หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เทคนิคการอัพเงินเดือน ของข้าพเจ้า  (อ่าน 50805 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 11 มิ.ย. 12, 19:37 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เทคนิคการอัพเงินเดือน ของข้าพเจ้า ใครจะลองเอาไปทำก็ไม่ห้ามนะครับ
ประวัติคร่าวๆเรื่องเงินเดือนของผม

เริ่มงานที่ 12500 บาทครับ ทำ 2ปี6 เดือน

ย้ายไปทำงานที่ใหม่ ด้วยเงินเดือนเริ่มต้น 25000บาท+KPI 10000บาท ทำได้ 3 ปี

ย้ายไปที่ใหม่ ด้วยเงินเดือน 55000 บาท ไม่รวม ค่าใช้จ่าย 15000 บาท Incentive 15000 บาท โบนัส 2 เดือน แต่ตลอดการทำงานได้ 5 เดือนตลอด

ย้ายไปทำงานที่ใหม่ 80000 บาท รวมค่าใช้จ่าย 20000 บาท โบนัส 1 เดือนอย่างต่ำ และมี โปรฟิทแชชริ่ง ผมอยู่ในวงการธุรกิจ 11 ปี 6 เดือน ตอนนี้ออกมาทำธุรกิจส่วนตัวแล้วครับ

ผมมีเทคนิคเล็กๆน้อยๆที่อยากจะแนะนำคนที่เป็นมนุษย์เงินเดือนแบบผมเมื่อแต่ก่อนเรื่องการอัพฐานเงินเดือน ซึ่งผมอาจจะคิดไม่เหมือนคนอื่น

ในการสัมภาษณ์งาน หลายๆคนจะเริ่มหางานใหม่ ก็ต่อเมื่อ เริ่มมีปัญหาในที่ทำงานเดิมที่เรามีอยู่ การหางานช่วงนี้ เวลาสัมภาษณ์ คุณจะตอบได้แบบไม่ฉลาด และไม่กล้าเรียกเงินเดือนสูงๆ และจะโดน HR กดเงินเดือนของคุณ ไม่ว่าคุณจะมีความสามารถมากแค่ไหนก็ตาม

สำหรับผม ผมอาจจะไม่เหมือนคนอื่นเขา ผมจะเริ่มหางานใหม่ในขณะที่บริษัทเดิมรักผม และผมมีความสุขในการทำงาน ผมมีเหตุผลดังนี้
1 ผมสามารถเรียกเงินเดือนเท่าที่ผมต้องการได้ หากเขาไม่รับ ผมก็กลับมาทำงานที่เดิม ไม่มีอะไรเสียหาย หากเขายอมจ่าย ผมก็ไป
2 ผมจะไปสัมภาษณ์บ่อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ ถึงแม้ว่าบริษัทนั้นอาจจะเป็นบริษัทที่ผมตั้งใจจะไม่ไปทำงาน แต่ผมก็จะไปสัมภาษณ์ เพื่อจะได้รู้ว่า แท้ที่จริงแล้ว ค่าตัวจริงๆของเราในตลาดแรงงานมันเป็นเท่าไหร่กันแน่

ลองเอาไปคิดดูนะครับ และมีความสุขในการทำงานนะครับผม

^___________^

จากคุณ: maxxx123
เขียนเมื่อ: 8 มิ.ย. 55 21:42:00
ที่มา http://www.pantip.com/cafe/silom/topic/B12211171/B12211171.html

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
Guest
เหหรอ
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 10:08 น »

เรื่องจริง หรือโม้คะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ชอบนะ
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 10:10 น »

สนุกดีจังเลย
Tags:
Guest
ด่วย
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 10:35 น »

HR จริงๆ ไม่กดเงินเดือน แล้วทำไมไม่ย้ายงานอีก เกิดย้ายไป แล้วไปเจอที่ไม่ดีก็ซวย ต้องตะเกียกตะกายหางานอีก ย้ายบ่อยๆคนก็มองไม่มี loyalty ก็แย่อีก ต้องถามว่าที่ไปสัมภาษณ์แล้วไม่ได้มีกี่ที่

Tags:
Guest
ผมก็ทำ
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 10:38 น »

เป็นสูตรเดียกันนที่ผมทำอยู่ทุกวันนี้เลย...ประสบการณ์ยังไม่ถึง 3 ปี ก็อัพเงินเดือนขึ้นหลัก 3 แล้ว... q*062q*077

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 10:41 น »

เป็นแนวทางที่่ดีครับแต่ไม่รู้ว่าเรื่องจริงมันจะเป็นไปได้ซักกี่คน q*077

Tags:
Guest
taro
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 10:47 น »

q*070q*070 ขี้โม้มากๆ

Tags:
Guest
fss
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 10:53 น »

q*072
ขี้โวของแต้

Tags:
Guest
55555
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 11:08 น »

ไม่เกี่ยวหรอก อัพให้ตายถ้าทำงานไม่คุ้มเงินก็ไม่ผ่าน โปรหรอก คร๊าบท่าน
โม้เก่งมากกว่า q*071

Tags:
Guest
v va
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 11:19 น »

ใครๆก็รู้ จาโม๊ทำเพื่อ q*070

Tags:
Guest
toyz
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 11:24 น »

บางทีเค้าก็อาจจะไม่ได้โม้ก็ได้ค่ะ
เพราะเราก็เป็นคนหนึ่งที่ทำแบบนั้น แต่เฉพาะเวลาที่เซ็งเจ้านายนะคะ

เราทำงานล่าม ปี2551 เงินเดือน 20,000thb. ทำมา 2ปี ลาออก
มาทำงานที่นิคมอมะตะนคร เงินเดือนสวัสดิการ รวม 32,000thb. ทำได้6เอดือน ลาออกมาทำงานที่ใหม่ ได้เงินเดือน รวมสวัสดิการ 46,000thb.
ทำมา2ปีแล้วค่ะ เบื่อนาย ก็เลยไปสัมภาษณ์งาน ได้ที่ใหม่ เงินเดือน 55,000thb.ค่าน้ำมันเบิกตามจริงค่าอาหารค่าเบี้ยขยัน แล้วได้ OTด้วย

วิธีของเราก็คล้ายๆกับ จขกท แต่ บางครั้งของเราก็ใช้รีครูทค่ะ เพราะรีครูท ส่วนใหญ่ให้เงินเดือนสูงค่ะ เวลาสมัครงานถ้ามีงานอยู่แล้ว ก็เรียกไปเถอะคะ เงินเดือนเยอะๆ ถ้าเค้ารับ แล้วค่อยว่ากัน

Tags:
Guest
UCL
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 11:29 น »

ผมก็ทำแบบ นี้ ได้ผลมาก เก่งวะอย่างจะกลัวไร
9500 - 18000 - 24500 - 32000 -45000 - 67500

Tags:
Guest
Cyberbee
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 11:34 น »

ดีแล้วครับ ด้วยอัตราการขึ้นเงินเดือนขนาดนี้ ท้ายสุดไม่มีที่ไหนสามารถจ้างงานได้แน่นอนครับ
ก็คงต้องเปิดบริษัทเองหารายได้เอง

เก่งก็สามารถทำรายได้เป็นล้านต่อเดือนเลยทีเดียว

ที่สำคัญเพื่อนๆที่อ่านอยู่อยากให้คิดว่า ทำงานเพื่อเงิน หรือเพื่อความสุขในชีวิตนะครับ

(จากผู้บริหาร)

Tags:
Guest
1234
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 11:44 น »

แล้วคุณที่ตอบแบบฉลาดต้องตอบแบบไหน
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 11:46 น »

โอยยยยยยยยผมชอบ จขกท. มากเลยคับ ตอนนี้กำลังหางานใหม่

ลำบากใจที่ลางานบ่อยๆและที่สำคัย เบื่อพวกประกันโทรมามากๆๆๆ

ไว้ผมจะทำตามมั้ง แบบก้าวกระโดน555

Tags:
Guest
frankyfrank
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 11:49 น »

เคยทำสมัยช่วงปีแรกๆที่เรียนจบและเริ่มทำงานจนถึงระยะ 5 ปี อัพเงินเดือนได้เร็วจริงค่ะ จนป่านนี้เพื่อนที่เรียนจบมาพร้อมกับเราและไม่ยอมเปลี่ยนงานยังได้เงินเดือนไม่ถึงไหนกันเลย แต่ก็ยอมรับว่าหลังๆจะถูกตั้งคำถามว่าเราจะทำงานกะเขานานไหม ทำไมเปลี่ยนงานบ่อยจัง ก็ตอบตามตรงค่ะ งานเดิมเราก็ยังแฮปปี้ เราใช้ความสามารถทุ่มเทเต็มที่ในระหว่างทำงาน แต่หากมีที่อื่นให้โอกาสที่ดีกว่าเราก็อยากจะคว้ามันไว้ แต่พอเลยช่วง 5 ปีแรกของการทำงานมาแล้วก็เหมือนอิ่มตัวกับการเปลี่ยนงาน ประกอบกับเริ่มมีครอบครัว และรายจ่าย fix cost ที่มัดตัวมากขึ้นเลยไม่ได้เปลี่ยนงานบ่อยอีกค่ะ วิธีอัพเงินเดือนแบบนี้แนะนำค่ะสำหรับน้องๆที่จบใหม่ไฟแรงทุ่มเททำงาน รับรองก้าวกระโดดแน่นอน

Tags:
Guest
Suphi
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 11:50 น »

เราก็ทำแบบนี้เหมือนกัน ตอนเปิดบริษัทเองแล้ว เปิดมาำด้ สามปีแล้ว
รายได้มากบ้างน้อยบ้าง แต่อย่างหนึ่งที่สำคัญมากคือความสุขในการทำงาน
มันบริหารได้ด้วยตัวเรา

Tags:
Guest
true story
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 12:00 น »

แนะนำนิดนึงนะครับ ผมทำงาน hr ของบริษัทนึงอยู่ ประวัติคุณเป็นประวัติที่เข้าข่ายพนักงานที่มีความเสี่ยงนะครับ เพราะเรตเงินเดือนคุณและอายุกับประวัติการเปลี่ยนงาน พอเอามาเวทดู เป็นพวกที่บริษัทอาจจะรับถ้าคุณเก่งจริง(ถ้าเป็น นร. ก็เกียรตินิยมอ่ะ)แต่ถ้าไม่จริงหรือค่อนข้างธรรมดา โอกาสรับเข้าทำงานต่ำ ผมดูออกทันทีโดยไม่ต้องสัมภาษณ์ว่าคุณไม่มี loyaltyและก็เปลี่ยนงานบ่อยมาก ถ้าไม่ขาดแคลนคนจริงๆ โอกาสจ้างต่ำครับ
คุณเป็นตัวอย่างของ 1 ในไม่กี่พัน หรอกครับ ที่จะทำได้แบบคุณ ไม่แนะนำนะครับ ประวัติการเปลี่ยนงานบ่อยๆเนียะ ไม่ค่อยมีผลดีกับตัวคุณเอง ทุกบริษัทมีนโยบายรับคนที่เก่งน้อยหน่อยแต่อัตราการเปลี่ยนงานต่ำ ถ้าต้องการคนเก่งจริงๆมาทำโปรเจ็ค จะเน้นไปใช้บริษัท outsource แล้วครับเดี๋ยวนี้ คนเก่งแต่ขาดloyalty จะอยู่ยากครับ แนะนำไปเปิดบริษัทเองถูกต้องแล้ว

Tags:
Guest
ผู้ประกอบการ
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 12:09 น »

น่าเบื่อครับฟังแล้ว

เราเป็นผู้ประกอบการ ตอนเราจ้างทำงาน กับเราก็ทำไม่เต็มที่เท่าไหร่ อยากได้อะไรก็ไม่บอก

เงินเดือนที่ให้ทางบริษัทก็ไม่ได้กำหนด เขียนมาเองทั้งนั้นว่าอยากได้เท่าไหร่ ดูใบสมัครได้เลยทุกคน แต่พอเข้ามาทำงาน และ บอกเงินเดือนน้อย มันยังไง เทียบกับเพื่อนว่าได้เท่านั้นเท่านี้ อ้าว ก้อยากได้เท่าไหร่ บอกเลย ถ้าคุณมีประโยชน์จริงๆ กับเรา รับลองไม่ต่อซักคำ

แต่บางคนก็สำคัญตัวเองผิดครับ ออกจากที่นี่ ไปหลอกที่นั่น หลอกที่โน้น ไปเรื่อยๆ เงินเดือนก็เพิ่ม แต่อยุ่ได้ไม่นานเพราะความสามารถจริงๆ ไม่ถึงอัตราจ้าง ก็ย้าย แล้ว เอา ฐานเงินเดือนเก่า ไปของ UP เรื่องๆ ในที่สุดก็ไม่มีใครเอาครับ

ทำงานที่ไหนก็ได้ถ้าทุ่มเท รับลอง เราจ่าย ให้แน่นอน

เสียงนายจ้าง

Tags:
Guest
หวังดี
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 12:20 น »

ระวังหน่อยนะครับ
ถ้าอัพเงินเดือนอย่างเดียว แต่ความสามารถไม่ถึง
ก็จะลำบากในภายหลัง
แล้วจะมาลดเงินเดือนทีหลังก็จะถูกมองในแง่ลบได้นะครับ

Tags:
Guest
ลูกจ้าง
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 12:23 น »

การขึ้นเงินเดือน มีส่วนที่เป็นความคิดเห็นของผู้บริหารว่าจะถูกโฉลกกับคนคนนั้นหรือเปล่าด้วย หากผู้บริหารมีอคติกับพนักงานแล้วถึงจะทำดีอย่างไรก็เงินเดือนขึ้นยาก ดีใจด้วยนะค่ะที่เงินเดือนสูง q*062

Tags:
Guest
รู้นะคิดอะไรอยู่
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 12:39 น »

ผมเคยเจอ ลัษณะนี้มา เมือผมเห็นประวัติที่เปลี่ยนงานบ่อย ผมไม่สำภาษณ์ครับ ผมมีเหตุผลเหตุผลคือ

1) พนักงานผู้นี้เอาเปรียบบริษัท เพราะ ทำงาน 1 ปีเพียงเรียนงาน จากบริษัทเท่านั้น ยังไม่ได้ตอบแทนบริษัทในช่วงที่ทดลองงาน ปีที่ 2 เป็นปีที่เริ่มทำงานเป็นเท่านั้น ยังไม่ใด้ใช้ความสามารถของตนปรัปรุงหรือสร้างความเก้าหน้าให้บริษัท

2) พนักงานผู้นี้อาจมีปัญหาไม่สามารถปรับตัวกับบริษัท หรือผู้ร่วมงานคนอื่นได้ เพราะในทุกบริษัทต้องมีปัญหาเพราะการอยู่ร่วมกันของคนจำนวนมากย่อมกระทบกระทั่งกันบ้าง

3) พนักงานผู้นี้ไม่มีความรู้สึกผูกพันกับที่ทำงาน พร้อมที่จะออกไปได้ตลอดเวลา บริษัทก็มีความเสี่ยงที่ต้องหาพนักงานใหม่ ซึ่งต้องเสียเวลาเสียเงินที่จะต้องหาพนักงานใหม่

4) พนักงานผู้นี้ใช้วิธีการเปลี่ยนงานเพื่อเพิ่ม ค่าตัวของตนเอง หากเรารับย่อมไม่มีประโยชน์ เพราะไม่มีความต้องการเรียนรู้งาน หรือเป็นผู้เชี่ยวชาญในงานอย่างแท้จริง ความรู้ความสามารถที่ติดตัวมา ไม่มีประโยชน์ ขาดความสามารถในการเอาความรู้เดิมมาพัฒนา เพราะ แค่ เคยทำงานมาเท่านั้น

5) พนักงานเหล่านี้ชอบต่อรอง เมื่อสอนให้รู้งานได้เท่านั้น มักสำคัญตนผิดว่ามีความสามารถ เก่ง ต่อรอง

ดังนั้นถ้าดูประวัติแล้ว คงไม่เสียเวลาและเสียเินโทรไปเรียกสำภาษณ์

บริษัทไม่ใช่หน่วยงานรัฐวิสาหกิจ หรือรัฐบาล ต้องมียอดขาย ต้องมีกำไร เพื่อใช้ขยายบริษัท ในขณะที่ตอบแทนความอดทนความลำบากของพนักงานที่ต่อสู้กันมาร่วมกัน การให้เงินเดือนสูงจึงต้องหวังว่าคุ้มค่า

ต้องรัมัดระวังว่าเมื่อขอเงินเดือนสูง ความสามารถไม่พอ ก็ต้องออก เมื่อถึงที่สุดท่านหางานไม่ได้ก็ต้องหาทางทำอาชีพเอง
Tags:
Guest
มาจากพันทิป
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 12:57 น »

เห็นอมยิ้มนี้มานาน เจอมาหลายห้อง ขี้โม้ ขี้คุยสุดๆ จนบางห้องเขาเอื่อมระอา

Tags:
Guest
วุฒิชัย
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 13:13 น »

ผมก็ทำแบบ นี้ ได้ผลมาก เก่งวะอย่างจะกลัวไร
9500 - 18000 - 24500 - 32000 -45000 - 67500

ทำงานอะไรครับ เงินเดือน 67,500 บาท

Tags:
Guest
คนรัก GTA
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 13:18 น »

q*026มาน...หาเงินกานง่ายขนาดนั้นเลยหรอ
(เท่าที่อ่านตอนสุดท้ายนี้ ต่อออกไปทำธุระกิจตัวเองนี้ เพราะเงินเยอะหรือไม่มีครายจ้างครับ)

Tags:
Guest
ผ่านมาเห็นครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 13:46 น »

ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ....ทำที่ล่ะประมาณ 1.5-2 ปีนะครับ
ถึ่งเปลี้ยนงาน ผมทำงานมา 16 ปี เงินเดื่อนตอนนี้
ก็ 55,000 นะครับ ผมเริ่มที่ 7200 นะครับเรื่องจริงครับ

Tags:
Guest
kkk
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 13:53 น »

น่าเบื่อครับฟังแล้ว

เราเป็นผู้ประกอบการ ตอนเราจ้างทำงาน กับเราก็ทำไม่เต็มที่เท่าไหร่ อยากได้อะไรก็ไม่บอก

เงินเดือนที่ให้ทางบริษัทก็ไม่ได้กำหนด เขียนมาเองทั้งนั้นว่าอยากได้เท่าไหร่ ดูใบสมัครได้เลยทุกคน แต่พอเข้ามาทำงาน และ บอกเงินเดือนน้อย มันยังไง เทียบกับเพื่อนว่าได้เท่านั้นเท่านี้ อ้าว ก้อยากได้เท่าไหร่ บอกเลย ถ้าคุณมีประโยชน์จริงๆ กับเรา รับลองไม่ต่อซักคำ

แต่บางคนก็สำคัญตัวเองผิดครับ ออกจากที่นี่ ไปหลอกที่นั่น หลอกที่โน้น ไปเรื่อยๆ เงินเดือนก็เพิ่ม แต่อยุ่ได้ไม่นานเพราะความสามารถจริงๆ ไม่ถึงอัตราจ้าง ก็ย้าย แล้ว เอา ฐานเงินเดือนเก่า ไปของ UP เรื่องๆ ในที่สุดก็ไม่มีใครเอาครับ

ทำงานที่ไหนก็ได้ถ้าทุ่มเท รับลอง เราจ่าย ให้แน่นอน

เสียงนายจ้าง

อาจจะมี แต่น้อยมาก
Tags:
Guest
เหมือนกันไหม ใจเขาใจเรา
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 14:01 น »

สุดทางตันของการอัพเงินเดือนแบบนี้ คงหนีไม่พ้นการไปเปิดบริษัททำเอง แล้วก็ได้รับพนักงานที่เขามีแนวคิด "แค่อยากจะอัพค่าจ้าง" เหมือนที่เจ้าของบริษัทนี้เคยทำกับบริษัทเก่าเอาไว้ ดูว่าเป็นอย่างไรถ้าเจอแบบนี้ ? q*073

Tags:
Guest
kkk
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 14:08 น »

ครั้งแรกของผมเริ่มที่
85 ย้ายที่ใหม่ 105-115ทำอยู่2ปี ย้ายที่ใหม่อีก 135-175ต่อวัน
ตอนนี้250บ.ต่อวันแล้วขอบอก...ไม่ได้โม้...ค่าแรงขั้นต่ำทั้งนั้น
ปล.อีกไม่นานคงได้300 q*071

Tags:
Guest
mairama2
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 14:16 น »

q*078 ทำงานที่นี้มา6 ปีเเล้ว 2ปีเเรก 7500 ปีที่3 8000 ปีที่4 9000 ปีที่5 1200 จนถึงทุกวันนี้ เซ็งอ่ะ โบนัส ไม่มี ประกันสังคมไม่มี เราอยู่ตำเเหน่งออกเเบบ ที่อื่น 15000 อัพ เเต่ไม่กล้าไปทำงัยดี

Tags:
Guest
เอเอ
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 14:24 น »

พวกเขาทำงานอะไรอ่ะ เงินเดือนสูงแท้ สูงแท้เหลา

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 15:19 น »

ผมทำงานเดือนละ140,000 ยังไม่คุยเลย

Tags:
Guest
เบื่อๆ นิดๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 15:20 น »

8000 ทำสามปี จบที่ 9500 ออก เริ่มที่ใหม่ 14000 ทำสองปี จบที่ 15500 ลาออกแต่เค้าเสนอตำแหน่งสูงกว่าให้ อยู่ ตจว ได้ 20500 ทำได้ 1 ปี เค้าเสนอให้ไปทำอีกตำแหน่งนึงที่สูงกว่า ได้ปัจจุบัน 55,000 บาท ทำมา 3 ปีกว่า โสดอายุ 34 แระ ไม่อยากมีครอบครัว(แฟน) ไม่รู้เป็นอะไร ไม่อยากไขว่คว้าเพิ่มเพราะเหนื่อยเหมือนกันกว่าจะไต่มาได้ กะลังหาไรทำเพิ่มนอกเวลางานเพราะมีเวลาว่างเยอะ มีใครมีอะไรน่าทำช่วยแนะนำด้วยค่ะ การมองหางานใหม่ในเวลาที่ไม่เครียดกะที่เก่าถือว่าทำถูกต้องเพราะเราไม่กดดันได้ดีกว่าก็ไป

Tags:
Guest
คนจิงใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 15:24 น »

คนเดินดินกินข้าวแกงค่ะ ได้ค่าแรงวันละ 250
ค่าเช่าบ้าน ค่ารถ ค่ากินอยู่ พอมั้ยค่ะ

Tags:
Guest
Design
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 15:30 น »

q*078 ทำงานที่นี้มา6 ปีเเล้ว 2ปีเเรก 7500 ปีที่3 8000 ปีที่4 9000 ปีที่5 1200 จนถึงทุกวันนี้ เซ็งอ่ะ โบนัส ไม่มี ประกันสังคมไม่มี เราอยู่ตำเเหน่งออกเเบบ ที่อื่น 15000 อัพ เเต่ไม่กล้าไปทำงัยดี
เหมือนกันเลยครับทำงานมา5ปีเงินเดือนอยู่ที่12500บาท ร่วมค่าไรด้วยก็17500 แต่ไม่รู้ว่าน้อนหรือมากนะ กำลังจะออกไปทำที่ใหม่เค้าให้19000เฉพาะเงินเดือนนะครับ
Tags:
Guest
manman
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 15:57 น »

q*062 คนเก่งจริง บริษัทนั้นกล้าให้เงินครับ ไม่เก่งเค้าไม่ให้ HR ไม่ได้โง่ มีญาติเหมือนกัน พูดไทย อังกฤษ ณี่ปุ่น 8oooo ดูเหมือนยังน้อยไปเลย

Tags:
Guest
ericke
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 16:01 น »

โดนเซ็นนสัญญา10 ปีอยากออกทำไงดี

Tags:
Guest
จบสถาปัตย์
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 16:07 น »

ผมทำงานหน่วยงานของรัฐ เป็นลูกจ้าง เงินเดือน 9470 เอง แต่อยู่มาเกือบ10 ปีนะ แต่สามารถหาเงินได้ไม่ต่ำกว่า 50,000-70,000 /เดือนนะครับ ไม่ได้โม้ บางเดือนแสนกว่าบาทก็เคย เพราะเขียนแบบและออกแบบได้ครับ กว่าจะถึงจุดนี้ต้องขยันเท่านั้นครับ

Tags:
Guest
yua
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 16:20 น »

เมื่อก่อนเริ่มแค่ 8500-9500-12000 ทำงานมา 6 ปีแล้ว ถ้าขอมากกว่านี้คงตกงานเพราะเด็กจบใหม่ไฟแรงยังรองานอีกเยอะ แล้วก็เคยมีส่วนรับพิจารณาพนักงานของบริษัทด้่วย แค่เห็นใบสมัครก็ท้อแล้ว เพราะกองท่วมหัวมีประสบการณ์ดีๆมาทั้งนั้น ยิ่งเงินเดือนไม่ต้องพูดถึงตอนนี้นะ แทบจะแข่งกันลดค่าตัวเพราะีดีกว่าตกงาน

Tags:
Guest
เลว
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 16:46 น »

สักวันกรรมจะตามสนอง

Tags:
Guest
HR มหาชน
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 17:02 น »

น่าจะขี้โม้ ถ้าจริง กรุณาแจ้งชื่อ นามสกุล และเบอร์โทร. จะเชิญมาสัมภาษณ์สักหน่อย

Tags:
Guest
anonymous
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 18:18 น »

ตอนจบใหม่ออกมางานแรก เงินเดือน 18500 โชคดีคะทำกะบริษัทต่างชาติ เลยเงินสตาร์ทสูงหน่อย ปีที่ 2 เงินเดือนขึ้นเป็น 22500 ปีที่สามขึ้นเป็น 30000 คะ ทำอีกครึ่งปี ลาออกมาทำอีกที่นึง ตอนนี้รายได้อยู่ที่ 40000คะ อายุงานรวมทั้ง หมด 3 ปี จากที่จบมาคะ เราว่ามันอยู่ที่จังหวะแล้วก็บริษัทมากกว่านะคะ

Tags:
Guest
กก
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 18:56 น »

รวยกันจังพรุ่งนี้จะกินอะไร....

Tags:
Guest
''งง'
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 19:02 น »

โม้ระเบิด คุณที่เขียนๆกันเพื่ออะไร อยากให้ตัวเองดูดีขึ้นกว่าคนอื่นหรือยังไงไม่ทราบ ใครเค้าจะจ้างคุณ ถ้าเป็นจริงสุดท้ายก็ออกไปเปิดบริษัทเอง แล้วคุณก็จะเจอลูกน้องที่เป็นแบบคุณ เวรกรรม ทำไงได้อย่างงั้นครับ

Tags:
Guest
จงรักในงานที่เราทำ
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 12 มิ.ย. 12, 19:15 น »

ไม่รู้นะครับแต่ผมว่าทำงานที่เดิมก็ขึ้นเงินเดือนเยอะได้เหมือนกัน
ผมเริ่มทำงานเป็นวิศวกรเงินเดือน 19000
+2ปีเป็นวิศวกรอวุโส เงินเดือน 27000+ค่าเช่าบ้าน4000
+2ปีเป็นผจก.วิศวกรรม เงินเดือน 45000+4500+รถประจำตำแหน่ง
+2ปีเป็นผจก.ฝ่ายพัฒนา ได้ 60000+5000+รถประจำตำแหน่ง
+2ปีเป็นผจก.ฝ่ายปฏิบัติการได้ 90000+5000+รถประจำตำแหน่ง
+2ปีเป็นผู้อำนวยการโรงงานได้ 180000+6000+รถประจำตำแหน่ง
ก่อนออกได้เงินเดือนเป็น 250000+6000+รถประจำตำแหน่ง
ปัจจุบันทำธุรกิจสวนตัวครับได้4-5ปีแล้วครับ
จะบอกว่ามันขึ้นอยู่กับ โอกาส+ความสามารถ+ความทุ่มเท+ความรับผิดชอบ
ที่เขียนไม่ได้อวด แต่ก็เพื่อจะบอกว่าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนงานก็ก้าวหน้าได้ ขอให้รักในงาน รักในองค์กร ให้คิดว่าองค์กรคือเรา และเราก็คือองค์กรแล้วเราจะเข้าใจในงานมากขึ้นครับ

Tags:
Tags:  

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม