หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: รถคันแรกดีแล้วเลิกทำไมครับ  (อ่าน 11011 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 15 มี.ค. 13, 17:52 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เท่าที่เสพข้อมูลมา

มีความเห็นในระดับผู้ออกนโยบายว่า ได้ประโยชน์

กระตุ้นเศรฐกิจ

ธุรกิจห่วงโซ่การผลิต ไปได้ดี

ได้มากกว่าเสีย

ถามสามคำครับ

เลิกทำไม

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ด้วยคน
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 16 มี.ค. 13, 02:21 น »

เอ่อ..... ครือว่า ช่วยพรรคพวกได้เต็มที่แล้วนะ คะรับกระผม ก็รถที่น้ำมันท่วม หมดแหล่ว เหลือก็แต่คุณที่น้ำไม่ท่วม เอาป่ะ แต่ราคาเต็มนะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนรักชาติ
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 16 มี.ค. 13, 03:46 น »

แค่นี้ยังไม่พออีกหรือ......เดี๋ยวก็บ่นว่ารถติดอีก

Guest
xxxx
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 16 มี.ค. 13, 08:09 น »

เรื่องนโยบายรถคันแรกเค้าก็มีระยะเวลาของเค้าเหมือนน้ำฟรีไฟฟรีจะให้รัฐบาลมาอุ้มตลอดมันก็ไม่ไหวประเทศของเราไม่ใด้ร่ำใด้รวยอะไรแล้วนโยบายรถคันแรกก็ทะลุเป้าแล้วจะทำต่ออีกทำไมละรัฐบาลเค้าไปทำอย่างอื่นเรื่องใหม่ๆไม่ดีกว่าเหรอไม่ใช่คิดอยู่กับที่ก่อนอื่นเราต้องบอกก่อนว่าเราไม่ใด้เลือกนายยกปูเข้ามาแต่เราก็ใด้ประโยชน์จากนโยบายรถคันแรกนี้เพราะเราอยากใด้รถอยู่พอดีใครที่มีแล้วหรือไม่มีปัญญาซื้อจะไปอิจฉาคนที่เค้าซื้อไปทำไม

Guest
-*-
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 16 มี.ค. 13, 08:14 น »

คนออกนโยบายมันจะด่าตัวเองทำไมละครับว่านโยบายที่มัีนออกไม่มีประโยชน์
ถามว่าทำไมถึงเลิก อันหนึ่งก็คือกระแสต่อต้านครับ
อีกอันก็....หมดรอบ นโยบายนี้เป็นส่วนหนึ่งของนโยบายประชานิยมครับ ถามว่า อะไรคือประชานิยม ก็เอาง่ายๆนะครับ นโยบาย"แจกฟรี" ด้วยการเอาเงินงบประมาณส่งเข้าสู่ระบบใดระบบหนึ่งครับ แตกต่างกันอย่างไรกับนโยบายปกติ ก็ตอบง่ายๆครับ ไม่ยั่งยืน ผลประโยชน์ไม่คุ้มค่าในแง่ของการพัฒนาเศรษฐกิจ
ถ้ารัฐเอางบมาจัดสร้างโรงสีชุมชน และจัดดูแลเรื่องการดูแลข้าว การให้ความรู้ด้านการประกอบอาชีพ การให้กู้เพื่อการเกษตรแล้วคอยติดตามผล อันนี้ดีครับ แต่มันลำบาก เห็นผลช้าแต่ยั่งยืน เกษตรกรได้เงินตามสมควร แต่มันเยอะครับ เหมือนคุณทำกับข้าวเอง ประหยัด ได้เยอะ สะอาด แต่ลำบากยุ่งยาก จ่ายเงินซื้อกินง่ายกว่า
ประชานิยม...ก็แค่ จัดงบไปให้เกษตรกรกู้ พักชำระหนี้ให้ รับจำนำข้าวแบบไม่แคร์คุณภาพข้าว ง่าย สะดวก ไม่ต้องวางแผนไรมาก แต่ถามว่ายั่งยืนมั๊ย....รัฐก็กำลังจะกู้ใหม่อีกนี่ไงครับ 55555
อ้าวลืมเรื่องรถซะงั้น ก็อย่างที่บอกครับประชานิยม คุณๆก็ต้องนิยมอยู่แล้วใครจำเป็นจริงผ่อนไหวก็สบาย แต่พวกที่"แค่อยากได้" แต่ผ่อนไม่ไหวก็....กันไป พูดง่ายๆครับ รัฐเอาเงินมาแจกคนอยากเป็นหนี้คนละแสน คุณคิดว่ามันจะจ่ายได้ตลอดเหรอครับ

Guest
smm
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 16 มี.ค. 13, 11:22 น »

ทำก็ด่า ไม่ทำก็ด่า

เลิกก็ด่า ไม่เลิกก็ด่า

เเล้วจะด่าทำไมครับ

Guest
แวะเวียน
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 16 มี.ค. 13, 11:58 น »

ตรรกกะการถามแปลกๆนะครับ นโยบายนี่ต้องไม่มีวันหมดอายุเลยหรอครับ ใช้สมองส่วนไหนคิดหว่า รถไฟฟ้าราคาเดิมตลอดไม่มีขึ้นเลยหรอครับ รบกวนถามผู้ว่าด้วยนะครับ^^

Guest
คนอยากมีอยากได้
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 16 มี.ค. 13, 12:58 น »

เพิ่งจะเก็บรวบรวมเงินดาวน์ได้ น่าจะมีคืนภาษีอีกเนอะ เสียดายจัง

Guest
คนทำมาหากิน สุจริต
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 16 มี.ค. 13, 15:18 น »

ธุรกิจ ห่วงโซ่ ไปได้ดี ขอบอกว่า บางอย่างคับ
แต่ ผม อยู่ วงการ มือ สอง เกี่ยวพัน กัน หมด เช่น รถยนต์ มือ 2 อู่ ซ่อมรถ ร้านขายอะไหล่ รถยนต์ ทั่วไป อู่ สี บริษัท ไฟแนนท์ ( พวก ลูกจ้าง เพราะ นายจ้าง คงรวยอยู่แล้ว แต่ พวกนี้ อยู่ได้ เพราะ ค่าคอม ) ช่าง ต่าง ๆ และ ลูกน้อง ทุกคน พากัน เดือดร้อน กันไปหมด ไปถามได้ คับ
รถติด ถนน เฮีย ๆ เป็น หลุม เป็น คลื่น ฝาท้อง ทรุด เก็บเงินเรากันไปทั้งนั้น แต่ เด๋ว สร้าง เด๋ว ขุด ซ่ำซาก รถติด ฝุ่นเยอะ พวกท่าน ๆ อยู่กันอย่างสบาย นึกถึงแต่ ประโยชน์ พวกพ้อง จิง ๆ มัน สะเทือนมากนะคับ ไม่งั้น จะ กู้ ทำไม 2.2ล้าน ๆ อะ ถ้า เศรษฐกิจดี

ผม ไม่ฝักใฝ่ ฝ่ายใดนะคับ แค่ ความเห็น ส่วนตัว จาก คน ทำมาหากิน

Guest
อ่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 16 มี.ค. 13, 16:47 น »

เขาเรียกนโยบายเอาใจจ้า ไว้นานไม่นานเดี๋ยวแย่. ประเทศด้อยพัฒนาจะชอบเพราะมาเร็วไปเร็ว เขาบอกมันเห็นผลเพราะทำตามที่สัญญา ไม่สนว่าจะเป็นอย่างไรขอให้ได้ก่อน นักการเมืองจึงมักจะฉวยโอกาสเพราะทำง่าย ไม่ต้องวางโครงการระยะยาว ถ้าประเทศมีปัญหากรุณาอย่าออกมาปฎิวัตินะ ปล่อยให้ประเทศมันเน่า และรับผลกรรมกันไปจ้า....

Guest
plele
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 16 มี.ค. 13, 19:04 น »

เลิกอ่ะ ดีแล้ว หันกลับไปใช้นโยบายเดิมๆ เหอะ จะมีประโยชน์มากกว่าเช่น น้ำฟรี ไฟฟรี(มีกำหนดขั้นต่ำ) มีประโยชน์กับคนจนมากๆ q*070

Guest
อยากเป็นบ้าง
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 16 มี.ค. 13, 20:35 น »

q*031เป็นใหญ่เป็นโตมันก็ดีงี้ ชี้นกเป็นนก ชี้ไม้เป็นพลาสติกยังได้ เหอ ทำแล้วดีมีประโยชน์ก็ดีไป แต่ทำแล้วยิ่งช้ำเติม ประเทศ ก็ขอภาวนาอย่าได้คิด แค่อยากชนะ

Guest
f6036
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 17 มี.ค. 13, 02:28 น »

เหมือนรถเมล์ฟรี แต่มีแค่ในกรุงเทพ
ภาษีก้อมาจากต่างจังหวัดนะ

Guest
Minta007
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 17 มี.ค. 13, 04:55 น »

รัฐบาลน่าจะไม่คิดดอกเบี้ยคนซื้อบ้านเพื่ออยู่อาศัยมากกว่าน่ะ ดอกเบี้ยผ่อนบ้านแพงมากๆ น่าจะสนับสนุนให้คนซื้อบ้านหลังแรกผ่อนไม่เสียดอกเบี้ย มากกว่าสนับสนุนให้ซื้อรถอ่ะ

Guest
คนตจว
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 17 มี.ค. 13, 09:23 น »

สำหรับเราชอบน่ะคนกทมหรือคนที่มีเงินอาจมองว่าก่อให้เกิดปัญหารถติดแต่ก็ต้องมองมุมกลับบ้างว่าทุกคนที่ใช้รถบนท้องถนนรวมทั้งตัวเราเองเป็นสาเหตุให้รถติด จริงๆแล้วสิ่งสำคัญคือน่าจะทำระบบขนส่งให้ดีมากกว่านี้คนจะได้หันไปใช้บริการสาธารณะกันมากขึ้นแต่ปัญหาของคนไทยคือชอบคำว่าเป็นส่วนตัวไงไปไหนมาไหนก็ใช้รถตัวเองนี่แหล่ะ

Guest
เบื่อรถติด
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 20 มี.ค. 13, 15:01 น »

q*078 น่าจะเป็นนโยบายรถมือสองมาซื้อรถมือ1บ้างเนาะ รถเก่าๆบนถนนจะได้ลดลง ลดมลพิษบ้าง บ้านเมืองอื่นเค้าทิ้งซากหมด กำหนดเมื่อครบอายุการใช้งาน บ้านเราบางทีเห็นยังคิดว่าไม่น่าจะขับได้ q*069

Guest
คุณ เพื่อชาติ
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 20 มี.ค. 13, 16:49 น »

จะคิดอะไรจะพูดอะไร ทุกคนครับย้อนดูตัวคุณเองหรือยังว่าคุณทำเพื่อชาติิกันหรือยัง

Guest
คุณ เพื่อชาติ
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 20 มี.ค. 13, 16:51 น »

จะคิดอะไรจะพูดอะไร ทุกคนครับย้อนดูตัวคุณเองหรือยังว่าคุณทำเพื่อชาติิกันหรือยัง

Tags:  รถคันแรก 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม