หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เตือนภัย.......รู้ป้ะเนี๊ย!!..... ว่าจะโดนตัดไฟ?  (อ่าน 20426 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 23 มี.ค. 13, 22:01 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ก่อนอื่นต้อง กราบสวัสดี พ่อ แม่ พี่ น้อง ปู่ ย่า ตา ยาย ลุง ป้า น้า อา ฯลฯ (จขกท เป็นเด็กมีมารยาท)

เรื่องมันมีอยู่ว่า......

วันนี้จขกท อยู่บ้านคนเดียวคะ ขณะ นั่งเล่นคอมฯ อยู่บนห้องเรื่อยเปื่อย ตามประสาเด็ก ว่างงาน! (เรียนซัมเมอร์ แค่ 2 วันคะ)

ก็ได้ยินเสียง น้องๆ ที่บ้านร้องกันระงม... เอ๊ะ!! ไหนบอกอยู่บ้าน คน เดียว อยู่บ้านคนเดียวจริงๆคะ น้องๆที่ว่า ก็ สุนัขพันธุ์บางแก้ว ที่เลี้ยงไว้ 9 ตัว (บ้าน จขกท อยู่ท้ายซอยคะ เป็นบ้านเดี่ยว)

ก็เลยชะเง้อ คอสั้นๆมองลงไปหน้าบ้าน.... มีชายคนหนึ่งกับมอเตอร์ไซค์ 1 คัน แล้วผู้ชายคนนั้นก็ตะโกนมาว่า เจ้าของบ้านอยู่มั๊ย! จขกท เลย ลงไปคะ ในใจคิดว่า ไปรษณี อ๊ะเปล่าหว่า?

พอลงไปปุ๊ป เผชิญหน้ากับชาย ใส่หมวกกันนก...เอ๊ย! กันน๊อค ใส่ผ้าปิดปาก เห็นแต่ตา ใส่เสื้อคลุมสีดำ

ชาย: จะมาตัดไฟ รู้เปล่า ว่าไม่ได้จ่ายค่าไฟ 1 เดือน 700 กว่าบาท?
จขกท: (สตั๊ท 3 วิ) อ๋อ ไม่ทราบคะ
ชาย: แล้วจ่ายค่าไฟไปรึยัง
จขกท: อ๋อ ไม่ทราบคะ (ไม่ทราบจิงๆคะ)
ชาย:เก็บบิลค่าไฟไว้รึเปล่า
จขกท: อ๋อ ไม่ทราบคะ (ไม่ทราบจิงๆน้า)
ชาย:ถ้าจ่ายตอนนี้จะไม่โดนตัด
จขกท: (อรึม.....ดีแหะ ไม่ต้องออกไปจ่ายเองด้วย) ไม่มีเงินคะ! ( ไม่มีจริงๆคะ)
ชาย: แม่ไม่อยู่หรอ
จขกท: อ่อ คะ (ไมโครชิพ หายละ! แม่เคยบอกว่า อย่าบอกคนแปลกหน้าว่าอยู่คนเดียว T^T )
ชาย: .............
จขกท: เดี๋ยวโทรบอกแม่คะ
ชาย: ครับๆๆๆ

แล้ว ชายคนหนึ่งคนนั้น ก็บิด มอเตอร์ไซค์ ออกไป

จขกท กลับเค้าบ้านด้วยอารการมึน งง เลยโทรไปหาแม่

จขกท : คุณแม่ขา คุณแม่ลืมจ่ายค่าไฟหรอคะ มีพนักงาน การไฟฟ้ามา บอกว่าค้างค่าไฟ 700 กว่าบาท เค้าจะมาตัดไฟบ้านแล้ววววว
เสด็จแม่ : มั่วแล้ววว ค่าไฟบ้านเรา พันกว่าบาท แม่เพิ่งจ่ายไปเมื่อวาน
จขกท : (สตั๊น 3 วิ) อ้าวววววววว
เสด็จแม่ : มั่วแล้วๆๆๆ มาผิดบ้านเปล่า
จขกท : อ่อ คงงั้นแหละๆ

หลังจากวางสายจา คุณแม่ขา เกิดอาการสับสน งุนงง กับชีวิต เล่าให้เพื่อนฟัง เพื่อนบอกว่า โดนหลอกเปล่า?? (อรึมม น่าคิดๆ)
จขกท เลย ค้นหาในพจนานุกรม... เอ้ย!! อินเตอร์เน็ต
แล้วก็ ปรากฏมาดังนี้!!

ชัดเจนเลย จ้า!!
นี้ชั้นคุยกะมิจฉาชีพ หรอเนี๊ย โอ๊ว ม๊ายยยยยยยยยยย!!! นอนเล่นคอมอยู่บ้านดีๆๆๆๆๆแท้ๆๆๆๆๆ เลยเชียวนะ! หึ่ย!!
มายันบ้านเลย พวกนนี้นิ๊!

โทรไปแจ้งการไฟฟ้าเรียบร้อยแล้วคะ พนักงานบอกว่า ไม่ใช่พนักงานของการไฟฟ้าคะ เดี๋ยวนี้มีเยอะมาก ระวังๆด้วยนะคะ อย่าจ่ายเงินให้พวกนี้เด็ดขาดคะ!!
ฝากเตือนทุกๆคนไว้ด้วยนะคะ ด้วยความปรารถนาดี

ข้อมูลจาก น้องเปาเปา

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 23 มี.ค. 13, 23:59 น »

สตั๊น 3 วิ คือไรว้าา

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ลองมา
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มี.ค. 13, 00:24 น »

ถ้ามาบ้านเรามันจะหน้าแตกเพราเราจ่ายผ่านแบงค์ q*073

Guest
แหนมป้าย่น
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มี.ค. 13, 00:30 น »

สติ สตางค์ สตอ
Guest
สัง
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 24 มี.ค. 13, 01:56 น »

ถามจริง คนเขียนเรื่องนี้อายุเท่าไหร่ น่าจะเรียนมัธยมแล้วล่ะ ที่หลังผมว่าเขียนแบบไทยๆก็ได้นะ เข้าใจง่ายกว่า เขียนแบบนี้บ่งบอกว่า ปัญญาอ่อน

Guest
เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 24 มี.ค. 13, 02:53 น »

เจ้าของกระทู้ตัวจริงดูแล้วน่าจะปัญญาอ่อน แต่คนที่ลอกกระทู้เค้าแล้วเอามาโพสท์ต่อ ผมว่ามันปัญญาอ่อนมากกว่าเจ้าของกระทู้ตัวจริงอีกครับ เดี๋ยวสักพักจะมีความเห็นเข้ามาแก้ต่างให้อีกว่า เจ้าของกระทู้เค้าไม่อยากให้เครียดเลยพิมพ์ออกมาขำๆ และเตือนเพื่อเป็นประโยชน์ต่อคนอื่นให้ระวังตัว

ภาษาไทยพิมพ์เป็นไทย แต่ต้องมานั่งแปลไทยให้เป็นไทยอีก ถ้าจะบ้าไปแล้ว คนลอกกระทู้มาโพสท์ ก็เนอะสมองมีได้เท่านี้แหละ(เห็นมาหลายกระทู้ล่ะที่ลอกมา แล้วผิดๆถูกๆ ) แต่ก็ขอขอบคุณในความหวังดีที่เอามาโพสท์ให้ได้อ่านนะ

Guest
ตามนั้น
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 24 มี.ค. 13, 10:19 น »

q*062ตามนั้น

เจ้าของกระทู้เค้าเขียนพออ่านรู้เรื่อง
พวก #จุงเบย #บ่องตง นี่แหละปญอ. ของแท้

ใครอยากอ่าน...ก็อ่าน
ใครอ่านแล้วไม่ถูกใจ...แล้วอ่านทำไม? ไม่มีใครบังคับให้อ่าน

อ่านแล้วไม่ชอบ...แต่อ่านจนจบ
อ่านจนจบแล้วด่าคนเขียน เอ๊ะพวกนี้มันยังไง?
Guest
คนดินแดง
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 24 มี.ค. 13, 10:41 น »

สตั๊น 3วิ : น่าจะแปลว่า มึน งง ตกใจ ประมาณนั้น น่าจะมาจากเกม ตอนโดน
stun ตัวเกมจะเกิดอาการมึน งง ชะงักไป 3วิคับ
แต่ระวังนะครับ สตั๊นบ่อยจะสลบยาว

add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 24 มี.ค. 13, 11:45 น »

q*073
อยู่คอนโด หรือหมู่บ้ารุ่นใหม่ที่เขามี รปภดีกว่าครับ พวกมิจฉาชีพมาก็ยังมี รปภ คอยเป็นหน้าด่านให้ ไม่ต้องนั่งตกกะใจสามตลบ

Guest
ไม่เห็นจะงงเลย
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 24 มี.ค. 13, 11:48 น »

อ่านแล้วก็สนุกดีเหมือนเพื่อนเล่าสู่กันฟัง ไม่เห็นว่าจะปัญญาอ่อนถึงกับต้องแปลไทยเป็นไทยอีกทีเลย

เราเองโดนตัดไฟบ่อยมาก เพราะว่าลืมไปจ่าย ทำงานทุกวันเช้ายันเย็น และนิสัยไม่ดีเป็นเภท เดี๋ยวก่อน เดี๋ยวค่อยไป7-11 ก็ได้ จนโดนตัด แต่เวลาเค้ามาตัดแล้วเจอคนอยู่บ้าน เค้าจะบอกก่อนนะว่า ผมจะไม่ตัดนะ คุณรีบไปจ่ายค่าไฟด่วนเลย วันนี้นะ แล้วเค้าก็ไป แบบนี้คือคนตัดไฟตัวจริง บางทีเราไม่อยู่ข้างบ้านเค้าเจอ เค้าก็ฝากบอกแล้วเค้าก็ไม่ตัดไฟบ้านเรา แต่เวลาที่โดนตัดจริงๆ คือชอบมาตัดวันศุกร์ แล้วจะไปจ่ายยังไงทัน กว่าจะกลับมาเจอก็ทุ่มกว่าละ รู้ตัวว่าต้องเปลี่ยนพฤติกรรมตัวเอง นิสัยไม่ดีจริงๆ เรา q*072 แหะ แหะ

Guest
kc38
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 24 มี.ค. 13, 11:55 น »

อยากได้ลูกหมาบางแก้วบางจังเลยมีบ้างไหมครับ

Guest
ตากลม
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 24 มี.ค. 13, 12:14 น »

ผมว่าพวกจ่ายค่าไฟหรือค่าไรต่างๆน่าจะจ่ายผ่านธนาคารดีกว่านะคับจะได้ไม่ต้องกังวลเรื่องโดนตัดไฟกับพวกมิจฉาชีพที่จะมาหลอกเรา

Guest
ONG
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 24 มี.ค. 13, 12:36 น »

เขียนได้น่ารักดี อ่านแล้วอมยิ้ม คุณพวกที่ว่าเขาไม่มีอารมย์ขันบ้างเลยรึไง ถ้าอยากอ่านแบบซีเรียตไปอ่านข่าวหน้าหนึ่งเถอะ อย่าเข้ามาอ่านกระทู้เลย ทำตัวขวางโลก

Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 24 มี.ค. 13, 14:27 น »

สตั๊น 3วิ : น่าจะแปลว่า มึน งง ตกใจ ประมาณนั้น น่าจะมาจากเกม ตอนโดน
stun ตัวเกมจะเกิดอาการมึน งง ชะงักไป 3วิคับ
แต่ระวังนะครับ สตั๊นบ่อยจะสลบยาว
เขาเขียนว่า สตั้ท ไม่ใช่เหรอ?
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 24 มี.ค. 13, 17:38 น »

พอจะเข้าใจว่าต้องการเตือนเรื่องมิจฉาชีพ แต่อ่านแล้วค่อนข้างงงนะ

Guest
TT23
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 24 มี.ค. 13, 17:42 น »

คิดหรือนึกอยู่ 3 วินาทีค่ะ ^__^
Guest
zole
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 24 มี.ค. 13, 18:57 น »

ขอถามคุณศิริวรรณ กิติคุณว่า มิจฉาชีพพวกนี้รู้ได้ไงว่าบ้านแต่ละหลังถูกส่งใบแจ้งเตือนตัดไฟฟ้า ถ้าคนในไม่เอาข้อมูลพวกนี้ไปบอก คิดให้ทันโจรในคราบพนักงานด้วยนะท่าน ผอ ตรวจสอบสิว่าเกลือเป็นหนอนหรือเปล่า

Guest
ชีวิตหนอ
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 24 มี.ค. 13, 19:22 น »

เจ้าของกระทู้ตัวจริงดูแล้วน่าจะปัญญาอ่อน แต่คนที่ลอกกระทู้เค้าแล้วเอามาโพสท์ต่อ ผมว่ามันปัญญาอ่อนมากกว่าเจ้าของกระทู้ตัวจริงอีกครับ เดี๋ยวสักพักจะมีความเห็นเข้ามาแก้ต่างให้อีกว่า เจ้าของกระทู้เค้าไม่อยากให้เครียดเลยพิมพ์ออกมาขำๆ และเตือนเพื่อเป็นประโยชน์ต่อคนอื่นให้ระวังตัว

ภาษาไทยพิมพ์เป็นไทย แต่ต้องมานั่งแปลไทยให้เป็นไทยอีก ถ้าจะบ้าไปแล้ว คนลอกกระทู้มาโพสท์ ก็เนอะสมองมีได้เท่านี้แหละ(เห็นมาหลายกระทู้ล่ะที่ลอกมา แล้วผิดๆถูกๆ ) แต่ก็ขอขอบคุณในความหวังดีที่เอามาโพสท์ให้ได้อ่านนะ
ชีวิตคุณ น่าจะมีการปรับปรุงครั้งใหญ่นะ นี่มันปี 2013 แล้วเราต้องไม่แก่แล้วแก่เลย วาทะศิลป ตลกกะชีวิตซะบ้าง จะได้รู้ว่าโลกที่สดใสมันเป็นยังไง น้องเขาก็มีจิตใจที่หวังดีมาเตือน ก็เอาแค่เรื่อง เอาแค่สาระ ก็ได้ หากกรองสาระไม่เป็น คงอยู่ในศตวรรษนี้ยากนะ
Tags:  เตือนภัย 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม