่นี่ถือว่ารวยมากค่ะ

...ก็สร้างเตรียมไว้รอพี่มากมาอะค่ะ...

ไม่เชื่อไปถามป้าวิไลที่ตึกเก่าฮั่วฮงได้เลยค่ะ...อยู่ตรงข้ามบ้านป้าแกเลยค่ะ..ลูกหลานป้าเพิ่งมาเปิดเป็นร้านกาแฟแนวๆหรูๆเมื่อกลางปีที่แล้วค่ะ...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 09:27 น »

ช่วงนี้เริ่มมีคนจากเมืองกรุงเข้ามาเป็นระยะๆ ปากแพรกก็ถามข่าวคราวพี่มากนะเพราะคิดถึง..อยากแต่งงานกะพี่มากแล้ว ...แต่ไม่มีข่าวเลย...

รู้อย่างเดียวว่า...เมียพี่มากตายทั้งกลมเป็นแม่นาคพระโขนงไปแล้ว...แต่พี่มากไปไหนนะ??? ไม่มีใครรู้…

add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 09:32 น »

พอมาช่วงสงครามโลกครั้งที่สอง ลูกหลานของปากแพรกที่เกิดจากลูกแฝดของพี่มากมีเต็มบ้านเต็มเมืองไปหมดตั้งแต่บ้านเหนือยันบ้านใต้ หนีระเบิดกันคึกคักเชียวค่ะ!!!

แต่ก็มีญี่ปุ่นมาวุ่นวายนะค่ะ ค้าขายดีมาก โดยเฉพาะสิริโอสถพ่อหมอใจดีที่มีลูกชายชื่อบุญผ่องเป็นนายกเทศมนตรีอายุ 40 ปี ผู้ขาดการค้ากับญี่ปุ่น ในนามบุญผ่องแอนด์บราเดอร์

add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 09:38 น »

แต่ด้วยความใจบุญ บุญผ่องก็เลยเสี่ยงตายแอบส่งยารักษาโรคให้เชลยสงคราม ทั้งยังส่งข่าวให้ฝ่ายพันธมิตรในทางลับอีกด้วย ภายหลังก็ยังเอาลูกสาวมาเสี่ยงด้วย...เพียงเพื่อมนุษยธรรม...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 09:45 น »

ลูกหลานเราคนนี้แหละที่ภายหลังเมื่อสงครามเสร็จเขาได้เป็น...

”พันโทบุญผ่อง........วีรบุรุษทางรถสายมรณะ”

เป็นพันโทกิติมศักดิ์ของฝรั่ง...พวกฝรั่งยกย่องหลานคนนี้มากเลยค่ะ...

ตายไป 30 ปีแล้ว ญาตฺิๆของทหารเชลยฝรั่งยังมาเยี่ยมตลอดค่ะ...

...เรียกว่าเป็น " คนดีที่โลกไม่ลืมค่ะ "...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 09:48 น »

และเมื่อปี 51 -52 เค้าจัดถนนคนเดินให้ปากแพรกด้วยนะค่ะ ทีแรกดูเหมือนเค้าจะให้ความสำคัญกะปากแพรกมากเลย ปากแพรกก็หลงดีใจ...

แต่จู่ๆเมื่อพวกเค้ากินอิ่มหนำสำราญ ได้... ได้หน้าได้ตาก็เลิกไป ทิ้งปากแพรกและลูกหลานของเราไว้ให้เดียวดายต่อสู้เพื่อจะมีชีวิตอยู่กันเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 เม.ย. 13, 10:59 น โดย yingorathai » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 09:56 น »

พี่มากขา...นาค...เอ๊ย!!!...ปากแพรก ...รอแล้วรอเล่าเฝ้าแต่รอ...พี่มากขาของปากแพรกมาก็ไม่มาซักที ...

สุดท้ายพี่มากก็ลืมปากแพรกไปจิงๆใช่ไหม???...คนจัยร้ายยยยย

ตอนนี้ปากแพรกโดดเดี่ยวไม่มีหน่วยราชการใดมาเหลียวมองอย่างจริงจัง

...ถ้ามีก็ลูกหลานเรา ต้องพยายามกันเอาเองเพื่อให้เป็นที่รู้จัก...

พี่มากลองไปดูนี่ซิค่ะ

www.facebook.com/pakprak

ลูกหลานเราเค้ากำลังพยายามอยู่ค่ะ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 เม.ย. 13, 15:02 น โดย yingorathai » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 10:05 น »

เฉพาะ ชุมชนปากแพรกนี้ 180 กว่าปีเข้าไปแล้วนะค่ะ แล้วก็เป็นสุดยอดของความคลาสสิคทั้งเรื่องราว ตึกรามบ้านช่อง และผู้คนดีๆดังๆมาอยู่กับปากแพรกมากมาย

ปากแพรกนะ อยู่คนเดียวได้ ไม่เร่งรีบ ... แต่ sensitive ทุกที ที่ "ความเหงา" มาเยือนค่ะ

… ต้องเข้าใจปากแพรกด้วยนะค่ะ ว่าปากแพรกเหงาอยากให้คนมาหาปากแพรกเยอะๆค่ะ ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 เม.ย. 13, 21:18 น โดย yingorathai » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 10:18 น »

อยากชวนให้พี่ๆมากด...LIKE...แต่ก็เกรงใจนะค่ะ...

แต่...เพื่อบอกกล่าวเรื่องราวออกไป คนก็จะรู้จักปากแพรก ณ กาญจนบุรีมากขึ้นๆ เค้าก็จะมาเที่่ยวหาปากแพรก หน่วยงานราชการคงมาสนใจบ้าง...อะไรบ้างงงงงงงงงง

แต่ถ้าไม่ชอบใจก็ไม่เป็นไรนะค่ะ..." เกรงจัย..ไม่เอานะเกรงใจ..ไม่ดีนะเกรงใจ!!!..จิงๆ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 เม.ย. 13, 21:22 น โดย yingorathai » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 10:27 น »

เมื่อต้นปี..เมษาที่แล้ว ศาสตราจารย์ระพี สาคริก อายุ 90 กว่าปีแล้วนะค่ะ ...เป็น ปราชญ์ของแผ่นดิน ที่พ่อแม่ปู่ย่าตายายของคนไทยรู้จักดี ท่านอาจารย์ยังมาช่วยปากแพรกเลยค่ะ

ท่านอาจารย์เข้าใจและให้ความสำคัญกับปากแพรกมากเลยนะค่ะ...

เห็นว่าโดดขึ้นรถมาในนาทีสุดท้าย ...มาเยี่ยมปากแพรก พาคนมาวาดรูป มาสีไวโอินให้ปากแพรกฟัง ทำให้ปากแพรกสุขใจ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 เม.ย. 13, 15:18 น โดย yingorathai » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 4 เม.ย. 13, 10:34 น »

คิดถึงพี่มากค่ะ...

ปากแพรก ณ กาญจนบุรี

Guest
มากรักปากแพรก
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 8 เม.ย. 13, 09:45 น »

q*062 q* q*062
อร้ายยย ตำนาน ปากแพรก q*072q*072
เป็นกำลังใจให้ แล้วจะไปน้าตะเอง q*062q*062q*062

Tags:  กาญจนบุรี  ท่องเที่ยว  ปากแพรก 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม