หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ประกาศๆ โรงสีที่อุดรฯ ซื้อข้าวเปลือกเหนี่ยวราคา 14,000-15,500-บาท/ตัน  (อ่าน 1035 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 26 พ.ย. 12, 12:02 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เอกชนที่อุดรฯ เริ่มปรับตัวได้

ปรับราคารับซื้อข้าวเปลือกเหนียวใกล้เคียงและสูงกว่าราคารับจำนำ

ราคาข้าวใหม่รับซื้อ ตั้งแต่ 14,000-15,500-บาท/ตัน

ลานรับซื้อข้าวข้างๆ โรงงานผมรับซื้อข้าวเปลือกเหนียวถังละ 168-บาท ( 1 ถัง = 12 กก. หรือ ตันละ 14,000-บาท ราคาเงินสดนะครับ ลงจากตาชั่งรับตังค์เลย)

ที่ไหนมีข้าวเปลือกเหนียวขายในราคานิบ้า ตันละ 8,000-บาท ช่วยบอกผมทีครับ ผมจะจัดรับไปทันทีทุกที่ทั่วไทย

- ผมให้ค่านายหน้า ตันละ 500-1,000-บาท
- ค่าขนส่ง ค่าดำเนินการของผมตันละ 1,000-บาท

เอามาขายข้างบ้านผมยังเหลือตันละ 4,000-บาท ไม่รวยให้มันรู้ไปดิ

ขอบคุณนิบ้าที่แนะทางรวย

ว่าแต่จะมีใครขายไหมล่ะ????

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 26 พ.ย. 12, 13:41 น »

เห็นไหมครับการรับจำนำข้าวของรัฐบาลนั้นเป็น การสะท้อน และชี้นำราคาตลาด สุดท้ายเอกชนก็ปรับตัวได้

รัฐบาลก็ไม่จำเป็นต้องหาเงินมาซื้อข้าวทุกเม็ด

ลานรับซื้อ 14,000-บาท/ตัน ผมว่าแบบนี้เกษตรกร เค้าไม่รอราคาจำนำหลอกครับ ราคาต่างกันแค่ 6% แต่ความยุ่งยากน้อยกว่าเยอะ

ถ้าไปเชื่ออาจารย์นิบ้าจำนำตันละ 8,000-บาท เกษตรกรก็ต้องกินฟาง กินแกลบ แทนข้าวล่ะครับ

- ค่าแรงเกี่ยวข้าวตอนนี้ 300-350บาท/วัน เลี้ยงข้าวสองมื้อ บ่ายมี "คอฟฟี่เบรค" ด้วย (เห็นม่ะแรงงานแถวบ้านผมอินเตอร์) แรงงาน 3 คนถ้าไม่เก่งจริงๆ และข้าวเกี่ยวง่าย วันหนึ่งยังงัยก็ไม่ได้สามไร่ ประมาณ 4 คน/ไร่/วัน

- ถ้ารถเกี่ยวข้าวดูจะประหยัดกว่านะครับ 800-1,100บาท/ไร่

ดีใจแทนเกษตรกรนะครับ ที่มีรัฐบาลกล้าคิดนอกกรอบ กล้าทำ

ผมยังเชื่อว่าราคาข้าว จะเป็นตัวช่วยผลักดันให้รัฐบาลนี้กลับมาในการเลือกตั้งครั้งถัดไปไม่น้อยกว่า 300 เสียง และอำมาตย์เองก็ดูเหมือนนกรู้ ที่พยายามสะกัด แต่ก็ไม่กล้าทำอะไรมากเพราะกลัว Teens ชาวนา บอกได้เลยว่าพลังตรงนี้มีไม่น้อย "Ten Million votes or Twenty Million Teens"

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
Hutjung
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 26 พ.ย. 12, 19:05 น »

"Ten Million votes or Twenty Million Teens"

อะจ๊ากกกกกก......!!!! q*035q*035q*035
Guest
Hutjung
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 26 พ.ย. 12, 20:17 น »

และอำมาตย์เองก็ดูเหมือนนกรู้ ที่พยายามสะกัด แต่ก็ไม่กล้าทำอะไรมากเพราะกลัว Teens ชาวนา บอกได้เลยว่าพลังตรงนี้มีไม่น้อย
^
^
^
พี่เรด.
ผมคิดว่า อม.เป็นนกรู้เสมอมาครับ,แฝงตัวกับผู้ที่(น่าจะ)ชนะและสานประโยชย์ร่วมเพื่อครอบงำ ปชช.ต่อไป เป็นงานถนัดอย่างเดียวของกลุ่มนี้มา80ปีแล้ว
mobสนามม้าครั้งนี้ก็เห็นชัด พอเห็นสธ.อ้ายปลุกไม่ขึ้น คนคลั่งมีไม่มากพอ ก็ตัดหางปล่อยวัดกลางอากาศเลย งานนี้เสธ.อ้ายกับนายทุน.....ซวยโดดเดี่ยว
^
^
การเปลี่ยนผ่านมาถึงแน่ ไม่ช้าก็เร็ว
ผมก็ได้แต่หวังว่า รบ.จะทำสิ่งที่แตกต่างออกไปจากทุก รบ.ที่ผ่านมา,อย่างน้อยก็ริเริ่มสร้าง"ดุลอำนาจ" ที่เหมือนแต่ไม่เกี่ยวข้องกับ"กองทัพที่ไม่ใช่ของปชช."
ถ้าทำได้ดี จะนำไปสู่การแก้ใขข้อกฎหมายหรือปลีกย่อยอื่นได้ พัฒนาไปสู่การ"เปลี่ยนผ่านอย่างสันติ"

ถ้าทำเรื่องนี้ไม่ได้ ผมไม่คิดว่า ปท.จะสลัดแอกของ อม.ออกไปได้ง่ายครับ สุดท้ายสิ่งที่หลีกหนีไม่พ้นคือ"การเปลี่ยนผ่านอย่างนองเลือด"

ปล.วิแคะ จากตัวอย่างที่ผ่านมา จากทั่วทุกมุมโลกครับ มีทุกแบบ ไม่ตาย-ตายน้อย-ตายมาก,ไปถึงสิ้นชาติเลยก็มีครับ

q*001

add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 27 พ.ย. 12, 02:48 น »

นั่นหล่ะ ความขมขื่นของชาวนา เมื่อก่อน รู้ก็ทั้งรู้ว่า เขารับซื้อข้าวจากเราในราคาที่เราพออยู่ได้เขาก็ได้กำไร แต่เขาไม่ทำ เขาไม่สนใจว่าเราจะอยู่ได้ใหม แต่เขาต้องอยู่ได้และอยู่ดีด้วย

เราเองไม่ได้อิจฉาที่เขารวย แต่เขาน่าจะรวยบนความอยู่ได้ของทั้งสองฝ่าย ไม่ใช่เขาฝ่ายเดียว เขาบอกว่าเขารวยเพราะประกอบอาชีพสุจริต แต่เขากลับทำวิธีทุจริตในอาชีพสุจริตนั่นเองจนรวย คือ กดขี่ เอาเปรียบ

เรียกว่ารวยบนหยาดเหงื่อ แรงงาน และคราบน้ำตาของเราล้วนๆ วันดีคืนดี เขาก็ผลิตสิ่งของที่เป็นอบายมุข ทั้งยาทั้งสื่อออกมามอมเมาลูกหลานเราจนเสียคน แล้วเขาก็ด่าประณามเราว่า ขี้เกียจหลังยาว หมกมุ่นอบายมุข

เจ็บใหม๊หล่ะ กับกลุ่มนายทุนที่อ้างว่าคุณธรรมล้ำฟ้าทั้งหลาย ถ้ามีกลุ่มทุนไดที่คิดจะช่วยคนจน จะถูกผลักให้เป็นกลุ่มทุนสามานย์ทันที ดีไม่ดีอาจถูกหาว่าขายชาติทำลายแผ่นดิน สารพัดแล้วแต่เขาจะนึกได้ โทษฐานขัดลาภเขา
Tags:  ประกาศ ซื้อ อุดร โรงสี จำนำ 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม