หน้า: 1 2 3 4 5

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: อนาถใจ! จบดร.ได้เงินเดือนแค่ 20,000 กว่า  (อ่าน 87379 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #180 เมื่อ: 16 ส.ค. 12, 10:10 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

จบด็อกเตอร์ที่ไหนได้สองหมื่นบาท ด็อกเตอร์จริงหรือปลอม ต้องไปเรียนที่เด็จพี่ด็อกเตอร์เรียนมาซิ จบมาแล้วได้ไม่ต่ำกว่าแสนบาท แต่ไม่รู้ว่าได้เท่าไร แสนต้นๆหรือแสนปลายๆ ให้ไปถามเอาเอง เด็จพี่ด็อกเตอร์ช่วยให้คำแนะนำรุ่นน้องๆหน่อยได้ไหม จะได้เจริญรอยตามเด็จพี่ด็อกเตอร์บ้าง บุญคุณครั้งนี้อาจทำให้เด็จพี่ด็อกเตอร์ได้เป็นถึงนายกรัฐมนตรีสักวันหนึ่งก็ได้นะ เด็จพี่ดอกเตอร์ก็เคยเล่นลิเกเก่ามาก่อน ยังจำได้ไหม เล่นเป็นแต่เจ้าคนนายคน เป็นพระเอกตลอดกาล ตอนนี้ก็ใกล้จะถึงฝั่งฝันแล้วนี่ สาธุ สาธุ สาธุ ยังไงๆก็อย่าลืมน้องนุ่งก็แล้วกัน ขอฝากเนื้อฝากตัวแต่วันนี้เลยได้ไหม เพราะเด็จพี่ด็อกเตอร์บอกว่าจะเป็นรัฐบาลตลอดกาลปวสาน 5555555555555555

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
จำได้
เรทกระทู้
« ตอบ #181 เมื่อ: 16 ส.ค. 12, 10:51 น »

งั้นขอให้ไปอยู่สาม จว ภาคใต้ได้ป่าวอาจจะได้มากกว่านี้อีกนะ ตำรวจ ทหารได้ไม่ถึง สองหมื่น เขาไม่เคยว่ามีแต่เต็มใจ ขอบอก นะ พี่ ดร. คนเก่ง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ทหารแก่
เรทกระทู้
« ตอบ #182 เมื่อ: 16 ส.ค. 12, 10:59 น »

ผมรับราชการมา 30 ปี เงินเดือนไม่ถึง 20,000 บาท ครับ หลายๆอาชีพเขาว่าทหารไม่ต้องใช้วุฒิสูงก็เป็นได้ เข้าใจผิดหรือเปล่า เราเอาชีวิตเป็นเดิมพันเพื่อเงินเดือนเพียงเล็กน้อย เพื่อลูก เพื่อครอบครัว ขอบคุณท่านที่เข้าใจทหารครับ อย่าไปว่ารัฐบาลเลยเพราะคนเหล่านั้นไม่เคยเป็นทหารครับ รับกรรมต่อไปเถิดทหารกล้า ตายเมื่อไหร่ก็หมดเวรหมดกรรม บอกลูกหลานถ้าเป็นทหารก็เป็นเป็นข้าราชการที่จนที่สุด แต่เสี่ยงตายที่สุด ครับ ขออภัยสำหรับผู้ไม่เข้าใจครับ

Guest
สุวรรณ
เรทกระทู้
« ตอบ #183 เมื่อ: 16 ส.ค. 12, 11:47 น »

คุณคนตั้งกระทู้นี้มันต้องปัญญาอ่อน และไม่ได้เป็นแพทย์แน่ๆ

Guest
ใกล้แหละ
เรทกระทู้
« ตอบ #184 เมื่อ: 16 ส.ค. 12, 11:55 น »

คนมาบ่นแบบนี้กับผมทีไร ผมบอกว่าถ้ามันลำบาก รายได้น้อย ก็รีบ ๆ ลาออก ไปหาอาชีพที่คุณคิดว่ามันจะได้เพียงพอสำหรับคุณ อย่าทนลำบากเลย คนอื่นเขารายได้น้อยกว่า ไม่รู้เขาอยู่กันยังไงเน๊าะ รีบ ๆ ลาออกเลย ยังมีอีกหลายคน ที่เขาไม่มีโอกาส แต่อยากจะมาทำตรงนี้

โดยส่วนตัวใช้เงินครอบครัวเรียนจนจบเอก สมัครงานหลายที่ซึ่งในไทยถ้าจบเอกก็ไม่พ้นเป็นอาจารย์ ตอนนี้ก็ทนๆไปดีกว่าไม่มีงานทำ หากทนกับระบบงานและเงินเดือนไม่ไหวก็คงออกไปปลูกหญ้าเลี้ยงควายดีกว่า เพราะทุกวันนี้ก็ประชุม กับ สอน ก็ไม่มีเวลาไปทำงานวิจัยแล้ว อีกอย่างทุนงานวิจัยก็ใช่ว่าจะได้ง่ายๆ ได้มาบางทีก็ไม่พอจะจ่าย ครั้นจะจ่ายเองเงินเดือนก็แทบจะไม่มีเหลือไว้ให้ใช้ในเวลาเจ็บป่วยใหญ่ๆ นี่บั้นปลายชีวิตก็คงต้องพึ่งเงินคนแก่แต่ถ้าป่วยเป็นโรคร้ายๆ ก็คงต้องปล่อยตายไปเอง คุณที่ว่าให้ไปรับจ๊อบก็คงต้องรอให้โครตดังก่อนเค้าถึงจะเชิญไปสอนแบบที่คุณๆว่าได้ตังเยอะๆน่ะ ถ้าคุณเสียเงินเรียนเองแล้วต้องมาเจอกับเงินเดือนแบบนี้คุณจะมาเป็นอาจารย์ไหม? คุณที่พูดอยู่นี่หากเป็นอาจารย์ก็คงรับทุนไปเรียนนอกมาแล้วมั้ง แต่ถ้าไม่ใช่จะแนะนำให้คุณเสียเงินเรียนป.เอก (เมืองนอกได้จะดี จะได้รู้สึกเหมือนผู้เขียน) แล้วกลับมารับเงินเดือน 20000 ในมหาลัย หรือ 40000 ในเอกชนดูสิ ถ้าไม่บ่นบ้านก็คงรวยพอๆ กับ คุณทักกี้แหง๊ๆ
Guest
คนเรียนเก่งไม่เท่าหมอ
เรทกระทู้
« ตอบ #185 เมื่อ: 16 ส.ค. 12, 16:05 น »

คนบ้านนอกเค้าเรียกหมอว่าเทวดาครับ ถ้าพวกร่วมสายวิชาชีพในโรงพยาบาลเรียกคุณแพทย์ว่าอภิสิทธิ์ชน/ประชากรชั้นหนึ่งค่ะ

Guest
ทหารแก่
เรทกระทู้
« ตอบ #186 เมื่อ: 16 ส.ค. 12, 20:47 น »

มาเป็นทหารกับผมที่นราธิวาสมาทำงานมา30กว่าปีเงินเดือนร้อยเอกเต็มขั้น26000กว่าบาท วันไหนพลาดรับเหนาะๆไม่เกิน400000 มันสมองระดับคนบอกเงินเดือนน้อยก้อมารับ400000ตอนตายกับพวกผมได้นะ q*073ที่นี่หมอขาดแคลน

Guest
ลิงน้อย
เรทกระทู้
« ตอบ #187 เมื่อ: 17 ส.ค. 12, 07:59 น »

เงินเดือนน้อยก็จริงนะครับอย่างเช่นหมอ แต่จะมีรวมอีกหลายอย่างไม่ต่ำกว่า 60,000 นะครับ ยังไม่รวมค่าเวรนะครับ และอาจารย์ที่จบ ดร.เขาก็มีค่าสอนอื่นๆอีกครับ โดยเฉพาะสอนภาคพิเพษรายวิชาละแสนกว่าๆ

Guest
Ryu
เรทกระทู้
« ตอบ #188 เมื่อ: 17 ส.ค. 12, 08:59 น »

มองในมุมกลับ ผมก็จบหมอฟันมา
ตอนคุณเรียน ตรี โท เอก คุณใช้ทุนเค้า แล้วทุนเค้าก็ไม่ได้ให้มาฟรีๆ ซึ่งตอนที่ขอรับทุนคุณก็รู้ในตัวสัญญาอยู่แล้ว ซึ่งไม่น่ามาบ่นนะครับ ซึ่งถ้าคุณไม่พอใจคุณก็ใช้คืนทุนเค้าซิครับ หรือตอนเรียนอย่าขอรับทุนซิครับ (ซึ่งผมว่าตอนคุณเริ่มเรียนคุณมีทุนพอเรียนด้วยตัวเองหรือครับ ไหนจะค่าตำรา ค่าอาจารย์ ค่าแลป โดยเฉพาะอาจารย์ใหญ่ที่อุทิศร่างกายให้คุณศึกษา ไม่มีจำนวณเงินใดพอที่จะจ่ายได้หรอกครับ)
แล้วเรื่องรายได้มันอยู่ที่ตัวคุณเอง อย่างผมตอนนี้ รับเฉพาะเงินเดือนเน็ตๆ ประมาณ 25,000 ไม่รวมรายได้อื่น แต่ถ้ารวมค่าคลีนิคเดือนๆก็เกิน 100,000 นะครับ เพราะผมไม่รับค่าไม่ทำคลินิค แล้วผมทำงาน 7 วันต่ออาทิตย์ (เย็นวันธรรมดา และ ส. อา. ทำคลินิคซึ่งผมไม่มีคลินิคเป็นของตัวเอง แต่รับจ้างทำ 3 ที่ครับ) มันแล้วแต่ช่องทางของคุณครับ ซึ่งผมมีเพื่อนเป็นหมอ มันก็ทำแบบผมแต่มันรับทำตามโรงพยาบาล เป็นหมอเวรบ้างอะไรบ้างครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #189 เมื่อ: 17 ส.ค. 12, 12:33 น »

แต่ถ้าจบ ดร. หรือเกียรตินิยมมาจากไหน
แล้วยังมีมุมมองที่ไม่กว้างขนาดนี้ คงไม่ไหวมั้งคะ q*069

การที่เข้ามาโวยเรื่องเงินเดือนน้อย งานหนัก
สิ่งที่แรกที่ควรดู น่าจะเป็นเรื่องของความสามารถของตัวบุคคลดีกว่าไหม
เพราะการที่ใครซักคน จบป.โท ป.เอก ก็ไม่หมายความว่าทำงานเป็นทุกคน

นี่ถ้าได้เรียนที่ CMMU ม.มหิดล
ที่เค้าสอนในเชิงปฏิบัติ ศึกษา แก้ปัญหาตามกรณีศึกษา
หรือได้ไปดูงานที่ต่างประเทศอย่างของภาคอินเตอร์ที่นี่ก็คงได้เปิดดูโลกกว้างมากขึ้น
สนใจต่อโทอีกซักใบ เปิดโลกกว้าง หามุมมองความคิดที่แตกฉานใหม่ๆ
เค้าเปิดรับสมัครอยู่นะ วันนี้-20 สิงหาคม 2555 นี้
เชิญกรอกข้อมูลเลยคะ

http://www.cmmu.mahidol.ac.th/onlineapplication//en/admission-information/30-cmmus-2012-admission-batch-15c-is-now-open

Guest
เชอะ
เรทกระทู้
« ตอบ #190 เมื่อ: 17 ส.ค. 12, 20:28 น »

คุณว่าหมอได้นอน 2-3 ชม. คุณเคยรู้ไหมว่าพยาบาลล่ะ ถึงจะเรียนมา 4 ปี แต่อยู่กับคนไข้มากกว่าหมออีก แทบไม่ได้นอน งานก็หนัก หมอว่างก็ไปนอนได้แต่พยาบาลว่างถ้าอยู่ในเวลางานก็นอนไม่ได้ แถมเวลาญาติชมก็ชมหมอดูแลดีจริงๆ เวลาด่าๆพยาบาลไม่ด่าหมอ และพยาบาลทำทุกอย่างทั้งนั้น เช็ดขี้ เช็ดเยี่ยว อาบน้ำ

Guest
รัก
เรทกระทู้
« ตอบ #191 เมื่อ: 2 ธ.ค. 12, 14:14 น »

เรียนหมอ กว่าจะจบก็หนัก อดหลับอดนอน ต้องเรียนแต่เช้ากว่าคนอื่นทุกวัน ห้ามป่วย ห้ามหยุด พอจบแล้วก็ยังมีคุณภาพชีวิตที่แย่ อดหลับอดนอน ทุกวัน เครียดมาก สุขภาพแย่ ครอบครัวแย่ ควรจะได้ผลตอบแทนที่คุ้มค่ากว่านี้ ทํางานเอกชนไม่ผิดหรอกค่ะ เป็นทางเลือกหนึ่งที่ดี

หน้า: 1 2 3 4 5

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม