หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: การกินยาคุม  (อ่าน 1356 ครั้ง)
Guest
เรียวเกะ
เรทกระทู้
« เมื่อ: 2 ม.ค. 13, 19:11 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ขอปรึกษาปัญหาทีนะครับ เรื่องการคุมกำเนิด

แฟนผมได้เริ่มทานยาคุมกำเนิดแบบ21เม็ดมาช่วงเดือนพฤศจิกายน ผมไม่มั่นใจว่าทานวันไหน แต่ผมมั่นใจว่าเธอทานถูกต้องแน่นอน เห็นเธอบอกว่า ปจด หมดก็เริ่มทานใหม่เลย (แต่ก่อนเคยทาน แต่หยุดมาช่วงนึงจนประจำเดือนมาไม่สม่ำเสมอ เลยเริ่มทานใหม่ในช่วงนี้ )

เธอทานมาเรื่อยๆจนถึง ณ เวลาปัจจุบันเลยครับ พึ่งหมดเม็ดล่าสุดเมื่อวันที่29 ธันวาคมที่ผ่านมา

แต่เกิดปัญหาที่ว่า มันได้มีเพศสัมพันกับเธอในวันที่25ธันวาคม ไป4ยก โดยยก1-2ใส่ถุงยางปกติไม่มีปัญหาอะไร
แต่ยกที่3นี่คือปัญหา ก็คือ ได้ทำการมีเพศสัมพันโดยไม่ได้ป้องกัน ผมกลัวการไม่ใส่ถุุงมาก ผมเลยตื่นเ้ต้นแล้วรุ้สึกเหมือนจะสำเ็ร็จ เลยรีบเอาออก จากนั้นก็ไม่มีน้ำอะไร ก็เลยคิดว่าคงไม่เสร็จ
จากนั้นสักพักก็ได้มีกันอีกเหมือนเดิม ผลก็คือผมกลัวเริ่มรีบดึงออกมา ผมคิดว่าคงไม่มีน้ำเหมือนยกที่เเล้ว ผมเลยลองรีดออกมา จากนั้นน้ำของผมก็หก หยดไปโดนปากทางของแฟนไม่มั่นใจว่าไหลเข้าไหม ผมเลยรีบนำผ้ามาเช็ดแล้วพาไปล้าง

จากนั้นแฟนผมเลยอยากทานยาคุมฉุกเฉินกันไว้อีกต่อ เธอเลยรีบกินยาคุมฉุกเฉินหลังจากมีเพศสัมพันไม่น่าจะเกิด1 ชม และทานต่อตอนเที่ยงคืน เห็นเธอบอก ตื่นมาทานทัน

จากเหตุการที่เล่ามา มีโอกาสการตั้งครรณ์ไม่พึงประสง มาก-น้อยแค่ไหนครับ ตอนนี้ ปจด ยังไม่มาเลย

กินแบบนี้จะมีผลต่อการเลื่อน ปจด มากไหมครับ มีโอกาสสูงที่จะตั้งครรณ์หรือเปล่า ขอบพระคุณครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 2 ม.ค. 13, 20:24 น »

ยาคุมเม็ดแรกต้องเริ่มทานภายใน 5 วันนับจากวันแรกที่ประจำเดือนมา และโดยปกติแล้วควรใช้วิธีป้องกันอื่นร่วมด้วยเช่นใช้ถุงยางอนามัยในช่้วง 15 วันแรกของการกินยาคุมเพราะยาคุมจะได้มีประสิทธิภาพมากพอในการป้องกัน แต่ยางคุมบางยี่ห้อ (ส่วนมากจะแบบ 21 เม็ด) ก็มีประสิทธิภาพในการป้องกันตั้งแต่เม็ดแรกเลยหากเริ่มกินในวันแรกที่มีรอบเดือน...ไปเช็คกับแฟนใหม่ว่าเป็นไปตามนี้หรือเปล่า

ยาคุมฉุกเฉินต้องกินให้ครบ 2 เม็ด เม็ดแรกภายใน 72 ช.ม. หลังมีเพศสัมพันธ์ (กินเร็วเท่าไรยิ่งดี เพราะยาจะยิ่งมีประสิทธิภาพในการป้องกันมากขึ้น) แล้วกินเม็ดที่ 2 หลังจากเม็ดแรก 12 ช.ม. แต่ถึงจะกินครบและกินถูกต้อง ยาคุมฉุกเฉินก็จะมีผลป้องกันการตั้งครรภ์ได้ไม่เกิน 85% เท่านั้น ไม่ใช่ป้องกันได้ 100%...ไปเช็คกับแฟนใหม่ว่ากินยาครบและถูกต้องตามนี้หรือเปล่า

เมื่อกินยาคุมแบบ 21 เม็ด ประจำเดือนควรจะมาในช่วง 7 วันที่ไม่ได้กินยาคุมนะ...ไปเช็คกับแฟนอีกครั้งว่าขณะนี้อยู่ในช่วง 7 วันที่ไม่ได้กินยาคุมหรือเปล่า

ตอบได้แค่นี้แหล่ะ ไปพิจารณาเอาเอง เพราะคุณถามแฟนมาแบบมั่วยังไงไม่รู้ อธิบายไม่เคลียร์ เชื่อว่าแฟนกินถูกแน่เท่านั้น ส่วนแฟนคุณก็น่าจะตอบมั่วเหมือนกัน ไม่มีความรู้เรื่องการกินยาคุมทั้ง 2 ประเภทเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 ม.ค. 13, 20:32 น โดย noojidsai » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เรียวเกะ
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 2 ม.ค. 13, 21:00 น »

ขอบคุณมากครับผม

แฟนผมทานถูกต้องอย่างที่คุณnoojidsai บอกหมดเลยครับผม

ที่ผมบอกว่าไม่มั่นใจว่าทานเมื่อไร คือผมไม่ได้นับ ไปถามมันว่ามันทานเมื่อไร เพราะมันไม่สะดวก พึ่งจะคุยกันจริงจังเมื่อกี้

ผมอธิบายไม่ค่อยเคีลยขอโทษทีนะครับ q*078 ผมรีบพิมไปหน่อย

ผมแค่กลัวว่า การที่กิน2อย่างพร้อมกัน (ทั้งฉุกเฉินและ21เมด) ฉุกเฉินกินหลังมีเพศสัมพันเสร็จกันไม่ถึง ชม
ส่วนยาคุม21เม็ดกินเมื่อช่วงต้นเดือน วันที่9 กลัวว่าจะมีผลอะไรที่จะเสี่ยงต่อการตั้งครรณ์ไหม อย่างเช่น ยาตีกันเองเลยป้องกันได้ไม่เต็มที่

ปกติถึงกินยาคุมกันไว้(21เม็ด) แต่ก็ใส่ถุงทุกครั้ง (น้อยครั้งจะไม่ใส่ ผมกลัวเลยไม่กล้าที่จะไม่ใส่) พอเกิดเรื่องแบบนี้ก็เลยตกใจกันทั้งคู่ เลยทานยาฉุกเฉินเลย

ถ้าผมอธิบาย งง ก็ขอโทษอีกทีนะครับ ^^

จากยกที่4เนี่ย หยดไปโดนปากทางของแฟน มันจะมีอะไรที่น่าหนักใจไหมครับ

ยังไงก็ช่วยดูปัญหาทีนะครับ ขอบพระคุณมากครับผม

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 2 ม.ค. 13, 22:03 น »

ยาคุมทั้งสองชนิดไม่ตีกันเองจนทำให้ประสิทธิภาพของการป้องกันลดลงหรอก แต่กินพร่ำเพรื่อไม่ดีเพราะจะมีผลเีสียต่อสุขภาพในระยะยาว เดือนหนึ่งไม่ควรกินเกิน 2 ครั้ง (4 เม็ด) และชีวิตนี้ก็ไม่ควรกินเกิน 2 ครั้งด้วย

เริ่มกินยาคุม 21 เม็ดในวันที่ 9 ธ.ค. 2555 แล้ววันที่มีเพศสัมพันธ์คือวันที่ 25 ธ.ค. ใช่ไหม...กินยาคุมเกิน 15 วันแล้ว ยามีประสิทธิภาพในการคุมกำเนิดมากพอ ถึงหลั่งในก็ไม่ท้องหรอก (ยิ่งแค่น้ำไปหยดโดนปากทางเข้านี่ยิ่งไม่ต้องกังวล) วันนี้ (2 ม.ค.) ยังอยู่ในช่วง 7 วันของการหยุดกินยา อีกไม่นานรอบเดือนคงมา ไม่ต้องกังวล

Guest
เรียวเกะ
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 2 ม.ค. 13, 22:16 น »

ขอบคุณมากครับผม ผมพออ่านเรื่องยาคุมฉุกเฉินมาบ้าง ก็เลยกลัวๆ

แต่เรื่องที่เกิดขึ้น ทำให้ทั้งผมและแฟนตกใจกันน่ะครับ ปกติใส่ถุง+กินยาคุมตลอด แต่ครั้งล่าสุด แฟนผมคึกไปหน่อย

ตอนนี้เข็ดทั้งคู่เลยล่ะครับ ที่เหลือรอเวลาให้ ปจด มา TT

Guest
เรียวเกะ
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 4 ม.ค. 13, 19:28 น »

พรุ่งนี้ก็วันสุดท้ายของช่วงหยุดกินยาคุม7วันละ TT ปจด ยังไม่มาเลย

ผมได้ไปปรึกษาหมอทางเว็บ รพ แกบอกว่า ปจด อาจมาผิดปกติ ให้กินยาคุม21เม็ดต่อได้เลยโดยไม่ต้องกังวลว่า ปจด จะมาหรือไม่มา

ใจผมเริ่มอยากเตรียมซื้อที่ตรวจละ แต่ไม่รุ้จะเริ่มพูดไง แฟนเครียดเรื่องงานมาก แค่คุยกันนิดหน่อยยังโดนเหวี่ยงเลย

ตอนนี้คงต้องรอเวลา TT

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 4 ม.ค. 13, 23:23 น »

ครบ 7 วันแล้วรอบเดือนยังไม่มาก็ไม่เป็นไร กินยาคุมต่อเนื่องได้เลย รอบเดือนอาจมาหลังจากนั้นก็ได้ (มีบางคนที่รอบเดือนผิดปกติ เช่น มาหลังจาก 7 วันที่หยุดกิน หรือหายไปเลย 1 ถึง 2 เดือน ก็มี แต่พบได้น้อย)

อย่ากังวลมากเพราะถ้าแฟนคุณกินยาคุมอย่างถูกต้องตามที่เราให้ไปถามนี่ไม่ท้องแน่นอน หรือหากประจำเดือนมาช้าเกิน 7 วัน (นับจากรอบเดือนที่ผ่านมานะ) ก็ไปซื้อชุดทดสอบการตั้งครรภ์มาตรวจก็ได้ ตรวจกับปัสสาวะแรกตอนเช้านะ จะได้หายกังวล

Guest
เรียวเกะ
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 5 ม.ค. 13, 12:47 น »

ขอบคุณมากครับผม

คงใกล้ได้คำตอบเเล้วล่ะครับ แฟนผมบอกเริ่มปวดท้องเหมือนตอน ปจด มา ปวดแรงมากด้วยถึงขั้นเอากระเป๋าน้ำร้อนมาใช้เลย เป็นไปได้ไหมครับว่าจะเป็นผลจากยาคุมฉุกเฉิน

ขอบพระคุณมากครับที่ช่วยรับฟังปัญหามาโดยตลอด

add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 5 ม.ค. 13, 13:14 น »

รอบเดือนใกล้มาแล้วน่ะแหล่ะ ไม่ใช่ปวดท้องน้อยผลข้างเคียงของยาคุมฉุกเฉินหรอก เพราะกินไปตั้งแต่วันที่ 25 ธ.ค. แล้ว นานแล้ว จะปวดเพราะผลข้างเคียงของยาคุมฉุกเฉินก็ต้องปวดนานแล้ว

Guest
kong zaaa
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 17 มี.ค. 13, 20:00 น »

ไม่เคยกินยาคุมเลย ถ้าเริ่มกินยาคุมเดือนแรก กินถูกต้องเป็นปกติ แต่ถ้ามีเพศสัมพันธ์ในช่วง7วันที่พักการกินยามีเซ็ก จะมีผลไมคับ

Tags:  การกินยาคุมปกติและฉุกเฉินพร้อมๆกัน 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม