หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: โอโห้! ค่าเทอมลูกชาย แอนนี่ บรู๊ค  (อ่าน 155536 ครั้ง)
Guest
ธรรมดา
เรทกระทู้
« ตอบ #45 เมื่อ: 27 ธ.ค. 12, 16:57 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

แถวบ้านขับแท็กซี่ยังให้ลูกเรียนสารสาน์สนับประสาอะไรกับแอนนีจะให้ลูกเรียนแค่5หมื่นล่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #46 เมื่อ: 27 ธ.ค. 12, 18:55 น »

ถ้าแรกเข้าอยู่ที่เงิน ถ้าโรงเรียนดังๆๆ ต้องเงินหนาๆๆ เพราะจำกัด แค่ห้องละไม่กี่คนเอง ของผม ต้องเสีย แรกเข้า 60,000 ค่าเทอมอีกเทอมละ 10,000 กว่าบาท อันนี้แค่ เตรียมปฐมวัย น่ะ
นักข่าวมันเยอะ เองแหละ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนเป็นแม่
เรทกระทู้
« ตอบ #47 เมื่อ: 27 ธ.ค. 12, 19:49 น »

ไม่เวอร์หรอกค๊าลูกดิฉันค่าเทอมตั้งหลักแสนรวมค่าเรียนพิเศษกิจกรรมต่างหากนะค่ะ

Guest
เด็กโรงเรียนวัด
เรทกระทู้
« ตอบ #48 เมื่อ: 27 ธ.ค. 12, 21:04 น »

เอ่อ....ผมชอบการเรียนการสอนแบบก่อนอ่ะครับท่องหนังสือท่องสูตรคูณ
เด็กทำผิดครูตีด้วยไม้เรียวเด็กรุ่นก่อนๆจะเกรงกลัวครูมาก....แต่เด็กสมัยนี้พ่อแม่ใช้เงินเลี้ยงลูกเลยกลายเป็นคุณหนู...ครูก็ต้องโอ๋ตีไม่ได้ถ้าตีเด็กครูโดนไล่ออกแน่...แถวบ้านผมเรียนสารสาสน์.เด่นหล้า...กษินธรฯ..เยอะครับพวกนี้น่ากลัวอ่ะโลกส่วนตัวสูง...
Guest
5พ.ค.
เรทกระทู้
« ตอบ #49 เมื่อ: 27 ธ.ค. 12, 21:43 น »

o'ไม่น๊ะไม่ๆๆๆๆๆ q*078q*083q*079q*009q*009q*009q*009q*009q*009

Guest
weee2012
เรทกระทู้
« ตอบ #50 เมื่อ: 27 ธ.ค. 12, 22:20 น »

ห้าหมื่นมันดดพงตรงไหน วะ
ไปเป็นเเขกรับเชิญซักรายการก็ได้เเล้ว

เขียนข่าวเเบบนี้ เกลียด อะไร แอนนี่ กับ ลูกป่าวครับ

Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #51 เมื่อ: 27 ธ.ค. 12, 22:53 น »

ห้าหมื่น ไม่แพงมากนะ ไม่ถึงกับต้องหาสามีหมื่นล้านก็ได้

Guest
แม่ลูก1
เรทกระทู้
« ตอบ #52 เมื่อ: 27 ธ.ค. 12, 22:56 น »

50,000 นี่ปกติมากนะคะ ค่าเทอมแค่เตรียมอนุบาลก็ปาเข้าไปเกือบเท่านี้แล้วนะ ไม่ใช่ดารายังเท่านี้เลย ถ้าแอนนี้เค้าเอาไปซื้อกระเป๋า รองเท้าหรืออะไรไร้สาระราคา 50,000 แล้วค่อยมาโพสว่าเค้าดีกว่าไหม สิ่งที่เค้าทำมันถูกต้องมากสำหรับคนเป็นแม่ค่ะ

เห็นด้วยค่ะ คนเป็นแม่ แล้วยิ่งมีลูกคนเดียว การศึกษาเป็นการการวางรากฐานของลูก เขาคงคิดดีแล้วจึงให้ลูกไปเรียน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #53 เมื่อ: 27 ธ.ค. 12, 23:31 น »

ถ้ารวยเหลือกินเหลือใช้ก็ตามสบายครับ พี่ชายผมเป็นหมอ ส่งลูกเรียนเด่นหล้า เทอมนึงเป็นแสน ก็ไม่รู้สึกอะไร เพราะรายได้เค้าเดือนนึงหลายแสน ค่าเทอมแค่แสนกว่าๆ ทำงาน 5 วันก็พอจ่ายได้ทั้งปีแล้ว

แต่ยกเว้นพวกที่ไม่มีเงิน แต่อยากได้หน้า ได้สังคมดีๆ หรูๆ ไฮโซ จะชุบตัวก็เลยไปกู้หนี้ยืมสิน เอามาส่งลูกเรียนแพงๆ อ้างว่า รักลูกมาก

ความรักลูกไม่จำเป็นต้องฉาบด้วยเงินจนเป็นหนี้หรอกครับ

ปล.ผมมีลูกสองคนแล้ว คิดว่าน่าจะเข้าใจได้ดีเหมือนกัน
เพื่อนดิฉันคนหนึ่งฐานะค่อนข้างดีมาก เค้ามีลูกและส่งให้ลูกของเค้าเข้าเรียนเตรียมอนุบาลที่ค่าเทอม 40000 บาท แต่เชื่อมั้ยว่าโรงเรียนดีๆ แพงๆ ก็ไม่ได้ขัดเกลานิสัยเด็ก หรือจิตใจลึกๆ ของเค้าได้หรอกค่ะ ทุกครั้งที่ลูกเค้าโกรธหรือโมโห จะก้าวร้าวพูดตะโกนด่าหยาบๆ "เยส....แมง" หรือ "E-ฟราย" เสียงดังรั้นไปหมด ผิดกับลูกดิฉันที่ไม่ได้เรียนโรงเรียนแพงๆ แต่เป็นเอกชนเหมือนกัน ค่าเทอม 6000 บาท แต่นิสัยแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง จนตอนนี้ลูกดิฉันก็อยู่ ชั้น ป1 ป4 กันแล้วนิสัยที่พูดจาก้าวร้าวหรือหยาบคายไม่เคยมีหรือไม่เคยได้ยินเลยค่ะ และความประพฤติของพวกเค้าก็ดีมาก เรียนเก่งด้วยค่ะ ทั้งๆ ที่ไม่ต้องเข้าเรียนโรงเรียนราคาแพงๆ ดิฉันแค่อยากจะบอกว่าโรงเรียนที่ค่าเทอมแพง ก็ไม่ได้การันตีได้ว่าจะทำให้ลูกคุณเป็นคนดี หรือประสบความสำเร็จได้ทุกคนหรอกน่ะค่ะ มันก็ต้องขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆ อย่างด้วย ดูอย่างลูกคนรวยๆที่มีเรื่องมีราวเกกมะเหรกเกเรก็มีให้เห็นเป็นตัวอย่างก็เยอะ อย่าไปหลงกับค่านิยมที่ผิดๆ ดิฉันจึงเห็นด้วยกับคุณความเห็นนี้น่ะค่ะ อย่าคิดว่าแค่เป็นหน้าเป็นตาหรือกลัวจะอายเพื่อนๆ ไม่งั้นจะลำบากคุณแน่ๆ ค่ะ
Guest
นิตยสารอะไรนี่
เรทกระทู้
« ตอบ #54 เมื่อ: 28 ธ.ค. 12, 01:38 น »

นักข่าว มัวแต่เขียนข่าวสาดโคลน

ลืมตาดูโลกซะบ้าง เฮ้อ
ไม่มองวิจารณ์ดารานะ แต่อยากรู้ว่าคอลัมภ์นี้ ใครเขียน น่าเอามาเป็นข่าวแทนมากกว่า 555555

Guest
แม่ ลูก เยอรมีน
เรทกระทู้
« ตอบ #55 เมื่อ: 28 ธ.ค. 12, 03:30 น »

ไม่น่าเชื่อนะคะว่าเมืองไทยตอนนี้ ค่าเรียนมันจะแพงมากขนาดนี้ ดิฉันอยู่เยอรมันไม่เคยเสียค่าเทอมให้ลูกเลย การเรียนก็เรียนปานกลาง อาจจะไม่ค่อยฉลาดเท่าเด็กที่เรียนกรุงเทพ แต่ชีวิตก็มีความรับผิดชอบ และลูกก็รู้จักใช้เงินค่ะ ทุกวันต้องเอาน้ำ ขนมปังจากบ้านไปกิน เขาอายุสิบห้า ให้เงินอาทิตย์ละ 200 บาท บางครั้งใช้หมด บางครั้ง
เหลือเก็บ ทุกวันนี้ไม่อยากให้ลูกไปอยู่เมืองไทย เพราะว่าความนิยมคนไทย สูงมาก แต่รายได้ไม่สูงทุกคน กลับไปเมืองไทยทีไร เห็นคนกินอาหารที่ห้างสรรพสินค้ามากมาย ไม่รู้ว่าคนไทยนี่รวย จริงๆ นะคะ เราอยู่เมืองนอกทำกับข้าว แทบทุกวัน ขนาดต้องทำงานวันละ9 ชั่วโมง ค่าครองชีพแพงมากจนไม่อยากกลับไปเมืองไทยบ่อยๆ แล้วค่ะ
Guest
wanwan
เรทกระทู้
« ตอบ #56 เมื่อ: 28 ธ.ค. 12, 08:52 น »

ค่าเทอม50000บาท เอกชนระดับกลางแล้วค่ะ ถ้าไฮโซกว่านี้เป็นแสนนะคะขอบอก

add
เรทกระทู้
« ตอบ #57 เมื่อ: 28 ธ.ค. 12, 09:03 น »

ไม่แพงนะ ธรรมดา

Guest
Bee-1
เรทกระทู้
« ตอบ #58 เมื่อ: 28 ธ.ค. 12, 09:23 น »

ไม่แพงหรอกครับ 5 หมื่นนี่ ใน กทม.มันกลางๆ
อาจจะเทียบต่างจังหวัด หรือโรงเรียนรัฐไม่ได้นะครับ
ที่ กทม.โรงเรียนทั่วๆไป ปกติประมาณ 9 พัน - 1.8 หมื่น
โรงเรียนทั่วๆไป ที่สอนภาษาอังกฤษด้วย 2.5-3.5 หมื่น
โรงเรียนดังหน่อย 3.5-6.5 หมื่น (บางโรงเรียนมีค่าเก้าอี้ต่างหาก)
โรงเรียนดังหน่อย ที่สอนภาษาอังกฤษด้วย + เพิ่ม 9 พัน-1.2 หมื่น
ส่วนโรงเรียนนานาชาติไม่ต้องพูดถึงครับ อันนั้นแพงจริง
อย่าไปว่าแอนนี่เค้าเลยครับ
แม่ทั่วๆไปก็อยากให้ลูกเข้าโรงเรียนดีๆ ราคานี้ไม่แพงเท่าไหร่หรอกครับ

Guest
เดช
เรทกระทู้
« ตอบ #59 เมื่อ: 28 ธ.ค. 12, 10:54 น »

ลูกเจ้านายเรา แค่ไปจองที่เรียน อนุบาล แถวๆๆบางนา..ก้อ 200,000 บาทแล้ว....ค่าเทอมเป็นแสนครับ 5หมื่นถือว่าพอได้.......เพราะลูกๆๆเรา ธรรมดาพื้นๆๆ ก้อเกือบ2 หมื่นแล้ว..อย่าไปใส่ร้ายเขา...

Guest
pep
เรทกระทู้
« ตอบ #60 เมื่อ: 28 ธ.ค. 12, 11:24 น »

หลานผมเรียนโรงเรียนรัฐไม่เสียสักบาท ให้มันวันละ 5 บาท ยังเหลือหยอดออมสินเลย อิจฉาคนมีกะตังเนาะ

Guest
เกย์ดาร์
เรทกระทู้
« ตอบ #61 เมื่อ: 28 ธ.ค. 12, 11:43 น »

ก็ราคาประมาณ นี้แหละ หลานผมก็ เหมือนกัน มันมีอีกหลายค่าที่ต้องเสียรวมๆ แล้วก็เกือบแสน นะ แล้วเค้าก็ส่งลูกเค้าให้เรียนดีๆ ห้าหมื่น ธรรมดา มากครับ

Guest
กด
เรทกระทู้
« ตอบ #62 เมื่อ: 28 ธ.ค. 12, 12:57 น »

q*073 ถือว่าเป็นแม่ก็ทำเพื่อลูกไม่ผิดครับ แต่โดยส่วนตัวก็เห็นแม่อยุ่บ้านหลังเล็ก อย่าลืมดูแลแม่คุณด้วย

Guest
ครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #63 เมื่อ: 28 ธ.ค. 12, 13:37 น »

แม่แฟนผมเค้าก็อยู่ชนบทในต่างจังหวัด จะทำอย่างไรก็ไม่ยอมเข้ามาอยู่เมืองกรุง มาได้ 2-3วันก็จะกลับให้ได้ เค้าบอกเค้าอยู่แบบนี้ไม่ได้ อยู่บ้านเค้ามีความสุขกว่า แฟนผมก็ส่งเงินไปให้ทุดือน จะว่าทางคุณแอนนี่ไม่ดูแลคงจะไม่ดีนะครับ
Guest
แม่ลูก 1
เรทกระทู้
« ตอบ #64 เมื่อ: 28 ธ.ค. 12, 15:06 น »

ลูกเราเรียนค่าเทอมไม่ถึงหมื่น แต่ลูกเราเก่ง+ฉลาดสุดยอดเลย

Guest
ลูกผมน่ารักที่สุด
เรทกระทู้
« ตอบ #65 เมื่อ: 28 ธ.ค. 12, 15:26 น »

ถ้ารวยเหลือกินเหลือใช้ก็ตามสบายครับ พี่ชายผมเป็นหมอ ส่งลูกเรียนเด่นหล้า เทอมนึงเป็นแสน ก็ไม่รู้สึกอะไร เพราะรายได้เค้าเดือนนึงหลายแสน ค่าเทอมแค่แสนกว่าๆ ทำงาน 5 วันก็พอจ่ายได้ทั้งปีแล้ว

แต่ยกเว้นพวกที่ไม่มีเงิน แต่อยากได้หน้า ได้สังคมดีๆ หรูๆ ไฮโซ จะชุบตัวก็เลยไปกู้หนี้ยืมสิน เอามาส่งลูกเรียนแพงๆ อ้างว่า รักลูกมาก

ความรักลูกไม่จำเป็นต้องฉาบด้วยเงินจนเป็นหนี้หรอกครับ

ปล.ผมมีลูกสองคนแล้ว คิดว่าน่าจะเข้าใจได้ดีเหมือนกัน

การให้สิ่งที่ดีที่สุดกับลูกไม่จำเป็นหรอกครับว่าจะต้องจนหรือรวย ผมเองเงินเดือนแค่หลักหมื่นแต่ถ้าเพื่อลูกมากกว่า 50000 ผมก้อจ่ายได้ อย่าว่าแต่เงินเลยครับชีวิตทั้งชีวิตก้อให้ลูกได้ครับ คนเป็นพ่อเหมือนกันคงเข้าใจนะ
Guest
family
เรทกระทู้
« ตอบ #66 เมื่อ: 28 ธ.ค. 12, 18:41 น »

ไม่เห็นแพงเลยเด็กยิ่งเล็กค่าเทอมก็สูงเป็นธรรมดาพอโตก็จะถูกลงตามอายุคนที่ไม่เคยมีลูกอย่าดีแต่ด่าคนอื่น

Guest
zole
เรทกระทู้
« ตอบ #67 เมื่อ: 28 ธ.ค. 12, 20:38 น »

เป็นกำลังใจให้เลี้ยงลูกให้สำเร็จ

Guest
แพงที่ไหน
เรทกระทู้
« ตอบ #68 เมื่อ: 28 ธ.ค. 12, 21:08 น »

ก็ค่าเทิมที่ไหนก็แพงทั้งนั้นแหละคะ ยิ่งอินเตอร์เทิมเป็นหลายแสนคะ ลูกคนไทยนี่แหละคะไปเรียน
ลูกจะเข้าอนุบาลเดือนหน้านี้แล้ว 350,000 กลุ้มใจมากคะ ยังไม่มีเงินเลย.. q*072q*072

Guest
คนขี้รำคาญ
เรทกระทู้
« ตอบ #69 เมื่อ: 28 ธ.ค. 12, 21:17 น »

ที่อ่านมาก็รู้สึกดีใจนะ ที่หลายคนเห็นใจถึงความเป็นแม่ คำว่าแม่ต้องการให้สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับลูก แม่ต้องการหาสังคมที่ดีที่สุดแม้ตัวเองจะลำบากก็ตาม ใครจะทำอย่างไรก็ช่างเขา ถ้าเป็นความสุขของเขา เขาไม่ต้องมาขอเรา ก็ไม่ต้องไปเดือดร้อน เก็บคำสั่งสอนของคุณไว้สอนคนที่บ้านคุณจะดีกว่านะ

Guest
ขอพูดนิดนึง
เรทกระทู้
« ตอบ #70 เมื่อ: 28 ธ.ค. 12, 22:01 น »

เราว่าแพงอ่ะ และเราก็ไม่มีปัญญาส่งลูกเรียนแบบนั้นหรอกนะ
แต่อาศัยความรัก ความใส่ใจ มากกว่า ลูกเราค่าเทอมก็ 5000 เอง
มีรถรับส่งด้วย และลูกเราก้เป็นเด็กเรียบร้อย นิสัยดี รู้จักประหยัดอดออมตั้งแต่เด็ก และรู้จักเห็นใจพ่อแม่ว่าเหนื่อยแค่ไหนกว่าจะหาเงินมาได้
ลูกเราไม่ต้องเก่งมากมายแต่ขอให้เป็นคนดี และสามารถตัวแลตัวเองและครอบครัวได้ก็เป็นพอ

Guest
แปลกเหรอ
เรทกระทู้
« ตอบ #71 เมื่อ: 28 ธ.ค. 12, 22:23 น »

ไม่เห็นแปลกเลย5หมื่อนลูกเราเรียนอินเตอเทอมละ5หมื่นก็ปกติไปหาว่าเค้าบ้า

Guest
จอม
เรทกระทู้
« ตอบ #72 เมื่อ: 28 ธ.ค. 12, 23:47 น »

ลูกผมเรียนเทอมละ 9หมื่น อีกหน่อยมีลูกก็รู้เอง

Guest
ถูกด้องเลย
เรทกระทู้
« ตอบ #73 เมื่อ: 29 ธ.ค. 12, 13:07 น »

q*062q*062q*062

จะยังไงเค้าก็เป็นแม่ที่มีความรับผิดชอบ และอยากให้ลูกมีอนาคตดี (ไม่เหมือนผู้ชายที่ทำให้เกิดแล้ว ทิ้ง น่าจะประนาฌมันมากกว่านะ)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #74 เมื่อ: 2 ม.ค. 13, 01:50 น »

มีมากใช้น้อยเหลือเก็บ
มีน้อยใช้น้อยเหลือเก็บ
เงินเก็บไว้ยามฉุกเฉิน
และไม่ใช่เลี้ยงแต่ลูก
แม่ที่เลี่ยงเรามา_ก็เอาเงินให้ท่านบ้าง_เลี้ยงดูท่านด้วย

Guest
่่เด็กพะเยา
เรทกระทู้
« ตอบ #75 เมื่อ: 2 ม.ค. 13, 11:56 น »

เดี่ยวนี้ไม่ว่าเรียนที่ไหนก้อแพงเหมือนกันหมดทั้งรัฐบาลหรือเอกชน

Guest
มด
เรทกระทู้
« ตอบ #76 เมื่อ: 2 ม.ค. 13, 13:02 น »

q*062q*062q*062q*062

แม่ตัวเองปล่อยให้อยู่เหมือนยาจก
Guest
แม่น้องโยเดียร์
เรทกระทู้
« ตอบ #77 เมื่อ: 2 ม.ค. 13, 23:52 น »

โรงเรียนรัฐบาลอาหารฟรี นมฟรี เ q*073อผ้าฟรี จบออกมามีคุณภาพเหมือนกัน q*073
มันอยู่ที่พ่อแม่ว่าจะรักลูกหรือรังแกลูก ถ้าวันหนึ่งไม่มีพ่อแม่ดูแลเค้าจะเรียนร.ร.วัดได้หรือป่าว
Guest
นินี
เรทกระทู้
« ตอบ #78 เมื่อ: 12 ก.ค. 13, 11:24 น »

เด็กจะดีอยู่ที่ การปลูกฝัง การอบรมเลี้ยงดูให้เป็นคนดี ตั้งใจเรียน มีความรับผิดชอบ ไม่ใช่โรงเรียนแพง ลูกดิฉันเรียนโรงเรียนรัฐบาลต่างจังหวัดตลอดค่าเทอมไม่กี่ร้อย แถมเบิกได้เพราะพ่อแม่เป็นข้าราชการ ไม่เคยคิดจะส่งลูกเรียนกรุงเทพ ฯ หรือโรงเรียนอินเตอร์ใด ๆ จนกระทั่งปริญญาตรี-โทเรียนมหาวิทยาลัยเก่าแก่อันดับ 1 ของประเทศไทยก็รัฐบาลอีกค่าเทอมน้อยนิด ปริญญาเอกเรียนมหาวิทยาลัย Top Five ของประเทศอังกฤษก็ฟรีอีกเพราะสอบชิงทุนรัฐบาลได้ โรงเรียนดีมีมากอย่าดูถูกว่าเป็นรัฐบาลหรือโรงเรียนบ้านนอกนะขึ้นอยู่กับเด็กและพ่อแม่ คอยสอนให้ความรักความอบอุ่น เป็นทั้งพ่อแม่ เพื่อน ให้เขามีความสุขอย่ากดดัน บางคนกดดันลูกแทบล้มแทบตายเพื่อสนองความต้องการของตนเองสุดท้ายคนที่ทุกข์คือลูกคุณ อ้อลูกดิฉันไม่เคยกวดวิชาเรียน กลับมาทบทวน ทำการบ้านอ่านหนังสือเอง เวลาว่างก็ทำในสิ่งที่เขาชอบ ไปเที่ยวกับพ่อแม่บ้าง ขอไปกับเพื่อนบ้างเป็นบางเวลา จึงอยากแชร์สิ่งนี้กับคนอื่นบ้าง อย่าอะไรก็วัดกันแค่โรงเรียนกับค่าเทอมเท่านั้น

add
เรทกระทู้
« ตอบ #79 เมื่อ: 6 พ.ค. 18, 20:50 น »

มีสาระมาฝากครับผม เปิดเทอมใหม่เลือกยังไง? สายวิทย์ VS สายศิลป์ (ข้อดี ข้อเสีย)

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม