หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ถ้ามีเงิน 5 ล้านบาท ผมคิดแบบนี้จะผิดมั้ย  (อ่าน 25896 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 29 ส.ค. 12, 16:39 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ตอนนี้ผม กับแฟน 33 ปีทั้งคู่ ทำกิจการของตัวเอง ร่วมกันมา 8 ปีแล้ว ชักเริ่มเบื่อๆ ส่วนตัวผมเริ่มอิ่มตัวกับสิ่งที่ทำทุกวันๆ ผมมีความคิดแบบนี้ครับ

....ผมมีบ้านไำม้ 2 ชั้นทำเลอยู่ในตลาดเทศบาล ถ้าสมมติขายแล้วใช้หนี้ทั้งหมดจะเหลือเงิน 5 ล้านบาท ผมกับแฟนไม่มีลูก(มีลูกไม่ได้) คงจะอยู่กันสองคนจนแก่ ส่วนกิจการยังสามารถดำเนินต่อไปได้

เพราะอยู่คนละที่กับบ้าน แต่คงจะเน้นน้อยลง เพราะเริ่มเหนื่อยและอิ่มกับสิ่งที่ทำมากๆ ผมบอกกับแฟนว่า 5 ล้านบาท ถ้าเราสองคนใช้เดือนละ 15000 บาท เราจะอยู่ได้ ถึงอายุ 60 ปีเป็นอย่างน้อย เพราะเรายังมีที่สวนอีกประมาณ 15 ไร่ ที่สามารถทำอะไรเล็กๆน้อยๆ ได้บ้าง และอีกสัก 3-4 ปี ผมว่าจะเลิกทำธุรกิจ และไปอยู่สวน ปลูกต้นไม้ ปลูกผักกิน แบบชาวบ้านๆ ส่วนเงินที่ฝากไว้ก็จะเอามาใช้ตอนจำเป็น

....ยังมีอีกหลายส่วนที่ยังไม่ได้เล่า เช่นทำไมถึงเป็นหนี้ หรือทำธุรกิจอะไร เอาเป็นว่าละไว้ก่อน ถ้ามีคนสงสัยค่อยทยอยเล่าออกมา เอาเป็นว่าเส้นทางนี้ผมไม่ได้เลือกตั้งแต่แรก เป็นหนี้เพราะช่วยครอบครัวทั้งสองฝ่าย ประมาณนี้น่ะครับ

....ผมคุยกับเพื่อนๆเรื่องนี้ ส่วนมากจะมาแนว เร็วไปมั้ยที่จะเลิกทำทุกอย่างในวัย 33 ปี อืมมม พอมันถามมาแบบนี้ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเร็วไปมั้ย แต่ถ้าถามใจผมตอนนี้ ผมอยากไปให้เร็วที่สุด ผมอยากพักผ่อนแล้วครับ

....ทั้งหมดที่ผมเล่ามา เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในนี้ คิดกันยังงัย จะชม จะด่า จะว่า จะแนะนำยังงัยกันบ้างครับ

จากคุณ: AeSurround
pantip.com

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
แมน แมน
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 07:59 น »

โห อายุเท่ากันกับผมเลยแต่คิดดีดีนะครับ ผมว่าอารมณ์คุณตอนนี้ออาจจะท้อหรือขาดกำลังใจ แต่การที่เราจะไม่คิดต่อยอดในอนาคตนี่เสี่ยงเกินไปครับ 40อัพโรคต่างๆ ก้อทะยอยมาละ เด๋วนี้ค่าหมอแพงนะ 15000/เดือน/2คน ไม่พอครับ เลือกงานที่รัก ไม่ลงทุน ไม่เสี่ยงมากมีเยอะแยะครับ สู้ๆนะ เป็นกำลังใจให้ครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนทำงาน
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 08:17 น »

ถ้าเกณฑ์คนทั่วไปถือว่าเร็ว แต่ก็ไม่มีกฏเกณฑ์แน่นอนแล้วแต่คน แต่ควรวางแผนถึงอายุ 75 เป็นอย่างน้อย เนื่องจากสถิติคนอายุยืนขึ้น รวมถึงความเสี่ยงต่างที่อาจเกิดขึ้นเมื่อไม่ได้ทำงานเช่น ค่าใช้จ่ายโรคภัยไข้เจ็บร้ายแรงที่อาจเกิดขึ้น เงินเฟ้ออีก 30 ปีข้างหน้า สิ่งจำเป็นในชีวิตอื่นๆ ที่ต้องจ่ายหรือซ่อมแซม อื่นๆ นอกเหนือจากเงินใช้จ่ายปกติ..ถ้าวางแผนแล้วคลอบคลุมความเสี่ยงทั้งหมดและเป็นความสุขที่อยากทำ ก็ทำได้เลย

Guest
สติ
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 08:52 น »

ทางแก้
ทางเลือกที่ 1. หาเมียใหม่ ผลิตลูกให้ได้ เพราะมันจะเป็นแรงผลักดันให้ก้าวไปข้างหน้ามากมายเลยทีเดียวเชียวละ
ทางเลือกที่ 2. ถ้าไม่เอาทางเลือกที่ 1 ทั้งสองคนควรเปลี่ยนเส้นทางเดินของชีวิตใหม่ เช่น เดินเข้าหาทางธรรม จะบวชหรืออะไรประมาณนี้
เข้ามูลนิธิเพื่อช่วยเหลือมนุษย์ชาติ
Guest
Mosscien
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 09:02 น »

เราเองก็อายุ 33 ปีเช่นกัน ตอนนี้เพิ่งเร่ิมเรียนปริญญาเอกท่ีต่างประเทศ ตอนแรกก็คิดว่าตัวเองแก่แล้ว( ก็แก่จริงๆแหละ) แต่เอาเข้าจริงๆชีวิตน้ีอีกยาวไกล อยากจะบอกว่า 5 ล้านไม่พอหรอกสำหรับการเกษียนในอายุ 30 ต้นๆ เพราะภาวะเงินเฟ้อสูงข้ึนทุกปี เงินเท่าเดิมซื้อของได้น้อยลง เงิน 5 ล้านใช้แป้บเดียวเด๋ียวก็หมดแม้คิดว่าจะอยู่อย่างสมถะก็เถอะ เราเข้าใจนะว่าเธอทำงานหนักมาโดยตลอด เหน่ือยมาก เราเองก็เป็นถึงเข้าใจ แต่เราว่าเหน่ือยจนแทบขาดใจแต่เพ่ือความม่ันคงของตัวเองยามแก่ ดีกว่าต้องออกมาหางานทำตอนแก่นะ มันไม่มีอะไรแน่นอนหรอกอย่าเส่ียงเลย ตอนนี้ยังหนุ่มอยู่ เหน่ือยก็พักเดี๋ยวก็หาย ค่อยมาลุยงานใหม่ ถ้าเหน่ือยตอนแก่น่ีเหน่ือยแล้วเหน่ือยเลยน่ะ ขอให้โชคดีน่ะ ชีวิตน้ีอีกยาวไกล

Guest
nita
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 09:08 น »

จะรีไทน์ตอน สามสิบสาม อายุเท่าเราตอนนี้เลย แต่เราคิดว่าอายุเท่าเรายังไม่ถือว่าแก่นะฮ๊าฟฟฟ เมืองนอกเขาทำงานกันจนถึงเจ็ดสิบกันเลยทีเดียว ส่วนเราสี่สิบถึงสี่สิบห้า เราคิดว่าเปนช่วงเวลาที่เหมาะสมต่อการรีไทน์ ไปเที่ยวใหนไปได้ มีเงินด้วย อย่าพึ่งคิดท้อซิ
q*062
อายุแค่นี้เองเรายังทำอะไรได้อีกตั้งเยอะเรื่องมีลูกหรือไม่ ไม่ใช่ประเด็นสำคัญ เพราะในทุกวันนี้มีลูกก็ใช่ว่าจะดีต้องห่วงไปอีก ร้อยแปดพันประการ อยู่กันสองคนก็สุขใจดีออกน่ะเราว่า หาอะไรที่แปลก ๆ ใหม่ ๆ ทำ ชีวิตจะได้ไม่เซ็ง ถ้าชอบทำไร่ทำสวน ก็ออกไปทำไร่ทำสวนส่งผักปลูกขายในตลาดก็ได้ บ้านในตลาดก็ให้คนเช่าไปซิมีกินตลอดไป เผลอ ๆ อีกห้าปี สิบปี บ้านเพิ่มราคาขึ้นอีกเปน สิบล้าน มองอะไรให้มองอย่างมีสติ จะดีที่ซู๊ดดด เน้อ

Guest
ลองดู
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 09:30 น »

ผมว่าคุณมีเงิน 5ล้านไม่น่าจะพอหรอกนะครับ ต่อให้อยู่เเบบสมถะก็จริง คุณไม่มีลูกคุณก็ต้องอยากไปเที่ยวนู่นเที่ยวนี่ กับเมียบ้างค่าใช้จ่ายก็ต้องเพิ่มขึ้น ไหนจะรถยนต์ไปไหนต่อไหนกัน ค่าน้ำมัน ค่านุ่น ค่านี่ว่านี้ ผมว่ามันยังเรวเกินไปที่คุณจะเกษียน ในวัย 33 ปี ผมว่าคุณไปธุระกิจของคุณให้มันโตขึ้นกว่านี้ดีกว่า ทำธุรกิจที่คุณมีอยู่ให้ก้าวหน้า เเบบที่คุณเองไม่ต้องทำอะไรเเล้วมีเงินใช้ทุกเดือนๆๆไป เเบบนี้ผมว่าดีกว่า 40 กำลังดีครับผมว่า ถ้าคุณมีธุรกิจที่มั่นคง
Guest
สะกิด
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 09:30 น »

ทางแก้
ทางเลือกที่ 1. หาเมียใหม่ ผลิตลูกให้ได้ เพราะมันจะเป็นแรงผลักดันให้ก้าวไปข้างหน้ามากมายเลยทีเดียวเชียวละ
ทางเลือกที่ 2. ถ้าไม่เอาทางเลือกที่ 1 ทั้งสองคนควรเปลี่ยนเส้นทางเดินของชีวิตใหม่ เช่น เดินเข้าหาทางธรรม จะบวชหรืออะไรประมาณนี้
เข้ามูลนิธิเพื่อช่วยเหลือมนุษย์ชาติ
ไม่ดีมั้งกับคำแนะนำข้อ1 คุณตีค่าของคนทีี่เรียกว่าคู่ชีวิตแค่นี้เองเหรอ มันก้อจริงที่ลูกเป็นตัวช่วยตัวหนึ่งที่สร้างแรงผลักดันได้ แต่ก้อมีอย่างอื่นอีกมากมายนี่ที่ใช้สร้างแรงผลักดันมิใช่รึ (บาปเน้อเพื่อน)
Guest
40M฿
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 09:44 น »

เร็วเกินไปครับ q*069 สำหรับการหยุดทำงานที่อายุ 33 ปี ผมว่าถ้าเบื่องานก็หางานใหม่ที่มันเหมาะกับตัวเองซิครับ บางท่านอายุ 60 กว่า มีเงินเป็น 1,000 ล้านยังทำงานกันอยู่เลยครับ ถ้ากาย-ใจสู้ไหว

Guest
ชม
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 11:14 น »

เห็นด้วยครับ.. เพราะถ้าเราเอาความต้องการ ความอยากให้เป็นของสังคมมาวัดความน่าจะเป็นของเรา มันก็ทุกข์เปล่าๆ ... ค้นหาตัวเองให้เจอครับ มีความสุขกับสิ่งที่เราเลือก .. เงิน 5 ล้าน ฝากในกองทุนต่างๆ ที่ให้ดอก 4%+ ก็ได้ดอกเบี้ยใช้ ปีละ 2 แสนบาท ใช้เดือนละ 17000+ บาท ปลูกผักกินเอง อยู่ได้สบายครับ มีกิจการเล็กๆ อีกด้วย อยู่ได้สบายครับ ฟันธง ให้กำลังใจครับ

Guest
คน คนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 11:24 น »

คุณคะ อย่าคิดเร็วอย่างนี้สิคะ ชีวิตยังมีอะไรให้ทำอีกเยอะแยะแสดงว่า
ภรรยาคุณไม่มีความคิดสร้างสรรค์เลยหรือ คุณถึงไม่มีชีวิตชีวาเลย
คิดร่วมกันสิ ทำชีวิตให้มีความสุข มีความสนุก ไปกับชีวิต ไปพักผ่อนสมองกันก่อน แล้วค่อยกลับมาคิดว่าจะทำยังไงต่อไปดีในวันข้างหน้า เคยคุยกับแฟนมั้ยว่าทำไมเราถึงเป็นกันแบบนี้ คุณทำธุรกิจอะไรหรือคะอยากทราบ
อาจจะแนะนำอะไรให้คุณได้บ้าง อาจจะไม่มีความรู้มากมายอะไรนัก แต่ก็คิดว่าอาจจะช่วยคุณให้สมองโปร่งโล่งสบายได้คิดมากกว่านี้อีกนิดหน่อย
ถ้าไม่ลำบากจนเกินไป คุณฝากเมลล์ไว้ เราอาจจะคุยกันได้มากกว่านี้
รับรองไม่มีอันตรายกับอคุณอย่างแน่นอน อยากแชร์ความคิดกับคุณนะ q*039

Guest
1234
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 11:38 น »

ต้องมี 20 ล้าน ได้ดอกเบี้ยปีละ หกแสน หรือ ห้าหมื่นต่อเดือน

Guest
An Ant
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 12:05 น »

แล้วถ้าตอนนี้ มีเงิน 2 ล้าน อายุ 50 ปี มีกิจการส่วนตัว รายได้ 3 หมื่น/เดือน บำนาญ ประมาณ 2 หมื่น/เดือน รวมแล้วประมาณ 5 หมื่นบาท/เดือน มีสวัสดิการคุ้มครองค่ารักษาพยาบาล จะเลิกทำงานได้ไหมค่ะ

Guest
invester1988
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 13:45 น »

ทำไมไม่ลงทุนในกองทุนรวมปันผล แล้วเอาเงินปันผมมาใช้ละครับ เช่น BCAP หรือบัวหลวงร่วมทุนของธ.กรุงเทพ ได้เงินปันผลประมาณ 10-15% ทุก3เดือน มีเงิน5ล้าน ก็จะได้ปันผลครั้งละประมาณ 500000-750000 บาทต่อ 3เดือน แล้วเงินต้นไม่หายไปไหนด้วย ดีกว่าต้องใช้เงินเดือนละ 15000 แล้วหมดลงไปเฉยๆ

Guest
จิ๊จ๊ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 14:54 น »

ก็น่าจะดีนะ ส่วนตัวก็คิดทำแบบนี้ ตอนนี้อายุ 33 เหมือนกัน อาจจะเลิกทำงานหรือทำงานที่ได้รายได้พออยู่ได้ แล้วใช้ชีวิตสมถะพอเพียง สวดมนต์ ไหว้พระ เริ่มสะสมบุญ ทำดีกับพ่อแม่คนรอบข้างทุกอย่าง กว่าจะได้เกิดมาเป็นคนยากมาก ไม่รู้ว่าจะตายวันไหน เห็นคนใกล้ชิดตายไป แต่ละคนไม่คิดว่าตัวเองจะตายเร็ว จริงๆเป็นคนกลัวตายเลยคิดสะสมบุญเพราะคิดว่าเวลาใกล้ตายเราคงไม่ต้องกลัวมาก ในเมื่อฉันก็ทำดีมาบ้าง โดยส่วนตัวเชื่อเรื่องบาปบุญ เพราะเคยเห็นผีตัวเป็นๆหลายครั้งวิญญาณมีจริง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 15:26 น »

ถ้าคุณอยู่ที่ต่างจังหวัดได้ ก็ลองเอาเงินไปลงทุนกับธนาคารอิสลามดูครับ เค้าจะมีปันผลจ่ายเป็นรายเดือน คุณก็กินตรงนั้นไป หรืออยากง่ายๆก็หักมาใช้เดือนๆไป (ที่ต่างจังหวัด 10000 บาท 2 คนก็เหลือแหล่ครับ) อย่าว่าแต่ 60 ปีเลยครับ อยู่ไปจนตายครับ ต่างจังหวัดไม่ค่อยมีโรคภัยหรอกครับ แล้วคุณก็ยังหนุ่มอยู่ ออกไปหาไอเดียที่ต่างหวัดก็ดีครับ

Guest
คิดง่ายไปหรือเปล่า?
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 17:22 น »

อายุสัก 50 ค่อยคิดแบบนี้ดีไหมค่ะ

Guest
คิดด้วยคน
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 17:39 น »

เห็นเขาขี่ม้า ฉันขี่ลา ช่างด้อยชะตาน่ากลุ้มกลัด
เห็นคนลากรถจึงรู้ชัด บนไม่เทียมทัด ล่างยังเกิน
คิดไปเรื่อยเปื่อย คามพอเพียงคือความพอเพียง ไม่ใช่ทำอะไรก็อ้างๆๆๆ q*039

Guest
llapall
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 19:20 น »

จริงๆก็ได้นะ แต่อย่าได้ป่วยไข้เลยนะ เพราะทุกวันนี้โรคแต่ละโรค รักษากันทีแทบจะต้องมีบ้านขายบ้าน มีรถขายรถเลยหละ เงินมีเท่าไหร่ค่ารักษาพยาบาลเอาไปกินหมดอะ q*069q*069q*069

Guest
ทุกข์สุขมันก็อยู่ที่เรา
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 19:24 น »

ไม่ผิดหรอกค่ะ...สิ่งที่พี่คิดและลงมือทำมันสร้างความสุขให้กับคุณและครอบครัว ช้าหรือเร็วคุณเองเป็นคนที่อยู่กับมัน แล้วอีกอย่างคุณก็วางแผนสำหรับสิ่งที่กำลังอยากทำอยู่ อีกอย่างตอนนี้คุณยังหนุ่มยังถือจอบขุดดินปลูกผักไหว แ้ล้วก็ยังมีช่วงเวลาที่จะจัดการกับรูปแบบชีวิตให้ให้เป็นระบบ ถ้าคุณอายุมากกว่านี้คุณอาจจะทำอะไรได้น้อยว่านี้ และมีช่วงเวลาลองผิดลองถูกสั้นๆเอง ถ้ามองว่าอยากทำแล้วก็ทำเถอะค่ะ.....เป็นกำลังใจให้ค้นพบกับความสุขที่แท้จริงนะค่ะ
Guest
สิ่งมีชีวิตร่วมโลก
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 21:19 น »

q*062

ชีวิตเราเอง ตัดสินใจเอง อยากทำอะไรก็ทำ
33 หลายคนมองว่ายังหนุ่ม ควรทำอะไรต่อ
แต่ที่จริงแล้ว ไม่มีอะไรแน่นอนในชีวิต จงเอาเวลาที่เหลื่อไปค้นหาความหมาย ของชีวิต และเอาความหนุ่มที่ยังมีไปลองผิดลองถูก ดีกว่า
อย่าฟังคนหมู่มาก จงใตร่ตรอง และถามใจตัวเอง...
add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 22:02 น »

ผมว่าไม่เร็วนะครับเพราะคนบางคนมีเงินเป็นล้านๆทำงานแทบตายแต่ไม่รู้จักชีวิตไม่รู้จักตัวเองเลย หรือบางคนอาจจะมัวแต่ทำงานลืมมองรอบข้างมัวแต่บ้างานบ้าตำแหน่งบ้าเงินจนลืมสิ่งที่สำคัญที่สุดในชีวิตของเราคือชีวิต และ ความสุข แต่ยังไงก็นะมันอยู่ที่ว่าตัวคุณจะเลือกเดินไปแบบไหน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 22:04 น »

q*062

ชีวิตเราเอง ตัดสินใจเอง อยากทำอะไรก็ทำ
33 หลายคนมองว่ายังหนุ่ม ควรทำอะไรต่อ
แต่ที่จริงแล้ว ไม่มีอะไรแน่นอนในชีวิต จงเอาเวลาที่เหลื่อไปค้นหาความหมาย ของชีวิต และเอาความหนุ่มที่ยังมีไปลองผิดลองถูก ดีกว่า
อย่าฟังคนหมู่มาก จงใตร่ตรอง และถามใจตัวเอง...
q*062q*062q*062
ถูกคร้าบบบ และบางทีมีเงินทองมากมายแต่ก็ไม่มีค่าพอที่จะซื้อเวลาหรือลมหายใจไม่ว่าจะของตัวเองหรือของคนที่เรารักได้ ตอนนี้เรามีเวลาอยู่ก็ทำให้มันมีความสุขที่สุดครับ
Guest
U_D
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 22:11 น »

เพราะคุณทั้ง 2 คนไม่มีลูกก็เหมือนกับว่าไม่มีภาระที่หนักมากรออยู่ จึงมีความรู้สึกว่าเบื่อ ถ้าคนที่มีลูกก็จะมีภาระที่ต้องทำตลอดเวลาก็จะไม่รู้สึกว่าชีวิตนี้จะต้องหยุดเพราะลูกจะเป็นสิ่งที่คอยกระตุ้นเราตลอดเวลา q*064

Guest
tommy
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 22:19 น »

q* ทำสิ่งที่รักดีกว่า พอคนเราเจอสิ่งที่อยากทำ ก็มักจะกังวลในสิ่งที่มองไม่เห็น มัวแต่คิดแต่ไม่ลองทำ ต้องตัดสินใจครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับตัวคุณ คุณอาจจะเป็นชาวสวนที่เก่งที่สุดก็ได้นะครับ q*039

Guest
ppp
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 22:58 น »

ค่าครองชีพตอนนี้กับอนาคตอาจแตกต่างกันนะ 15000 อนาคตอาจใช้ไม่ถึงเดือนก็ได้ วันนี้เรายังมีแรงทำงานก็ควรที่จะทำต่อไป เอาเงินไปลงทุนด้านอื่นๆก็มีเยอะลองคิดดู

Guest
ๅๅๅๅๅๅ
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 23:14 น »

ถามว่าชีวิตคุณต้องการอะไร ทำแล้วมีความสุขไหม ก็ทำซะตั้งแต่วันนี้เถอะค่ะ ไม่มีอะไรที่แน่นอน อย่ากังวลถึงอนาคตเลย ไม่มีใครรู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น

Guest
my dream
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 31 ส.ค. 12, 03:08 น »

คิดเหมือน กัน ค่ะ ห้า ล้าน นี่ อยู่ต่างจังหวัด บ้าน ไม่ ต้องเช่า มี่ สวน มี ไร่ อยู่ แบบเศรฐกิจ พอเพียง ทำไร่ นา สวน ผสม อ่าน หนังสือ เล่ม โปรด รายการ ทีวี ดีดี วีดีโอ สนุก ๆ เลี้ยงสัตว์ น่ารัก ๆ ทำบุญ ตัก บาตร ช่วยเหลือ ชุมชน เป็น คนดี คุณมี โอกาส มาก กว่า คนอื่น อีก มาก มาย อยู่ กัน สอง คน มี ความสุข มาก พบปะ เพื่อน ฝูง หา กิจกรรม ทำ เล็ก ๆ น้อย ความ ฝัน เลย ค๋ะ คิดว่า พร้อม รีบ ทำ เลย ค่ะ จะ คอย ตอน แก่ ก็ พอดี ได้ แต่ นั่ง มอง เพราะ สังขาร ไม่ให้แล้ว

Guest
NOON_4801@HOTMil.com
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 31 ส.ค. 12, 04:25 น »

NO NOT DO THAT

Guest
คิดเหมือนกันแต่ทำไม่ได้
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 31 ส.ค. 12, 09:18 น »

ทำเถอะครับ ถ้าใจปราถนา ลองซัก 1 ปี ว่าเป็นตามที่คิดหรือเปล่า

Guest
เบนจร้าเงินตรา
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 31 ส.ค. 12, 10:05 น »

หาที่สร้างห้องเช่าครับ. ซื้อเวลาให้ความสุกกับตัวคุณเอง ไม่ว่าอายุขนาดไหนก็ไม่ได้มากไปหรือน้อยไปที่จะเกษียรหรอกนะครับ ชีวิตมันสั้นทำอะไรก็ได้ที่มีความสุกและไม่ได้เดือดร้อนไคร แต่ถ้ามีประมาณที่คุณพูดลองหาทำบ้านเกองเชียร์รีสอร์ทแล้วแต่คุณจะมีเวลาครับ

Guest
เดินตามทางของแม่
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 31 ส.ค. 12, 12:55 น »

q*073อายุไม่ใช่ตัวกำหนดว่าเราจะทำอะไรได้หรือไม่ได้ ถามใจตัวเองให้แน่ ปรึกษากันให้ดี จะทำอะไรที่เราทำแล้วมีความสุข เป็นประโยชน์บ้างก็ทำไป ชีวิตกลางแจ้งก็ดีค่ะ่ ปลูกต้นไม้ ดอกไม้ ผัก ไว้กิน ใช้เอง
ดีมาก ลดปริมาณสารพิษที่ร่างกายได้รับลงมาก ทานผักผลไม้ที่เราปลูกเอง สด หวานกรอบ อร่อยกว่า
มาก ออกจากกรุงเทพมาหลายปีแล้ว ขายบ้านมา เปลี่ยนวิถีชีวิตเป็นแบบนี้รู้สึกมีความสุข สุขภาพแข็งแรง ทั้งความดันสูง น้ำ้ตาล ไขมันสูง หายไปหมดโดยไม่ต้องใช้ยาสักเม็ด ถึงตัวดำแต่หน้าใสค่ะ แถมมีเวลาขี่จักรยานท่องเที่ยวด้วย

Guest
ขอให้มีความสุข
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 4 ก.ย. 12, 23:28 น »

ผมก็มีแนวคิดคล้ายๆกันกับคุณเลย ขายบ้านไปหลังหนึ่งแล้ว เหลืออยู่อีกหลังที่
ทำธุรกิจค้าขาย และทำห้องเช่า และอยู่อาศัยเองด้วย ทำมา 15 ปีแล้ว
ตอนนี้กำลังตัดสินใจอยู่ จะไปอยู่ในสวน ใช้ชีวิตแบบพอเพียง ปลูกผัก เลี้ยงสัตว์ ตามปรัชญา "เศรษฐกิจ พอเพียง" ของในหลวง และ ที่สำคัญ
ไม่เป็นหนี้ เป็นสินใคร ในโลก ทุนนิยมสามานย์นี้ ผมว่ามีความสุขที่สุดแล้ว.
ลองหันไปมอง คนรอบๆตัวเราดู จะมีสักกี่คนที่ไม่มีหนี้ ไม่มีสิน.
เราต้องพยายามดูแลตัวเราเองให้ดี ในสังคมไทยยุจปัจจุบันนี้..
ชีวิตพอเพียง เรียบง่าย ไม่มีหนี้ ไม่มีสิน ชีวิตแบบนี้ หาได้ยากในสังคมนี้..
ขอสนับสนุน 1 คน..

Guest
NoneStop
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 26 พ.ย. 12, 09:13 น »

แปลกใจครับ ชีวิตคุณเจ้าของกระทู้หรือคนที่ตั้งกระทู้ถาม ชีวิตเราให้คนอื่นมากำหนดหรอครับ?

Guest
ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 26 พ.ย. 12, 09:38 น »

ผมว่าลองพักผ่อนหรือท่องเทียวสักพักนะครับแล้วกลับมาสู้ต่อ q*073
ผมสี่สิบแล้วยังไม่อยากเออรี่เลยครับยังสนุกกับงานอยู่นะครับ
(ไม่มีหนี้สินด้วยนะครับ q*070)

Guest
อยากพักเหมือนกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 26 พ.ย. 12, 11:27 น »

หยุดทำงาน เพื่อพักผ่อน การพักผ่อนของคุณคืออะไรล่ะ
หากคือการเดินทางท่องเที่ยวบ้าง กินบ้าง ผมว่า เดือนละ 15,000 ไม่พอหรอกนะ
แต่ผมคิดว่า คนทำงานสักพักก็เบื่อเป็นธรรมดา
แต่คนที่เคยทำงาน และหยุดสักพักก็เบื่อ พอเบื่อก็ต้องหางานอะไรทำต่อ
หากเป็นอย่างที่ผมประเมิน ผมว่า เราก็ทำงานไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก
เบื่องานที่ทำอยู่ ก็หางานอื่นทำไป
ผมอยากเป็นอย่างคุณ แต่ทำไม่ได้ เพราะผมมีห่วงที่ต้องดูแล ครับ

Guest
อยากทำบ้างจัง
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 26 พ.ย. 12, 12:46 น »

มีความสุขก็ทำไปเถอะ คนเราความสุขมีไม่เหมือนกัน ความพร้อมไม่เหมือนกัน
จะเอามาเทียบกันไม่ได้หรอก เราสุขแต่คนอื่นแค่นี้อาจไม่สุขพอก็ได้
ถ้าแพลนดีๆก็อยู่ได้ แต่อยากให้มีงานเล็กๆทำด้วยเพื่อใช้เป็นSupport
ในการใช้ชีวิตไปด้วยกัน เช่นค้าขายเล็กๆ(เป็นแผงๆนะ) หรือบ้านเช่าก็ได้
เพื่อให้มีเงินเข้ามาด้วย และเพื่อทำให้ไม่เหงาด้วย
ชีวิตก็แค่นี้แหละสุดท้ายก็ตายเหมือนกัน อะไรมีความสุขก็ทำไปเถอะ
จริงๆก็อยากทำแบบนี้เหมือนกัน แต่บ้านไม่มีเงินเก็บไม่มี
ชีวิตอยู่ไปวันๆ
มีความสุขนิดๆหน่อยๆ เพ้อฝ้ันบ้างเล็กน้อยก็มีความสุขดีเหมือนกัน

Guest
ช่วยกันคิด
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 26 พ.ย. 12, 12:59 น »

1. ซื้อกองทุนรวมเก็บไว้
2. ส่งประกันชีวิต ทำทุกแบบ ออมทรัพย์ สุขภาพ อุบัติเหตุ เกษียนหรืออะไรก็แล้วแต่เพื่อครอบคลุมเวลาที่เราเกิดป่วยด้วยโรคร้าย หรืออุบัติเหตุ จะได้ไม่ต้องห่วงว่าจะเอาเงินเก็บมาจ่ายค่ารักษา แบบที่ออมเงินจะได้ผลตอบแทนมากกว่าที่ได้จากธนาคาร และทุนประกันจะเป็นตัวการันตีว่าถึงคุณจะเป็นอะไร ภรรยาคุณก็จะไม่เคว้ง
3. ใช้ชีวิตแบบพอเพียงเป็นสิ่งที่ดี แต่ต้องเผื่อเรื่องเงินเฟ้อในอีก 30 ปีข้างหน้าเป็นอย่างน้อย เพราะเราไม่รู้ว่าเราจะตายเมื่อไหร่

นี่เป็นความคิดที่คิดว่าคนไทยทุกคนควรทำ ไม่ใช่เฉพาะแค่คนมีเงิน เพราะประเทศไทยไม่มีระบบที่ดีในการดูแลประชากรหลังเกษียนเหมือนต่างประเทศ ฉะนั้นเราควรพึ่งตัวเอง

Guest
pata
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 26 พ.ย. 12, 13:30 น »

อยากจะใช้ชีวิตที่ไม่ต้องเป็นทาสเทคโนโลยี เศรษฐกิจพอเพียงตามปรัชญาพระเจ้าอยู่หัว ปลูกผัก ทำนาเอง เพาะเห็ด ไม่กินเนื้อสัตว์ ใช้เงินไม่มาก ทำสวนดอกไม้ ปลูกป่า วาดรูป มีเงินเก็บสำหรับยามเจ็บป่วยจำนวนหนึ่ง ทำบุญ และบริจาคทาน ชีวิตก็มีแค่นี้แหล่ะ ความสุขอยู่ที่นี่แล้ว

Guest
เห็นด้วย
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 26 พ.ย. 12, 13:30 น »

ไปทำสวนปลูกผักผลไม้ไว้กินเอง สุขภาพกายใจดี ชีวิตอยู่อย่างสงบ ของที่ปลูกได้เหลือนำไปแจกเพื่อนบ้านหรือนำไปขายเพิ่มรายได้โดยไม่ต้องกินทุนเดิม เงินเดิมเอาไว้เป็นค่ารักษาพยาบาลดอกผลไว้ทำบุญ แค่คิดก็มีความสุขแ้ล้ว

add
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 26 พ.ย. 12, 14:54 น »

q*062คุณอายุแค่นี้ สุดยอดจริงๆ เราอายุ 40 กว่าแล้ว ยังหนี้ท่วมหัวเลย แต่ต้องทนทำคนเดียว อยากมีความสุขบั้นปลายแบบไม่ต้องดิ้นรนอีกแล้ว
คุณซื้อพันธบัตรไว้บ้าง นอกนั้นก็ใช้เท่าที่จำเป็น ถ้า 2 คนประหยัดทั้งคู่ก็ไม่ต้องไปดิ้นรนอะไรมาก คุณยังมีสวนอีก 15 ไร่ปลูกพืชผักได้ ค่อยๆ ทำไปเถอะ ใช้ชีวิตพอเพียงดีกว่านะ ไปเที่ยวบ้าง เข้าวัดบ้าง บริจาคหรือช่วยเหลือผู้อื่นบ้างตามสมควร ใครเขาจะว่าไรชั่งเขา เอาความรู้สึกของเราดีกว่า ตายไปก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่ชื่อเสียง เดี๋ยวคนก็ลืมๆ กันไป
ว่าแต่ว่าคุณทำธุรกิจอะไรน่ะ เก่งจริงๆ q*071

Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 26 พ.ย. 12, 18:29 น »

ใช้ชีวิตอย่างพอเพียง ทำอะไรที่รัก ก็จะไม่มีความเครียด ใช้ชีวิตได้อย่างสะบายใจ กายก็มีสุข ถ้าจะกลัวก็ให้กลัวอายุยืนกับคนอิจฉาเถอะครับ

Guest
jjj
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 26 พ.ย. 12, 19:33 น »

ทำอะไรก็ทำเถอะครับ อายุอย่าไปนับเลย ไม่มีใครบอกได้แม้แต่ตัวเราเองหาความสุขให้ตัวเอง แล้วไม่ไปเบียดเบียนใคร รีบทำเลยครับ ยังมีโอกาสความสุขอยู่ที่ตัวเรา ถ้ารู้จักหาความสมดุลย์ให้กับตัวเอง ความสุขก็หาได้ไม่ยาก ไม่ต้องรวยหรอกครับ

Guest
ช้าง สร
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 26 พ.ย. 12, 20:23 น »

ถึง คุณ AeSurround pantip.com อย่าเลย ......... ความคิดยังเด็กนัก ไม่อยากพิมพ์ โทร.มาคุยเลยดีกว่า ชีวิตจริงมันยากลำบากกว่า ที่คุณคิดนัก มันมีจุดเล็กๆ น้อย ที่เข้ามาทำให้ความคิด ที่จะหยุดทำงานของคุณเป็นไปได้ยากมากๆๆๆๆ ถ้า อยากได้ข้อคิดหรือคำแนะนำ จากคนที่เคยคิดแบบคุณ และทำมาแล้ว เลยจะบอกคุณว่าอย่า เลย ถ้าอยากได้คำแนะนำ หรือแลกเปลี่ยนความคิดเข้ามาที่เมล์นี้ได้เลย ถ้ายังไม่พอใจ จะให้เบอร์ มือถือตามไปตอนหลังนะครับ wisuthd***

Guest
garden
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 26 พ.ย. 12, 20:34 น »

รู้แต่ว่าถ้าใจรักและมีความสุขทำไปเลยค่ะ ตอนนี้ฉันอายุ 34 ที่บ้านทำสวนมาตั้งแต่เด็กค่ะ พวกต้นหอม ผักชี กวางตุ้ง คะน้า แล้วแต่อากาศเปลี่ยนแปลง ทำตลอดทั้งปี รายได้ตกปีละล้านนิดๆ จังหวะดีช่วงกินเจ ผักราคาแพง ก็ได้เยอะหน่อย มีควาสุขดีค่ะ ทุกวันนี้ ไปสวน ก็มีกับข้าวทุกวัน มีเลี้ยงเป็ดอีกแน่ะ.. ว่างๆก็หาซื้อพันธุ์ปลามาปล่อยในร่องน้ำสวนผัก มีปลากินอีกแฮ่ะ ^^ แถมยังเรียกเพื่อนๆที่เคยเรียนมหาลัยด้วยกันมาทำปลาเผากินที่สวนได้อีกตะหากนะ(กะว่าปีใหม่นี้จะวิดน้ำบ่อใหญ่จะปลาขายซะหน่อย) มีบ่อเก็บน้ำไว้ 2 บ่อนะ เลี้ยงปลาแบบผสมน่ะ ปลาช่อนนี่ตัวเท่าขา ^^ แถมริมถนนทางเข้าสวนมีต้นมะม่วงหลายสายพันธุ์ น้ำดอกไม้,แก้วและเขียวเสวย ออกลูกทุกปีได้ขายและได้แจกชาวบ้านกินตลอดค่ะ วันไหนว่างหน่อยก็นอนเปล เปิดเพลงฟัง พอได้เวลาก็จูงเรือรดน้ำผักออกไปร่องสวนเล่นน้ำไปรดผักไป (แล้วแต่คุณคิดว่ามันเหนื่อยหรือสนุก) ตกเย็นกลับบ้าน นอนดูทีวี วันไหนว่างฉันก็เอารถคู่ใจไปซื้อของตามห้างที่คนเขาฮิตไปนั่งเล่นกันทั้งวันได้อ่ะ ฉันว่าชีวิตฉันมันก็ไม่ต่างจากคนอื่นที่มีรถมีบ้านและมีเงิน สำคัญที่สุด "ฉันมีความสุขที่ชีวิตฉันมีสิ่งเหล่านี้ " เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะค่ะ

Tags:  ออมเงิน เก็บเงิน ทำธุรกิจส่วนตัว หาเงิน ธุรกิจ sme 

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม