หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: คุณมอง"คนขอทาน"เป็นอย่างไรบ้าง?  (อ่าน 60 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 2 ต.ค. 12, 07:43 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

คนแรก....หลายปีผ่านมาแล้วผมไปกินข้าวที่ศูนย์รวมร้านอาหารหน้าม.ราม ขายถูกมากข้าวราดแกงอย่างเดียวจานละ 10 บาท มีน้ำพริกปักษ์ใต้ พร้อมผักสดหลายชนิดกองพะเนิน

ผมเองอายุมากแล้ว ไปนั่งรวมกินกะพวกเด็กๆนักศึกษา เจ้าของร้านมักจะเอาสะตอมาให้ผมจิ้มกับน้ำพริกที่แขวนไว้..ดูเหมือนเป็นคนพิเศษ(น่าจะเนื่องมาจากความหล่อเกินพิกัด555+++)

มีขอทานเป็นผู้ชายคนหนึ่ง ผมไปกินข้าวเย็นทีไรมักเจอทุกครั้ง เขา พูดจาปากเบี้ยวพูดไม่ชัด แล้วก็พูดติดอ่างอย่างขนาดหนัก หน้าเศร้าตาเศร้าตาละห้อย ใส่เสื้อผ้าเก่าๆ รองเท้ายาง มาฟังการสนทนา ระหว่างคนขอทานกับเจ้าของร้านอาหารชาวปักษ์ใต้กันหน่อย

ขอทาน...พี่ๆๆๆๆๆๆข้าๆๆๆๆๆๆข้าว ..ราๆๆๆๆๆๆ..ราดแกๆๆๆๆๆแกงไห่ๆๆๆไก่ๆๆๆจาๆๆๆๆๆจานอึ่งๆๆๆๆๆๆหนึ่ง(พี่ข้าวราดแกงไก่จานหนึ่ง)
เจ้าของราน...วันนี้คุณขอทานได้เท่าไร?
ขอทาน... วาๆๆๆๆๆวันนี้ๆๆๆๆๆขาๆๆๆๆๆๆขาด ทูๆๆๆๆๆทุน(วันนี้ขาดทุน)
เจ้าของร้าน...แล้วคุณขอได้เท่าไรล่ะ
ขอทาน....โหะๆๆๆๆๆๆหก ร้อๆๆๆๆๆๆย แปๆๆๆๆๆๆๆๆแปด สิๆๆๆสิบบบาๆๆๆๆบาท(หกร้อยแปดสิบบาท)ฟังแล้วเหนื่อย
เจ้าของร้าน...ถ้าไม่ขาดทุนจะต้องได้เท่าไร?
ขอทาน.......แปๆๆๆแปดร้อๆๆๆร้อย..ก้าๆๆๆๆเก้า ร้อๆๆๆร้อย
เจ้าของร้าน...ขอทานคุณต้องลงทุนอะวะ?
ขอทาน.......โลๆๆๆลง ทูๆๆๆๆๆทุน..เดอๆๆๆๆๆเดิน(ลงทุนเดิน)

สรุปว่าขอทานคนนี้ขอทานอยู่แถวหน้ารามทุกวันมาแล้วหลายปี บางวันบอกว่าได้เงินมากถึง 1200บาท เพราะนักศึกษามาจากบ้านนอก มักจะสงสารคนขอทาน...

ที่สำคัญที่สุดคือ...เจ้าของร้านอาหารปักษ์ใต้บอกว่า เขาเป็นคนปกติธรรมดา แต่แกล้งทำเป็นคนพิการ มือหงิกงอ เดินโผลกเผลก ทำปากเบี้ยว พูดติดอ่าง....

ผมว่า ขอทานคนนี้ยังมีศักดิ์ศรีอยู่บ้างนะ....เขาลงทันเดิน..และลงทุนเป็นนักแสดง....ถ้าแสดงหนังน่าจะได้รับรางวัลตุ๊กตาทอง555+++

แต่ยังมีผู้คนจำนวนมากมาย ขอเงินขอทานจากนักการเมืองนายทุนสามานย์ เพื่อแสดงพลังชุมนุมขับไล่นายกรัฐมนตรี นายอภิสิทธิ์ฯ ซึ่งมาจากการเลือกตั้งจากประชาชน สส.เสียงข้างมากในสภาฯเป็นผู้มอบฉันทานุมัติ...

เอ..อย่างนี้เรียกว่าขอทานได้ไหม?..ครับท่าน

มีขอทาน..ที่น่าสนใจอีกหลายคนครับท่าน...

//ช.ผาสุข(New Generation)

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 2 ต.ค. 12, 15:57 น »

วกเข้าจนได้ หึๆๆ ติดตามมาตลอดครับ q*039

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 2 ต.ค. 12, 23:15 น »

ขอบคุณครับ คุณ Redcomet2010

/ช.ผาสุข

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม