หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ภรรยาการงานดีกว่าผม  (อ่าน 1305 ครั้ง)
Guest
TPP
เรทกระทู้
« เมื่อ: 4 พ.ย. 12, 17:36 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ผมกับภรรยาคบกันมา 7 ปีตั้งแต่มหาลัยปี1 เรียนจบแต่งงานเมื่อปี 54 จนปี 55 ภรรยาผมได้เข้าทำงานเป็นองค์ของรัฐ โดยการแนะนำของพี่สาวผม เธอเริ่มจากการเป็นพนักงานชั่วคราวจน และเธอได้บรรจุ มีสวัสดิการที่ดีทุกด้านเงินเดือนเธอมากกว่าผมแล้วด้วยซ้ำ ถือเป็นพนักงานของรัฐโดย ผมก็ดีใจกับเธอด้วย แต่กลับกันครับ ในใจลึกๆ ผมรู้สึกสมเพชตัวเองมาผม้สึกไร้ค่ามาก เลย ผมนอนไม่หลับตั้งแต่ เดือนตุลา 55 จนตอนนี้นี้ผมได้หลับวันหลังไม่ถึง 5 ชั่วโมง สะดุ้งตื่นมามองเธอที่นอนอยู่ข้างๆ ผม ทำไมผมไร้ค่าอย่างนี้ ทำงานได้แค่นี้ เงินเดือน 18K กับบริษัทเอกชน ไม่มีสวัสดิการอะไรเลยนอกจากประกันสังคม ดูแลเธอไม่ได้เลย ผมตั้งความหวังเอาไว้มากว่าชีวิตนี้ผมต้องเป็นผู้นำที่ดีให้ได้ ดูแลเธอและลูกให้ได้ แต่ตอนนี้ผมรู้สึกท้อหมดหวังไปทำงานอย่างกับคนไร้วิญญาณ ผมควรทำอย่างไรดีครับ ผมเป็นผู้ชายเสียเปล่าแต่ร้องไห้ทุกครั้ง การที่เธอได้บรรจุเป็นพนักงานรัฐผมควรจะดีใจไม่ใช่หรอครับ แต่ทำไมใจผมรู้สึกกดดันตัวเองมากเลย ผมต้องกินยาเพื่อให้ตัวเองนอนหลับ ทุกวันเลย...ผมอยากจะหนีเธอไปเหมือนกันนะครับ อยากให้เธอได้เจอคนทีเหมาะกับเธอมากกว่าผม

ผมสัญญากับเธอว่าจะไม่ทิ้งเธอไปไหน และจะรักเธอคนเดียว...ตอนนี้ผมเครียดมากเลยครับ...ผมจะทำอย่างไรดี

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 4 พ.ย. 12, 18:30 น »

คุณไม่ได้ยินดีกับแฟนอย่างแท้จริง คุณตั้งความหวังและมาดมั่นในการเป็นช้างเท้าหน้า ดังนั้น คุณจึงรู้สึกต่ำต้อยด้อยค่าเพราะแฟนก้าวหน้าในการทำงานมากกว่าคุณ ตอนนี้คุณรู้สึกต่ำต้อยด้อยค่า แต่ในภายหน้าอาจกลายเป็นความกดดันให้หงุดหงิดหาเรื่องทะเลาะกับแฟนจนนำไปสู่ปัญหาชีวิตคู่ได้

ถึงขั้นนอนไม่หลับและสะดุ้งตื่นแสดงว่ามีความวิตกกังวลในใจมาก คุณร้องไห้เพราะรู้สึกกดดันหาทางออกไม่เจอ ถ้าอยู่ดี ๆ ก็ร้องไห้ออกมานี่แสดงว่าสุขภาพจิตคุณย่ำแย่และมีปัญหาแล้ว กินยานอนหลับไม่ได้ช่วยอะไร ควรปรึกษาจิตแพทย์แต่เนิ่น ๆ จะดีที่สุด...เป็นกำลังใจให้นะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
TPP
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 4 พ.ย. 12, 19:57 น »

ขอบคุณมากครับ ที่ให้คำแนะนำ ใช่ครับผมสมควรยินดีกับเธออย่างแท้จริง แต่ทำไมผมถึงทำไม่ได้นะ
ผมพยายามคิดในด้ายดีตลอดว่า ไม่เห็นต้องสนใจเลยว่าผมเป็นผู้ชายจะต้องเป็นช้างเท้าหน้า ในเมื่อเรารักกันก็พอไมาใช่หรอ

แล้วผมขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าผมจะไปหาจิตแพทย์ที่ไหนได้บ้าง

Tags:
Guest
คิดบวก
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 4 พ.ย. 12, 20:32 น »

ผมว่าคุณคิดมากไป ถ้าผมเป็นคุณผมกลับดีใจซะอีกที่ภรรยามีสวัสดิการของรัฐ เวลามีลูกก็จะไม่ลำบาก มีอะไรก็เบิกได้ ส่วนเงินเดือน ใช่ว่าจะนิ่งแค่นี้ ต่อๆไปมันก็มีโอกาศที่จะเพิ่มขึ้นได้เรื่อยๆ คุณลองปล่อยวาง ตัดเรื่องงานเรื่องเงิน และลองคุณกับภรรยาระบายเรื่องที่ไม่สบายใจ ถึงจะช่วยอะไรไม่ได้มาก แค่อย่างน้อยภรรยาก็รับรู้คอยเป็นกำลังใจให้

Tags:
Guest
หนึ่งความเห็น
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 4 พ.ย. 12, 20:49 น »

เปิดใจให้กว้าง ใจคุณแค่คับแคบเกินไปที่จะยอมรับ คุณอาจถูกสั่งสมมาในความเชื่อเดิมๆ กับego หรืออัตตาตัวตนที่ยึดสืบทอดกันมา รุ่นต่อรุ่น ไม่ต้องไปหาจิตแพทย์ให้เหนื่อย ปรับที่ใจคุณเท่านั้นเอง

อีกแบบหนึ่งที่อาจไม่ใช่คุณ คือคุณหมิ่นว่าแฟนคุณ ไม่น่ามีปัญญาขนาดนี้ คุณอาจไม่ใช่แบบนี้ แต่ผู้ชายแบบนี้มีจริง ดูถูกผู้หญิงโดยไม่ตั้งใจ อาจฝังในส่วนลึกโดยไม่รู้ตัวก็มี

จะทำอย่างไรดี.. เมื่อภรรยาเป็นฝ่ายหาเงินเข้าบ้านมากกว่า คุณจะทำได้มั้ย ที่จะเพิ่มบทแม่บ้านให้ตัวคุณเอง ช่วยเธอดูแลบ้าน ดูแลลูก เหนื่อยมั้ยหิวมั้ย รอมชอมกัน ดูแลใส่ใจเธอให้ยิ่งกว่าเดิม ความเป็นจริงก็คือ คุณกับเธอคือครอบครัวเดียวกัน ใครหาเงินได้มากกว่า เงินก็เข้าบ้านเดียวกัน คุณดูแลเธอดี เธอมีความสุขใจ สุขนี้ก็ไม่ไปไหน ก็สุขอยู่ในบ้านคุณ เธอสุข เธอยิ้มแย้ม คุณจะไม่สุขตามเธอเลยหรือ(นอกเสียจากจะยังตัดริษยาใจคับแคบไม่ได้) เมื่อเธอสุข คุณสุขตาม ต่อไปข้างหน้า โอกาสดีดี อาจเข้ามาถึงคุณบ้างก็ได้ โอกาสของชีวิต มีอีกมากมายให้ได้พบเจอ คราวที่ผ่านมาเป็นของเธอ คราวต่อไป อาจเป็นของคุณก็ได้ อยู่ที่คุณ จะมีใจสุขสบายมองเห็น พร้อมรับโอกาสดีดีนั้นหรือไม่เท่านั้น

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 4 พ.ย. 12, 20:56 น »

โรงพยาบาลของรัฐหรือเอกชนใหญ่ ๆ จะมีแผนกจิตเวชนะ ลองโทรเช็คดู หากเป็นโรงพยาบาลด้านจิตเวชโดยตรงและมีชื่อก็มี สมเด็จเจ้าพระยา กับ ศรีธัญญา (เปิด จันทร์-ศุกร์ ในเวลาราชการ) ไม่มีผู้ป่วยในเดินขวักไขว่ให้เห็นในบริเวณสถานพยาบาลผู้ป่วยนอกหรอก ไม่ต้องกลัว และค่าใช้จ่ายก็ไม่สูงมาก

อย่ากลัวเรื่องการไปพบไปปรึกษากับจิตแพทย์ คุณไม่ได้บ้า แค่ต้องการการรักษาเยียวยาจิตใจและฟื้นฟูความคิดโดยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญเท่านั้น เพราะความคิดของคุณกำลังกดดันตัวคุณเองอยู่ คนที่ชาวบ้านเรียกกันว่าบ้านี่จิตแพทย์ยังไม่เรียกว่าบ้าเลย เรียกว่าป่วยเป็นโรคทางใจหรือทางสมอง เมืองนอกนี่ถ้านอนไม่หลับจนต้องพึ่งยาหรือรู้สึกว่าตนเองขี้อิจฉาริษยา เขาก็ไปพบจิตแพทย์กันแล้ว ไม่เหมือนเมืองไทย อย่าปล่อยให้อาการบางอย่างที่คนทั่วไปอาจเห็นว่าไม่ใช่เรื่องร้ายแรงอะไรผ่านเลยไป เช่น การนอนไม่หลับเป็นประจำ รวมทั้งการที่อยู่ดี ๆ ก็ร้องไห้ด้วย การใช้ยารักษานอกเหนือไปจากคำแนะนำสามารถทำให้คุณรู้สึกดีขึ้นได้โดยใช้เวลาไม่นาน ปรึกษาแพทย์แต่เนิ่น ๆ จะรักษาได้ง่าย

หากยังไม่กล้าไปพบแพทย์ก็โทรปรึกษาสายด่วนสุขภาพจิต 1323 หรือ 1667 (ระบบอัตโนมัติ) ก่อนก็ได้

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 4 พ.ย. 12, 20:56 น »

ไม่ต้องไปคิดมากครับ ภรรยาคุณจากที่เล่ามาก็ยังไม่คิดมากเลย (ทั้งๆที่ถ้าเป็นคนอื่นจะคิด)

แล้วคุณจะคิดมากไปทำไมอ่ะคับ เราทำงานเพื่อให้ได้เงินมา คุณไม่ได้ไปปล้นไปจี้ใคร

ไม่กินเหล้าเมายา เที่ยวเตร่เสเพล มันก็น่าภูมิใจแล้วนะ

นอกจากว่าคุณอยากได้เงินมากกว่านี้ คุณก็ต้องทำการบ้านมากขึ้น ต้องแอคทีพตัวเองมากขึ้น

ว่าแต่คุณไม่คิดอยากจะย้ายมาหน่วยงานเดียวกันกับภรรยา หรือหน่วยงานใกล้เคียงหน่อยหรือครับ

เผื่ออาจจะทำให้คุณรู้สึกดีขึ้นมาได้บ้าง ให้เดาว่าภรรยาคุณคงได้บรรจุที่หน่วยงานรัฐวิสาหกิจชั้นนำ

ที่ไหนสักแห่งใช่ไหมครับ ถ้าคุณว่าที่ไหนดี ก็สอบเข้าไปเลยสิครับพยายามเข้าไว้

ผมเมื่อก่อนก็ท้อแท้เหมือนกัน ตกงาน ความรู้สึกมันแย่สุดๆ ช่วงนั้นพยายามสังเกตุเห็นหลายคน

ทำงานรัฐวิสาหกิจแล้วเงินดี งานสบายๆ ก็เลยอยากเข้า ผมพยายามสอบตามหน่วยงานรัฐวิสาหกิจชั้นนำหลายที่

สอบตกแล้วตกอีก สอบจนจับทางข้อสอบได้ แล้วในที่สุดผมก็สอบได้ เท่านั้นแหละ เหมือนโยนภูเขาออกจากอกเลย

Tags:
Guest
TUM / Nijino Saki FC.
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 5 พ.ย. 12, 03:14 น »

เราไม่จำเป็นต้องเป็นช้างเท้าหน้าตลอดหรอก ต่อให้เป็นผู้ชายก็เถอะ ปล่อยให้เธอนำบ้างก็ได้ ถ้าเรื่องไหนที่คุณมั่นใจมากกว่าคุณก็เปลี่ยนขึ้นมานำบ้าง ผลัดกันนำ ผลัดกันตาม ผลัดกันดัน ผลัดกันเข็น

พี่ที่ทำงานผม เขาก็เล่าให้ฟังว่า เมียของเขารายได้ของเธอมากกว่าเขาเสียอีก สวัสดิการก็ดีกว่า ได้ไปดูงานต่างจังหวัด บางครั้งก็ได้ไปเที่ยวต่างประเทศด้วย แต่ตอนนี้เธอกับพี่ที่ทำงานมีลูกด้วยกันแล้ว 3 คนนะครับ และกำลังจะมีคนที่ 4 ด้วย พวกเขาก็อยู่กันได้ไม่มีปัญหาอะไร

ความจริงพี่ที่ทำงานเขาจะได้ขึ้นเป็นหัวหน้าด้วยซ้ำ แต่แกไม่เอาเพราะกลัวว่าไม่มีเวลาดูแลลูก ยอมเป็นลูกน้องเขาดีกว่า แต่มีเวลากลับบ้านตรงเวลาไปเจอหน้าลูกตลอด และงานหลักในการหาเงินเข้าบ้าน ก็เป็นหน้าที่ของภรรยาเป็นหลักไป

Tags:
Guest
TPP
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 5 พ.ย. 12, 12:14 น »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกๆ ท่านครับ...

ผมยอมรับเลยว่าผมเป็นคนจริงจังกับชีวิตมาก ผมลำบากตั้งแต่เด็ก ทำงานส่งตัวเองเรียนจนจบ ผมเลยปลูกฝังกับตัวเองมาเสมอว่าโตขึ้นจะต้องมีความมั่นคง มีครอบครัวที่ดี เป็นผู้นำที่ดีให้ได้ ภรรยาและลูกๆ จะไม่ต้องไม่ลำบากเหมือนผม...

สุดท้ายผมก็ทำอะไรไม่ได้สักอย่าง ผมเลยกดดันตัวเองมากเลยครับ...เรื่องทั้งหมดมันก็แค่ใจของผมจริงๆ แต่ผมทำใจไม่ได้จริงๆ

ผมเคยหนีปัญหานี้โดยการหนีเธอไปอยู่ไกลๆ ปล่อยให้เธอเจอคนที่เหมาะกับเธอมากกว่าผม แต่แล้วมันก็มีสิ่งที่ผมคิดออกว่าผมรักเธอมากต่อให้ผมหนีเธอไปผมก็คงอยู่ไม่ได้เหมือนกัน ผมจึงเลือกที่กลับมาหาเธอ โดยที่เธอก็ไม่รู้ว่าผมไปไหนมา ผมบอกเพียงแค่ว่าไปเดินเล่น...ทั้งๆที่ผมออกไปทั้งวัน...

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 5 พ.ย. 12, 12:22 น »

ผมตั้งความหวังเอาไว้มากว่าชีวิตนี้ผมต้องเป็นผู้นำที่ดีให้ได้ ดูแลเธอและลูกให้ได้

q*022 ประเด็นสำคัญอยู่ตรงนี้เจ้าค่ะ การตั้งเป้าหมายและคาดหวังสูง ที่จะเป็นผู้นำ

การเป็นผู้นำครอบครัว ไม่จำกัดที่การเงินหรือตำแหน่งหน้าที่อย่างที่คุณคิด หรอกเจ้าค่ะ q*021
การเป็นสามีที่ดี คุณพ่อที่ดี ไม่พาครอบครัวตกต่ำ หรือพัง ก็แสดงความเป็นผู้นำได้เหมือนกัน
ลูกเมียอบอุ่นและปลอดภัยที่ได้อยู่ร่วมกัน ก็ใช่ด้วย คุณเป็นผู้นำอยู่ค่ะ q*077

ทำไมผมไร้ค่าอย่างนี้ ทำงานได้แค่นี้
ผมรู้สึกท้อหมดหวังไปทำงานอย่างกับคนไร้วิญญาณ
ผมอยากจะหนีเธอไปเหมือนกันนะครับ อยากให้เธอได้เจอคนทีเหมาะกับเธอมากกว่าผม

q*069 ความคิดด้านลบทั้งหมด กดดันตัวเองจนนอนไม่หลับ
และกำลังก้าวหน้าถึงกับจะทำลายครอบครัวทีปกติสุข อันนี้แหละค่ะ คือตัวทำร้ายความเป็นผู้นำ
อย่ายึดติดกับเงินเจ้าค่ะ อย่าเอาจำนวนเงินมาลิขิตความคิด ขีดเส้นแบ่งความเป็นผู้นำ

อกสามศอกของผู้ชาย ต้องกว้างมากแน่ๆ q*060 ดังนั้น หากคิดให้กว้าง
ทำใจให้กว้าง เลิกกดดันตัวเอง ด้วยตัวเอง ก็จะผ่านไปได้ค่ะ q*102
คุณภรรยา และคุณลูก อยากได้หลายสิ่งหลายอย่างจากคุณ เค้าไม่ได้อยากได้แค่เงิน
จริงไม๊คะ q*057
Tags:
Guest
แก้มแหม่ม
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 5 พ.ย. 12, 13:27 น »

อยากขอแชร์หน่อยค่ะ ดิฉันเคยป่วยเป็นโรคซึมเศร้า ตอนนี้อาการดีขึ้นมากแล้วแต่ก็ยังทานยานอนหลับที่หมอให้อยู่ (ตอนนี้หมอให้ทานแต่ยานอนหลับเท่านั้น เมื่อก่อนทานยาเยอะมาก) ดิฉันเคยมีความรู้สึกกดดันจากชีวิตเพราะต้องแยกจากครอบครับ (ลูก-สามี-แม่) มาทำงานในกทม.เพื่อหาเงินส่งกลับบ้านทั้งที่ไม่อยากมา ยอมรับว่าสภาพการทำงานทำให้รู้สึกกดดันมาก คิดถึงครอบครัวมากจนหดหู่บ่อย ความอ้างว้างและความหวาดระแวงทำให้รู้สึกโดดเดี่ยว ต่อมารู้สึกเศร้ามากจนบอกไม่ถูกโดยไม่รู้สาเหตุ บางทียืนรอรถเมล์อยู่ก็ร้องไห้ ร้องไม่เลือกเวล่ำเวลา ร้องจนสงสัยว่าทำไมถึงร้อง (อยู่คนเดียวบางทีก็กรีดร้องด้วย) เครียดจนนอนไม่หลับนี่ไม่ต้องพูดถึงเพราะเป็นประจำ กังวลจนเก็บไปฝันเวลาที่หลับตาลงได้ ฝันก็ฝันร้ายจนต้องสะดุ้งตื่นและอยู่อย่างนั้นทั้งคืนนอนไม่หลับแล้ว แต่ดิฉันไม่กินยาเพื่อให้หลับ ไม่หลับก็ปล่อยให้ไม่หลับจนร่างกายทนไม่ไหว เริ่มป่วยทางกายบ่อย ๆ พอรู้สึกว่าร่างกายเรานี่แย่สุดขีดสมาธิก็หลุดจนเริ่มเป็นปัญหาในการทำงานเลยไปหาหมอ หลังจากหมอถามอาการทั้งหมดก็แนะนำให้ดิฉันไปพบจิตแพทย์ ตอนแรกก็ไม่อยากไปเพราะไม่คิดว่าตัวเองจะเป็นโรคแบบนี้ แต่พอไปตรวจแล้วผลคือเป็นโรคซึมเศร้าค่ะ เลยอยากบอกคุณว่าถ้าคุณทำใจด้วยตัวเองไม่ได้จริง ๆ อย่าปล่อยทิ้งไว้ ไปหาหมอดีกว่า หมอบอกดิฉันว่าป่วยทางใจก็ทำให้ป่วยทางกายได้ และเป็นเรื่องธรรมดาหากคนเรามีอาการป่วยทางใจไม่แปลกอะไร อยากให้คุณคิดถึงครอบครัวให้มากและสู้ต่อไปค่ะ ดิฉันรักษาที่ร.พ.ตำรวจค่ะ

Tags:
Guest
ตรงๆเลยนะ
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 5 พ.ย. 12, 13:56 น »

เป็นผู้ชายขี้อิจฉาอ่ะ ยึดตัวตนของตนสูงอีกต่างหาก เวลามีปัญหามีโอกาสไม่ฟังใคร กรรมของผู้ใช้ชีวิตร่วมกัน q*032

ภรรยาได้ดี ยังมีแอบเหน็บว่าเป็นเพราะพี่สาวฝากให้หรอกน่า ชิมิ ชิมิ q*073

ครอบครัวจะมีปัญหาหรือไม่ ก็คือตัวคุณมีปัญหาหรือไม่ แค่นั้นเอง q*075

Tags:
Guest
TPP
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 5 พ.ย. 12, 17:27 น »

อ้างถึง
เป็นผู้ชายขี้อิจฉาอ่ะ ยึดตัวตนของตนสูงอีกต่างหาก เวลามีปัญหามีโอกาสไม่ฟังใคร กรรมของผู้ใช้ชีวิตร่วมกัน q*032

ภรรยาได้ดี ยังมีแอบเหน็บว่าเป็นเพราะพี่สาวฝากให้หรอกน่า ชิมิ ชิมิ q*073

ครอบครัวจะมีปัญหาหรือไม่ ก็คือตัวคุณมีปัญหาหรือไม่ แค่นั้นเอง

ใช่ครับผมยอมรับว่าตอนแรกมีอิจฉาเค้า ผมไม่ได้เหน็บนะครับพี่สาวผมแนะนำ ผมก็รู้ยังบอกให้เธอไปสมัครดูเลยสนับสนุนด้วยซ้ำ แต่ผมก็ไม่ได้คิดเรื่องนั้นเป็นเรื่องใหญ่...อย่างที่บอกครับผมเป็นคนตั้งเป้ากับชีวิตไว้สูง เพราะลำบากตั้งแต่เด็ก...
ตอนนี้ผมมองว่าผมไม่เหมาะกับเธอมากกว่าแล้ว ผมมีแม่ มีพี่สาว ผมเคยตั้งเป้าไว้แต่ว่าโตขึ้นจะต้องดูแลพวกเค้าเหล่านั้นให้ได้หรือแม้กระทั่งครอบครับตัวเอง จนตอนนี้ภรรยาผมกลายเป็นเสาหลักแล้ว แต่ผมไม่เคยขอเงินเค้าหรือเรียกร้องอะไรจากเค้านะครับ...ผมยังเตือนๆ เค้าด้วยว่าเงินเดือนเยอะแล้วใช้จ่ายประหยัดๆ ด้วย เพราะใช้เงินเก่ง ผมแค่รู้สึกว่าตัวเองไม่มีค่าพอสำหรับเค้าแล้วตอนนี้

ผมไม่อยากคิดแบบนี้หรอ ผมคิดหลอกตัวเองทุกๆวัน ว่ายังไงเราก็รักกันดีไม่ใช่หรอ ทำไมผมถึงต้องคิดเรื่องพวกนี้ด้วยนะ
ถ้าเค้ารู้เค้าจะสบายใจไหม...
Tags:
Guest
ตรงๆมาอีก
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 5 พ.ย. 12, 20:44 น »

ใช่ครับผมยอมรับว่าตอนแรกมีอิจฉาเค้า ผมไม่ได้เหน็บนะครับพี่สาวผมแนะนำ ผมก็รู้ยังบอกให้เธอไปสมัครดูเลยสนับสนุนด้วยซ้ำ แต่ผมก็ไม่ได้คิดเรื่องนั้นเป็นเรื่องใหญ่...อย่างที่บอกครับผมเป็นคนตั้งเป้ากับชีวิตไว้สูง เพราะลำบากตั้งแต่เด็ก...
ตอนนี้ผมมองว่าผมไม่เหมาะกับเธอมากกว่าแล้ว ผมมีแม่ มีพี่สาว ผมเคยตั้งเป้าไว้แต่ว่าโตขึ้นจะต้องดูแลพวกเค้าเหล่านั้นให้ได้หรือแม้กระทั่งครอบครับตัวเอง จนตอนนี้ภรรยาผมกลายเป็นเสาหลักแล้ว แต่ผมไม่เคยขอเงินเค้าหรือเรียกร้องอะไรจากเค้านะครับ...ผมยังเตือนๆ เค้าด้วยว่าเงินเดือนเยอะแล้วใช้จ่ายประหยัดๆ ด้วย เพราะใช้เงินเก่ง ผมแค่รู้สึกว่าตัวเองไม่มีค่าพอสำหรับเค้าแล้วตอนนี้

ผมไม่อยากคิดแบบนี้หรอ ผมคิดหลอกตัวเองทุกๆวัน ว่ายังไงเราก็รักกันดีไม่ใช่หรอ ทำไมผมถึงต้องคิดเรื่องพวกนี้ด้วยนะ
ถ้าเค้ารู้เค้าจะสบายใจไหม...

ถ้าเค้ารู้ เค้าไม่สบายใจหรอก คำพูด พูดแล้วเอากลับคืนไม่ได้ด้วย ทันทีที่คุณพูดออกไป รอยร้าวที่ไม่มีวันสมาน จะเกิดขึ้นทันที..

ทำไมผมถึงต้องคิดเรื่องพวกนี้ด้วยนะ.. ก็ตามเหตุผลที่เพื่อนๆให้ความเห็นมานั่นแหละ เพียงแต่คุณไม่ยอมรับหรือรับแล้วก็ปล่อยผ่านเลย แล้วก็จมกองภวังค์อิจฉาเมียตัวเองต่อไป คุณเอาเวลาไปทำงานพิเศษที่สุจริตให้ไม่ว่างมาฟุ้งซ่านยังจะได้เงินมาเลี้ยงขนมลูกดีซะกว่า

หรือไม่ก็ คุณก็ใช้เงินคุณเลี้ยงลูกเลี้ยงเมียตามปกติ คิดซะว่าเมียคุณไม่มีเงินใช้ เมียคุณไม่ต้องจ่ายอะไรทั้งนั้นในบ้าน ทุกอย่างคือความรับผิดชอบของคุณ เพราะคุณก็ไม่ได้คาดหวังว่าเมียคุณจมีเงินมากกว่าอยู่แล้วไม่ใช่หรือ แค่นี้คุณก็ได้เป็นหัวหน้าครอบครัวอย่างที่หวัง คุณแต่งงานกับเธอ คุณก็ต้องคำนวนมาก่อนแล้วว่าคุณเลี้ยงเธอและลูกที่เกิดมาได้ ดังนั้น รายได้ของเธอเท่าไหร่ ก็เรื่องของเธอ คุณไม่เห็นต้องไปสนใจเลย

อุดมการณ์ของผู้ทรนง คุณจะทำได้อย่างที่ฝันมั้ยนะ q*031 หรือแค่หมั่นไส้อิจฉาไปวันวัน
Tags:
Guest
อีกนิดนึง
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 5 พ.ย. 12, 20:50 น »

การตีจากเธอ หรือเดินจากเธอมาโดยอ้างว่าตัวคุณไม่เหมาะสมกับเธอนั้น ถือว่าสายเกินไปแล้วที่จะคิดแบบนั้น เพราะเธอเสียหายมาเป็นครอบครัวเดียวกับคุณแล้ว คุณคิดว่าคุณเสียสละพาตัวคุณที่ไร้ค่าเดินจากเธอมา แต่ความจริงคือคุณทำร้ายเธอและลูก ด้วยความเห็นแก่ตัวของคุณ ด้วยใจคับแคบของคุณ คุณทำให้เธอเป็นหญิงที่แต่งงานแล้ว มีลูกแล้ว สิ่งที่ควรทำก็คือ ช่วยให้เธอได้มีครอบครัวที่ดีที่มีความสุขตลอดไป นั่นจึงจะเรียกว่าคุณทำสิ่งที่ดีให้เธอจริงๆ q*032

Tags:
Guest
เดี๋ยวไม่ครบ
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 5 พ.ย. 12, 21:00 น »

ตั้งเป้าชีวิตไว้สูง แต่ตัวเองทำไม่ได้ ภรรยาทำได้ คุณน่าจะไปคิดหาทางมากกว่าว่าจะทำไงให้เดินไปถึงเป้าหมายได้ ไม่ใช่มาเสียเวลาอิจฉาเพื่อนร่วมทางชีวิต

จะเดินไปถึงเป้าหมายได้อย่างไร ในเมื่อมัวแวะหมั่นไส้ภรรยาตามรายทางแบบนี้ เป้าหมายสูงสุดคือคุณและภรรยาเดินกอดคอเข้าสู่เป้าหมายร่วมกัน แต่นี่ไม่ทันไร แค่ภรรยาเดินนำไปหน่อยเดียว ก็ลงนั่ง ทำท่าจะดิ้นเร่าๆไม่ไปข้างหน้าต่อไปซะงั้น q*070

Tags:
Guest
TPP
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 5 พ.ย. 12, 22:37 น »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ผมรู้ทุกท่านต่างหวังดี ผมก็รู้ตัวว่าผมคิดไม่ดี ผมไม่อยากคิดด้วยซ้ำ
แต่ทำไมผมถึงคิดเรื่องนี้ตลอดเลย...ผมจะพยายามทำตามแนวทางที่ทุกคนแนะนำครับ

ผมยังไม่มีลูกนะครับ แต่อยากมีนานแล้วครับ

Tags:
Guest
TUM / Nijino Saki FC.
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 6 พ.ย. 12, 03:22 น »

คุณความเห็นหลังๆนี่ มันจะช่วยเขาหรือซ้ำเติมเขากันแน่วะเนี่ย ให้คำแนะนำกันใครไม่จำเป็นต้องไปแขวะเขาซ้ำเลยนิ เพราะคนเราบางครั้งบางครั้งมันก็มืดแปดด้านจริงๆทั้งๆที่คนอื่นๆอาจจะไม่ได้มองเห็นเป็นเรื่องใหญ่มากมาย บางคนต้องการทั้งคำแนะนำและกำลังใจ ไม่ใช่พูดไปว่าใครพร่ำเพรื่อโดยไม่จำเป็นแล้วมาบอกว่้ากำลังสอนกำลังให้คำแนะนำ เพราะคุณไปสอนใครแบบนี้ เขาจะไำม่ฟังคนที่คุณสอนเลย ( ถ้าเป็นคนๆเดียวกันมาถามแบบนี้หลายๆครั้ง พอเราสอนเราพูดดีๆไปหลา่ยครั้งเขาก็ไม่ฟัง ก็ค่อยมาด่าซ้ำแบบนี้ก็ว่าไปอย่าง )

Tags:
Guest
มองต่างมุม
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 6 พ.ย. 12, 10:10 น »

คุณความเห็นหลังๆนี่ มันจะช่วยเขาหรือซ้ำเติมเขากันแน่วะเนี่ย ให้คำแนะนำกันใครไม่จำเป็นต้องไปแขวะเขาซ้ำเลยนิ เพราะคนเราบางครั้งบางครั้งมันก็มืดแปดด้านจริงๆทั้งๆที่คนอื่นๆอาจจะไม่ได้มองเห็นเป็นเรื่องใหญ่มากมาย บางคนต้องการทั้งคำแนะนำและกำลังใจ ไม่ใช่พูดไปว่าใครพร่ำเพรื่อโดยไม่จำเป็นแล้วมาบอกว่้ากำลังสอนกำลังให้คำแนะนำ เพราะคุณไปสอนใครแบบนี้ เขาจะไำม่ฟังคนที่คุณสอนเลย ( ถ้าเป็นคนๆเดียวกันมาถามแบบนี้หลายๆครั้ง พอเราสอนเราพูดดีๆไปหลา่ยครั้งเขาก็ไม่ฟัง ก็ค่อยมาด่าซ้ำแบบนี้ก็ว่าไปอย่าง )

เราพูดครงจุดมากกว่า ไม่มีอะไรที่ต้องซ้ำเติมเจ้าของกระทู้เลย บางที กระจกเงาที่แจ่มชัดเกินไป คนมองก็รับไม่ได้กับภาพตนเองที่ได้เห็น คนรอบข้างมาดู ก็หาว่ากระจกไม่ดี ควรใช้กระจกที่เบลอกว่านี้ ประมาณนั้น q*033

ดับไฟ ก็ต้องดับที่ต้นเพลิง มัวอ้อมไปอ้อมมา ไฟไม่ดับ แถมยังลุกลามไม่จบจนบ้านวอดวายนั่นแหละ

เราก็ไม่เคยบอกว่าเราหวังดีหรือไปเที่ยวสั่งสอนใคร เราเห็นแบบไหนเราก็ให้ความเห็นแบบนั้น ก็เท่านั้น คนรับได้เค้าก็เห็นจุดที่ต้องแก้ไขได้เอง คนรับไม่ได้ก็เห็นเป็นเรื่องระคายใจ แล้วแต่มุมมอง แต่ขอยืนยัน ว่าเราไม่มีความรู้สึกดีหรือร้าย ไม่ได้หวังดีใดๆ และก็ไม่ได้หวังร้าย เราเห็นมีมาขอความเห็น เราก็ร่วมด้วยเฉยๆเท่านั้นแหละ q*073

Tags:
Guest
PTT
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 7 พ.ย. 12, 20:38 น »

ผมขอบคุณทุกความคิดเห็นที่แนะนำครับ

บ้างท่านก็ต่อว่า บ้างท่านก็ให้คำแนะนำ ผมก็ขอบคุณมากนะครับ
ขอให้ทุกท่านประสบแต่คววามสุข ความเจริญครับ

Tags:
Guest
ดีขึ้นมั้ย
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 7 พ.ย. 12, 22:31 น »

ผมขอบคุณทุกความคิดเห็นที่แนะนำครับ

บ้างท่านก็ต่อว่า บ้างท่านก็ให้คำแนะนำ ผมก็ขอบคุณมากนะครับ
ขอให้ทุกท่านประสบแต่คววามสุข ความเจริญครับ

แล้วหายจากอาการเสียเวลาคิดเรื่องไม่เป็นเรื่องหรือยังล่ะ q*070
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 8 พ.ย. 12, 07:34 น »

q*022

ใช่ค่ะ นอนหลับโดยไม่ต้องพึ่งยา และ คลายกังวลไปบ้างหรือยัง q*022
คุยต่อก็ได้นะคะ แบบจิตชาวบ้าน ยังไม่ต้องจิตแพทย์ q*077 คุยกัน คุยกัน q*060

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 8 พ.ย. 12, 09:49 น »

q*022

ที่จริงป้าขรา (k.marchmember 2553) ตอบไว้ดีอยู่แล้วในความเห็นที่ 9 q*021

แต่อยากเสริมเพิ่มเติมอีกซักนิดว่าความมั่นคงที่ผู้หญิงต้องการที่สุด เป็นความมั่นคงทางจิตใจต่างหากที่สำคัญ เงินทองไม่มียังช่วยกันหาเพิ่มเติมได้ ..แต่งงานกันแล้ว ความรัก ความเข้าใจ กำลังใจที่มีให้กัน ต่างหากที่สำคัญกับชีวิตคู่ที่สุด

คุณเป็นผู้ชายที่ดีคนหนึ่งสำหรับยุคสมัยนี้เลยนะคะ ที่อยากจะรับผิดชอบเป็นผู้นำครอบครัว ..แต่ตามยุคสมัยนี้ เปลี่ยนความคิด ลดทิฐิลงซักนิด ในเมื่อตอนนี้เธอมีโอกาสหน้าที่การงานดีกว่าคุณก็ดีแล้ว ถือว่าเป็นการช่วยเหลือกันในครอบครัว ..คุณก็ทำงานของคุณ ..มีจังหวะเมื่อไหร่ก็ค่อยหาโอกาสขยับขยายเรื่องหน้าที่การงาน เป็นกำลังใจให้ค่ะ q*060

Tags:
Guest
PTT
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 9 พ.ย. 12, 16:51 น »

ขอบคุณทุกคำแนะนำจากใจจริงๆ ครับ

1.ผมพยายามคิดแต่เรื่องความรักของเราสองคน โดยไม่นึกถึงเรื่องการงานแล้วครับ ถึงแม้จะมีบ้างครั้งความคิดนั้นมันหลุดเข้ามาห้องผม
2.ทุกครั้งที่ผมอยู่กับเธอผมจับมือเธอตลอดเวลาเลยครับ แม้กระทั่งเวลาขับรถ(แต่เค้าไม่ยอมจับตอนขับรถ บอกอันตราย...:)
3.ผมนอนกอดเธอทุกคืน แม้ตอนนี้ผมยังสะดุ้งตื่นมาด้วยความคิดที่แล่นเข้ามาในหัวผมเวลาตื่น ผมก็จะกอดเธออย่างนี้ไปทุกๆวัน
4.ทำให้ผมรู้ว่าผมรักเค้ามากขนาดไหน เวลาเค้าไม่อยู่ต้องไปต่างจังหวัดสัมมานาหลายๆ วัน ผมอยู่ไม่ได้เลย เหงา ร้องไห้ (ผู้ชายขี้แง) โทรหาเค้าไม่รับสายก็น้อยใจ
5.เธอได้ให้ผมช่วยงานเธอ ออกแบบปกรายงานของ สำนักงานเธอ ผมก็ทำให้เธอ ปรากฏว่า ผอ ฝ่ายเธอชอบงานของผมครับ แล้วเค้ากำลังทำเรื่องรับพนักงานชั่วคราวเพิ่ม เค้าบอกแฟนผมว่าถึงเวลาให้มาสมัครงาน ผมดีใจมากเลยครับ ตอนนี้เวลาแฟนผมให้งานผมมาทำ ผมทำด้วยความสุขมากเลยครับ...แต่แฟนผมก็บอกผมตลอดว่าอย่าหวังเอาไว้เยอะ ถึงเวลาแล้วไม่ได้จะเสียใจ แต่ผมก็แอบหวังได้ใช่ไหมครับ

ตอนนี้ผมไม่แสดงออกเรื่องความเครียดแล้วครับต่อหน้าเธอ และพ่อ แม่ พี่ๆ ของผม เพราะทุกคนรู้เรื่องผมแล้ว เค้าไม่สบายใจตามๆ กันไปหมดเลย แต่ผมก็ยังเครียดอยู่เหมือนเดิม เพียงแต่ไม่อยากให้คนอื่นๆ ต้องเครียดตาม

พรุ่งนี้ผมจะไปพบจิตแพทย์แล้วครับ หรือว่า ผมควรจะไปเข้าวัดดีนะ

Tags:
Guest
monnn
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 9 พ.ย. 12, 17:22 น »

1.พยายามลด ego ในตัวคุณลงบ้างครับ
2.อย่าได้เอา หน้าที่การงานไปเปรียบเทียบเลยครับ คนเราเกิดมาไม่เหมือนกันอยู่แล้ว ต่างคนค่างมีความสำคัญซึ่งกันและกัน
3.ถ้ามองอีกทางนึง คุณพลิกวิกฤติให้เป็นโอกาสซะเลย เมื่อคุณเห็นแฟนคุณได้ดีแล้ว คุณเองก็เอาให้ดีอย่างเค้าเลยสิครับ
4.คนเรารักกัน ต่างอาชีพ ต่างชนชั้น ยังไงมันก็ไม่เกี่ยวกันอยู่แล้ว

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 9 พ.ย. 12, 23:14 น »

นึกว่าจะต้องหานวมให้ซะแล้วครับ...

q*062q*062q*062q*072q*072q*072q*027q*027q*027q*039

Tags:
Guest
เออแฮะ
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 10 พ.ย. 12, 08:16 น »

q*022

สงสัยเราจะรุนแรงไปหน่อยจริงๆ q*013q*013

Tags:
Guest
คิดบวก
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 10 พ.ย. 12, 20:55 น »

ขอบคุณทุกคำแนะนำจากใจจริงๆ ครับ

1.ผมพยายามคิดแต่เรื่องความรักของเราสองคน โดยไม่นึกถึงเรื่องการงานแล้วครับ ถึงแม้จะมีบ้างครั้งความคิดนั้นมันหลุดเข้ามาห้องผม
2.ทุกครั้งที่ผมอยู่กับเธอผมจับมือเธอตลอดเวลาเลยครับ แม้กระทั่งเวลาขับรถ(แต่เค้าไม่ยอมจับตอนขับรถ บอกอันตราย...:)
3.ผมนอนกอดเธอทุกคืน แม้ตอนนี้ผมยังสะดุ้งตื่นมาด้วยความคิดที่แล่นเข้ามาในหัวผมเวลาตื่น ผมก็จะกอดเธออย่างนี้ไปทุกๆวัน
4.ทำให้ผมรู้ว่าผมรักเค้ามากขนาดไหน เวลาเค้าไม่อยู่ต้องไปต่างจังหวัดสัมมานาหลายๆ วัน ผมอยู่ไม่ได้เลย เหงา ร้องไห้ (ผู้ชายขี้แง) โทรหาเค้าไม่รับสายก็น้อยใจ
5.เธอได้ให้ผมช่วยงานเธอ ออกแบบปกรายงานของ สำนักงานเธอ ผมก็ทำให้เธอ ปรากฏว่า ผอ ฝ่ายเธอชอบงานของผมครับ แล้วเค้ากำลังทำเรื่องรับพนักงานชั่วคราวเพิ่ม เค้าบอกแฟนผมว่าถึงเวลาให้มาสมัครงาน ผมดีใจมากเลยครับ ตอนนี้เวลาแฟนผมให้งานผมมาทำ ผมทำด้วยความสุขมากเลยครับ...แต่แฟนผมก็บอกผมตลอดว่าอย่าหวังเอาไว้เยอะ ถึงเวลาแล้วไม่ได้จะเสียใจ แต่ผมก็แอบหวังได้ใช่ไหมครับ

ตอนนี้ผมไม่แสดงออกเรื่องความเครียดแล้วครับต่อหน้าเธอ และพ่อ แม่ พี่ๆ ของผม เพราะทุกคนรู้เรื่องผมแล้ว เค้าไม่สบายใจตามๆ กันไปหมดเลย แต่ผมก็ยังเครียดอยู่เหมือนเดิม เพียงแต่ไม่อยากให้คนอื่นๆ ต้องเครียดตาม

พรุ่งนี้ผมจะไปพบจิตแพทย์แล้วครับ หรือว่า ผมควรจะไปเข้าวัดดีนะ

ไปพบจิตแพทย์ดีกว่าครับ ถ้าไปวัดทั้งๆที่มีเรื่องทุกข์ใจ ไปวัดก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ
Tags:
Guest
ผู้ชายคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 18 พ.ย. 12, 09:32 น »

ไปพบจิตแพทย์ดีกว่าครับ ถ้าไปวัดทั้งๆที่มีเรื่องทุกข์ใจ ไปวัดก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ

q*00คนไม่เคยเข้าวัดปฏิบัติธรรม ก็เข้าใจผิดว่า...ไปวัดก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ q*038

จิตแพทย์ก็ช่วยอะไรเราไม่ได้ หากเราฟังหูซ้ายทะลุหูขวา

การเปลี่ยนแปลงที่ดีที่สุด ต้องเปลี่ยนที่ตัวเรา

การไปวัด เพื่อฝึกจิต เป็นการเปลี่ยนที่ตัวเอง

แต่ถ้าไปวัดเพื่อหยอดเหรียญ ชมพระชมวัดแบบท่องเที่ยวทำบุญ ก็อาจจะช่วยให้อิ่มเอิบชั่วคราว

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 20 พ.ย. 12, 10:11 น »

ทุกอย่างย่อมมี2ด้านเสมอ คุณช่วยเลือก และมองแต่ด้านที่ดี ที่คุณเห็น คุณสัมผัส แล้วสบายใจ ต่อไปคุณจะมีความสุข อย่างไม่รู้ตัว นะคะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 23 พ.ย. 12, 11:59 น »

q*072
ทำตัวให้เป็นสามีและพ่อที่ดีก็จบละค่ะ คุณน่าจะดีใจนะค่ะที่ภรรยาเก่ง และทำงานที่ดี
ใช่เค้าอาจได้เงินเยอะกว่า งานดีกว่า แล้วไง คุณควรดีใจนี่นา เอาไปภูมิใจ และคุยได้เลยด้วยซ้ำ
คนเราโอกาส ประสบการณ์ ความสามารถ ความถนัด มันไม่เหมือนกันนะค่ะ ภรรยาคุณเค้าไปถูกทางแล้ว และยังเป็นภรรยาที่ดี
เป็นแม่ของลูกที่ดี น่าจะดีใจมากกว่า ช่วยเก็บเงิน สร้างครอบครัวดีกว่า
ไม่น่ามากังวลเลยค่ะ เปลี่ยนความคิดเถอะค่ะ มันดูไร้สาระนะ อย่าลืมว่านั่นคือคนที่เรารัก และเค้ารักเรา
สู้ๆนะค่ะ ทำให้เค้าและลูกมีความสุขที่สุดจะดีกว่านะ

Tags:
Guest
คนอ่าน
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 25 ธ.ค. 12, 19:41 น »

q*069
อืม มันก็อ่ะนะ ชายชาตรีจะให้เดินตามเมียก็ไงอยู่นะ ต้องเด่นกว่า ดีกว่า เหนือกว่า ม่ายงั้น เมียไม่นับถือ
มีครับ มีแบบนี้จริงๆ ผมหมายถึงผู้หญิงนะ ผัวให้ทุกอย่างตามใจจนชาวบ้าน บอก หลุดมาถึงตรูเมื่อไรอย่าหวังได้คืน
จนสุดท้ายผัวตกงาน มีชายอื่นซะงั้น เพราะ เห็นว่าผัวไม่มีอะไรแล้ว
แต่ เมียคุณ คนละประเด็นกัน
เมื่อก่อนผมก็ไม่น้อยหน้าใครเช่นกัน หน้าที่การงานตำแหน่ง พอควรทีเดียว
มาตอนนี้ตกงานลูกจ้าง มาทำงานของตัวเองที่บ้าน แฟนยังทำงานอยู่ วันนึงไปซื้อของที่ร้านประจำ สาวๆถาม เฮีย ทำงานไรอ่ะ
ตอบตรงเสียงดังฟังชัด อ๋อ ให้เมียเลี้ยง น่ะ q*073 ฮากันตรึม สาวอ้าปากค้างคิดไม่ถึงว่าจะเจอคำตอบนี้
อย่าคิดมากคนเรามีขึ้นมีลงครับ คู่ที่ดี เมื่ออีกฝ่าย ตก จะต้องช่วยค้ำจุนกันไปไม่ใช่ทิ้งหนีหาย วันนี้เธอรุ่งเรืองคุณเองก็ไม่ได้ด้อย กว่าเธอ นี่การเป็นพนง. บริษัท มันเสียหายตรงไหน ? ใครๆก็เป็นทั้งนั้น
วันนึงที่เธอร่วง ก็ต้องพึ่งพาคุณอยู่ดี ถ้าวันนี้คุณหนีไป วันที่เธอตก ใครจะช่วยได้ล่ะ
การยืนข้างหลังไม่ได้แปลว่า อ่อนแอกว่า คุณเดินตามหลังลูก เพระาต้องคอยประคองกลัวลูกล้ม
ถ้าคนข้างหลังไม่มี เวลาล้ม มันเจ็บกว่าเยอะ ครับ q*033q*039

Tags:
Guest
POk
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 11 ม.ค. 13, 14:29 น »

ผมทำงานตอนแรกเงินเดือนผม 12000 แฟนผม 8500 ตอนนี้ผมได้แค่ 14000 แฟนผม 16000 คนเราไม่ได้อยู่ที่ว่าใครดีกว่าใครหรอก ยามที่คนรักเรารำบากเราช่วยเขา ตอนเรารำบากเขาช่วยเรา นั้นแหละคือครอบครัว อายุแค่ 20 กลางๆคิดเยอะขนาดนี้ ป่านนี้แรงงานค่าแรง 300 บาท ผูกคอตายกันหมดแล้วครับ ทำใจให้สบายคิดซะว่า เราไม่ได้แข่งแต่เราเดินร่วมกัน

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม