หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ชาวนาวัยรุ่นเงินล้าน?????  (อ่าน 4568 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 25 ก.พ. 13, 09:25 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ชาวนาวัยรุ่นเงินล้าน?????

ในยุคศตวรรษที่ 20 มีวัยรุ่นไทยมากมายหารายได้ด้วยตัวเองจากการ ขายของผ่านเฟสบุ๊ค อินสตาแกรม ซึ่งได้รับความนิยมเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ! แต่ก็อย่าเพิ่งเทใจให้การขายของผ่านโซเชียลมีเดียเหล่านี้หมดซะก่อน เพราะ การทำนาก็สามารถ สร้างรายได้เงินล้านได้เหมือนกัน ! ชาวนาวัยรุ่น ที่สามารถสร้างรายได้ กว่า 1 ล้านบาท ต่อการทำนาใน 1 รอบ โดยลงทุนเพียงแค่ 4 พันบาทต่อไร่

ประวัติ ชาวนาวัยรุ่นเงินล้าน

•ชื่อ นายอุทัยพงษ์ เกษธีระกุล อายุ 26 ปี เริ่มบริหารจัดการนา 130 ไร่ ตั้งแต่อายุ 21 ปี
•พื้นที่นา 130 ไร่ อำเภอบรรพตพิสัย จังหวัดนครสวรรค์
•จบการศึกษาจาก คณะเกษตรศาสตร์ มหาวิทยาลัยนเรศวร
•ใช้เทคโนโลยี ต่างๆเข้ามาผสมผสาน
•วิธีการทำนาแบบเปียกสลับแห้งแกล้งข้าว

ชาวนาวัยรุ่นเงินล้าน บอกว่า “การบริหารจัดการนานั้นไม่ยาก เพียงแค่เตรียมดิน-น้ำเข้านา และเตรียมเมล็ดพันธุ์ข้าว ส่วนการดูแลข้าวนั้น ปัจจุบันมีเทคโนโลยีต่างๆเข้ามาผสมผสานในการทำนามากขึ้น รวมทั้งยังได้ค้นพบ วิธีการทำนาแบบเปียกสลับแห้งแกล้งข้าว จากแฟนเพจ “ชาวนาวันหยุด”มาประยุกต์ใช้ ซึ่งทำให้ได้ผลผลิตสูงกว่า 1 ตันต่อไร่ และได้กำไรต่อไร่กว่าหนึ่งหมื่นบาทโดยลงทุนไปเพียงไร่ละ4 พันบาทเท่านั้น “

ชาวนาวัยรุ่นเงินล้าน มืออาชีพคนนี้บอกว่า “การทำนายังคงใช้สารเคมีบ้าง แต่ได้พยายามปรับเปลี่ยนและหันมาทำเกษตรอินทรีย์ ซึ่งชาวนาส่วนใหญ่ มักมีความคิดว่า ต้องการเห็นผลผลิตหรือการปราบศัตรูพืชที่ได้ผลอย่างรวดเร็ว จึงยังนิยมใช้สารเคมีอยู่ รวมทั้งในอนาคตอยากเห็นรัฐบาลปลูกฝังแนวคิดใหม่ให้กับเด็กรุ่น ไม่ให้ดูถูกอาชีพการทำนา ที่ผลิตข้าวให้คนทั้งประเทศกินและยังส่งออกสร้างรายได้ ให้กับประเทศชาติอย่างมากอีกด้วย “

อาชีพอิสระ อยู่กับธรรมชาติ และได้ผลตอบแทนดี เป็นคำนิยามของ ชาวนาวัยรุ่นเงินล้าน คนนี้ ที่ให้นิยามกับอาชีพที่รัก โดยหลายคนเข้าใจว่าการเป็นกระดูกสันหลังของชาติจะต้องเหนื่อย ยากลำบากและมีรายได้ไม่มั่นคง ไม่เป็นที่ยกย่องของผู้คน ซึ่งแตกต่างจาก ชาวนาวัยรุ่นเงินล้าน คนนี้อย่างสิ้นเชิง และยังให้แง่คิดว่า ในอนาคตอาชีพชาวนาจะเป็นอาชีพที่รวยมาก !

เครดิต mthai news

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 25 ก.พ. 13, 10:17 น »

คุณลำตะคองเคยนำเสนอชีวิตชาวนาที่ประสบความสำเร็จมาแล้วในครั้งก่อนและมีผู้เข้ามาชมจำนวนมาก ต่อไปจะนำเสนอผู้ที่ประสบความสำเร็จในด้านต่างๆมาเล่าสู่กันฟังมากขึ้นครับ..เช่นผ้าไหมโคราช เห็นมียอดขายถึง 4,000 กว่าล้านบาท ในปีที่ผ่านมา คุณลำตะคอง เป็นชาวโคราช คงจะมีข้อมูลผ้าไหมโคราช หากมีข้อมูล ช่วยนำเสนอก็ดีครับ..จะได้ช่วยกันนำเสนอให้ท่านผู้อ่านได้รับความรู้ร่วมกันต่อไปครับ...

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ทำแล้วรวย
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 25 ก.พ. 13, 15:58 น »

ดูแล้วหากทำตามขั้นตอนต่างๆแล้วรวยได้ทุกคน น่าสนใจ

Guest
รู้นะคิดอะไรอยู่
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 26 ก.พ. 13, 00:04 น »

โอกาสที่จะ ทำได้อย่างคุณ อุทัยพงษ์ มีน้อยมาก
อยากให้ พูดสิ่งที่เกิดทั่วไปดีกว่าครับ

ที่เกิดได้น้อยมาก หรือ โอกาสยากกว่า ถูกเลขท้าย 3 ตัวเสียอีก

1 ) ชาวนาที่จบปริญญาตรี มีกี่ %
2 ) ชาวนาที่ทำนาของตัวเอง มีกี่%
3 ) ชาวนาที่ทำนา เกิน 50 ไร่ มีกี่ %
4 ) ชาวนารอจนประสพความสำเร็จ ใน 5 ปีได้มีกี่%
5 ) ชาวนาที่สามารถมีนำ้จนเลือกได้ ว่าทำนาเปียก หรือทำ . นาแห้ง ได้ มีกี่ %

เรื่องสำคัญที่สุด คือหาน้ำให้ชาวนาทำนา ยังทำกันไม่ได้เลยครับ ดูปีนี้ น้ำกินยังต้องหากัน อยู่เลย เป็นนาแห้งโดยอัตโนมัติอยู่แล้ว

บางปีน้ำท่วม รัฐยังช่วยไม่ได้เลย เป็นนาเปียกครับ

บ้านเรามีนาที่อยู่ในเขตชลประทานกี่ไร่ครับ คิดเป็น % เท่าไร เรายังต้องพึ่งฟ้าฝนธรรมชาติ ยังต้องแห่นางแมวอยู่เลย

ถ้าจะช่วยชาวนา หาน้ำให้เขาทำนาก่อน เขาพัฒนาเองได้ ให้แต่เงินกู้ กู้ไปกินไปใช้ ซื้ปุ๋ย ไถที่ แต่ไม่มีน้ำ เจ๊งแน่

ประกันราคาข้าว จำนำข้าว แต่ไม่มีน้ำทำนาช่วยได้แต่พวกที่ไกล้น้ำ ส่วนใหญ่ได้ข้าวไม่พอกินพอขาย ชาวนาจึงยากจนอยู่ ทำไปอีก 10 ปี ก็ยังมีชาวนามาประท้วง เชื่อเถอะครับ

ได้ข่าวว่าชาวนากำลัง จะมาอีกแล้วนะครับ ขอให้โชคดี ทั้งรัฐบาล และชาวนาครับ
Guest
อ่อนแรง!!
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 26 ก.พ. 13, 13:23 น »

ฟังคห.ที่ 2 เล่าแล้วหมดแรงเลย ทุกคนจะเหมือนคุณอุทัยพงษ์ คงยากและแกมีนาถึง 130 ไร่ ใครละจะมีนามากเหมือนเขานะ ส่วนใหญก็ 10 ไร่-50ไร่เอง จะต้องเช่าเพิ่มอีก 50 ไร่ รวมให้ได้ 100 ไร่ถึงจะได้เงินล้านแต่อุปสรรคก็มีมากมาย มาฟังคห.ที่ 2 เล่าอีกเลยหมดแรง...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 26 ก.พ. 13, 14:46 น »

บรรพตฯมีแม่น้ำปิงไหลผ่าน..แต่เคยมีเหตุการแย่งชิงน้ำครับ..
นาที่ยกตัวอย่างมา ไม่ทราบว่าอยู่ตำบลอะไร มีบางพื้นที่ มีความเหมาสมในการทำนา และบางพื้นที่ จะมีปัญหาน้ำท่วม..
นาแปลงตัวอย่าง มีพื้นที่130ไร่ น่าจะอยู่ในพื้นที่ ที่มีความเหมาะสม สามารถจัดการน้ำได้อย่างมีประสิทธิภาพ..
คนที่มีพื้นที่ทำนาถึง130ไร่ แฟนๆลองคิด และคำนึงถึงลักษณะของความเป็นอยู่ในครอบครัว มีสภาพทางฐานะในสังคมอย่างไร และผู้บริหารก็มีความรู้ทุกทางที่ได้รับการศึกษา..
บ่งบอกถึงการวางแผนของผู้นำครอบครัว..

ไม่ใช่ตาผุยชุมแพนี่ครับ..ตาผุย บ้านอยู่ชุมแพ แกส่งลูกเรียนเพื่อให้เป็นนายคน
แกมานะอดทนส่งลูกเรียนด้วยแรงกาย แรงใจ กระทั่งขายนา และสุดท้ายขายความยเกือบหมด เหลือใว้ตัวเดียว..
เก็บเอาใว้เลี้ยงต้อนรับเจ้านายคนใหม่ ลูกชายของแก..
สุดท้าย ไม่ได้อะไรเลย..เสียลูก ลูกเสียคน..

ตัวอย่างในเกษตรกรที่นำมายกตัวอย่าง ก็เป็นสิ่งที่ดีครับ เราสามารถมองออกมาได้หลายด้าน หลายมูม..
และเป็นการกระตุ้นให้คนไทยรักผืนแผ่นดิน หวงแหนแผ่นนา..ได้เห็น และให้ความสำคัญกับแปลงนา
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 26 ก.พ. 13, 16:01 น »

สวัสดีครับคุณเฮโล ท่านสบายดีสุขภาพแข็งแรงขึ้น ได้ยินว่ามีกัลยาณมิตรมาเยี่ยมเยือนกันจำนวนมาก ดีครับจะได้ไม่เหงาครับ ส่วนเรื่องขับรถคงยังขับยังไม่ได้ก็ให้ลูกๆไปรับไปส่งครับ รอให้หายดีแล้วค่อยขับครับ ต่อไปคงมีอะไรใหม่ๆมาร่วมสนทนากันอีกครับ

ผมเป็นชาวกทม.ไม่มีที่ทำนาหรอกครับ แต่ชอบคุยถึงเรื่องการเกษตร ทำนาเลี้ยงปลาช่อน ปลาดุก ปลูกผลไม้ ฯเห็นว่าประเทศเราเป็นเมืองเกษตรกรรมจึงอยากส่งเสริมให้สินค้าเกษตรได้บริโภคกันมีเหลือก็ส่งออกไปขายยังต่างประเทศครับ ..

เห็นน้องอุทัยพงษ์ เป็นคนหนุ่มไฟแรงและรู้จักคิด และทำนามา 5 ปี แล้วประสบความสำเร็จสื่อมวลชนจึงลงประวัติน้องคนนี้อย่างแพร่หลาย จะได้ให้คนรุ่นใหม่เข้าใจวิธีคิดและปฏิบัติตามครับ ภาคกลางทำนาปีละ 2-3 ครั้ง ความชำนาญจึงเกิดขึ้นได้ครับจึงไหมครับคุณเฮโลครับ...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 26 ก.พ. 13, 19:13 น »

ผมมีเพื่อนอยู่หมู่บ้านเดียวกัน อาชีพเป็นครู ภรรยาก็เป็นครู หนำซ้ำยังจะได้เงินประจำตำแหน่ง คศ.3เพิ่มขึ้นอีก12000 มันยังไม่ยั้งการทำนาเลยครับ..
ได้รับมรดกจากครอบครัวมา ก็ทำนาเป็นอาชีพเสริมนับเวลาเป็นสิบปีแล้ว..
จากการพูเดคุย มันพูดว่า พ่อแม่ ทำนา ไปช่วยพ่อและแม่ตั้งแต่ยังเล็กๆ การทำนาไม่เห็นว่าจะยากอะไร ไม่ต้องใช้แรงงานสัตว์เหมือนเมื่อก่อน มีรถไถรับจ้าง มีคนรับจ้างหว่าน มีคนรับจ้างสูบน้ำ และมีคนรับจ้างเกี่ยว(รถ)..
จากจำนวนพื้นที่ ประมาณ35ไร่ รายได้เหลือจากการลงทุนแล้ว ประมาณเกือบๆสองแสน หรือสองแสนต้นไป..

ผมเห็นมันเอาเครื่องสูบน้ำ ที่เขาเรียกว่านาคน้อยใส่ท้ายรถไปนา..รถยี่ห้อมาสด้า บีที50 โปร..สี่ประตู
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 27 ก.พ. 13, 02:41 น »

ปลาอะไรครับนั่น น่าจะเลี้ยงคนได้ทั้งหมู่บ้าน หรือว่า "พญานาค"

add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 27 ก.พ. 13, 16:11 น »

สวัสดีผู้อาวุโสทั้ง 2 ท่านครับ

ผมเคยขับรถไปแถวสุพรรณบุรี เห็นเขาตั้งเครื่องสูบน้ำแกนยาวๆเต็มไปหมดเลย อย่างที่คุณเฮโลว่า นาคน้อย นาแถวสุพรรณจึงคุณภาพสูงครับ

ส่วนท่านมเหศักดิ์บอกว่าเป็นพญานาครึเปล่าไม่แน่ใจ ฝรั่งเรียกว่า ปลาออฟีสครับ เลยไม่ทราบว่าเป็นอะไรกันแน่ ยังสัณนิฐานกันอยู่ครับเดี๋ยวดู แล้วค่อยมาคุยกันต่อครับ..

add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 27 ก.พ. 13, 16:13 น »

นี่ของไทยอยู่แม่น้ำโขง ทายว่าเป็นพญานาค

Guest
ตื่นตาตื่นใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 27 ก.พ. 13, 17:28 น »

เข้ามากระทู้นี้ได้ความรู้สาระมากมายและเป็นเศรษฐีได้ด้วย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 28 ก.พ. 13, 05:37 น »

นี่ของไทยอยู่แม่น้ำโขง ทายว่าเป็นพญานาค

ตำบล หนองหาร

add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 28 ก.พ. 13, 05:42 น »

และมีการผูกโยงมาถึงเรื่องนางเงือกด้วย ที่มีจริงในสมัยรัตนโกสินทร์ ช่วงรัชการที่ 1 ถึงรัชการที่ 5 และได้สูญหายไป...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 28 ก.พ. 13, 05:45 น »

และมีการผูกโยงมาถึงเรื่องนางเงือกด้วย ที่มีจริงในสมัยรัตนโกสินทร์ ช่วงรัชการที่ 1 ถึงรัชการที่ 5 และได้สูญหายไป...

(ในภาพมีการนำศาสนาเข้ามาเกี่ยวข้องกับพญานาคด้วย)

add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 28 ก.พ. 13, 05:50 น »

Guest
อ่านแล้วรวย
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 28 ก.พ. 13, 08:05 น »

อ่านแล้วทำให้รวยได้ ชาวนาเงินล้าน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 28 ก.พ. 13, 21:43 น »

[size=medium อ่านเฉยๆมันไม่สามารถทำให้รวยได้หรอกครับ..ขอโทษนะครับ..ผมคุยเล่นๆนะครับ..สวัสดีครับ..[/size]

Guest
ทำแล้วรวย!!
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 1 มี.ค. 13, 09:52 น »

ทำตามทฤษฏีของท่านก็จะรวยได้ทุกคน ชอบ ชอบ จะบอกหมู่เฮาให้ทำตาม

add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 1 มี.ค. 13, 11:47 น »

หมดสมัยสุนทรภู่อ่ะครับ นางเงือกก็เลยหายๆไปอ่ะครับ..
แหม..คุยเรื่องอยากร่ำ อยากรวย คุยกันฟุ้งไปหมดแล้ว..
ผมนึกขึ้นได้ เมื่อเห็นนางเงือก..
สุนทรภู่ แต่กลอนเก่ง แล้วเรื่องพระอภัยมณี..ใครแต่ง..
ลองนึกดูนะครับ..พระอภัยมณี มีปี่เป็นอุปกรณ์เสริมที่มีคุณภาพ
เลยได้เมียเป็นนางเงือก..แล้วได้ยักษ์มาเป็นเมียอีก นี่ยังไม่นับรวมเมียที่เป็นมนุษย์อีกนะ..
พระอภัยมณีเป็นเจ้าชู้ไหม..ผมเข้าใจไปว่า พระอภัยมณีเป็นคนจิตไม่ปกติ..ขนาดพวกนางเงือก พวกยักษ์ ยังเสร็จพระอภัยมณีเลย..แล้วก็มีลูกอีกด้วย..5555
เคยได้ยินนิทานเรื่องพวกแมลงหวี่ไปหลบฝนอยู่ในถ้ำไหม..เมื่อผมคิดถึงพระอภัยมณีแล้ว ไปนึกถึงพวกแมลงหวี่หลบฝนอยู่ในถ้ำ..อีตอนพระอภัยมณีจะทำลูกกับยักษ์ กับนางเงือก..รูปร่างจะหดเท่ากันไหมหนอ ผมก็แค่อยากจะให้เกิดการผ่อนคลาย..

เพราะอีกแค่2วัน คนกรุงจะต้องลดมานะฑิฐิลงให้จงได้..

พวกที่เอาตัวเองเป็นคนอีกกลุ่มก้อนหนึ่ง มีความทะนงตนว่า เป็นกลุ่มคนที่เหนียวแน่น ก็ให้คลายมานะฑิฐิลง..

แม้พวกคุณจะไม่ชอบ อดีตรัฐบาล เพราะห่างเหินน้ำใจ..
แต่พวกคุณ ยังคงมีสติที่สมบูรณ์อยู่ ใยพวกท่านจึงปล่อยให้ตัวดำมืดคือมานะฑิฐิเข้าครอบงำได้เล่า

แม้ใจพวกคุณจะชังขี้หน้าพวกเขาเหล่านั้น..แต่พวกคุณก็ไม่ใช่ว่าจะคิดกันถูกนะครับ..

ผมไม่ต้องการให้พวงเหล่าอเวจีมหาทุกข์ เข้ามาบริหาร และจัดการหมู่มวลกัน..ผมมองเห็นความสกปรกของผู้ที่อาสาจะเข้ามาบริหารเมืองหลวง..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 2 มี.ค. 13, 07:49 น »

สวัสดีครับท่านเฮโล

คุยกันถึงการเลือกตั้ผู้ว่า กทมขอเชิญท่านผู้อ่านไปใช้สิทธิ์เลือกตั้งกันให้เกิน 70%เลยหรือถึง 90%เลยยิ่งดีแสดงว่าพี่น้องออกมาใช้สิทธิ์กันมาก
ความรับผิดชอบต่อบ้านเมืองมีมากขึ้นครับ

คุยมาถึงพระอภัยมณีหรือขุนแผน พระเอกในเรื่องจะมีวิบากกรรมของแต่ละท่านที่ทำวิบากกรรมไว้ มีการชดใช้วิบากกรรมกันด้วย หากคนไทยมีศีล สมาธิและปัญญาอยู่กับตัวแล้วจะมีสติในการดำเนินชีวิตที่ดีขึ้นมีเป้าหมายมีอุดมการในการช่วยกันพัฒนาประเทศและสิ่งต่างอีกมากมายครับคุณเฮโลครับ ของเราขาดสิ่งเหล่านี้ที่ขาดหายไปครับ...

(นางเงือกน้อยในบราซิลครับฝรั่งยังเชื่อว่ามีจริง)

Guest
คนความรู้น้อย
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 2 มี.ค. 13, 10:03 น »

โอกาสที่จะ ทำได้อย่างคุณ อุทัยพงษ์ มีน้อยมาก
อยากให้ พูดสิ่งที่เกิดทั่วไปดีกว่าครับ

ที่เกิดได้น้อยมาก หรือ โอกาสยากกว่า ถูกเลขท้าย 3 ตัวเสียอีก

1 ) ชาวนาที่จบปริญญาตรี มีกี่ %
2 ) ชาวนาที่ทำนาของตัวเอง มีกี่%
3 ) ชาวนาที่ทำนา เกิน 50 ไร่ มีกี่ %
4 ) ชาวนารอจนประสพความสำเร็จ ใน 5 ปีได้มีกี่%
5 ) ชาวนาที่สามารถมีนำ้จนเลือกได้ ว่าทำนาเปียก หรือทำ . นาแห้ง ได้ มีกี่ %

เรื่องสำคัญที่สุด คือหาน้ำให้ชาวนาทำนา ยังทำกันไม่ได้เลยครับ ดูปีนี้ น้ำกินยังต้องหากัน อยู่เลย เป็นนาแห้งโดยอัตโนมัติอยู่แล้ว

บางปีน้ำท่วม รัฐยังช่วยไม่ได้เลย เป็นนาเปียกครับ

บ้านเรามีนาที่อยู่ในเขตชลประทานกี่ไร่ครับ คิดเป็น % เท่าไร เรายังต้องพึ่งฟ้าฝนธรรมชาติ ยังต้องแห่นางแมวอยู่เลย

ถ้าจะช่วยชาวนา หาน้ำให้เขาทำนาก่อน เขาพัฒนาเองได้ ให้แต่เงินกู้ กู้ไปกินไปใช้ ซื้ปุ๋ย ไถที่ แต่ไม่มีน้ำ เจ๊งแน่

ประกันราคาข้าว จำนำข้าว แต่ไม่มีน้ำทำนาช่วยได้แต่พวกที่ไกล้น้ำ ส่วนใหญ่ได้ข้าวไม่พอกินพอขาย ชาวนาจึงยากจนอยู่ ทำไปอีก 10 ปี ก็ยังมีชาวนามาประท้วง เชื่อเถอะครับ

ได้ข่าวว่าชาวนากำลัง จะมาอีกแล้วนะครับ ขอให้โชคดี ทั้งรัฐบาล และชาวนาครับ

ผมเห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ ผมก็ทำนามาตั้งแต่เด็กไม่มีความรู้อะไรมากหรอกแต่ผมก็ทำได้ครับไร่ละตันกว่ามานานแล้วครับตอนนี้ไร่ละตันแถวบ้านผมเขาบอกว่าไม่ได้ข้าวแล้วครับมันขึ้นอยู่กับพันธุ์ข้าวด้วย บ้านผมถ้ามี130ไร่ไม่ต้องทำเองหรอกให้เขาเช่าไร่ละ600ต่อรอบการทำปีละ3รอบได้1800ต่อไร่ต่อปี130ไร่ได้ปีละ234000บาท5ปีก็ได้ล้านกว่าแล้ว q*027

add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 2 มี.ค. 13, 11:20 น »

คุณคนที่ขายข้าวได้เป็นล้าน1.เขาทำนาเยอะ2.ข้าวราคาดี-มันไม่เห็นแปลกเลยแล้วข้าวเปลือกจะได้เพิ่มหรือลดมันอยู่ที่ชาวนาคนนั้นสนใจดูแลข้าวดีหรือไม่บ้านผมมีตัวอย่างเยอะไปนาติดกันอีกคนนาข้าวผสมต้นหญ้าอีกคนต้นข้าวล้วนๆลองคิดดูคนไหนจะไดัข้าวมากกว่ากันเรื่องง่ายๆไม่ต้องจบป.ตรีหลอก

Guest
เห็นด้วย
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 2 มี.ค. 13, 14:38 น »

เห็นด้วยกับคห.ที่ 21 และ 22 ครับ การทำนาต้องพิถีพิถันครับและเอาใจใส่ครับ

Guest
สายไปแล้ว
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 3 มี.ค. 13, 06:12 น »

ชาวนากว่าจะรู้วิธีการบริหารการจัดการก็เป็นหนี้เป็นสินไปแล้ว..สายเสียแล้ว

add
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 3 มี.ค. 13, 11:09 น »

น่าเห็นใจชาวนาและผู้ทำการเกษตร หากมีวิธีการต่างๆที่ดีชีวิตก็จะดีขึ้นมีเงินเหลือสามารถปลดหนี้ได้ทุกคนเช่นน้องอุทัยพงษ์ครับ...

Guest
"____"
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 3 มี.ค. 13, 14:25 น »

เฮ้ ย ย พี่เขย q*027

add
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 3 มี.ค. 13, 18:40 น »

น่าเห็นใจชาวนาและผู้ทำการเกษตร หากมีวิธีการต่างๆที่ดีชีวิตก็จะดีขึ้นมีเงินเหลือสามารถปลดหนี้ได้ทุกคนเช่นน้องอุทัยพงษ์ครับ...

ผมรู้สึกชอบภาพนี้จังเลยครับ ได้เห็นแล้ว คิดถึงสมัยเด็กๆ

q*062
add
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 3 มี.ค. 13, 19:12 น »

คนทำนา ไม่จำเป็นต้องจบ ป.ตรีหรอก..ไม่จำเป็นจริงๆ..
ป.ตรี..ทำนาแบบเหยีบขี้ไก่ไม่ฝ่อมีเยอะแย๊ะ..
ชาวนาที่จบประถมต้น จงอย่าได้มีความน้อยเนื้อต่ำใจเลย..ประสบพการของความเคยชินนะครับ ที่จะวัดระดับ และคุณภาพของความเป็นผู้พิชิตได้..
ญาติทางฝ่ายภรรยาของผม..ที่ว่ารวยจากการทำนา..
เขารวยเพราะว่า เขาทำแบบใจจรด ใจจ่อ..นอนก็นึกถึงขั้นตอนการทำนา ทบทวนในรายละเอียด ทบทวนกระทั่ง คันนาหนึ่งเส้น จุดไหนเคยถูกหนูแอบเจาะคันนา รุ่งขึ้น เมื่อจะออกจากบ้าน..เขาต้องเตรียมเสียมติดตัวไปด้วย แล้วเดินตรวจคันนา..ในขณะเดินตรวจ..เขาจะต้องดูว่า มีวัชพืช มีแมลงกัดกินใบข้าวหรือไม่..
รู้ป่าว..ชานาตื่นตอนตีเท่าไร..เขาต้องไปถึงแปลงนาก่อนฟ้าสว่าง..และตอนค่ำ ก็ยังไม่หายสงสัย..มีเพลี้ยหรือไม่ เอาไฟที่มีแรงส่องสว่างสูงๆไปสาดส่อง เพื่อให้แมลงบินตอมแสงไฟ..แล้วก็จะวัดถึงความหนาแน่นของแมลงได้..
ญาติผู้พี่ ของภรรยาผม เขาจบแค่ ป.7ครับ..(รายนี้ น้องภรรยาของผมเขาบอกว่า ขยันเกินพิกัด ไม่ค่อยมีเวลาพักผ่อนเลย..)
คนทำนา ต้องมีปัจจัยเอื้อ คือแหล่งน้ำ เงินทุน เครื่องมือที่ดี..และความมานะอุสาหะ พร้อมกับความฉลาดเฉลียว ทำนาแค่20-30ไร่ ก็พอจะมีสตางค์ได้หรอกครับ..หลายครั้ง หลายปี ก็มีถึงล้านกันได้เองครับ..เงินล้านอยู่ไม่ไกล แต่ต้องรอหน่อย..รักแล้วรอหน่อย..รัฐบาลยังไม่จ่ายเงินให้เลย ราคาประกับ หรือราคาจำนำอะไรก็แล้วแต่..4เดือนขึ้นไปแล้ว น้องของภรรยาผม ยังออดๆแอดๆอยู่เลย พับเผื่อย..ตังค์ยังไร้วี่แวว..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 3 มี.ค. 13, 19:46 น »

คห.ที่ 26 เฮ้ ย ย พี่เขย

ไม่ทราบว่าเข้ามาทักท่านเฮโลหรือคุณมเหศักดิ์ เข้ามาทักว่าพี่เขย ไม่ทราบท่านอวุโสทั้ง 2 ท่านมีน้องเขยหรือเปล่าครับ....

add
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 3 มี.ค. 13, 19:50 น »

คุณลำตะคอง ผมรู้สึกชอบภาพนี้จังเลยครับ ได้เห็นแล้ว คิดถึงสมัยเด็กๆ

ดีใจที่คุณลำตะคองเข้ามาพูดคุยครับ ชอบภาพชนบท ผมจะนำมาลงบ่อยๆครับ...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 3 มี.ค. 13, 20:00 น »

ถ้ามีผู้รู้ที่ครุกครีอยู่กับชาวนาเช่นคุณเฮโลก็จะดีมากเลย หากชาวนามีที่ปรึกษาเช่นท่านทุกคนแลกเปลี่ยนความรู้กันก็จะดีมากทีเดียวครับ ตอนนี้ชาวนาเหมือนขาดที่พึ่ง รูภาคปฏิบัติ หากมีความรู้เข้าไปเสริมก็จะดีมากที่สุดครับ..

Guest
เฮโลฯ..
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 3 มี.ค. 13, 20:56 น »

ผมเป็นพี่เขยครับ..แต่คนที่ทัก เขาไม่ได้ทักทายผมหรอกครับ..
เพราะน้องภรรยาของผม จะต้องทักผม ไม่มีคำนำหน้า..เรียกพี่พร้อมชื่อครับ..คนที่ทัก เขาคงจะทักทายคนอื่น หรือทักผมแบบแกล้งๆ เพราะเป็นเพื่อนกันในบอร์ดก็ได้..
ผมไม่เก่งเรื่องนาหรอกครับ..ผมเก่งเรื่องผสมเทียมสัตว์ใหญ่บางชนิดครับ..
ไม่รับทำลูกให้คน รับทำลูกให้สัตว์..

สมองของผม ต้องเป็นจำพวกสัตว์ใหญ่ สัตว์ครึ่งเล็ก ครึ่งใหญ่บางจำพวกน่ะครับ..(บางคนจะเอาช่องว่างนี้ มาว่าผมคล้ายงานที่ทำนะครับ)

เรื่องนา การทำนา ก็เป็นเพราะว่า รอบๆที่ผมเกิด รอบๆที่ผมอยู่อาศัย..มีแต่ท้องนา และคนทำนาครับ..
แต่ตอนเรียน ตอนทำมาหาเลี้ยงชีพ ผมทำได้ดีในเรื่องการผสมเทียมสัตว์ครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 3 มี.ค. 13, 21:18 น »

ท่านเป็นคนรอบรู้ในหลายด้านและยอมรับความรู้ความคิดเห็นของทุกๆคน
ในบอร์ดนี้ใครๆก็รักคุณและเป้นกัลญาณมิตรที่ดีครับ..อย่างคุณลำตะคองก็เป็นกัลยานมิตรเช่นกันและยังมีอีกหลายๆท่านที่คอยช่วยกันเสนอแนะนำสิ่งต่างๆที่แก่ท่านผู้อ่านครับ ก็คอยช่วยเหลือกันและกันเป็นสิ่งที่ดีครับคุณเฮโลครับ..

Guest
ภาพสวยงาม
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 4 มี.ค. 13, 09:25 น »

คิดถึงบ้าน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 5 มี.ค. 13, 05:43 น »

ขอบคุณทุกท่านที่ชมมาครับว่าภาพสวยงามด้วยความอนุเคราะห์จากคุณสายลมผู้หวังดีครับ...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 6 มี.ค. 13, 08:59 น »

สองวันนี้ฝนตกอากาศเย็นๆไม่รู้ผู้อาสุโสไปไหนกันหมด คงนอนพักผ่อนกันอยู่ครับ..

Tags:  ชาวนา 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม